Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อุทธาหรณ์ จากประสบการณ์ตรงอันแสนเจ็บปวด (ตั้งใจโพสในห้องนี้ครับ)  (อ่าน 20251 ครั้ง)

ไดอารี่กีตาร์

• member
  • I am OSK & TU Alumnai
Fretแป๊กนี่มันคืออะไรครับน้า?ถ้าเป็นfret buzzผมว่าno big dealอ่ะ การcrown frets, level fretsมันก็เป็นส่วนหนึ่งของการset upอยู่แล้วนิ?

ดีมากครับที่Comment คำว่าแ๊ป๊กก็คือ บอด นั่นแหละครับ Blind ครับ   บอกก่อนว่าที่พิมพ์มาทั้งหมดมาจาก ปสกจริงส่วนตัวนะครับ

คำว่า no big deal นี่แหละครับ นี่คือ เรื่องหนึ่งละครับ ทำให้เรามักจะได้ของที่มีปัญหา  กีตาร์มือสองเนี่ยผู้ขายที่มีจรรยาบรรณจะบอกเราอย่างละเอียดแบบ น้าๆหลายๆท่านในนี้ครับว่า   ไม่เดิมๆนะครับ ทำอะไรมาบ้าง   แต่คนซื้อส่วนใหญ่อยากได้เดิมๆครับ    ถ้าซื้อมาแล้วต้องมาเสียเวลา Set up หรือ Tuneมันใหม่   อ้อ แต่บางอย่าง อย่าไปStrict มากเกินไปนะครับ เดี๋ยวอดได้ของดีไป  อย่างกรณีที่น้าCrossเล่า

ตามอาการที่ผมเล่าให้ฟังเนี่ยแสดงว่า กีตาร์มันมีปัญหาครับ ไม่ใช่กีตาร์พร้อมใช้งาน    กรณีนี้ผมเจอบ่อยๆตอนจะขายไม่บอกว่ามีอาการอะไร พอเราเจอก็บอกว่า ไม่เป็นไร    คนซื้อบางท่านก็เชื่อพอซื้อไปกว่าจะแก้จบก็เสียเวลา อยากเอาของไปเล่นก็ยังไม่ได้เล่น

เรื่อง Set Up กีตาร์มือสองเนี่ย ตัวอย่างกีตาร์ที่ลูกศิษย์เคยเอามาให้ดูมันเยอะมากเช่น กดสายหนึ่งที่Fret 16 เสียงแกว่งBuzz เช็ค Truss Rodแล้วปกติคอไม่แอ่น ไม่งอ เปลี่ยนSaddle แล้วอาการตรงนี้หาย  แต่ไปเป็นที่สาย4 (ตอนตั้งสายให้เป็น D หรือสูงกว่า  แต่ถ้าตั้งไม่ถึงคือไม่เกิน C#ไม่เป็นครับ) หึ หึ การจะแต่ง Fret ก็มีข้อจำกัดครับ สุดท้ายต้องแก้ที่ Nutถึงหายครับ  ถ้ามือใหม่ก็ต้องเสียเวลา เสียเงินไปหาช่างอีกครับ

เวลาซื้อของ ก็แนะนำแบบที่บอกแหละครับ จะได้ไม่ลำบากใจ อย่างท่านหนึ่งบอกว่า เป็นคนใจอ่อน แหละครับ ต้องใงแข็งไว้นะครับ เงินมันหายากจ้า

ก็หวังว่าจะไม่ต้องเจอคนขายแบบที่ผมเจอนะครับ       ขอให้โชคดีอีกครั้งครับ ^_^    ขอโทษครับที่ยาวอีกแหล่ว _/l\_

ผมยังยืนยันอีกครั้งนะครับ ที่บ้านไม้นี่ คนดีๆยังมีอีกเยอะครับ  ;D    ถ้าจะดีที่สุด ให้ขอคำแนะนำกับน้าบางท่านเลยครับ รูปหล่อใจดีทั้งนั้นแหละครับ   ผมก็เคยบ่อยๆอย่างเช่น Martin รุ่นใหม่ ๆ ไม่รู้จัก ไม่กระดิกหูชื่อรุ่น ด้วยซ้ำ ลูกศิษย์จะซื้อ   ผมก็โทรไปหา น้าๆท่านอื่นๆบ่อยไปครับ   เอาคนที่รู้จริง เคยเล่นจริงๆ    ถ้าเป็น Guild ก็โทรหาน้าอีกท่านหนึ่งบางท่านอาจไม่ใช่ กีตาร์เทพ  แต่รับรองความรู้ยังกับGuitar Textbook เลยครับ แต่ชอบถ่อมตัว หึ หึ

guitar_import

• member
ได้ความรู้ใหม่ๆอีกแล้ว ขอบคุณครับน้า(แต่ก็ยังยืนยันเช่นเดิมว่าถ้าราคาและสภาพมันโดน เป็นผมสอยครับเพราะไม่มีปัญญาไปเล่นถึงfret16หรอกครับ เพราะแค่คอร์ดทาบธรรมดาจับยังบอดเลยครับ555)

ไดอารี่กีตาร์

• member
  • I am OSK & TU Alumnai
ได้ความรู้ใหม่ๆอีกแล้ว ขอบคุณครับน้า(แต่ก็ยังยืนยันเช่นเดิมว่าถ้าราคาและสภาพมันโดน เป็นผมสอยครับเพราะไม่มีปัญญาไปเล่นถึงfret16หรอกครับ เพราะแค่คอร์ดทาบธรรมดาจับยังบอดเลยครับ555)

5555555  หัวอกเดียวกันครับน้า เวลาเกิดกิเลส 555555

guitar hunter

• บุคคลทั่วไป
อย่าไว้ใจทาง อย่าวางใจคนครับ สุภาษิตนี้ยังใช้ได้ทุกยุคทุกสมัย และก็ทุกสังคม
ไม่ว่าอะไรจะเปลี่ยนไป แต่ใจของคนเราไม่เปลี่ยนหรอกครับ พร้อมจะเอาเปรียบกันตลอดเวลา
อย่างว่ามันเป็นสัญชาตญาณการเอาตัวรอดที่ถ่ายทอดมาจากบรรพบุรุษของพวกเราเอง

guitar_import

• member
ผมมองว่ามันไม่ใช่structural problemอย่างเช่นbracingหลุด,bridgeอ้า,คอบิด+เบี้ยว etc.อะไรพวกนี้น่ะครับ นิดๆหน่อยๆทำเอาแต่งเอา แถมยังใช้ข้อบกพร่องตรงนี้ต่อรองราคากับเจ้าของคนขายได้อีก...

The nate

• member
ขออนุญาติเจ้าของกระทู้นะครับ คุณภูมิ  จากกรณีนี้

3.อันนี้เป็นของเวปเพื่อนบ้าน ผมซื้อแอมมือสองมา 5000 บาทแล้วเสีย ส่งไปซ่อม
ช่างบอกตอนแรกว่าราคาไม่น่าเกิน 700 ขอเช็คก่อน
พอโทรกลับมาบอกค่าซ่อม 1400 + อะไหล่ 1700 รวมตก 3000 บาทจะซื้ออะไหล่มาใส่เองมั้ย
ราคา 3000 แทบได้แอมป์ใหม่อีกตัว !!!

