Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อุทธาหรณ์ จากประสบการณ์ตรงอันแสนเจ็บปวด (ตั้งใจโพสในห้องนี้ครับ)  (อ่าน 20196 ครั้ง)

TOM1869

• member
กลัวโดน Head Lock เผลอๆ อารมย์ไม่ดีขึ้น มา ก้านคอเราจะพับ
Line id: 081-8718003

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!

กีต้าร์ ซ่อมมาดีๆ นี่ เหมือนใหม่ดูไม่ออกเลย  อันนี้ ดูออกหรือเปล่า

http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1257040364&catid=no
ยอมรับว่ากีต้าร์ บางตัวซ่อมแล้วดูไม่ออก จริง ๆครับ  ต้องลอง.....เท่านั้นถึงจะรู้ครับ
สาบานได้ว่า...... เรายังพูดเรื่องกีต้าร์กันอยู่นะครับ...... น้าทอม

อย่า เห็น แก่ ตัว !!

1900

• member

กีต้าร์ ซ่อมมาดีๆ นี่ เหมือนใหม่ดูไม่ออกเลย  อันนี้ ดูออกหรือเปล่า

http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1257040364&catid=no

ปลอมครับน้าทอม สีแทนๆ ซาวด์น่าทุ้มๆ จะแข็งๆไปหน่อย คอตรง เฟลทเต็ม แต่บริจเริ่มปริแล้วด้วยอะครับ อิอิ :o

guitar_import

• member
น้าๆท่านใดมี"อุทาหรณ์จากประสพการณ์ตรง...อันเเสนเจ็บปวดรวดร้าว"เเบบน้าทอมและน้ามนตรี เอามาแชร์กันบ้างเน้อออ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!

อย่าเชื่อในสิ่งที่ตัวเองเห็น  ต้องลองเล่น...เพื่อฟังเสียง (ผมหมายถึงกีต้าร์นะครับ )
แต่บางครั้งกิเลส ความอยากได้ อารมณ์มันพาไป ถ้าต้องตามให้ทันอย่าปล่อยให้มันเตลิดไป คิดเสียว่ากีต้าร์ตัวนี้ไม่ใช่ของเรา ได้แต่หวังว่าสักวันต้องเจอสักคน สองคน ครับ

โห ! เชื่อในสิ่งที่แค่เห็นไม่ได้จริง 55

เห็นแล้วอยากเอากีต้าร์แท้ๆ ตัวเก่าๆ แก่ๆที่บ้านไปเทริ์น อย่างน้อยได้ลิ้มลองประสบการณ์แปลกใหม่บ้าง
ขออนุญาต แนะนำ น้า Guitar hunter ให้ทำประกันสุขภาพก่อนนำกีต้าร์แท้ ๆ ตัวเก่า ๆ แก่ที่บ้านไปเทริ์น นะครับ
ด้วยความปารถนาดี  ;D ;D ;D

kitti7265560

• บุคคลทั่วไป
โลกนี้เริ่มอยู่อยากขึ้นทุกวัน !!  ;D ;D ;D

ขออภัยน้าๆครับ ตั้งแต่อ่านมา ผมชอบความเห็นน้า Montri ที่สุดครับ กีตาร์สีสวยครับ เหลืองอร่าม ขาวใส คอตรง เอิ้กๆ

อย่าเชื่อในสิ่งที่ตัวเองเห็น  ต้องลองเล่น...เพื่อฟังเสียง (ผมหมายถึงกีต้าร์นะครับ )
แต่บางครั้งกิเลส ความอยากได้ อารมณ์มันพาไป ถ้าต้องตามให้ทันอย่าปล่อยให้มันเตลิดไป คิดเสียว่ากีต้าร์ตัวนี้ไม่ใช่ของเรา ได้แต่หวังว่าสักวันต้องเจอสักคน สองคน ครับ

กีตาร์แบบนี้ ต้องเช็คให้ละเอียด(ไม่เห็นซาวน์โฮล) แต่ถ้าของแท้ๆ ใหม่ๆก็เป็นทรงพาร์เลอร์ อยู่ไปอายุมากอีกนิด ก็ขยายเป็น โอเอ็ม  อายุมากอีกหน่อยกลายเป็นทรงดี บางคน....เอ๊ย....บางตัวกลายเป็นแบนโจ ไปเลย .....อิอิ    :D :D :D

ปล.สวัสดีครับน้าเก่ง

Poomjai39

• member
เห็นภาพที่น้าๆมาโพสแล้วสยองเลยครับ

สงสัยต้องขอตรวจบัตรประชาชนก่อนทำธุรกรรมด้วย 555

Jack of Clubs

• member
ประกาศดังๆให้เมียสบายใจได้เลย...."พี่จะไม่มีหญิงอื่นนอกจากเธอ...."

