Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆ ชอบไม้หน้าเป็นไม้อะไรครับ  (อ่าน 8540 ครั้ง)

labella

• member
น้าๆ ชอบไม้หน้าเป็นไม้อะไรครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 12:40:20 »
ความแตกต่างของไม้หน้า ระหว่าง cedar กับ spruce ลองฟังกันดูครับ ชอบแบบไหนกันบ้างครับ
ไม้หลัง Brazillian rosewood เหมือนกัน

ไม้หน้า Cedar

120 years air dried Brazilian Rosewood B&S Cedar top Bellucci Concert Guitar

ไม้หน้า Spruce

100 years old Brazilian Rosewood, Bellucci Guitar

แถมให้อีกอันนึง อันนี้รู้สึกจะเป็น Maple

100 Years air dried Brazilian Rosewood B&S, Double top, Maple top Bellucci Guitar

redtopup

• member
Re: น้าๆ ชอบไม้หน้าเป็นไม้อะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 13:16:34 »
ถ้าถามผม
ผมว่า เพลง เร็ว ๆ เพลง ดุๆ  เพลงที่เน้นโชว์เทคนิค   ซีด้า เหมาะที่สุด เพราะ เสียงออกมา ไว เบสไว แหลมไว  เสียงเปิด พุ่ง กระจาย
ยิ่ง ถ้า เป็น สไตร์ ฟลามิงโก้  ผมว่าซีด้า เหมาะที่สุด
ถ้า เป็น เพลง ที่ผสมกัน  ที่ในบทเพลง มี ทำนองที่เร็ว และ ช้าผสมกัน จะซีด้าหรือสปูร๊ท  อันนี้ต้องชั่งใจว่า เราจะเล่นเพลงแนวไหน
ถ้าเป็น เพลง ป๊อบ  ที่เรียบเรียงเป็นกีต้าร์คลาสสิค หรือ เพลง คลาสสิค ที่  เป็นเพลงที่ไม่เร็ว มาก  ผมเลือกสปูร๊ท  เสียงมันนุ่มมันกลมดี
ซีต้าร์ผมว่า เสียงมันออกเป็นเส้นๆ มากกว่า สปูร๊ท
แต่ไม้หน้าซีด้าร์ ของบางยี่ห้อ บางที เสียง ออกมา บวมๆก็มี 
สำหรับ เมเปิ้ล  ผมว่าเสียงมันใส มากๆ  เสียง ออก แนว สว่างและเจิดจ้า  สำหรับไม้เมเปิ้ล  เสียงมันใสไปหมด
แต่ในความใสของมัน ผมว่า เสียงไม่มีน้ำหนัก  ขาดมวล  เสียงมันไวไป  เสียงคมมากๆ  เสียงออกแนวเสียงบางโปร่ง 
สำหรับผม ไม้เมเปิ้ล น่าจะดึงดูด ในระยะแรกๆ ที่ได้ ครอบครองมัน 
แต่นานวันเข้า ผมว่า  น่าจะ เก็บเอาไว้ในกล่อง เพราะ เสียงมันไม่มีน้ำหนัก  ผมว่า สิ่งที่เป็นจุดเด่นของมัน หาก มาเทียบกับ จุดด้อยแล้ว
มีตำหนิ ที่ จุดด้อย มากกว่าจุดเด่น  น่าจะเล่นไม่ได้นาน  เพราะ เสียงมัน บางเกินไป 

แต่ถ้า เอาไม้เมเปิ้ลไปทำกีต้าร์แบบโฟลค์ หรือ เครื่องดนตรี ชนิด อื่น นี่ ผมว่า มันน่าจะมีเสน่ห์มากๆ 

กีต้าร์ที่ไม้ต่างกัน หรือ คนล๊ะยี่ห้อ  เราก็ต้องปรับน้ำหนักนิ้วตาม  กีต้าร์ตัวนั้น 
แต่ถ้า ในวิดิโอที่ 3 เมเปิ้ลนี่ฟังเเล้วเคลิ้มเลย หวานและใสมากๆ
ส่วน วิดิโอ 2 อันแรก ผมเลือก ซีต้าร์  ครับ

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

guitar_love

• member
  • ท้อแท้ แต่ไม่เคยท้อถอย
Re: น้าๆ ชอบไม้หน้าเป็นไม้อะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 16:41:58 »
ทำไมฟังดูเสียง Cedar มันอุ่นกว่า เสียง Spruce ออกแนวคมๆพุ่งๆ น้าๆว่าอย่างไรบ้างครับ ^^