ผมขอวางโทรปรึกษาเพื่อน กับน้าที่ขายมาซึ่งไม่มีส่วนผิด เขาแนะนำให้โทรไปถามตัวแทนจำหน่าย

บอกอาการทั้งหมด ตัวแทนจำหน่ายบอกว่าที่เคยซ่อมพร้อมอะไหล่มาไม่เกิน 1000 !!!

ผมโทรไปขอรับคืน ถามค่าเปิด เขาบอกเขาซ่อมไปบางส่วนแล้ว (ตอนแรกไม่บอก) ผมบอกว่าซ่อมได้ไงไม่แจ้งก่อน
เขาบอกว่า ก็บอกประมาณราคาแล้วว่า พันบาท ผมยืนยันว่าเขาบอก 700
เค้าถึงบ่ายเบี่ยงว่าซื้อใจลูกค้าก็ได้ ไม่เก็บค่าซ่อมส่่วนนี้ ซึ่งผมกำลังจะไปรับกลับ

เหตุการณ์ทั้งหมดนี้ทำให้ผมเสียความรู้สึกดีๆที่มีต่อบ้านไม้ เวปเพื่อนบ้าน และตลาดมือสอง มากๆ
ขอเตือนน้าๆทุกท่านว่าโลกนี้มันโหดร้ายขึ้นทุกวันครับ น้าๆดีๆก็มีอยู่ แต่คนไม่ซื่อตรงไม่จริงใจก็มากขึ้นทุกวัน
ขอเตือนให้น้าๆทุกคนระวังไว้ครับ ของมือสอง ผมคงเข็ดไปอีกนาน......................

--------------------

ซึ่งเป็นส่วนที่ผมดูแลรับผิดชอบเอง  ซึ่งหากใครที่รู้จักผม ผมใช้ชื่อว่า "เนศโปโล" จากเวบเพื่อนบ้าน และทำงานบริการซ่อมแอมป์และ เอฟเฟค ฯลฯ จาก Memorytone.com  จริงๆแล้วผมจะไม่มาชี้แจงก็ได้ เพราะจากความเห็ฯไม่ได้มีชื่อผม หรือบอกว่าซ่อมจากที่ไหน แต่ด้วยอยากจะให้เข้าใจตรงกัน (หลังจากคุยโทรศัพท์กันเมื่อวานคิดว่าเข้าใจตรงกันแล้ว)  ผมขอชี้แจงอีกครั้งเป็นลายลักษ์อักษรตามนี้นะครับ
1. ก่อนส่งเครื่องมาซ่อม ผมแจ้งว่าราคาอยู่ในช่วง 700-1,600 บาท  (ซึ่งต้องดูจุดเสียและอาการก่อน ราคามันเป็นราคาที่ไม่แน่นอน) หรือหากตอนแรกผมแจ้งไปว่าราคา ซ่อม 1,600 บาท แต่พอเช็คจริง อาการเสียไม่มากราคาซ่อมจริงอาจจะแค่ 700 บาทเองก็ได้ (และถ้าผมไม่ไม่บอก ว่าราคาจริงแค่ 700 ผมเก็บราคาเต็มเลย นึกออกใช่มั้ยครับ?) และถ้าผมแจ้งไปตอนแรกว่าราคา 1,000 บาท แต่ต้นทุนต่างๆรวมออกมา 1,700 ล่ะ ผมจะเรียกเพิ่มทีหลัง ?... ข้อนี้คือจุดที่ผมแจ้งเป็นช่วงราคาคร่าวๆก่อนทุกครั้ง เพราะทางเราซ่อมตามราคา อาการ ต้นทุน ค่าแรงของช่างตามอาการตามจุดเสียทุกครั้ง รวมถึงการรับประกันอีก 3 เดือน

2. ค่าซ่อมแอมป์ของพี่ แยกเป็นส่วนนึง เนื่องจากหลอด 6V6 power tube เสีย ทำให้วงจรชุดไฟที่เกี่ยวข้องกับการเลี้ยงหลอดเสียหายด้วย ผมได้ดำเนินการซ่วนบางส่วนไป ซึ่งต้นทุนรวมค่าใช้จ่ายแล้วค่อนข้างไปทางที่สูง แต่เกรดอ่ะไหล่รวมถึงรายละเอียดการซ่อมต่างๆ การแก้ไขจุดบกพร่องที่จะไม่ทำให้มันมีปัญหาอีก ผมถือว่าอยู่ในมาตรฐานราคานี้และอาการเสียลักษณะนี้    แต่สิ่งหนึ่งที่ทำให้ค่าซ่อมนั้นดูสูงขึ้น ก็เพราะคุณภูมิจะต้องเปลี่ยนหลอด 6V6 ของเดิมที่ติดมันมาด้วย ที่ไม่สามารถใส่เพื่อใช้งานได้ต่อ หากใส่ใช้งานอีก นอกจากจะใช้ไม่ได้แล้วยังจะทำให้วงจรในแอมป์เสียหายอีกด้วย  และหลอดที่ว่านี้มันมีราคากว้าง ขึ้นอยู่กับงบประมาณตามที่ได้แจ้งไปให้ทราบ จะสั่งที่ผมก็ได้ หรือจะไปหาซื้อมาใส่เองก็ได้ ในส่วนนี้ไม่ได้มีการบังคับว่าจะต้องสั่งซื้อที่ผม  ค่าซ่อมรวมกับราคาหลอดแล้วถือว่าสูงอยู่เช่นกัน แต่อย่างไรแล้ว ถ้าจะให้แอมป์ใช้งานได้ หลอด 6V6 ก็ต้องเปลี่ยน 

3. ส่วนราคาซ่อมของตัวแทนจำหน่าย ผมทราบราคาคร่าวๆดีครับ แต่สิ่งที่ทำให้ทางผมมีราคาสูงกว่าที่คุณภูมิทราบจากตัวแทนจำหน่ายมา อันเนื่องมาจากเกรดอ่ะไหล่ที่มีคุณภาพกว่า เป็นอ่ะไหล่ที่เปลี่ยนให้ชิ้นใหม่ และที่มีการเปลี่ยนอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องในจุดที่เสีย ทางผมเองกำชับช่างทุกครั้ง กับทุกงานว่า การซ่อมแต่ละครั้งไม่ใช่แค่แก้ในจุดที่เสียตอนลูกค้าส่งมา แต่ต้องดูให้ละเอียดว่าเพราะเหตุใด จุดใด ต้นเหตุอยู่ตรงไหนที่จะทำให้แอมป์ตัวนั้นดีขึ้น ทนขึ้น และเป็นการแก้ปัญหาที่ถูกจุด (ไม่ใช่การดัดแปลงให้แตกต่างจากเดิมๆแต่อย่างใด แต่บางส่วนที่สำคัญและต้องใช้เกรดอุปกรณ์ที่ทนทาน เพื่อให้แอมป์มีอายุการใช้งานได้นานยิ่งขึ้น เราจะเปลี่ยนเกรดให้ดีกว่าของเดิม แต่ไม่มีผลในเรื่องของเสียงเพราะเป็นอุปกรณ์ส่วนที่รักษาระดับไฟ มีผลต่อเสียงน้อยมากแต่ผลที่จะได้คือความทนในส่วนที่เสียหลังจากซ่อมไป ขนาดของเดิมยังเสียได้ บางส่วนแอมป์หลายรุ่น หลายยี่ห้อใช้อ่ะไหล่เกรดทั่วไปนี่เอง) สรุปว่าตรงนี้เราดูความสำคัญของเกรดอ่ะไหล่และจุดที่ซ่อมไปเป็นหลัก แต่ต้องไม่มีผลกระทบต่อเสียงที่ผิดเพี้ยนไป  ส่วนตัวแทนที่ซ่อมผมไม่มีความคิดเห็นว่าราคาถูกกว่าเพราะอะไร เพราะการซ่อมอาจจะแตกต่างกันออกไป