เมียรู้คงจะภูมิใจน่าดูที่สามีเป็นชายเหนือชาย เพราะเขาคือ...ยอดชาย ;D ;D ;D

วันละเป๊ก

มีเรื่องจะเล่าให้ฟังครับ หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับมือใหม่ มือเก่าๆน่าจะเก๋ากว่าผมถ้ามีอะไรจะเสริมมก็เชิญนะครับ

ผมมีกีต้าร์อยู่ตอนนี้เกือบสามสิบตัว โดยมีแค่สามตัวเท่านั้นที่ซื้อมือหนึ่ง และมีแค่สามตัวเท่านั้นที่ได้ลองก่อน ไม่นับพวกซื้อมาขายไปอีกหลายสิบตัวที่ล้วนแต่ไม่ได้ลองทั้งสิ้น

ส่วนใหญ่ผมจะได้ของจากอีเบย์และร้านค้าต่างๆในเมกาครับ ผมไม่เคยซื้อกีต้าร์จากการประกาศขายทั้งในเวปนี้หรือเวปเพื่อนบ้านเลย ทั้งที่ผมเป็นคนซื้อมือสองonline95%โดยไม่ได้ลองก่อน แต่ผมอยากบอกว่า

ว่าถ้าเป็นคนรับความเสี่ยงไม่ได้ อย่าซื้อกีต้าร์โดยไม่ได้ลองก่อน  เพราะ

1. คำว่าสภาพใหม่ของแต่ละคนไม่เท่ากัน ที่บอกว่า Mint+++ 99% มันวัดจากไม้บรรทัดคนละอันกันครับ เวลาคนขายเค้าบอกว่าใหม่เค้าไม่ได้โกหกหรอกครับ มันใหม่ของเค้าจริงๆ ใครจะอยากบอกว่ากีต้าร์ตัวเองเก่าหละ บางคนรับไม่ได้กับรอยขนแมวหรือรอยบิ๊ก  ทั้งๆที่บางทีกีต้าร์มือหนึ่งในร้านก็มีรอยพอๆกัน พอเราไปดูแล้วมันไม่ใหม่เท่าที่เราคาดไว้ก็จะผิดหวัง

2. Action เทพ ของแต่ละคนมันก็ไม่เหมือนกัน นำ้หนักมือและแนวเพลงมันไม่เหมือนกัน ได้มาพอดีก็ดีไป ไดัมาไม่พอดีก็เอาไปปรับได้ แต่ที่มันเป็นปัญหาคือใครจะยอมให้มาปรับตอนทดลองก่อนซื้อหละ แล้วจะรู้ได้ไงหละว่ามันไม่ได้ผิดปกติยังสามารถปรับได้อยู่ อันนี้ต้องวัดดวงครับ ไม่อยากเสี่ยงมากอย่าซื้อตัวที่actionสูงหรือต่ำมากผิดปกติ

3. อย่าสนใจรูปถ่าย ต่อให้ถ่ายรูปเก่งยังไงก็ยากที่จะถ่ายเป็นตำหนิเล็กๆที่สายตาของนักจับผิดสามารถมองเห็นได้ อาจจะไม่ใช่ตั้งใจถ่ายให้ไม่เห็นหรอก แต่จะถ่ายให้เห็นมันก็ยากจริง ทั้งกล้อง เลนส์ และแสงอีก ไม่ใช่ช่างกล้องมืออาชีพจะถ่ายให้เห็นรอยปิ้กนี่ไม่ง่ายนะ

4. อย่าไปสนใจว่าเค้าได้มายังไงราคาไหนเอากำไรรึปล่าว สนใจแต่ว่าราคาที่เค้าขายเนี่ยเราจะเอารึปล่าว หรือเราหาที่อื่นได้ถูกกว่านี้รึปล่าว ถ้ารู้สึกว่าแพงก็ต่อ เค้าไม่ลดก็ไม่ต้องซื้อ ลองไปหาดูที่อื่นก็ได้ ถ้ามันไม่ได้มีตัวเดียวเดียว เดี๋ยวมันก็มาอีก แต่อาจจะใช้กับกีต้าร์บางตัวไม่ได้นะครับ เจออีกทีอาจแพงกว่าเดิมหรือไม่ถูกชะตาเท่าเดิมก็ได้

