Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ++ถ้าอยากจะอัดคลิปเล่นกีต้าร์แบบธรรมดา..ต้องมีอะไรบ้างอ่ะคับ  (อ่าน 5669 ครั้ง)

หมอก

• member
คืออยากลองอัดดูว่าที่เล่นเป็นไง และเก็บใน youtube... แบบงบสบายกระเป๋า... ปัจจุบันที่ผมมีก็ iphone3Gs เห็นเค้าว่าอัดได้ ก่ะกล้องถ่ายรูปแต่ดันไม่มี line in เข้าไมค์อ่ะคับ...เลยอยากรู้ว่าเพื่อนๆแต่ละท่านอัดกันยังไงแบบง่ายๆ ขอบคุณคร้าบบ ;D

R_dee

• member
เอาง่ายสุดก็ iphone อัดแบบวีดีโอ
ยากขึ้นมานิดนึงก็ ต่อแจ๊คจากกีต้าร์เข้าคอม(โปร่งที่มีpickup) แล้วอัดด้วยโปรแกรมอัด(ควรจะมีsound card)
ยากขึ้นอีกก็ ซื้อไมค์ดีๆสักอันแล้วอัด(ควรจะมีsound card) 
ยากอีกก็ ซื้อไมค์+sound card อัดพร้อมกับใช้กล้องถ้ายคลิปที่เราเล่นไว้ แล้วไปใช้โปรแกรมตัดต่อเสียงที่อัดกับภาพที่ถ่ายไว้ เอามารวมกัน
เกินกว่านี้ แนะนำให้ไปห้องอัด  ;D

panupong

• member

ก่อนอื่นเราก็ต้องหากล้องเพื่อเอามาไว้บันทึกภาพของเราก่อนนะครับผม
ถ้าเป็นกล้องถ่ายวีดีโอก็จะดีมากเลยครับผม เราจะได้ภาพที่คุณภาพดีกว่า
กล้องมือถือ ฯลฯ ครับ และในปัจจุบันนี้กล้องวีดีโอก็พัฒนาไปมากครับผม
สามารถบันทึกภาพให้มีความละเอียดได้สูงขึ้น ไม่เหมือนตอนสมัยก่อนครับ
กล้องที่ตัวผมแนะนำก็ตามภาพเลยครับ เพราะราคาไม่แพง ประมาณ 5,xxx บาท
เองครับผม แถมเป็น HD ด้วยครับ

ต่อไป   ส่วนการอัดเสียง ณ ตอนนี้ต้องมี "ซาวด์การ์ดออนบอร์ด"
กับ Effect Gt 10 ผมก็หาข้อมูลไปเรื่อย ก็ได้พบว่า Boss Gt 10
สามารถอัดลงคอมได้ด้วยโดยผ่านทางสาย USB แต่ต้องไปเซ็ทค่าที่
ตัวมันในโหมด USB ให้เปลี่ยนจาก Standard เป็น Advance ก่อนนะครับผม
แล้วเราก็ไปโหลด Driver ที่เวปของ Boss Gt 10 เพื่อนำมาอัดลงคอมครับ

การอัดลงคอมพิวเตอร์โดยตรงเลย ผมรู้สึกว่ามันมีผลดีที่ไม่มีเสียงรบกวนจากภายนอก
เข้ามาครับ เพราะบ้านของ ภายนอกบ้านเด็ก ๆ จะวิ่งเล่นกันเสียงดัง
ถ้าใช้ไมค์จากกล้องวีดีโอเสียงรบกวนจากภายนอกจะเข้ามาในกล้องเราด้วยครับผม
และข้อดีอีกอย่างก็คือ เราไม่จำเป็นต้องเปิดแอมป์ดัง ๆ ในการอัดด้วย เพราะตัวผม
ต่อเข้าหูฟังก็สะดวกดี กับตัวเรา และเพื่อนบ้านครับผม

ส่วนบางคนถ้าไม่มี Boss Gt 10 หรือ เอฟเฟคที่ไม่มี
Port USB ไว้ใช้อัด ผมเห็นบางคนเขาใช้อุปกรณ์ชิ้นนี้อัดตรงเข้ากับ
Soundcard เลยครับก็ให้เสียงที่ออกมาดีเช่นกันครับ

หรือว่าจะใช้ไมค์จ่อ  กีต้าร์แล้วก็อัด แล้วอัดเอาก็ได้ครับผม
แต่วิธีนี้ผมยังไม่เคยใช้เลยครับผม เพราะอุปกรณ์ผมไม่มีครับ

ด้านบนนี้ข้อมูลมาจาก http://www.guitarthai.com

แต่มีอีกวิธีหนึ่ง   จะง่ายมากๆ แค่มีกล้องถ่ายรูปหรือ กล้อง VDO ก็ได้ กดอัดภาพ  แล้วเพียงมี ไอโฟน หรือคอมพิวเตอร์ ก็เลยใช้ประโยชน์ด้วยเอาหูฟังเสียบเข้าไปในเครื่อง ไอโฟน หรือเอาไมค์เสียบ

เข้าคอมก็ได้  แล้วกด อัดเสียง เท่านี้ก็เสร็จ จากนั้นก็นำไฟล์ มารวมกันในคอม  

AGP8x

• member
  • Beginner '
notebook 1 เครื่องก็อัดได้ครับ เสียงแวดล้อม ฮัม ... ตลอดครับ เสียงก็ไม่ค่อยดีหรอกครับ แนวแบบกระป๋อง ๆ ( notebook ที่มี webcam กะ ไมค์อะครับ )  ;D

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ง่ายสุดก็กล้องถ่ายรูปแหละครับ อัดเป็นคลิป แล้วเอามาลงในคอมฯ ลดขนาดไฟล์ (หรือไม่ก็ได้แล้วแต่สะดวกแต่ถ้าไฟล์ใหญ่มันอับโหลดช้าครับ) แล้วก็อับโหลดขึ้น youtube ผมก็อัดคลิปด้วยวิธีนี้ตลอดมาครับง่ายดี ^^

หมอก

• member
ขอบคุณทุกท่านคร้าบบบบบ