4. หลังจากโทรมาถามค่าเปิด แต่ทางผมได้ซ่อมไปบางส่วนแล้ว ต้องแจ้งว่า การซ่อมแต่ละครั้งไม่ใช่แค่เปิดดูแล้วรู้ว่า ตัวนี้เสียนะ ตัวนั้นเสียนะ ! , อุปกรณ์บางตัวใช้เครื่องวัดไม่ได้ ต้องจับเปลี่ยน อุปกรณ์บางตัวก็ต้องเปลี่ยนก่อนถึงเช็คจุดอื่นเพิ่มเติมได้ว่าตรงไหนเสียอีกบ้าง  แต่หากลูกค้าต้องการคืน ซึ่งคุณภูมิแจ้งว่าต้องการแอมป์คืน ไม่ต้องการซ่อม ผมเองก็ได้ยินดีที่จะคืนให้ โดยไม่คิดค่าใช้จ่าย และทางผมไม่มีค่าเปิดเครื่องกับงานทุกชิ้น! หรือแม้แต่ตัวไหนที่มีการซ่อมและลงอ่ะไหล่ไปมาก ทางผมก็ยินดีคืนให้โดยไม่มีค่าบริการ ไม่ใช่แอมป์ของคุณภูมิคนเดียวหรอกครับ ^^  ทีนี้จุดที่ผมรู้สึกว่าอยากจะพูดอีกครั้งกับคุณภูมิคือ   

"ผมโทรไปขอรับคืน ถามค่าเปิด เขาบอกเขาซ่อมไปบางส่วนแล้ว (ตอนแรกไม่บอก) ผมบอกว่าซ่อมได้ไงไม่แจ้งก่อน
เขาบอกว่า ก็บอกประมาณราคาแล้วว่า พันบาท ผมยืนยันว่าเขาบอก 700
เค้าถึงบ่ายเบี่ยงว่าซื้อใจลูกค้าก็ได้ ไม่เก็บค่าซ่อมส่่วนนี้ ซึ่งผมกำลังจะไปรับกลับ"

ทางผมไม่มีคำว่าบ่ายเบี่ยง  เพราะทุกอย่างมันเป็นจริงตามที่ผมได้แจ้งลูกค้าไป ซึ่งผมเองได้คุยกับคุณภูมิแล้วถึงจุดเสียต่างๆ และหากผมจะถอดอ่ะไหล่ จะทำให้แอมป์กลับไปเสียเหมือนเดิมคงยาก และไม่อยากถอดอ่ะไหล่ออก อ่ะไหล่ส่วนใหญ่ใช้แล้วใช้เลย ถอดออกมาก็เป็นของเก่า มีรอยตะกั่ว และไหนๆก็ทำไปแล้ว หากต้องการคืน ผมยินดีให้คืนและให้เอากลับไปใช้ได้โดยไม่คิดค่าบริการ ในส่วนที่ซ่อมไปหากลูกค้าไม่พอใจในเรื่องของราคา หรืออื่นใดก็ตามแต่ ผมจะไม่ถอดอ่ะไหล่ออกหรือทำให้แอมป์กลับไปเสียเหมือนเดิม   แต่หากคุณภูมิสงสัยว่าผมโม้รึเปล่าที่ซ่อมไป จริงๆอาจจะหลอดเสียอย่างเดียวก็ได้ ผมจะเอาหลอดตัวที่เสียที่มากับแอมป์ไปใส่ในแอมป์ให้ดูก็ได้ หากเสียอีกผมซ่อมให้ฟรีอีกก็ได้ จะได้รู้ว่าจริงหรือไม่ ^^   ทุกสิ่งที่ผมได้พูดมา กล่าวมาไม่ใช่เป็นการแก้ตัว แต่เป็นคำที่ผมพูดโดยอยากให้ลูกค้าทุกคน เข้าใจมากขึ้น ผมเองดูแลลูกค้าอยู่มากมาย เป็นศิลปิน เป็นตัวแทนจำหน่ายแอมป์,เอฟเฟคก็หลายร้าน และผมจริงใจกับลูกค้าทุกคนที่ผมดูแลมาตลอดตั้งแต่มาทำงานตรงนี้ หากลูกค้าประจำผมคงจะเข้าใจดี เด็ก หรือลูกค้าหลายท่านผมก็ซ่อมให้โดยไม่มีค่าบริการก็มากหากแอมป์หรือเอฟเฟคไม่เป็นอะไรมาก หรือแม้กระทั่งนักเรียนเองที่งบไม่มากพอ หรือหากโดนโกงผมก็เคย ซ่อมให้ก่อน ส่งกลับไปให้แต่เบี้ยวไม่จ่ายค่าซ่อม ผมก็ไม่สนใจ มีมากครับ งานบริการแบบผมเจอหลากหลายรูปแบบ ^^  หวังว่าคงเข้าใจทางผมมากขึ้นนะครับ ผมเองกล้าที่จะเข้ามาพูดคุยด้วยตรงนี้ ซึ่งผมเชื่อว่าหลายท่านไม่รู้หรอกว่าคุณภูมิไปซ่อมที่ไหน เจอเหตุการณ์แบบนี้ แต่ผมกล้าที่จะเข้ามาบอกและเข้ามาพูดคุยเองว่าเป็นเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นกับผมและคุณภูมิเอง เราจะเข้าใจกันมากขึ้นหากเราพูดคุยกัน และชี้แจงในส่วนต่างๆที่ข้องใจ และสุดท้ายแล้วหากเราเข้าใจตรงกันมันจะจบลงได้อย่างดีทั้งสองฝ่ายครับ

ทางผมจะแก้ไขและปรับปรุงในส่วนที่ผิดพลาดนะครับ อย่างไรขอโทษคุณภูมิไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ เดี๋ยวผมโทรไปคุยด้วยใหม่ ^^
ขอบคุณครับ

