Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: YAMAHA LEX 15 ป้ายหนัง VS CRAFTER 4000 RS ตัวท็อป ขอคำแนะนำท่านผู้รู้ด้วยครับ  (อ่าน 3027 ครั้ง)

creative rock studio

• member
ขอคำแนะนำท่านผู้รู้ด้วยครับ คือเรื่องมีอยู่ว่า ตอนนี้ผมมี YAMAHA LEX 15 ป้ายหนัง กีต้าร์ในฝัน เพียงแต่ตอนนี้ต้องออกงานบ่อยจึงจำเป็นต้องใช้ภาคไฟฟ้า ซึ่งแต่เดิมไม่มี มีแต่แบบ passive แบบเจาะก้นกีต้าร์จากเจ้าของเดิม เสียงคร่อกแคร่ก ผมจึงอยากเปลี่ยนไปใช้ปิ๊คอัพที่เป็นแบบเจาะก้นเช่นกัน มีเล็งๆไว้คือ fishman matrix infinity ครับ แต่กลับมาเห็นเจ้า  CRAFTER 4000 RS ซึ่งมาพร้อม LR BAGGS อยู่แล้ว จึงเกิดลังเล ใจนึงก็ไม่อยากปล่อย YAMAHA ไป เพราะ JAPAN และซาวน์เนี้ยบดังต้องการ แต่อีกใจหนึ่งก็ไม่รู้ว่าไปติดปิ๊คอัพแล้วมันจะคุ้มไหม เสียงจะออกมาดีไหม รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับว่า ถ้าเป็นท่าน จะเลือกทำอย่างไรดี และพอเป็นไปได้ไหมที่จะติดปิ๊คอัพคุณภาพระดับค่อนข้างดี สำหรับเจ้า YAMAHA แล้วเสน่ห์ของเสียงเดิมจะยังคงอยู่ หรือจะไปเล่นเจ้าปลาคาร์ฟเลยดีครับ และถ้าเป็นอย่างหลัง คงต้องขายเจ้า LEX แหงมๆในบอร์ดนี้แน่ๆเลย

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
   สำหรับผมถ้าชอบสัมผัสและเสียงเปล่าของYAMAHA LEX 15 อยู่แล้ว

