Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ระบายกับ Music Collection สาขา Paragon  (อ่าน 11477 ครั้ง)

Tan Arithat

• member
  • Tan TU Folksong#11
ระบายกับ Music Collection สาขา Paragon
« เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 22:56:08 »
พนักงานแทบไม่สนใจลูกค้าแม้แต่นิดเดียว

วันนี้ ผมไปลอง Taylor GS Mini Rosewood ที่ร้านดังกล่าว ตั้งใจจะลองเสียงเพื่อเก็บเงินซื้อ ตัว Koa ปีหน้า แต่ไปลอง Rosewood เพราะชอบเสียงแบบนี้เหมือนกัน ลองทั้งไซส์ เพราะมันไม่เหมือนปกติ

ถ้าน้าๆ เป็นพนักงานประจำร้าน เวลามีลูกค้าเข้าร้านน้าๆจะทำยังไงครับ
1. ต้อนรับครับ ง่ายๆ ยิ้ม พูด
2. ถามความต้องการ สนใจตัวไหน รุ่นอะไร
3. สนใจลูกค้าเอาใจใส่เวลาลองกีตาร์
4. ง่ายๆครับ หลักการนักการตลาด "ลูกค้าคือพระเจ้า พระเจ้าก็คือเงิน ฉะนั้น ลูกค้าคือเงิน"

ผมเดินเข้าไปในร้านปุ๊บ มองหาโซน Taylor GS Mini ที่ต้องการลอง ในร้านมี 3 ตัว Rosewood, Sapele, Mahogany
ผมหยิบตัว Rosewood มาดีดทีแรก เสียงเพี้ยนแบบบอกไม่ถูก ผมเริ่มมองหาพนักงาน รู้ครับว่าพนักงานน้อย ไม่มีใครสนใจผมเลย
ผมเลยวางตัวนั้น แล้วหยิบ GS mini รุ่นธรรมดา มาลอง ก็เพี้ยนครับ เลยเอา Mahog มาลอง ไม่เพี้ยน เลยเทียบสายเองเพื่อจะลองเสียง Rosewood สรุป "ลูกค้าคนนี้ตั้งสายเพื่อจะลองกีตาร์เอง"

ระหว่างผมลองเสียง ดูนั่นนี่ กับเจ้า Rosewood อยู่นั้น พนักงานหญิงคนนึง ก็เดินมา ในใจนึกว่าจะมาถามว่าสนใจตัวนี้เหรอ เปล่าครับ เค้าจะเอาป้ายรุ่นมาติด บังเอิญผมลองอยู่ เลยเดินวนๆ แล้วไปติดตัวอื่น ก่อน แล้วก็มาวนที่ผมอีกรอบ แล้วก็จากไป เพื่ออะไร?!?

ผมลองเจ้าตัวนั้นอยู่เกือบชั่วโมง โดยไม่มีพนักงานสนใจแม้แต่คนเดียว แถมมีพนักงานชาย นั่งเล่น ตลอดเวลาที่ผมลอง ก็ไม่ได้ว่าไรที่เล่น แต่งงที่ไม่สนใจลูกค้าเลยซักนิด

ผมวางกีตาร์ แล้วเดินดูอุปกรณ์อื่นๆ เดินผ่านพนักงานออกจากร้าน ก็ไม่มีใครสนใจผมเลย

อยากจะบอกไว้นะครับ ผมอายุ 18 ก็ลูกค้าคุณนะครับ ไม่ใช่เห็นเป็นเด็ก แล้วไม่สนใจ กลัวไม่มีเงินซื้อ !