Jack of Clubs

• member
+1 ตีคอร์ดอย่างเดียว ในสุดไม่เกินเฟรต5  ...55555 :D

เข้าบ้านไม้ใหม่ๆ กีตาร์ตัวแรกผมก็โดนแล้วครับ น้าเขากระทู้หลายพันน่าเชื่อถือฝีมือถ่ายรูประดับพระกาฬโฟโต้ชอปขั้นเทพเน้นแสงสร้างจุดเด่นเพิ่มเงาหลบจุดด้อยได้อย่างแนบเนียน มันเป็นกีตาร์ฝากขายโปร่งไฟฟ้าUSAวินเทจระดับกลางๆ ผมถามเรื่องระบบไฟฟ้าน้าเขาบอกให้ไปถามเจ้าของเอาเองเพราะไม่มีแอมป์ผมรบกวนให้น้าเขาช่วยเอาไปลองให้หน่อยน้าเขาบ่ายเบี่ยงอ้างโน่นนี่นั่น(ช่วงวิกฤติน้ำท่วม)พร้อมกดดันถ้าไม่รีบเอาจะโดนคนอื่นตัดหน้าเพราะแกขายถูกมาก(หน้าม้าโผล่มาในกระทู้เพียบ) ผมคุยกับเจ้าของซึ่งอยู่ตจว.บอกว่าเคยลองแล้วยืนยันว่าใช้ได้แต่ไม่ได้เสียบแอมป์นานแล้วหลายปีเพราะซื้อมาเก็บสะสม(เตรียมเส้นทางเอาไว้เผื่อไหลต่อได้) ผมรับมานอนกอดด้วยความไว้วางใจได้ซักระยะจนผมได้แอมป์ตัวเล็กมา1ตัว
สรุปสาย1ดีดเสียงไม่ออก เจ้าของติดต่อไม่ได้ คนขายหายไปอยู่เวปอื่น ผมไม่ตามและไม่ขุดเอามาประจานก็แค่เก็บไว้ในใจเป็นอุทาหรณ์ ....ว่า "จำนวนกระทู้ของผู้ขาย และการที่มีคนมาเชียร์หรือโพสต์ต่อเยอะๆไม่ได้เป็นตัวการันตีคุณภาพของสินค้าหรือความมีคุณธรรมของผู้ขายได้"
"Wave your hands and wish them well" โบกมือสวยๆและอวยพรให้คนพรรค์นั้นมีแต่ความสุขความเจริญสาสมกับสิ่งที่เขาได้ทำยิ่งๆขึ้นไป

"The show must go on"ชีวิตคนเรามีเซอร์ไพรซ์ได้ทุกวันแล้วแต่ว่าคุณจะโชคดีหรือโชคร้าย
ทำใจและดำเนินชีวิตกันต่อ เดินแต่ละก้าวอย่างระมัดระวังให้มากขึ้น

คนดีๆยังมีอีกเยอะในบ้านไม้ ในขณะที่คนเตี้ยๆพรรค์อย่างนั้นก็มีแทรกซึมอยู่ทุกวงการ เวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์ว่าใครเป็นใครแล้วในที่สุดเขาก็จะแพ้ภัยไปเองแหละครับ ขอให้อดทนและดูแลสุขภาพกันดีๆนะครับ

gttle

• member
ซื้อกีตาร์ต้องดูดีๆครับโดยเฉพาะพวก vintage 20-30 ปีเนี่ยต้องเช็ค คอ + bridge ไม้หน้า+หลัง ดีๆเลย fret buzz เสียงแป๊กมาจากคอไหมหรือ fret สึกมาก

.. แต่ถ้าพวก fret buzz ถ้าไม่ใช่จากคอมีปัญหาส่วนมากแก้ได้ครับเอาไปให้ช่าง set ซึ่งปกติผมก็ต้องให้ช่าง set ทุกปีนะครับเหมือนรถน่ะครับใช้ไปเรื่อยๆไม่มีทางทีมันจะอยู่ดีเหมือนเดิมเป็นเรื่องปกติ...แต่ช่างก็ว่าเจอบางคนนี่ลำบากใจเหมือนกันครับอยากได้ action ต่ำๆแล้วเอามาอัดคอร์ดแรงๆแต่ไม่อยากให้มี buzz ?? อันนี้ขัดแย้งกันอย่างรุนแรงหรือบางกรณีดีมาทั้งคอ buzz สาย 6 fret 17 ก็ไม่เอาอันนี้ก็แก้ได้แต่..เสียเวลาโดยใช่เหตุเพราะจริงๆสาย 6 fret 17 นี่จะได้ดีดน้อยมากๆเกิดต้อง level fret เพื่อแก้อาการ buzz ในจุดที่เราไม่ได้เล่นเลยแต่ไปกระทบจุดอื่นคราวนี้ยาวเลย...อันนี้ก็มาจากตัวเจ้าของกีตาร์ไม่เข้าใจเอง

อันนี้ผมอยากมาแชร์เฉยๆเพราะมีหลายท่านเหมือนกันที่คิดว่ากีตาร์ดีๆดังๆแพงๆมาจากโรงงานต้อง perfect ไม่ต้องปี set อะไรเอาไป set เดี๋ยวเสียราคานี่ไม่ใช่นะครับต้อง set ครับให้เข้ามือเราแล้วพอใช้ไปนานๆก็ต้อง set อีกอย่าง martin นี่ทรง D มาสูงเลยเพราะเน้นตีคอร์ดสายใหญ่ถ้าเราจะเอามาเล่น fingerstyle ก็ต้องเอาลงหรือบางยี่ห้อเน้นเล่น action ต่ำๆแบบเอามาให้พวกเล่นกีตาร์ไฟฟ้าเล่นถ้าเราเอามาอัดคอร์ดนี่ก็ต้องมี buzz อันนี้ก็ต้องเอาไป set

yuth_pu_rx

• member
+1 ตีคอร์ดอย่างเดียว ในสุดไม่เกินเฟรต5  ...55555 :D

เข้าบ้านไม้ใหม่ๆ กีตาร์ตัวแรกผมก็โดนแล้วครับ น้าเขากระทู้หลายพันน่าเชื่อถือฝีมือถ่ายรูประดับพระกาฬโฟโต้ชอปขั้นเทพเน้นแสงสร้างจุดเด่นเพิ่มเงาหลบจุดด้อยได้อย่างแนบเนียน มันเป็นกีตาร์ฝากขายโปร่งไฟฟ้าUSAวินเทจระดับกลางๆ ผมถามเรื่องระบบไฟฟ้าน้าเขาบอกให้ไปถามเจ้าของเอาเองเพราะไม่มีแอมป์ผมรบกวนให้น้าเขาช่วยเอาไปลองให้หน่อยน้าเขาบ่ายเบี่ยงอ้างโน่นนี่นั่น(ช่วงวิกฤติน้ำท่วม)พร้อมกดดันถ้าไม่รีบเอาจะโดนคนอื่นตัดหน้าเพราะแกขายถูกมาก(หน้าม้าโผล่มาในกระทู้เพียบ) ผมคุยกับเจ้าของซึ่งอยู่ตจว.บอกว่าเคยลองแล้วยืนยันว่าใช้ได้แต่ไม่ได้เสียบแอมป์นานแล้วหลายปีเพราะซื้อมาเก็บสะสม(เตรียมเส้นทางเอาไว้เผื่อไหลต่อได้) ผมรับมานอนกอดด้วยความไว้วางใจได้ซักระยะจนผมได้แอมป์ตัวเล็กมา1ตัว
สรุปสาย1ดีดเสียงไม่ออก เจ้าของติดต่อไม่ได้ คนขายหายไปอยู่เวปอื่น ผมไม่ตามและไม่ขุดเอามาประจานก็แค่เก็บไว้ในใจเป็นอุทาหรณ์ ....ว่า "จำนวนกระทู้ของผู้ขาย และการที่มีคนมาเชียร์หรือโพสต์ต่อเยอะๆไม่ได้เป็นตัวการันตีคุณภาพของสินค้าหรือความมีคุณธรรมของผู้ขายได้"
"Wave your hands and wish them well" โบกมือสวยๆและอวยพรให้คนพรรค์นั้นมีแต่ความสุขความเจริญสาสมกับสิ่งที่เขาได้ทำยิ่งๆขึ้นไป