น้าเรย์ ครับ

• member
  • ผมน้าเรย์ครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 17:16:02 »
ผมว่า เพลง เร็ว ๆ เพลง ดุๆ  เพลงที่เน้นโชว์เทคนิค   ซีด้า เหมาะที่สุด เพราะ เสียงออกมา ไว เบสไว แหลมไว  เสียงเปิด พุ่ง กระจาย
ยิ่ง ถ้า เป็น สไตร์ ฟลามิงโก้  ผมว่าซีด้า เหมาะที่สุด
ถ้า เป็น เพลง ที่ผสมกัน  ที่ในบทเพลง มี ทำนองที่เร็ว และ ช้าผสมกัน จะซีด้าหรือสปูร๊ท  อันนี้ต้องชั่งใจว่า เราจะเล่นเพลงแนวไหน
ถ้าเป็น เพลง ป๊อบ  ที่เรียบเรียงเป็นกีต้าร์คลาสสิค หรือ เพลง คลาสสิค ที่  เป็นเพลงที่ไม่เร็ว มาก  ผมเลือกสปูร๊ท  เสียงมันนุ่มมันกลมดี
ซีต้าร์ผมว่า เสียงมันออกเป็นเส้นๆ มากกว่า สปูร๊ท

ใช้ ครับ ตามที่ น้า
redtopup พูด
มือกีต้าร์โฟล์ก

kiddada

• member
  • aloha my name is new :)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 17:34:16 »
ถ้าถามผม
แต่ไม้หน้าซีด้าร์ ของบางยี่ห้อ บางที เสียง ออกมา บวมๆก็มี 
สำหรับ เมเปิ้ล  ผมว่าเสียงมันใส มากๆ  เสียง ออก แนว สว่างและเจิดจ้า  สำหรับไม้เมเปิ้ล  เสียงมันใสไปหมด
แต่ในความใสของมัน ผมว่า เสียงไม่มีน้ำหนัก  ขาดมวล  เสียงมันไวไป  เสียงคมมากๆ  เสียงออกแนวเสียงบางโปร่ง 
สำหรับผม ไม้เมเปิ้ล น่าจะดึงดูด ในระยะแรกๆ ที่ได้ ครอบครองมัน 
แต่นานวันเข้า ผมว่า  น่าจะ เก็บเอาไว้ในกล่อง เพราะ เสียงมันไม่มีน้ำหนัก  ผมว่า สิ่งที่เป็นจุดเด่นของมัน หาก มาเทียบกับ จุดด้อยแล้ว
มีตำหนิ ที่ จุดด้อย มากกว่าจุดเด่น  น่าจะเล่นไม่ได้นาน  เพราะ เสียงมัน บางเกินไป 

แต่ถ้า เอาไม้เมเปิ้ลไปทำกีต้าร์แบบโฟลค์ หรือ เครื่องดนตรี ชนิด อื่น นี่ ผมว่า มันน่าจะมีเสน่ห์มากๆ 

กีต้าร์ที่ไม้ต่างกัน หรือ คนล๊ะยี่ห้อ  เราก็ต้องปรับน้ำหนักนิ้วตาม  กีต้าร์ตัวนั้น 
แต่ถ้า ในวิดิโอที่ 3 เมเปิ้ลนี่ฟังเเล้วเคลิ้มเลย หวานและใสมากๆ
ส่วน วิดิโอ 2 อันแรก ผมเลือก ซีต้าร์  ครับ

สุดยอดครับผม เหมือนยิงฟรีคิก เสียบสามเหลี่ยมเลย ตรงเป้า ตรงประเด็น ตามเสียง แต่และไม้เลยครับผม สุดยอดครับ
:)จุดพอใจอยู่ที่ไหน เราเท่านั้นที่รู้:)

cha-cha

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 20:22:33 »
น้าแดงครับ แล้วทำไมสเปคกีตาร์ฟลาเมงโก้ส่วนใหญ่ไม้หน้าจะเป็น spruce หล่ะครับ ฟังความเห็นน้าแล้วก็ลังเลครับ กำลังจะเลือก spruce อยู่พอดีเลยครับ

AGP8x

• member
  • Beginner '
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 21:23:13 »
ทำไมฟังดูเสียง Cedar มันอุ่นกว่า เสียง Spruce ออกแนวคมๆพุ่งๆ น้าๆว่าอย่างไรบ้างครับ ^^

เหมือนผมเลยผมก็ว่าฟังดู cedar มันอุ่นกว่า :D

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 21:49:34 »
ผมก็ฟังว่า spruce มันแหลมๆคมๆพุ่งกว่า cedar?

altobIue

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 23:24:52 »
อ้า กีตาร์ของช่างBellucci มีน้าคนไหนเคยสั่งทำไหมนะ แบบละลานตาไปหมดเลย

labella

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 23:50:43 »
ผมได้ยินมานานแล้ว เกี่ยวกับเรื่องโทนเสียงของไม้หน้า 2 ชนิดนี้
โดยทั่วๆ ไป ตามทรรศนะของคนไทย ก็มักจะได้ยินว่า cedar คมและพุ่งกว่าส่วน spruce จะนุ่มนวลกว่า

แต่ผมเองก็ไม่มีโอกาสได้สัมผัสกับ spruce ซักเท่าไหร่ เคยเล่นไม่กี่หน ส่วนใหญ่จะได้เล่นแต่ cedar โดยส่วนตัวผมกลับรู้สึกว่า เสียงของ cedar จะอุ่นๆ อย่างว่า และทุ้ม นุ่ม ออกหนา ส่วน spruce ผมรู้สึกเสียงออกเป็นเม็ดๆ คมกว่า บางกว่า ไปทางพวก flamenco ประมาณนั้น ไม่รู้ผมฟังถูกรึเปล่า

