Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อุทธาหรณ์ จากประสบการณ์ตรงอันแสนเจ็บปวด (ตั้งใจโพสในห้องนี้ครับ)  (อ่าน 20244 ครั้ง)

nong

• member
จริงๆ ถ้าให้พี่เป๊กเล่าเรื่องช่างน่าจะมันส์กว่านี้ โดยเฉพาะช่างคนเดียวกันที่ผมก็โดน...

เรื่องช่างซ่อมกีต้าร์นี่มันมากครับ มีคนโทรมาบ่นกับผมเยอะมากครับว่าโดน... จากช่างคนนี้เหมือนกัน ไม่ต่ำกว่าสิบคนที่โดนเรื่องแรงๆ
ไม่รู้ว่ายังมีหน้าทำมาหากินอยู่ได้ยังไง เรื่องช่างขอให้ตั้งกระทู้ใหม่ครับ กระทู้นี้เก่ียวกับซื้อขาย

นั่นนะสิครับ...งง  ในความไม่ด้านอาย ยังลอยหน้าลอยตาไม่รู้ร้อนรู้หนาวเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ซึ่งเท่าที่รู้มาโจทก์เยอะมากแต่ก็ยังลอยนวล

catzy

• member
    • รับสอนกีต้าร์ที่บ้าน, เรียนกีตาร์ตามบ้าน
เข้ามาฟังด้วยครับผม

cross

• member
มีเรื่องจะเล่าให้ฟังครับ หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับมือใหม่ มือเก่าๆน่าจะเก๋ากว่าผมถ้ามีอะไรจะเสริมมก็เชิญนะครับ

ผมมีกีต้าร์อยู่ตอนนี้เกือบสามสิบตัว โดยมีแค่สามตัวเท่านั้นที่ซื้อมือหนึ่ง และมีแค่สามตัวเท่านั้นที่ได้ลองก่อน ไม่นับพวกซื้อมาขายไปอีกหลายสิบตัวที่ล้วนแต่ไม่ได้ลองทั้งสิ้น

ส่วนใหญ่ผมจะได้ของจากอีเบย์และร้านค้าต่างๆในเมกาครับ ผมไม่เคยซื้อกีต้าร์จากการประกาศขายทั้งในเวปนี้หรือเวปเพื่อนบ้านเลย ทั้งที่ผมเป็นคนซื้อมือสองonline95%โดยไม่ได้ลองก่อน แต่ผมอยากบอกว่า

ว่าถ้าเป็นคนรับความเสี่ยงไม่ได้ อย่าซื้อกีต้าร์โดยไม่ได้ลองก่อน  เพราะ

1. คำว่าสภาพใหม่ของแต่ละคนไม่เท่ากัน ที่บอกว่า Mint+++ 99% มันวัดจากไม้บรรทัดคนละอันกันครับ เวลาคนขายเค้าบอกว่าใหม่เค้าไม่ได้โกหกหรอกครับ มันใหม่ของเค้าจริงๆ ใครจะอยากบอกว่ากีต้าร์ตัวเองเก่าหละ บางคนรับไม่ได้กับรอยขนแมวหรือรอยบิ๊ก  ทั้งๆที่บางทีกีต้าร์มือหนึ่งในร้านก็มีรอยพอๆกัน พอเราไปดูแล้วมันไม่ใหม่เท่าที่เราคาดไว้ก็จะผิดหวัง

2. Action เทพ ของแต่ละคนมันก็ไม่เหมือนกัน นำ้หนักมือและแนวเพลงมันไม่เหมือนกัน ได้มาพอดีก็ดีไป ไดัมาไม่พอดีก็เอาไปปรับได้ แต่ที่มันเป็นปัญหาคือใครจะยอมให้มาปรับตอนทดลองก่อนซื้อหละ แล้วจะรู้ได้ไงหละว่ามันไม่ได้ผิดปกติยังสามารถปรับได้อยู่ อันนี้ต้องวัดดวงครับ ไม่อยากเสี่ยงมากอย่าซื้อตัวที่actionสูงหรือต่ำมากผิดปกติ

3. อย่าสนใจรูปถ่าย ต่อให้ถ่ายรูปเก่งยังไงก็ยากที่จะถ่ายเป็นตำหนิเล็กๆที่สายตาของนักจับผิดสามารถมองเห็นได้ อาจจะไม่ใช่ตั้งใจถ่ายให้ไม่เห็นหรอก แต่จะถ่ายให้เห็นมันก็ยากจริง ทั้งกล้อง เลนส์ และแสงอีก ไม่ใช่ช่างกล้องมืออาชีพจะถ่ายให้เห็นรอยปิ้กนี่ไม่ง่ายนะ

4. อย่าไปสนใจว่าเค้าได้มายังไงราคาไหนเอากำไรรึปล่าว สนใจแต่ว่าราคาที่เค้าขายเนี่ยเราจะเอารึปล่าว หรือเราหาที่อื่นได้ถูกกว่านี้รึปล่าว ถ้ารู้สึกว่าแพงก็ต่อ เค้าไม่ลดก็ไม่ต้องซื้อ ลองไปหาดูที่อื่นก็ได้ ถ้ามันไม่ได้มีตัวเดียวเดียว เดี๋ยวมันก็มาอีก แต่อาจจะใช้กับกีต้าร์บางตัวไม่ได้นะครับ เจออีกทีอาจแพงกว่าเดิมหรือไม่ถูกชะตาเท่าเดิมก็ได้