"The show must go on"ชีวิตคนเรามีเซอร์ไพรซ์ได้ทุกวันแล้วแต่ว่าคุณจะโชคดีหรือโชคร้าย
ทำใจและดำเนินชีวิตกันต่อ เดินแต่ละก้าวอย่างระมัดระวังให้มากขึ้น

คนดีๆยังมีอีกเยอะในบ้านไม้ ในขณะที่คนเตี้ยๆพรรค์อย่างนั้นก็มีแทรกซึมอยู่ทุกวงการ เวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์ว่าใครเป็นใครแล้วในที่สุดเขาก็จะแพ้ภัยไปเองแหละครับ ขอให้อดทนและดูแลสุขภาพกันดีๆนะครับ

นี่คือ คนที่คุณก็รู้ว่าใคร ใช่ไหมครับ อ้บๆ

SALAMANDER

• member
เป็นกำลังใจให้ครับน้าภูมิใจ

เจอยังงี้ คนรักกีตาร์เซ็งละครับ

TOM1869

• member

1.ผมเคยเสนอจะแลกเปลี่ยนกีตาร์กับน้าอีกคนนึง(ต้องส่งแลกเพราะอยู่คนละจังหวัด) ซึ่งผมได้แจ้งตำหนิทุกจุดบนกีตาร์ของผมให้น้าท่านนั้นทราบ และน้าท่านนั้นขอเวลาผมว่าจะส่งรูปทางเมลมาให้ ไม่สะดวกส่งทางไลน์ และผมก็ได้รับรูปภาพจากน้าคนนั้น ในภาพกีตาร์มีสภาพสวยดีไม่มีตำหนิใหญ่ แต่ไม่ทราบอะไรดลใจผมให้ลอง google ดู
และผมก็พบว่า กีตาร์ตัวดังกล่าวเคยซื้อขายในบ้านไม้ของเรา โดยมีตำหนิใหญ่ แบบคนรักกีตาร์รับไม่ได้ถ้าไม่บอก !!!!!!

พอผมถามไปทางไลน์เขาถึงจะยอมรับแบบอ้ำอึ้งว่าเป็นตัวเดียวกัน โดยตลอดวันที่คุยกันไม่มีการพูดถึงตำหนิดังกล่าว และรูปก็ถ่ายโดยหลบจุดดังกล่าวให้ไม่เห็นชัด

-  กรณีแบบนี้ ผมจะคิดในแง่บวก ว่า โชคดีที่เรายังไม่ได้ จ่ายตัง ผมเองก็มีโอกาสไปลองกีต้าร์ที่บ้าน น้า หลายท่านเช่นกัน หลายครั้งที่ไม่ได้ซื้อ เพราะเห็นว่า มีตำหนิ พอกลับถึงบ้าน ควรนึกเสียดายทำไมไม่ซื้อ ทั้งที่ มันเสียงดีมาก เมื่อเทียบกับตำหนิ     แต่หลายครั้งก็ซื้อโดยไม่ได้ลองไม่ได้เห็นตัวจริง โอนเงินส่งของแต่ก็ได้รับมิตรภาพอันดี จากเพื่อนๆ เสมอ ครับ
Line id: 081-8718003

Poomjai39

• member
ขออนุญาติเจ้าของกระทู้นะครับ คุณภูมิ  จากกรณีนี้

3.อันนี้เป็นของเวปเพื่อนบ้าน ผมซื้อแอมมือสองมา 5000 บาทแล้วเสีย ส่งไปซ่อม
ช่างบอกตอนแรกว่าราคาไม่น่าเกิน 700 ขอเช็คก่อน
พอโทรกลับมาบอกค่าซ่อม 1400 + อะไหล่ 1700 รวมตก 3000 บาทจะซื้ออะไหล่มาใส่เองมั้ย
ราคา 3000 แทบได้แอมป์ใหม่อีกตัว !!!

ผมขอวางโทรปรึกษาเพื่อน กับน้าที่ขายมาซึ่งไม่มีส่วนผิด เขาแนะนำให้โทรไปถามตัวแทนจำหน่าย

บอกอาการทั้งหมด ตัวแทนจำหน่ายบอกว่าที่เคยซ่อมพร้อมอะไหล่มาไม่เกิน 1000 !!!

ผมโทรไปขอรับคืน ถามค่าเปิด เขาบอกเขาซ่อมไปบางส่วนแล้ว (ตอนแรกไม่บอก) ผมบอกว่าซ่อมได้ไงไม่แจ้งก่อน
เค้าถึงบ่ายเบี่ยงว่าซื้อใจลูกค้าก็ได้ ไม่เก็บค่าซ่อมส่่วนนี้ ซึ่งผมกำลังจะไปรับกลับ

เหตุการณ์ทั้งหมดนี้ทำให้ผมเสียความรู้สึกดีๆที่มีต่อบ้านไม้ เวปเพื่อนบ้าน และตลาดมือสอง มากๆ
ขอเตือนน้าๆทุกท่านว่าโลกนี้มันโหดร้ายขึ้นทุกวันครับ น้าๆดีๆก็มีอยู่ แต่คนไม่ซื่อตรงไม่จริงใจก็มากขึ้นทุกวัน
ขอเตือนให้น้าๆทุกคนระวังไว้ครับ ของมือสอง ผมคงเข็ดไปอีกนาน......................

--------------------

ซึ่งเป็นส่วนที่ผมดูแลรับผิดชอบเอง  ซึ่งหากใครที่รู้จักผม ผมใช้ชื่อว่า "เนศโปโล" จากเวบเพื่อนบ้าน และทำงานบริการซ่อมแอมป์และ เอฟเฟค ฯลฯ จาก Memorytone.com  จริงๆแล้วผมจะไม่มาชี้แจงก็ได้ เพราะจากความเห็ฯไม่ได้มีชื่อผม หรือบอกว่าซ่อมจากที่ไหน แต่ด้วยอยากจะให้เข้าใจตรงกัน (หลังจากคุยโทรศัพท์กันเมื่อวานคิดว่าเข้าใจตรงกันแล้ว)  ผมขอชี้แจงอีกครั้งเป็นลายลักษ์อักษรตามนี้นะครับ
1. ก่อนส่งเครื่องมาซ่อม ผมแจ้งว่าราคาอยู่ในช่วง 700-1,600 บาท  (ซึ่งต้องดูจุดเสียและอาการก่อน ราคามันเป็นราคาที่ไม่แน่นอน) หรือหากตอนแรกผมแจ้งไปว่าราคา ซ่อม 1,600 บาท แต่พอเช็คจริง อาการเสียไม่มากราคาซ่อมจริงอาจจะแค่ 700 บาทเองก็ได้ (และถ้าผมไม่ไม่บอก ว่าราคาจริงแค่ 700 ผมเก็บราคาเต็มเลย นึกออกใช่มั้ยครับ?) และถ้าผมแจ้งไปตอนแรกว่าราคา 1,000 บาท แต่ต้นทุนต่างๆรวมออกมา 1,700 ล่ะ ผมจะเรียกเพิ่มทีหลัง ?... ข้อนี้คือจุดที่ผมแจ้งเป็นช่วงราคาคร่าวๆก่อนทุกครั้ง เพราะทางเราซ่อมตามราคา อาการ ต้นทุน ค่าแรงของช่างตามอาการตามจุดเสียทุกครั้ง รวมถึงการรับประกันอีก 3 เดือน