เคยลองอ่านเว็บของฝรั่งเค้าแลกเปลี่ยนเรื่องนี้เหมือนกัน เค้ามักจะบอกว่าโทนเสียง cedar นั้นออก warm ส่วน spruce เสียงจะเคลียร์กว่า
แต่บางคนก็บอกว่า cedar ใสกว่า

ลองดูประโยคที่ผมตัดจากเว็บ delcamp ฝรั่งคุยกัน รวบรวมมาให้
มาดูกันว่าฝรั่งเค้าว่าไงมั่ง

Cedar
- The cedar ones are just warmer and more friendly in my hands.
- When I first started playing, I much prefered the warm sound of cedar
- I find that my Cedar top Cuenca guitar has a warm sound.
-I am pretty much a cedar man, I love the warmer sound, spruce sounds kind of characterless to me.
- I have seen many cedars with big and small price tags that were much to thick and warm for my tastes.
- I even saw many cedar guitars whose sounds are brighter than those of some spruce guitars.

Spruce
- I played some spruce tops with such bright tone it was not a pleasure to play.
- I know many people who love spruce, they like the clarity and projection.
- Spruce generally tends to be a bit brighter aiding the matter.
- I realize a spruce top offers more colors and projection, especially over time as it opens up

ที่มา
http://www.delcamp.us/viewtopic.php?f=107&t=58902
http://www.delcamp.us/viewtopic.php?f=11&t=34302
http://www.delcamp.us/viewtopic.php?f=11&t=33504&start=0
http://www.delcamp.us/viewtopic.php?f=11&t=54711

แต่สุดท้ายคงเป็นเรื่องของความชอบนะผมว่า บางทีเราว่าตัวนี้เสียงทุ้มนุ่ม ของคนอื่นอาจจะเฉยๆ ก็ได้มั้งครับ

labella

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 23:54:26 »
เพิ่มเติม

SPRUCE
brighter tone (for the most part)
more tone separation
less resonance
delicate (simple) overtones
sounds best on baroque/classical music
harder wood - better with high tension strings
light colored wood - color will darken slightly with age

CEDAR
warmer tone
less tone separation
more resonance
complex overtones
sounds best with romantic/spanish music
softer wood - better avoid strings of too high tension
darker colored wood - wood color will not change much with age

ที่มา
http://www.delcamp.us/viewtopic.php?f=11&t=20832

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 00:00:37 »
100 Years air dried Brazilian Rosewood B&S, Double top, Maple top Bellucci Guitar

ผมชอบเมเปิ้ลครับ ถูกใจ ใช่เลย

wawar

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 00:37:50 »
เมเปิ้ลสิครับ ถ้าเลือกนะ

หลัง ข้างและฟิงเกอร์บอร์ด เอา อินเดียน โรสวู้ด

คอ เอา มะฮอคกานี

CookieMusic

• member
  • Acoustic Is Myllife...
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 01:32:23 »
สปรูส เวลาอายุมากๆแล้วสวยโดนใจจริงๆครับ

tawanv

• member
  • AcousticShops.com - acoustic pu., strings & etc.
    • AcousticShops.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 09:50:38 »
โปร่ง ชอบ spruce
คลาสสิค ชอบ cedar
:) 081-791-2223 :)

guitar_love

• member
  • ท้อแท้ แต่ไม่เคยท้อถอย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 09:55:09 »
ถ้าอย่างนั้นแสดงว่าผมเข้าใจผิดมาตลอดเลย กับ Cedar และ Spruce อิอิ

Nightbarons

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 16:57:46 »
ผมไม่ค่อยเลือกไม้หน้าเท่าไรครับ ไม้อะไรก็ได้ที่ดีดแล้วชอบเสียงก็โอเค   แต่ผมจะชอบเลือกไม้ด้านหลังมากกว่าครับ  ชอบ rosewood mahogany    เสียงดีถูกใจแล้วมันต้องสวยงามด้วย อิอิ

noname

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 22:51:00 »
Adirondack Spruce ครับ

แต่ตอนนี้อยากได้ Sinker Redwood

redtopup

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 11:25:43 »
ได้โอกาศ มา ฟัง กีต้าร์ ไฮเอนด์  กัน ดีกว่า

ตัวแรก Hauser 3 สุดยอดนักสร้างจากเยอรมัน
ตัวที่สอง Paul Fisher นักสร้างชาวอังกฤษ ลูกศิษย์ David Rubio ซึ่งมีชื่อเสียงเป็นเวลานาน
ตัวที่สาม PAULINO BERNABE นักสร้างที่มีชื่อเสียงชาวสเปน
ตัวที่สี่ Teruaki Nakade นักสร้างที่มีชื่อเสียงชาวญี่ปุ่น เป็น อาจารย์ ของ ยี่ห้อ Yuichi Imai 

Masakazu Okano plays premium guitars, Herman Hauser, Paulino Bernabe, Paul Fischer, Nakade

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

TKCN

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 13:27:32 »
ไม้อะไรก็ได้ให้ Bracing เป็น Lattice  ครับ