อย่าดูถูกลูกค้า อย่าดูลูกค้าแค่ภายนอก ทำธุรกิจค้าขาย จะของราคาแพงแค่ไหน ลูกค้าก็คือแหล่งเงินของคุณครับ

ไม่ใช่ว่าของคุณราคาแพง คุณไม่ต้องง้อลูกค้าก็ได้ ลูกค้าต้องง้อคุณ ถ้าคิดแบบนี้ อย่าทำธุรกิจเลยครับ

จำไว้นะครับ "ลูกค้า คือพระเจ้า" ใช้หลักนี้ คนทำธุรกิจรุ่งมาเยอะแล้ว

อีกอย่างนะครับ "ลูกค้า ก็เหมือนนกในมือ  ถ้าคุณจับแรงไป มันก็เจ็บหรือตาย ถ้าคุณจับเบาไป มันก็บินหนี" ก็เหมือนถ้าคุณสนใจลูกค้ามากเกินไปจนกลายเป็นคำว่า จุกจิก มันก็ไม่ดี แต่ถ้าไม่สนใจเลย  รับรองครับ ลูกค้าหนีคุณแน่นอน
Dolce TS-1E RW

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
Re: ระบายกับ Music Collection สาขา Paragon
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 23:08:43 »

ผมว่านานาจิตตังครับ ความพอดีของแต่ละท่านอาจจะไม่ใด้เท่ากัน

พนักงานขายเขาอาจจะคิดเอาเองว่าน้าmrtanniiz อยากลองเงียบๆ

เองก็ใด้มั้งครับ  แต่ถ้าเป็นผมจะไม่กล้าหยิบกีต้ามาลองเองโดยไม่เรียก

พนักงานมาหยิบให้นะครับ หรือกระทั้งตั้งสายเองนี่ก็เสี่ยงนะครับ เพราะ

ถ้ามีอะไรขึ้นมาหลุดมือหรือหล่น หรือตั้งสายเองแล้วขาดนี่เราต้องรับ

ผิดชอบแน่ๆ  แต่ถ้าน้าmrtanniiz เรียกแล้วพนักงานไม่สนใจเลยนี่อีก

เริ่องนึงครับต้องตำนิการบริการแน่ๆ   ;D ;D ;D

ปล.ผมไม่ใด้เข้าข้างร้านค้านะครับเพราะผมเองก็เคยพบกับบริการ

แบบนี้ที่ร้านค้ามาเหมือนกัน แต่ผมว่าต้องพิจจารณาเป็นเรื่องๆไป ;D ;D

noomxman

Tan Arithat

• member
Re: ระบายกับ Music Collection สาขา Paragon
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 23:10:14 »
หน้าผมเค้ายังไม่มองเลยน้า noomxman

kmtc

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 23:43:08 »
บ่นในนี้ หรือ เวบบอร์ดไหนๆ ก็ตาม ได้แค่สะใจ พอใจ แต่ไม่ได้แก้ไขปัญหา
อีกอย่าง ผม หรือคนอื่นๆ ก็ไม่ได้อยู่ในเหตการณ์ ฟังน้าเล่า ก็ฟังไป แต่ไม่รู้ว่า ณ ตอนนั้น มันมีอะไร

เอาเป็นว่า ผมขอแนะนำให้น่้า ไปโพสต์ที่กระทู้ปักหมุดของร้านค้าเลย
ลิ้งนี้... http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=20616.0
ร้าน Music Collection เขารอฟังน้าอยู่แน่นอน จะได้นำไปสืบทีมาที่ไป จะได้ปรับปรุงกันต่อไป

มาต่อว่าในนี้ไม่มีประโยชน์ อีกอย่าง กฎการใช้เวบบอร์ด
ที่นี่เค้าห้ามไว้ http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=20616.0 ข้อ 3

takamine1

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 23:46:16 »
แนะนำไปหาคุณเดชกับคุณขวัญที่ Music collection สาขาบางนาครับ บริการดีเยี่ยมจนผมสอย Taylor314ceมาครับ (ใส่เสื้อเก่าๆ เกงขาสั้นพี่เค้าก็ต้อนรับดีมากๆครับ เคยลองเนียนจนๆดู 555+)  :P

