Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ที่พูดถึงเอนเตอร์เทนได้ นี่เอนเตอเทนยังไงกันครับ {ร้านชิลๆ เล่นโฟล์ค}  (อ่าน 12157 ครั้ง)

bananaboy

• member
ไม่มีประสบการณ์นะครับ แต่อยากทราบว่า ที่เค้าเล่นรเ้องโฟค กับกีต้าร์ เขาเอนเตอเทนกันยังไงครับ ระดับไหน มากน้อยแค่ไหน สำหรับร้านชิลๆ ที่มีนักร้องกับกีตาร์โฟค และที่เอนเตอเทน นี่พูดเกี่ยวกับอะไรครับ อิอิ เกี่ยวกับเพลง ว่าละเล่นเพลงนั้นนี้ๆ ไรงี้เหรอคับ อิอิ พอดีไม่ค่อยได้ไป ดูเขาเล่น เท่าที่เหนก็มีแต่เล่นเพลง รัวๆๆเลย พูดทักทาย นิดหน่อย กะกล่าวลา ช่วยแนะนำด้วยนะครับบบบบ ว่าจะไปออดิชั่น ตามร้านต่างๆ

pomguitar

• member
ส่วนตัวคิดว่า ถ้าร้านที่เล่น เป็นแบบสไตล์ผู้ใหญ่ ร้านแนวเพลงฟัง easy listening (เน้นกินข้าว เสพบรรยากาศซิวๆ เบาๆ)
ไม่ต้อง entertain ครับ เล่นให้น่าฟัง เลือกเพลงดีๆ ก็พอแล้ว

แต่ถ้าร้านวัยรุ่น คนมาเพื่อดื่มเหล้ามากกว่ามากินข้าว อันนี้เล่นไปเถอะ โยนมุขได้ตลอด

Birra Alla Vita

• member
ส่วนตัวคิดว่า ถ้าร้านที่เล่น เป็นแบบสไตล์ผู้ใหญ่ ร้านแนวเพลงฟัง easy listening (เน้นกินข้าว เสพบรรยากาศซิวๆ เบาๆ)
ไม่ต้อง entertain ครับ เล่นให้น่าฟัง เลือกเพลงดีๆ ก็พอแล้ว

แต่ถ้าร้านวัยรุ่น คนมาเพื่อดื่มเหล้ามากกว่ามากินข้าว อันนี้เล่นไปเถอะ โยนมุขได้ตลอด
ตามน้า pomguitar ผมอายุแค่23 เล่นหัวค่ำ เล่นโฟล์คคำเมือง

เล่น โน่นเลย คีรีบูน ดิ อินโนเซนต์ แจ้ แกรนเอ็ก บรั่นดี สุชาติ ชวางกูร อิทธิ ปั่น (- -!

ดูตามลูกค้าครับ ส่วนใหญ่ร้านผม แขกมีอายุเยอะ เช่นข้าราชการ

จะพาครอบครัวมา ก็ต้องเล่นเก่าๆ เพลงช้าๆ ฟังสบายๆ 

mai_911

• member
ชวนลูกค้าที่น่าจะอยากคุยกับเราคุยครับ ถ้าไม่มีก็ไม่ต้องคุย เล่าข่าวเล่าสถานการณ์แสดงความเห็นต่อเหตุการณ์ที่คนสนใจตามสมควรแบบเป็นกลาง

bananaboy

• member
ขอบคุณครับน้าๆ ครับ สไตล์ที่ผมจะไปเล่นเปนร้านอาหารเน้นกินข้าวด้วย ชิลๆ เลยลองเข้าไปดูยูทูปด้วย ก็เห็นมีโยนมุกกันสองคนใส่มือกีต้า ชวนลูกค้าใกล้ๆคุย ละก็คอมเม้น เพลงที่เพิ่งเล่นไป หรือหาเรื่องมาเล่าจากเพลงที่เล่น  แต่ส่วนมากก็ไม่ได้พูดไรมาก เน้นเพลงมากกว่าครับ อิอิ

CookieMusic

• member
  • Acoustic Is Myllife...
ทำไงก็ได้ให้คนดูไม่ลุกหนีครับ. บางคนใช้การเล่น บางคนใช้การร้อง บางคนใช้มุกตลก

MUI

• member
คุยกับลูกค้า ประมาณว่าให้เขาหันมาดูเราอย่างสนใจ ไม่เบื่อ

การโยนมุกใส่กันเองระหว่างนักดนตรีบนเวที...ผมว่าแขกจะเซ็งเอานะครับ

• member
คุยกับลูกค้า ประมาณว่าให้เขาหันมาดูเราอย่างสนใจ ไม่เบื่อ

การโยนมุกใส่กันเองระหว่างนักดนตรีบนเวที...ผมว่าแขกจะเซ็งเอานะครับ
สวัสดีครับ ทราบว่าน้าท่านมี EJ200 CE