2. ค่าซ่อมแอมป์ของพี่ แยกเป็นส่วนนึง เนื่องจากหลอด 6V6 power tube เสีย ทำให้วงจรชุดไฟที่เกี่ยวข้องกับการเลี้ยงหลอดเสียหายด้วย ผมได้ดำเนินการซ่วนบางส่วนไป ซึ่งต้นทุนรวมค่าใช้จ่ายแล้วค่อนข้างไปทางที่สูง แต่เกรดอ่ะไหล่รวมถึงรายละเอียดการซ่อมต่างๆ การแก้ไขจุดบกพร่องที่จะไม่ทำให้มันมีปัญหาอีก ผมถือว่าอยู่ในมาตรฐานราคานี้และอาการเสียลักษณะนี้    แต่สิ่งหนึ่งที่ทำให้ค่าซ่อมนั้นดูสูงขึ้น ก็เพราะคุณภูมิจะต้องเปลี่ยนหลอด 6V6 ของเดิมที่ติดมันมาด้วย ที่ไม่สามารถใส่เพื่อใช้งานได้ต่อ หากใส่ใช้งานอีก นอกจากจะใช้ไม่ได้แล้วยังจะทำให้วงจรในแอมป์เสียหายอีกด้วย  และหลอดที่ว่านี้มันมีราคากว้าง ขึ้นอยู่กับงบประมาณตามที่ได้แจ้งไปให้ทราบ จะสั่งที่ผมก็ได้ หรือจะไปหาซื้อมาใส่เองก็ได้ ในส่วนนี้ไม่ได้มีการบังคับว่าจะต้องสั่งซื้อที่ผม  ค่าซ่อมรวมกับราคาหลอดแล้วถือว่าสูงอยู่เช่นกัน แต่อย่างไรแล้ว ถ้าจะให้แอมป์ใช้งานได้ หลอด 6V6 ก็ต้องเปลี่ยน 

3. ส่วนราคาซ่อมของตัวแทนจำหน่าย ผมทราบราคาคร่าวๆดีครับ แต่สิ่งที่ทำให้ทางผมมีราคาสูงกว่าที่คุณภูมิทราบจากตัวแทนจำหน่ายมา อันเนื่องมาจากเกรดอ่ะไหล่ที่มีคุณภาพกว่า เป็นอ่ะไหล่ที่เปลี่ยนให้ชิ้นใหม่ และที่มีการเปลี่ยนอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องในจุดที่เสีย ทางผมเองกำชับช่างทุกครั้ง กับทุกงานว่า การซ่อมแต่ละครั้งไม่ใช่แค่แก้ในจุดที่เสียตอนลูกค้าส่งมา แต่ต้องดูให้ละเอียดว่าเพราะเหตุใด จุดใด ต้นเหตุอยู่ตรงไหนที่จะทำให้แอมป์ตัวนั้นดีขึ้น ทนขึ้น และเป็นการแก้ปัญหาที่ถูกจุด (ไม่ใช่การดัดแปลงให้แตกต่างจากเดิมๆแต่อย่างใด แต่บางส่วนที่สำคัญและต้องใช้เกรดอุปกรณ์ที่ทนทาน เพื่อให้แอมป์มีอายุการใช้งานได้นานยิ่งขึ้น เราจะเปลี่ยนเกรดให้ดีกว่าของเดิม แต่ไม่มีผลในเรื่องของเสียงเพราะเป็นอุปกรณ์ส่วนที่รักษาระดับไฟ มีผลต่อเสียงน้อยมากแต่ผลที่จะได้คือความทนในส่วนที่เสียหลังจากซ่อมไป ขนาดของเดิมยังเสียได้ บางส่วนแอมป์หลายรุ่น หลายยี่ห้อใช้อ่ะไหล่เกรดทั่วไปนี่เอง) สรุปว่าตรงนี้เราดูความสำคัญของเกรดอ่ะไหล่และจุดที่ซ่อมไปเป็นหลัก แต่ต้องไม่มีผลกระทบต่อเสียงที่ผิดเพี้ยนไป  ส่วนตัวแทนที่ซ่อมผมไม่มีความคิดเห็นว่าราคาถูกกว่าเพราะอะไร เพราะการซ่อมอาจจะแตกต่างกันออกไป

4. หลังจากโทรมาถามค่าเปิด แต่ทางผมได้ซ่อมไปบางส่วนแล้ว ต้องแจ้งว่า การซ่อมแต่ละครั้งไม่ใช่แค่เปิดดูแล้วรู้ว่า ตัวนี้เสียนะ ตัวนั้นเสียนะ ! , อุปกรณ์บางตัวใช้เครื่องวัดไม่ได้ ต้องจับเปลี่ยน อุปกรณ์บางตัวก็ต้องเปลี่ยนก่อนถึงเช็คจุดอื่นเพิ่มเติมได้ว่าตรงไหนเสียอีกบ้าง  แต่หากลูกค้าต้องการคืน ซึ่งคุณภูมิแจ้งว่าต้องการแอมป์คืน ไม่ต้องการซ่อม ผมเองก็ได้ยินดีที่จะคืนให้ โดยไม่คิดค่าใช้จ่าย และทางผมไม่มีค่าเปิดเครื่องกับงานทุกชิ้น! หรือแม้แต่ตัวไหนที่มีการซ่อมและลงอ่ะไหล่ไปมาก ทางผมก็ยินดีคืนให้โดยไม่มีค่าบริการ ไม่ใช่แอมป์ของคุณภูมิคนเดียวหรอกครับ ^^  ทีนี้จุดที่ผมรู้สึกว่าอยากจะพูดอีกครั้งกับคุณภูมิคือ   

"ผมโทรไปขอรับคืน ถามค่าเปิด เขาบอกเขาซ่อมไปบางส่วนแล้ว (ตอนแรกไม่บอก) ผมบอกว่าซ่อมได้ไงไม่แจ้งก่อน
เค้าถึงบ่ายเบี่ยงว่าซื้อใจลูกค้าก็ได้ ไม่เก็บค่าซ่อมส่่วนนี้ ซึ่งผมกำลังจะไปรับกลับ"