จะเลือกวิธีติดปิ๊คอัพดีๆไปเลยดีกว่าใด้ทั้งเสียงเปล่าที่ถูกใจอยู่แล้ว  และภาค

ไฟฟ้าที่เลือกใด้เองว่าจะเอารุ่นไหน     แต่ถ้าไม่ชอบLEX 15 เป็นทุนเดิม

ก็ขายแล้วเปลี่ยนใหม่เลยครับ    ระหว่างสองตัวนี้ความคิดเห็นส่วนตัวผมชอบ

เสียงเปล่าของLEX 15 มากกว่าครับ  แต่ระบบไฟฟ้าของCRAFTER 4000 RS

ก็ดีมากครับ  ถ้าเลือกระะบบไฟฟ้าดีๆใส่LEX 15 ก็ดีสุดๆเช่นกันครับ  ;D ;D ;D

noomxman

• member
   สำหรับผมถ้าชอบสัมผัสและเสียงเปล่าของYAMAHA LEX 15 อยู่แล้ว

จะเลือกวิธีติดปิ๊คอัพดีๆไปเลยดีกว่าใด้ทั้งเสียงเปล่าที่ถูกใจอยู่แล้ว  และภาค

ไฟฟ้าที่เลือกใด้เองว่าจะเอารุ่นไหน     แต่ถ้าไม่ชอบLEX 15 เป็นทุนเดิม

ก็ขายแล้วเปลี่ยนใหม่เลยครับ    ระหว่างสองตัวนี้ความคิดเห็นส่วนตัวผมชอบ

เสียงเปล่าของLEX 15 มากกว่าครับ  แต่ระบบไฟฟ้าของCRAFTER 4000 RS

ก็ดีมากครับ  ถ้าเลือกระะบบไฟฟ้าดีๆใส่LEX 15 ก็ดีสุดๆเช่นกันครับ  ;D ;D ;D

เห็นด้วยครับท่าน noomxman เพราะตอนผมจะซื้อเจ้า LEX 15 ตอนนั้นก็ตัดใจจากเจ้า 3000 rs (รุ่นที่มี ณ ตอนนั้น) ได้อย่างไม่ลังเล เพราะชอบเสียเอามากๆ แต่ขออนุญาตถามต่ออีกนิดครับว่า ถ้าเป็นท่านคิดว่าจะติดภาคไฟฟ้าแบบใดที่ให้เสียงดีๆ และเจาะแค่ก้น ไม่ต้องเจาะ Body ท่านคิดว่าแบบใดเข้ากับเจ้า LEX 15 ครับ...

nhoy

• member
ขอคำแนะนำท่านผู้รู้ด้วยครับ คือเรื่องมีอยู่ว่า ตอนนี้ผมมี YAMAHA LEX 15 ป้ายหนัง กีต้าร์ในฝัน เพียงแต่ตอนนี้ต้องออกงานบ่อยจึงจำเป็นต้องใช้ภาคไฟฟ้า ซึ่งแต่เดิมไม่มี มีแต่แบบ passive แบบเจาะก้นกีต้าร์จากเจ้าของเดิม เสียงคร่อกแคร่ก ผมจึงอยากเปลี่ยนไปใช้ปิ๊คอัพที่เป็นแบบเจาะก้นเช่นกัน มีเล็งๆไว้คือ fishman matrix infinity ครับ แต่กลับมาเห็นเจ้า  CRAFTER 4000 RS ซึ่งมาพร้อม LR BAGGS อยู่แล้ว จึงเกิดลังเล ใจนึงก็ไม่อยากปล่อย YAMAHA ไป เพราะ JAPAN และซาวน์เนี้ยบดังต้องการ แต่อีกใจหนึ่งก็ไม่รู้ว่าไปติดปิ๊คอัพแล้วมันจะคุ้มไหม เสียงจะออกมาดีไหม รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับว่า ถ้าเป็นท่าน จะเลือกทำอย่างไรดี และพอเป็นไปได้ไหมที่จะติดปิ๊คอัพคุณภาพระดับค่อนข้างดี สำหรับเจ้า YAMAHA แล้วเสน่ห์ของเสียงเดิมจะยังคงอยู่ หรือจะไปเล่นเจ้าปลาคาร์ฟเลยดีครับ และถ้าเป็นอย่างหลัง คงต้องขายเจ้า LEX แหงมๆในบอร์ดนี้แน่ๆเลย
เรียนน้า creative rock studio
LEX 15 เสียงดี น่าเล่น-น่าสะสม และหาได้ไม่ง่ายนักครับ  ถ้าพูดกันถึงเสียงเปล่าแล้ว ดีกว่าครับ
ส่วนถ้าเป็นภาคไฟฟ้านั้น GLXE-4000RS เป็น LR Baggs ออกตู้ดีเลยครับ
ซึ่งถ้าเป็นผมเอง ผมคงเก็บ LEX 15 ไม่ขายครับ แต่อาจหากีต้าร์ที่มีภาคไฟฟ้าไว้ออกงาน
ถ้าชอบ LR Baggs ใน Crafter ก็หารุ่นที่ไม่แพง และไม่ต้องระวังมากนักมาใช้เช่น GAE-9/N ซึ่งราคาอยู่ที่หมื่นต้นๆ เอง ก็น่าใช้ครับ

• member
ขอบคุณน้า nhoy มากๆครับ อันที่จริงถ้ามีงบมากกว่านี้ คงจัดรุ่นที่น้าว่าอย่างไม่ลังเลมาเพิ่มอีกสักตัวครับ แต่ตอนนี้คิดว่าคงยังไม่ไหว ว่าแต่ถ้าจะติดภาคไฟฟ้าให้เจ้า LEX 15 น้ามีแนะนำบ้างไหมครับ ขอบคุณครับ

nhoy

• member
^^
ถ้าเป็นผม อาจลองดู LR Baggs M1A ซึ่งติดที่ Soundhole ให้เสียงดีและน่าใช้ครับ
ถ้าชอบ อาจลองติดต่อสอบถามหรือปรึกษา "น้าตะวัน" ดูก็ได้ครับ โทร. 081 791 2223 ครับน้า creative rock studio

• member
อ่อ ขอบคุณมากๆครับ น้า nhoy ไว้จะลองปรึกษาน้าตะวัน ดูครับ...