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 23:54:10 »
แนะนำไปหาคุณเดชกับคุณขวัญที่ Music collection สาขาบางนาครับ บริการดีเยี่ยมจนผมสอย Taylor314ceมาครับ (ใส่เสื้อเก่าๆ เกงขาสั้นพี่เค้าก็ต้อนรับดีมากๆครับ เคยลองเนียนจนๆดู 555+)  :P

คุณเดช สาขาบางนา นี่บริการดีเยี่ยมจริงๆเลยครับ    ;D ;D ;D

noomxman

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 00:08:06 »
พี่ปั๊ก กีต้าร์รูม อีกคนครับ บริการดีสุดๆ

Empty

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 00:32:46 »

ผมว่านานาจิตตังครับ ความพอดีของแต่ละท่านอาจจะไม่ใด้เท่ากัน

พนักงานขายเขาอาจจะคิดเอาเองว่าน้าmrtanniiz อยากลองเงียบๆ

เองก็ใด้มั้งครับ  แต่ถ้าเป็นผมจะไม่กล้าหยิบกีต้ามาลองเองโดยไม่เรียก

พนักงานมาหยิบให้นะครับ หรือกระทั้งตั้งสายเองนี่ก็เสี่ยงนะครับ เพราะ

ถ้ามีอะไรขึ้นมาหลุดมือหรือหล่น หรือตั้งสายเองแล้วขาดนี่เราต้องรับ

ผิดชอบแน่ๆ  แต่ถ้าน้าmrtanniiz เรียกแล้วพนักงานไม่สนใจเลยนี่อีก

เริ่องนึงครับต้องตำนิการบริการแน่ๆ   ;D ;D ;D

ปล.ผมไม่ใด้เข้าข้างร้านค้านะครับเพราะผมเองก็เคยพบกับบริการ

แบบนี้ที่ร้านค้ามาเหมือนกัน แต่ผมว่าต้องพิจจารณาเป็นเรื่องๆไป ;D ;D

เห็นด้วยครับ แต่ถ้าเรียกพนักงานแล้วไม่สนใจ อันนี้มันก็น่าคิดครับ :)

Tan Arithat

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 00:33:27 »
ครับ ผมว่ารอบต่อๆไปผมจะไปกีตาร์รูม

AMNAJ2513

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 03:01:28 »
พนักงานขายดีๆ เขาจะไม่เดินตามเรานะครับ เพราะเขากลัวเราเกร็ง อึดอัด เขาจะมองอยู่ห่างๆ จนกระทั่งเราเจอตัวที่สนใจ แล้วหันไปเรียกเขา นั่นแหละครับ เขาจะมาหยิบให้ ตั้งสายให้ แล้วก็ให้ข้อมูลต่างๆเกี่ยวกับกีต้าร์ที่เราชอบ 

การไปลองกีต้าร์สิ่งหนึ่งที่ผมไม่ทำเลยคือ หยิบกีต้าร์มาลองเองครับ สนใจตัวไหนก็เรียกพนักงานขายครับ  แต่ถ้าเขามีท่าทีไม่สนใจจริงๆ หรือห่วงเล่นโทรศัพท์ เดินออกจากร้านเลยครับ

chaiyotkong

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 07:15:22 »

น้าหนุ่ม+1ครับ   ขอเสริมนิดนึงครับแต่สำหรับผม ผมชอบลองคนเดียวครับ แบบว่าขอฟังเสียงเงียบๆ ผมเล่นก็ธรรมดาไม่ได้เก่งมากมายเลยไม่อยากโซว์ แต่ถ้าแบบพนักงานมาจู้จี้เสนอนั่นเสนอนี่ผมจะรำคาญ แฮะๆ   พนักงานมีหลายแบบครับ และคนซื้อก็มีแบบผมด้วยครับ

mboma55

• member
  • ยิ่งรู้มาก ยิ่งจนมาก -*-
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 07:25:38 »
ใจเย็นๆคับ ลองฟังน้าๆในนี้ดูครับ แต่ล่ะท่านผ่านการลอง การซื้อมานับครั้งไม่ถ้วน