ทางผมไม่มีคำว่าบ่ายเบี่ยง  เพราะทุกอย่างมันเป็นจริงตามที่ผมได้แจ้งลูกค้าไป ซึ่งผมเองได้คุยกับคุณภูมิแล้วถึงจุดเสียต่างๆ และหากผมจะถอดอ่ะไหล่ จะทำให้แอมป์กลับไปเสียเหมือนเดิมคงยาก และไม่อยากถอดอ่ะไหล่ออก อ่ะไหล่ส่วนใหญ่ใช้แล้วใช้เลย ถอดออกมาก็เป็นของเก่า มีรอยตะกั่ว และไหนๆก็ทำไปแล้ว หากต้องการคืน ผมยินดีให้คืนและให้เอากลับไปใช้ได้โดยไม่คิดค่าบริการ ในส่วนที่ซ่อมไปหากลูกค้าไม่พอใจในเรื่องของราคา หรืออื่นใดก็ตามแต่ ผมจะไม่ถอดอ่ะไหล่ออกหรือทำให้แอมป์กลับไปเสียเหมือนเดิม   แต่หากคุณภูมิสงสัยว่าผมโม้รึเปล่าที่ซ่อมไป จริงๆอาจจะหลอดเสียอย่างเดียวก็ได้ ผมจะเอาหลอดตัวที่เสียที่มากับแอมป์ไปใส่ในแอมป์ให้ดูก็ได้ หากเสียอีกผมซ่อมให้ฟรีอีกก็ได้ จะได้รู้ว่าจริงหรือไม่ ^^   ทุกสิ่งที่ผมได้พูดมา กล่าวมาไม่ใช่เป็นการแก้ตัว แต่เป็นคำที่ผมพูดโดยอยากให้ลูกค้าทุกคน เข้าใจมากขึ้น ผมเองดูแลลูกค้าอยู่มากมาย เป็นศิลปิน เป็นตัวแทนจำหน่ายแอมป์,เอฟเฟคก็หลายร้าน และผมจริงใจกับลูกค้าทุกคนที่ผมดูแลมาตลอดตั้งแต่มาทำงานตรงนี้ หากลูกค้าประจำผมคงจะเข้าใจดี เด็ก หรือลูกค้าหลายท่านผมก็ซ่อมให้โดยไม่มีค่าบริการก็มากหากแอมป์หรือเอฟเฟคไม่เป็นอะไรมาก หรือแม้กระทั่งนักเรียนเองที่งบไม่มากพอ หรือหากโดนโกงผมก็เคย ซ่อมให้ก่อน ส่งกลับไปให้แต่เบี้ยวไม่จ่ายค่าซ่อม ผมก็ไม่สนใจ มีมากครับ งานบริการแบบผมเจอหลากหลายรูปแบบ ^^  หวังว่าคงเข้าใจทางผมมากขึ้นนะครับ ผมเองกล้าที่จะเข้ามาพูดคุยด้วยตรงนี้ ซึ่งผมเชื่อว่าหลายท่านไม่รู้หรอกว่าคุณภูมิไปซ่อมที่ไหน เจอเหตุการณ์แบบนี้ แต่ผมกล้าที่จะเข้ามาบอกและเข้ามาพูดคุยเองว่าเป็นเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นกับผมและคุณภูมิเอง เราจะเข้าใจกันมากขึ้นหากเราพูดคุยกัน และชี้แจงในส่วนต่างๆที่ข้องใจ และสุดท้ายแล้วหากเราเข้าใจตรงกันมันจะจบลงได้อย่างดีทั้งสองฝ่ายครับ

ทางผมจะแก้ไขและปรับปรุงในส่วนที่ผิดพลาดนะครับ อย่างไรขอโทษคุณภูมิไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ เดี๋ยวผมโทรไปคุยด้วยใหม่ ^^
ขอบคุณครับ

ได้คุยกับน้าเนศโปโล แล้วครับ ต้องขออภัยน้าเนศโปโลมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ได้เคลียร์กันเรียบร้อยแล้วครับ น้าเนศมิได้มีเจตนาไม่ดีตามที่ผมเล่าไป เหตุการดังกล่าวเกิดจากความเข้าใจผิดของผม และความหวังดี+แนวปฏิบัติของน้าเนศครับ 

ขอโทษน้าเนศด้วยนะครับ

ขอบคุณน้าๆทุกท่านที่เข้ามาแชร์ประสบการณ์ และให้กำลังใจซึ่งกันและกันครับ

ผมชอบบ้านไม้ตรงที่อบอุ่นอย่างนี้แหละครับ

The nate

• member
ดีใจที่ได้พูดคุยกันและทำความเข้าใจกันนะครับคุณ(น้า)ภูมิ , จริงๆไม่ต้องขอโทษก็ได้ ไม่ได้ทำอะไรให้ผมเลยนี่ แค่เรามีโอกาสพูดคุยกันน้อยไป ทำให้เราอาจจะไม่เข้าใจเจตนาที่แท้จริงของอีกฝ่าย อันไหนที่คุณภูมิแนะนำผมก็จะเอาไปแก้ไขในส่วนที่ผิดพลาด บกพร่องนะครับ ขอบคุณและยินดีที่ได้พูดคุยกัน ^^

shin

• member
ขอแชร์ประสบการณ์การบ้างนะครับ กับ กรณีที่ 3.

ผมกับเนศรู้จักกันมาประมาณเกือบ 10 ปีได้แล้วมั้งครับ

น้องเค้าเป็นคนดีคนนึงที่ผมรู้จักเลยทั้งในสายดนตรี และความเป็นพี่น้องกัน

และในเรื่องงานผมว่าแกทุ่มเทจริง ๆ ครับ และแคร์ความรู้สึกลูกค้าเป็นส่วนใหญ่

ผมก็เคยเอาของไปซ่อมกับน้องเค้านะครับ จนหลัง ๆ ไม่ค่อยอยากเอาไปให้ซ่อมแล้วครับ เพราะ ... น้องเค้าแทบจะไม่เคยคิดเงินผมเลยถ้าเสียแบบเล็ก ๆ น้อย ๆ  หรือถ้าเสียหนัก ๆ จริง ๆ ก็คิดแต่ในส่วนที่จำเป็น (จนบางทีก็เกรงใจนะ คือคิดเงินบ้างก็ได้เฮ้ย 55+) ส่วนเรื่องงานผมพูดได้เลยว่างานดีมากจริง ๆ รวมถึงวัสดุอุปกรณ์ด้วย ผมไม่อยากจะบอกเลยว่างานดีกว่างานตัวแทนอีก เพราะเนศเค้ามาทางสายช่างโดยตรงเลย  อันนี้คือประสบการณ์ผมจริง ๆ ไม่เมคอะไรทั้งนั้นนะครับ

และในส่วนอื่นที่ไม่ใช่เรื่องงาน เค้าก็เป็นน้องผมคนนึงที่เวลามีอะไรก็พูดคุยกัน กินข้าวกัน และเป็นคนดีมากครับ ในส่วนนี้ผมขอไม่เกริ่นแล้วกันครับ

แต่เอาเป็นว่า เนศเค้าเป็นคนที่ดี และรับผิดชอบงาน ที่อยู่ในระดับดีมาก คนนึงเลยแล้วกันครับ