5. ความเสี่ยงเป็นเรื่องส่วนบุคคล ปรึกษาคนอื่นได้แต่ต้องตัดสินใจเอง และยอมรับผลที่ตามมาครับ ใครซื้อมือสอง online เป็นประจำแล้วไม่เคยโดนโกงเลยผมว่าโกหกครับ ไม่มีใครบังคับให้เราซื้อนะครับ เราเองต่างหากที่อยากได้จนยอมเสี่ยงจ่ายเงินไปก่อนโดยไม่เห็นของ

6. คนปกติมักจะไม่ขายกีต้าร์ตัวที่ดีที่สุดหรอกครับถ้าไม่ได้มีความจำเป็นจริงๆ เวลาเราอยากได้กีต้าร์ที่ดีขึ้นเราจะทำยังไง เราก็ขายตัวเก่าที่ดีน้อยกว่าไงครับตามปกติ สมมุติเราได้กีต้าร์ตัวนึงมามีปัญหามีตำหนิที่เราไม่ชอบส่วนใหญ่ทำยังไง ก็ขายหรือไม่ก็ซ่อมแล้วขาย ส่วนจะบอกรายละเอียดแค่ไหนก็แล้วแต่คน กีต้าร์ตัวนั้นๆมันก็เลยวนเวียนอยู่แบบนี้แหละ

7. บางทีกีต้าร์ไม่มีปัญหาหรอกครับ แต่ไปเจอคนชอบติ ช่างชอบซ่อม หรือคนที่ชอบพูดราคากีต้าร์เมื่อหลายๆปีที่แล้ว มันก็เลยมีปัญหาขึ้นมาทั้งๆที่ตอนซื้อดีใจมากที่ได้กีต้าร์มา กีต้าร์ไม่ได้ผิดอะไรเลยจริงๆ

สรุป ไม่ชอบเสี่ยงอย่าซื้อโดยไม่ได้ลองครับ ถ้าอยากสบายใจก็ซื้อมือหนึ่งจากร้านที่มีบริการดีๆและการรับประกันสินค้าครับ ใครอยากได้ของดีราคาถูกก็ต้องประเมิณความเสี่ยงให้เหมาะสมครับ

ไว้ว่างๆจะมาเล่าเรื่องซื้อของจากอีเบย์ให้ฟังครับ ตื่นเต้น สนุกสนาน เจ็บปวด สารพัดครับ

ที่ร่ายมาสะยาวเพราะรถติดมากครับ จริงๆคิดว่าจะเขียนให้ครบสักสิบข้อสวยๆ แต่คิดไม่ออกละหิวข้าวปวดฉี่อยู่บนถนนมาจะสองชั่วโมงละ ไว้ถ้าคิดออกจะมาเติมให้ครบนะครับ

issi

• member
  • อนาคตกำหนดได้
เห็นด้วยกับคุณ วันละเป๊ก มากๆครับ ผมก็ซื้อของออนไลน์เกือบทุกอย่างเหมือนกัน ทั้งอะหลั่ยรถ ทั้งอุปกรณืกีฬา ความเสี่ยงมันมีเสน่ห์
คนบ้านฉาง ระยองครับ

วันละเป๊ก

เห็นด้วยกับคุณ วันละเป๊ก มากๆครับ ผมก็ซื้อของออนไลน์เกือบทุกอย่างเหมือนกัน ทั้งอะหลั่ยรถ ทั้งอุปกรณืกีฬา ความเสี่ยงมันมีเสน่ห์

ผมถึงขั้นเสพติดเลยหละครับ ;)

bestboss

• member
รอเรื่องเล่าจากอีเบย์อยู่นะครับ :)

PichPo

• member
เป็นแนวคิดที่ดีเลยครับน้าวันละเป๊ก
เป็นประโยชน์มากต่อนักท่องโลกมือสอง
แต่ค่ำนี้รถติดจริงๆ :D