ถ้าเป็นผม นั่งลองได้เป็น ชม. ไม่มี จนท มากวน อันนี้ผมถือว่า จนท ให้เกียรติเราครับ ถ้าเรามีอะไรเรียก จนท เพิ่มเติมได้ครับ ^^

eak18821

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 07:49:21 »
ผมไปลองที่สาขานี้ 2 ครั้ง ก็ไม่มีพนักงานออกมาต้อนรับอะไร แต่ตอนขอลองเจอพนักงานผู้ชายหน้านิ่งๆผมสั้นๆดูเหมือนจะไม่มีอัธยาศัย แต่หลังจากคุยและขอลองก็แนะนำสินค้าเป็นอย่างดี สักพักก็ปล่อยให้ผมลองแบบไม่มากวนใจ สัก 5 นาที กลับมาอีกครั้งพร้อมกับถามผมว่าอยากลองตัวอื่น หรือเสียงแบบนี้โอเคมั้ย ผมให้พนักงานเล่นให้ฟังเพิ่มเติม แล้วก็ขอบคุณพี่พนักงานก็ออกจากร้าน ... ส่วนตัวผมชอบเดินดูสักพักไม่ต้องมีคนมาเดินตาม แต่ถ้าถามพนักงานต้องตอบแบบตั้งใจ ... แต่เข้าใจ จขกท ว่าตั้งนานทำไมพนักงานไม่มาถาม เป็นผมจะเดินไปถามเอง แต่ถ้าพนักงานบริการไม่ดีก็ลาขาด

ลองไปกีต้าร์รูม หาคุณทศ บริการดีครับ

ปล. ผมแนะนำว่าตอนลองเรียกพนักงานมาหยิบให้ดีกว่าครับ ขอให้ได้กีต้าร์ตัวที่ต้องการครับ

Yai cut awaY

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 07:54:53 »
เห็นด้วยกับน้าๆ ที่แนะนำครับ อาจจะเป็นสไตล์การให้บริการของแต่ละร้านครับ แต่อย่างน้อย พนง ขายควรจะทักทายลูกค้าหรือแนะนำเบื้องต้นก่อน ว่าจะให้ลูกค้าทำไง เลือกชมตามสบายสนใจตัวไหนแล้วเรียก อะไรประมาณเนี้ย แต่ถ้าปล่อยให้เฟ้งคนเดียวไม่บอกอะไรเลยก็ไม่ไหวนะ
เข้าใจความรู้สึก จขกท ครับ เคยเป็นเหมือกัน กีต้าร์ไม่ใช่ถูกๆ

chang_boonake

• member
  • รักที่จะเล่น ชอบทีจะสะสม
    • :)
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 08:24:38 »
พนักงานขายดีๆ เขาจะไม่เดินตามเรานะครับ เพราะเขากลัวเราเกร็ง อึดอัด เขาจะมองอยู่ห่างๆ จนกระทั่งเราเจอตัวที่สนใจ แล้วหันไปเรียกเขา นั่นแหละครับ เขาจะมาหยิบให้ ตั้งสายให้ แล้วก็ให้ข้อมูลต่างๆเกี่ยวกับกีต้าร์ที่เราชอบ 

การไปลองกีต้าร์สิ่งหนึ่งที่ผมไม่ทำเลยคือ หยิบกีต้าร์มาลองเองครับ สนใจตัวไหนก็เรียกพนักงานขายครับ  แต่ถ้าเขามีท่าทีไม่สนใจจริงๆ หรือห่วงเล่นโทรศัพท์ เดินออกจากร้านเลยครับ