^_^

ลำพูน

• member
ต้องปรง สังคมมันประกอบกันอยู่แบบนี้เป้นธรรมดา แล้วเราก็อเลือกที่จะยืนอยู่บนด้านไหน เห็นใจครับ โดนมาเช่นกัน แต่ก้อนยังยืนอยู่บนด้านที่ผมภูมิใจว่าเป็นที่ยืนที่ผมมีความสง่าและไม่ต้องอายที่จะแสดงจุดที่จะยืน

hengheng

• member
 :)...ยิ่งให้ยิ่งได้ ยิ่งหวงยิ่งอด หมดไม่มา..เราไม่หวงกัน เราไม่อด..หมดมาเรื่อยๆ
 ทำความดีต้องฝืนใจ เปรียบเสมือนการขึ้นในที่สูง ความชั่วทำง่ายเสมือนสายน้ำไหลลงต่ำ
"อดทน"หมายถึง อดต่อสิ่งที่ชอบ ทนต่อสิ่งที่ชัง ...บางครั้งที่เราประสบปัญหาอะไร.. แล้ว .."ทุกข์เกิด"
ไม่ว่าจะชอบใจ ไม่ชอบใจ ถูกใจ หรือไม่ถูกใจ...ทุกอย่างเกิดเพราะ "ใจ"..ทั้งสิ้น...
การจะอยู่ในสังคมที่มีูผู้คนหลากหลาย..จริต ต้องรู้จักปล่อยวาง และพอใจกับการตัดสินใจที่ใช้สติกำกับ
...เมื่อปัญหาเกิด ก็จะวางใจเป็นกลางได้ อย่างน้อยที่บอกว่า "ต้องฝืนใจ" เพราะความดีมักสวนทางกับความชอบใจเสมอ
เมื่อฝืนได้...ความเคยชินจะเกิด การปล่อยวางก็เกิด ความทุกข์ก็ถูกตัดจากอารมณ์ของเรา สังคมก็แบบนี้
ไม่ใช่แค่เรื่องดนตรี แต่เรายังสามารถนำบทเรียนราคาแพงมาเป็นครูสอนเราในการดำเนินชีวิตในสังคม
...ความดีเริ่มที่ตัวเราก่อน ไม่ต้องไปสนใจว่าใครจะดีอย่างไร ให้เข้าใจเพียงว่า "กฎแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ"....

nhoy

• member
เรียนน้า Poomjai39
ผมเพิ่งได้มีโอกาสเข้ามาอ่านกระทู้ และรู้สึกเสียใจกับน้า Poomjai39 ด้วยครับ
ผมเองเข้ามาอยู่ "บ้านไม้" แห่งนี้ และต้องการอย่างจริงใจที่จะให้เป็นเว็บที่มีประโยชน์สำหรับคนรักอะคูสติกกีต้าร์ที่ดีที่สุด
ตลอดเวลาที่ผ่านมา ผมได้รู้จักกับน้าๆ หลายท่าน ต่างก็เป็นคนดี และมีความรู้สึกต่อกันและกันเสมือนญาติพี่น้องที่ห่วงใยกัน
จะเห็นได้ว่าเมื่อมีโอกาสพบปะกันในงาน Meeting ครั้งหนึ่งแล้ว พอทิ้งช่วงเวลาห่างออกไปก็อยากที่จะพบหน้าค่าตากันอีกอยู่อย่างสม่ำเสมอครับ

ผมเสียใจที่มีเหตุการณ์ไม่ดีและเสียความรู้สึกเกิดขึ้นแก่น้า Poomjai39
และหวังอย่างยิ่งที่ไม่อยากจะเห็นเหตุการณ์เช่นนี้เกิดขึ้นกับน้า Poomjai39 หรือกับน้าๆ ท่านใดอีก

ท้ายนี้ ผมขออนุญาตเรียนว่า "บ้านไม้" เรา ล้วนมีน้าๆ ที่หวังดี-ให้ความรู้สึกที่ดีๆ ต่อกันและกันเป็นส่วนมากนะครับ
แต่ก็มีบ้างที่อาจทำให้เกิดความรู้สึกที่แย่ๆ อย่างที่น้า Poomjai39 ได้ประสบมา ซึ่งผมขอภาวนาว่าอย่าให้มีอีกเลย
และขอแสดงความเสียใจกับน้า Poomjai39 ด้วย มีอะไรที่ผมพอจะช่วยได้ก็ยินดีครับ

Nisorn

• member
สวัสดีครับพี่ Poomjai39

ผมก็เจอเยอะครับ ถืิอเป็นประสบการณที่สอนเราครับ
ขอเล่านิดนึงอันนี้เรื่องเล็กน้อยที่คนซื้อ คนขายเห็นไม่ตรงกัน

คนขายบางคนขายของคิดว่าตัวเองทะนุถนอมกีต้าร์ บอกกีต้าร์ตัวเองสภาพใหม่มาก
ถ่ายรูปสวยหลบมุม ใช้แสงช่วย อันนี้ก็มีเยอะ หรือมันไม่รู้จริง ๆ ก็ไม่รู้นะครับ อาจะอ่อนประสบการณ์

ทั้งที่กีต้าร์มันมีทั้งรอย และคราบสกปรกจากขี้มือผู้เล่น เค้าบอกว่าปกติสภาพใหม่
กีต้าร์ที่เคลือบแบบ ซาตินจะเกิดคราบเงาเวลาเสียดสีตีคอร์ด อันนั้นปกติครับ แต่ไม่ใช่ของสภาพใหม่แน่นอน
และมันเป็นคราบเงาแถมดำสกปรกนี่ผมว่ามันไม่น่าจะเรียกว่า
ทนุถนอมกีต้าร์ที่เล่นแล้วมาหลอกขายนะ ผมพยายามคิดว่ามันคงคิดไปเอง
นี่ก็นานาจิตตัง

บางคนเข้าซีเรียส เค้าก็ไม่รับ บางคนบอกคืนได้ แต่นานมาและ มันยังเก็บไปคิดจนถึงวันนี้ ก็แปลกดี
บางคนบอกรับได้ก็ว่ากันไปครับ

;D ;D ;D เรื่องนานมาและ จนลืมขุดมาเล่าให้ฟังครับ ไปรับเองดูเองลองเองดีที่สุด  ;D ;D ;D

Piyawat.H

• member
2 วีค 2 กระทู้ที่เกิดจากความคับแค้นในใจ เพราะเกิดการเอารัดเอาเปรียบกัน ทั้งโดยรู้ตัว และไม่รู้ตัว ต้องตั้งใจอ่านให้จบทุกกระทู้
และต้องใช้วิจารณญาณ พอสมควร จะได้ไม่เผลอเอาเปรียบคนอื่นโดยไม่ตั้งใจ  หรือจะได้ไม่เป็นเหยื่อด้วยความยินยอม แบบงงๆ

ktl kyokonlo

• member
ขอให้กำลังใจเจ้าของกระทู้ และ น้าทุกๆท่าน ที่เจอกับ เหตุการณ์แบบนั้น ผมเข้ามาในบ้านหลังนี้ บอกตรงเลยครับ ยังไม่ค่อยจะกล้าซื้ออะไรจากใครเท่าไรครับ เพราะยังกลัว ว่าจะโดนเช่นกัน แต่คนดี ก็มีอีกมากมายในบ้านหลังนี้ ผมเคยซื้อ zoom h1 จากน้าคนหนึ่ง เขาใจดีมาก ส่งของมาให้ดูก่อนเลย โดยไม่กลัวว่าจะโกง ผมยอมรับน้ำใจเขา จริง ๆ ครับ