• member
ขอบพระคุณน้า Seraph มากๆ สำหรับข้อมูลครับ ยังไงจะลองไล่ดูนะครับ...ว่าแต่ ถ้าเป็นน้า ให้เลือกตัวที่ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่อง feedback และได้เสียงที่ออกมาเต็ม เป็นธรรมชาติ และไม่ต้องเจาะให้ยุ่งยาก น้าจะเลือกตัวไหนครับ...

Seraph

• member
Pickup ที่แนะนำไปทั้งหมด (3 ตัวแรก) ต้องเจาะที่ท้ายกีต้าร์เพื่อใส่ End pin jack เพียงรูเดียวเท่านั้นครับ ส่วน Outboard preamp นั้นก็เอาไว้ปรับเสียงตามที่ท่านต้องการเท่านั้นครับ ซึ่งก็ไม่ต้องไปยุ่งเกี่ยวกับตัวกีต้าร์แต่อย่างใดครับ ส่วนเรื่องเสียงนั้น "เขาว่ากันว่า" L.R. Baggs ให้เสียงที่เป็นธรรมชาติกว่า Fishman ครับ

ส่วนเรื่อง Feedback นั้น ท่านก็ค่อยหา Feedback buster มาใส่ก็ได้ครับ เพียงแต่หากจะใส่ Feedback buster แล้ว ก็จะใช้ Pickup ตัว L.R. Baggs M80 ไม่ได้ครับ

แต่อย่างไรก็ตาม หากเป็นผมแล้ว ผมจะไม่ขาย Yamaha ทิ้งเพื่อไปเอา Crafter อย่างแน่นอนครับ

• member
ขอบพระคุณครับท่าน Seraph มานั่งคิดอีกทีก็เสียดายเอามากๆ ผมก็หาเจ้าเล็กนี่มานานมาก และแล้วก็มาได้จากน้าในบอร์ดี้แหละครับ ส่วนตัวก็คิดว่าเป็นอะคูสติกกีต้าร์ที่ชอบที่สุด (เท่าที่มีปัญญาครอบครอง 555) งั้นตอนนี้คงต้องมานั่งตัดสินใจระหว่าง LR กะ Fishman ...ขอบคุณท่านสำหรับข้อมูลดีๆครับ ช่วยให้หายกังวลได้เยอะเลย คาดว่าคงไม่เกินวีคนี้ได้แต่งตัวให้เจ้า LEX ใหม่แน่ๆครับ

Seraph

• member
มิเป็นไรครับ ยินดีที่ได้ช่วยครับ

TOM1869

• member
Crafter หาซื้อได้ไม่ยาก แต่ LEX15  หายาก ครับ

ติดตั้ง Piezo แบบ Passive ของ Martin thinline ก็ดี แล้ว หา External PU Zoom A3 ก็เยี่ยม  Para DI ก็แรง    ออกแอมป์ สั่งได้แล้วครับ 
Line id: 081-8718003

guitarhaha

• member
ผมเห็นน้าท่านนึงลงขาย DI Plus ไว้ ซึ่งถ้าผมไม่มี Para DI อยู่แล้ว ผมซื้อแน่นอน ราคาน่าซื้อมากๆ แล้วจะหา Piezo แจ่มๆ อีกตัว เช่น Martin thinline
ราคาก็น่าจะแพงกว่า Fishman Matrix Infinity นิดหน่อย แต่เสียงมาเต็มแน่นอน ถ้าลงทุนสูงกว่านี้ ผมว่าซื้อกีต้าร์ใหม่จะดีกว่านะ