ผมก็ชอบแบบนี้ครับ  :)
Mr. All Laminate

cross

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 10:00:37 »
กรณีที่น้าว่ามา  มันก็แล้วแต่ความชอบของแต่ละคนนะครับ   เป็นผม  ผมจะอึดอัดแย่  ถ้ามี พนง.มาคอยยืนเฝ้า
ผมจะเดินดูก่อนสักพักแบบสบายๆ  ถ้าสนใจจริงๆ ผมจะเรียก พนง.มาเอง

อีกอย่าง   ผมไม่กล้าหยิบมาลองเองหรอกครับ   
ยิ่งหยิบมาตั้งสายเองนี่  ผมยิ่งไม่กล้าทำเลย  เกิดของเขาเสียหาย หรือ สายขาดไป  ยุ่งอีก

ทางที่ดี  เรียก พนง. เลยครับ  บอกเขาเลยว่าเราสนใจรุ่นนี้  ขอลองหน่อย   เขาให้ลองอยู่แล้ว

เคยไปที่ สขา แจ้งวัฒนะ  พนง.คนผมยาวๆ  บริการดีครับ บอกเลยว่า Martir ลองได้นะครับ  หยิบลองได้เลย
แต่ผมไม่ลองครับ  เพราะเกรงใจทางร้าน   แต่ถ้าเราจะซื้อแน่นอนวันนั้น  ผมลองแน่

:)
ฝีมือดีต้องฝึกซ้อม

jah_ball

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 10:02:19 »
ผมเคยเจอสถานการณ์แบบนี้นะครับแต่บางทีก็ต้องเข้าใจกันทั้ง 2 ฝ่าย
ลูกค้าบางท่านก็ชอบที่จะไม่มีพนักงานเดินตาม พนักงานบางท่านก็อาจจะบริการคนมาทั้งวันจนเหนื่อย
เข้าใจกันและกัน

ผมแก้ปัญหาโดยเดินไปเรียกมาถาม แต่ถ้ายังไม่สนใจอยู่ ผมจะขอรหัสพนักงานแล้วโทรเข้า สนญ. ต่อหน้าพนักงานเลยครับ แล้วให้ติเตือนเรื่องการบริการ

ส่วนตัวผมเองเคยเจอบริการที่ไม่ดีมากนักของ ร้านกีต้าร์ชื่อดังร้านนึงใน เซ็นทรัลลาดพร้าว คับ

ting_roor

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 10:09:27 »
ผมกลับชอบแบบนี้นะครับ ดูได้เลือกได้สบายใจดี

ต้องการอะไรเดี๋ยวเรียกเอง ถ้าเรียกแล้วไม่สนใจค่อยว่ากันไป  ;D

giggscii

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 11:43:20 »

เห็นด้วยกับพี่หนุ่ยเลยครับ อิอิ

GFGolf

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 13:27:57 »
ผมก็เพิ่งไปสาขา พารากอน เมื่อวันหยุดที่ผ่านมานี้เองครับ  ก็เป็นอย่างที่น้าเจ้าของกระทู้ว่า คือพนักงานไม่เดินมาคุมเรา

ซึ่งผมกลับชอบ แบบนี้มากกว่าครับ เพราะเราไม่เกร็งแล้วเราจะเล่นได้เต็มที่  การเล่นได้เต็มที่เหมือนอยู่บ้าน มันทำให้เราฟังเสียงออก  และรู้ว่าตัวนี้เราเล่นถนัดหรือไม่ครับ

ถ้าอยากได้อะไรผมจะเดินไปเรียกพนักงานมาเอง  แต่ถ้าเรียกแล้วพนักงานไม่สนใจ อันนี้ค่อยน่าตำหนิครับ  :)

นานาจิตตัง จ้าาา

เพิ่มเติมอีกนิด บ้านผมอยู่ใกล้สาขาบางนา ยืนยันครับ พนักงานสาขาบางนา บริการดีจริงๆครับ แต่นั้นแหละทำให้เกร็งเวลาลอง 5555