5. ความเสี่ยงเป็นเรื่องส่วนบุคคล ปรึกษาคนอื่นได้แต่ต้องตัดสินใจเอง และยอมรับผลที่ตามมาครับ ใครซื้อมือสอง online เป็นประจำแล้วไม่เคยโดนโกงเลยผมว่าโกหกครับ ไม่มีใครบังคับให้เราซื้อนะครับ เราเองต่างหากที่อยากได้จนยอมเสี่ยงจ่ายเงินไปก่อนโดยไม่เห็นของ

6. คนปกติมักจะไม่ขายกีต้าร์ตัวที่ดีที่สุดหรอกครับถ้าไม่ได้มีความจำเป็นจริงๆ เวลาเราอยากได้กีต้าร์ที่ดีขึ้นเราจะทำยังไง เราก็ขายตัวเก่าที่ดีน้อยกว่าไงครับตามปกติ สมมุติเราได้กีต้าร์ตัวนึงมามีปัญหามีตำหนิที่เราไม่ชอบส่วนใหญ่ทำยังไง ก็ขายหรือไม่ก็ซ่อมแล้วขาย ส่วนจะบอกรายละเอียดแค่ไหนก็แล้วแต่คน กีต้าร์ตัวนั้นๆมันก็เลยวนเวียนอยู่แบบนี้แหละ

7. บางทีกีต้าร์ไม่มีปัญหาหรอกครับ แต่ไปเจอคนชอบติ ช่างชอบซ่อม หรือคนที่ชอบพูดราคากีต้าร์เมื่อหลายๆปีที่แล้ว มันก็เลยมีปัญหาขึ้นมาทั้งๆที่ตอนซื้อดีใจมากที่ได้กีต้าร์มา กีต้าร์ไม่ได้ผิดอะไรเลยจริงๆ

สรุป ไม่ชอบเสี่ยงอย่าซื้อโดยไม่ได้ลองครับ ถ้าอยากสบายใจก็ซื้อมือหนึ่งจากร้านที่มีบริการดีๆและการรับประกันสินค้าครับ ใครอยากได้ของดีราคาถูกก็ต้องประเมิณความเสี่ยงให้เหมาะสมครับ

ไว้ว่างๆจะมาเล่าเรื่องซื้อของจากอีเบย์ให้ฟังครับ ตื่นเต้น สนุกสนาน เจ็บปวด สารพัดครับ

ที่ร่ายมาสะยาวเพราะรถติดมากครับ จริงๆคิดว่าจะเขียนให้ครบสักสิบข้อสวยๆ แต่คิดไม่ออกละหิวข้าวปวดฉี่อยู่บนถนนมาจะสองชั่วโมงละ ไว้ถ้าคิดออกจะมาเติมให้ครบนะครับ

เห็นด้วยกับ   น้า  วันละเป๊ก  ครับ

หลายๆข้อ ที่เล่ามา  ผมเจอมาแล้ว จริงๆ ฮ่าๆๆๆๆๆ 

1.สภาพใหม่ ของแต่ละคน  มันตีความไม่เท่ากันจริงๆ 
2. แอคชั่น  เทพ  ของแต่ละคน  ก็ไม่เหมือนกัน
3.  รูปถ่าย  ต่อให้ถ่ายรูปเก่งยังไงก็ยากที่จะถ่ายเป็นตำหนิเล็กๆที่สายตาของนักจับผิดสามารถ  จับผิดได้   ( ฮ่าๆๆ อันนี้ผมก็เจอมาอย่างที่บอกครับ   ผมเองยังไม่ไม่เห็นเลย  แต่เขาเห็น ฮ่าๆๆๆ )   ผมคงอ่อนประสบการณ์จริงอย่างที่เขาว่านะ คริิิ คริ   

ผมเห็นด้วยทุกข้อเลย ที่น้า ว่ามา 

กีต้าร์ที่ไม่ได้ลองก่อน  อย่าซื้อครับ 

อีกอย่างที่สำคัญเลย  ของมือสอง  ที่ผ่านการเล่นมาแล้ว  ยังไงก็ย้อมต้องมีตำหนิ  จะให้มาบอกว่าไม่มีตำหนิอย่างนั้นอย่างนี้  ผมก็ไม่เชื่อหร่อก

ที่สำคัญ  ผมจะย้ำนักย้ำหนา   ว่า "ถ้าคุณอยากได้กีต้าร์ดี  ไร้ตำหนิ  ไร้ขี้มือของเจ้าของเดิม  คุณไปซื้อมือ 1 เถอะ  จะได้ไม่มีปัญหา "   เพราะของมือ 2 มันผ่านการเล่นมาแล้ว

ถ้าคุณไม่อยากเล่นทับรอยใคร  ซื้อมือ 1 นะครับ  เฮียขอร้อง  ฮ๋าๆๆๆๆ 

ขำๆ กันไป

:) 
ฝีมือดีต้องฝึกซ้อม

Paxx

• member
อีกประเด็นที่อยากแชร์นะครับ ผมคิดว่า ความไม่เข้าใจและขัดแย้งต่างๆก็เกิดจากผู้ซื้อด้วยนะครับ บางทีคนขายก็บอกสภาพไปตามจริง แต่คนซื้อมักคิดไปอีกแบบ แล้วก็อ้างสิทธิความเป็นผู้ซื้อไปคิดว่า ผู้ขายหลอก ที่สำคัญ ก็บอกแต่แรกว่า ขายของมือสองแต่มาถามหาของเหมือนมือหนึ่ง แต่เวลาเดินไปดูของมือหนึ่ง พบรอยขนแมว กลับบอกว่า รับได้ มันต้องมีรอยกันบ้าง ตั้งในร้านก็งี้แล่ะ