ผมอยากทราบว่า รุ่นนี้ ออกแอมป์เป็นยังไงบ้างครับ ผมต้องเล่นออกแอมป์ร้าน

guitarhaha

• member
สำหรับผมดูลูกค้าเป็นหลักครับ ต้องวางตัวให้ถูกด้วย ให้เกียรติลูกค้า(ถึงแม้บางคนจะไม่ควรก็เถอะ) อย่าลืมว่าเราอยู่บนเวทีและเป็นเป้านิ่งนะครับ บางครั้งเราโยนมุกตลกใส่ แขกไม่ฮาด้วย ก็ต้องขอโทษและหาทางกลับให้ได้ คำพูดที่เพราะ และสุภาพ ใช้แก้ไขได้ทุกสถานการณ์ครับ เหนือสิ่งอื่นใดผมว่าฝีมือการเล่นและ
เสียงร้องต้องฝึกซ้อมมาดี เพราะมันสำคัญเป็นอันดับหนึ่งเลย การแต่งกายที่เหมาะสมก็จะช่วยเสริมบุคคลิกเราเพิ่มขึ้นด้วย การเอนเตอร์เทนค่อยๆ ฝึกฝนกันไป
ยิ่งเล่นนานไป ประสบการณ์ก็จะเพิ่มขึ้่นเอง ไม่ต้องกังวลครับ

univers99

• member
    • Life
- หยอดมุขเป็นครั้งคราว พอประมาณ เอาแบบน่ารักๆ
- แปลงเนื้อเพลงบ้าง (แค่บางท่อน บางเพลง) แต่ให้ดูน่ารัก ขำๆ อย่าทะลึ่งลามก
- หัดเล่นเพลง Happy Birth Day ไว้ เผื่อมีลูกค้าที่เกิดวันนั้นมาเลี้ยงฉลองที่ร้าน
- ถ้าลูกค้าที่ฟังเพลง มีอารมณ์ร่วม(ร้องเพลงตาม) ลองหยุดร้องแล้วเล่นอย่างเดียว ให้ลูกค้าได้ร้องแทนสักท่อน
- หยุดพัก พูดคุยบ้าง เรื่องทั่วๆไป แต่อย่าการเมืองครับ

เท่าที่ผมรวบรวมมานะครับ จากที่เคยไปฟังตามร้านต่างๆ
กีตาร์เพื่อนคลายเหงา

MUI

• member
สวัสดีครับ ทราบว่าน้าท่านมี EJ200 CE

ผมอยากทราบว่า รุ่นนี้ ออกแอมป์เป็นยังไงบ้างครับ ผมต้องเล่นออกแอมป์ร้าน

+ + + + + + + +  +

สวัสดีครับ ท่าน clashbeer

เมื่อเล่นกับแอมป์อคูสติค เสียงที่ได้ จะออกแนวฝรั่ง ๆ หน่อยน่ะครับ อ้วน ๆ หนา ๆ ปรับรีเวิร์บที่แอมป์ประมาณ 11-12 น.ได้ความกังวาน

ผมว่าเหมาะกับเพลงประสานเสียงมากครับ

ความลำบากในการเล่น คือ การอุ้มนะครับ ผมเลยไม่ค่อยได้จับเท่าไหร่ ซุกไว้ในตู้เสื้อผ้า

• member

+ + + + + + + +  +

สวัสดีครับ ท่าน clashbeer

เมื่อเล่นกับแอมป์อคูสติค เสียงที่ได้ จะออกแนวฝรั่ง ๆ หน่อยน่ะครับ อ้วน ๆ หนา ๆ ปรับรีเวิร์บที่แอมป์ประมาณ 11-12 น.ได้ความกังวาน

ผมว่าเหมาะกับเพลงประสานเสียงมากครับ

ความลำบากในการเล่น คือ การอุ้มนะครับ ผมเลยไม่ค่อยได้จับเท่าไหร่ ซุกไว้ในตู้เสื้อผ้า
ขอบพระคุณน้าMUIนะครับ
ผมเองก็อายุแค่23 แต่ชอบเพลงคาราวาน มากๆ
เพื่อนรุ่นราวคราวเดียวก็ บอดี้สแลม หรือเพลงสตริงใหม่ๆ

ทุกวันยังหาวง หาเพื่อนร่วมอุดมการณ์ไมไ่ด้ เพราะแนวเพลงต่างกัน
หลายครั้งที่เขาบอกว่า การจะชอบ EJ200CE นั้นต้องคิดให้ดี
เพราะเสียงมันไม่เหมือนชาวบ้าน เสียงจะออกแนวคันทรี่ บ้านๆ เบสตุ่นๆ

แต่สำหรับผม เมื่อไปลองเอง ผมก็จะได้ทราบ
ติดที่ว่าผมต้องเล่นร้านออกแอมป์ จึงอยากทราบภาคไฟฟ้าของมัน

ขอบพระคุณ ที่ให้เกียรติบอก ด้วยท่านมีตัวนี้และใช้อยู่

ขอบพระคุณคำบอกเล่าดีๆ ครับ ♥ ผม  เน้นภาคไฟฟ้า   จริงๆครับ

อยากให้ท่านอธิบายลึกเรื่องภาคไฟฟ้า อีกสักหน่อยได้ไหมครับเกี่ยวกับตัวนี้?

kaerk

• member
ส่วนผมถ้าลูกค้าไม่สนใจมักจะร้องตอนจบเพลงว่าเสียงปรบมืออยู่ที่ไหนเป็นทำนองเพลงนั้นๆไปเอาอยู่ทุกครั้งลูกค้าสนใจทันทีครับ ก็เปนวิธีนึงครับ

MUI

• member
ท่าน clashbeer ครับ

ย้ายไปคุยที่นี่นะครับ http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=36172.0

ขออภัยท่านเจ้าของกระทู้ด้วยครับ (อยากคุยเรื่องคาราวานด้วย อิอิ)