Montri

• member

กีตาร์แบบนี้ ต้องเช็คให้ละเอียด(ไม่เห็นซาวน์โฮล) แต่ถ้าของแท้ๆ ใหม่ๆก็เป็นทรงพาร์เลอร์ อยู่ไปอายุมากอีกนิด ก็ขยายเป็น โอเอ็ม  อายุมากอีกหน่อยกลายเป็นทรงดี บางคน....เอ๊ย....บางตัวกลายเป็นแบนโจ ไปเลย .....อิอิ    :D :D :D

ปล.สวัสดีครับน้าเก่ง
[/quote]
สวัสดีครับ น้ากิต สบายดีนะครับ 

Paxx

• member
คำว่า ใหม่ ของแต่ละคนไม่เท่ากันจริงครับ ของมือ1ในร้านก็ไม่ได้ใหม่100% นะครับ

joeykid

• member
  • joe neck solid
ผมเปนคนนึงที่ยังโชคดี ยังไม่เคยเจอเรื่องแบบนี้เลย  ภาวนาอย่าให้เจอเลย ทำใจยาก  :'(
ฟิง-เก้อ-สะ-ตาย

Paxx

• member
ผมเคยรับกีตาร์มือสอง อายุปีกว่าจากน้าในบ้านนี้ สภาพพอๆกะมือ1จากตัวแทนเลยครับ เคยไปลองกีตาร์จากน้าในบอร์ดนี้ที่บอกว่าสภาพ95% แต่สำหรับผม ไม่ถึง70% กีตาร์บางท่านที่บอกว่า 98% รักกีตาร์ ถนอมสุดๆ เช็ดทุกครั้งแต่พอเจอตัวจริง เหมือนซาก
บางท่านมาดูกีตาร์ผมที่บอกว่า อายุ1ปี สภาพดีมาก มีรอยขนแมวนิดหน่อย แต่เขาบอกว่านึกว่าจะได้แบบ100% ไม่มีรอยแม้แต่รอยเดียว แล้วก็ทำหน้าเหมือนโดนหลอก บางท่านมารับกีตาร์ของผม พอเห็นกีตาร์ก็ถามว่า ไม่เคยเล่นเลยรึครับ  ทั้งที่ผมเล่นเกือบทุกวัน แล้วก็รับไปโดยไม่ต่อสักคำ
ใหม่ เก่า แม้แต่% นั้นมันใช้ไม้บรรทัดคนละอันกันอะครับ

วันละเป๊ก

คำว่า ใหม่ ของแต่ละคนไม่เท่ากันจริงครับ ของมือ1ในร้านก็ไม่ได้ใหม่100% นะครับ

จริงครับ เคยได้ยินคนจำนวนนึงบ่นไม๊ว่า กีต้าร์ที่ร้านขายมือหนึ่งก็ไม่ได้ใหม่ มีรอยนู้นนี่ จะซื้อตัวใหม่ก็ไม่มี มีขายแต่ตัวลอง ก็เลยไม่ซื้อ
แล้วก็มีคนอีกจำนวนนึงบ่นว่าอยากไปลองกีต้าร์ที่ร้าน  พอเค้าไม่ให้ลองก็หาว่าดูถูก ไม่ให้ลองจะซื้อได้ยังไง

ถ้าผมเป็นเจ้าของร้านที่ขายกีต้าร์มือหนึ่ง. ผมยอมรับครับว่าผมไม่รู้จะทำยังไงจริงๆ

nong

• member
จริงๆ ถ้าให้พี่เป๊กเล่าเรื่องช่างน่าจะมันส์กว่านี้ โดยเฉพาะช่างคนเดียวกันที่ผมก็โดน...

วันละเป๊ก

จริงๆ ถ้าให้พี่เป๊กเล่าเรื่องช่างน่าจะมันส์กว่านี้ โดยเฉพาะช่างคนเดียวกันที่ผมก็โดน...

เรื่องช่างซ่อมกีต้าร์นี่มันมากครับ มีคนโทรมาบ่นกับผมเยอะมากครับว่าโดน... จากช่างคนนี้เหมือนกัน ไม่ต่ำกว่าสิบคนที่โดนเรื่องแรงๆ
ไม่รู้ว่ายังมีหน้าทำมาหากินอยู่ได้ยังไง เรื่องช่างขอให้ตั้งกระทู้ใหม่ครับ กระทู้นี้เก่ียวกับซื้อขาย