Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อุทธาหรณ์ จากประสบการณ์ตรงอันแสนเจ็บปวด (ตั้งใจโพสในห้องนี้ครับ)  (อ่าน 20100 ครั้ง)

Poomjai39

• member
ขออนุญาตแชร์ประสบการณ์แย่ๆจากการซื้อขายในห้องนี้ให้น้าๆทุกท่านทราบเพื่อระวังกันนะครับ

ผมรักและได้อาศัยบ้านไม้ในการปรึกษา และแบ่งปันกีตาร์กับน้าๆหลายๆท่านที่บ้านไม้ที่รักแห่งนี้มาประมาณ 1 ปีแล้วครับ
แต่ผมกลับเจอประสบการณ์แย่ๆกับน้าๆหลายๆท่านซึ่งเกิดจากการซื้อขาย หรือจะแลกกีตาร์ราคาหลักหมื่นซึ่งไม่ใช่เงินเล็กน้อยเลยสำหรับมนุษย์เงินเดือนอย่างผม
ซึ่งไม่ใช่แค่ครั้งเดียว และครั้งล่าสุดสดๆร้อนๆ ทำให้ผมทนไม่ไหว ขออนุญาตแชร์ประสบการณ์ให้น้าๆท่านอื่นระวังตัวกันครับ

1.ผมเคยเสนอจะแลกเปลี่ยนกีตาร์กับน้าอีกคนนึง(ต้องส่งแลกเพราะอยู่คนละจังหวัด) ซึ่งผมได้แจ้งตำหนิทุกจุดบนกีตาร์ของผมให้น้าท่านนั้นทราบ และน้าท่านนั้นขอเวลาผมว่าจะส่งรูปทางเมลมาให้ ไม่สะดวกส่งทางไลน์ และผมก็ได้รับรูปภาพจากน้าคนนั้น ในภาพกีตาร์มีสภาพสวยดีไม่มีตำหนิใหญ่ แต่ไม่ทราบอะไรดลใจผมให้ลอง google ดู
และผมก็พบว่า กีตาร์ตัวดังกล่าวเคยซื้อขายในบ้านไม้ของเรา โดยมีตำหนิใหญ่ แบบคนรักกีตาร์รับไม่ได้ถ้าไม่บอก !!!!!!

พอผมถามไปทางไลน์เขาถึงจะยอมรับแบบอ้ำอึ้งว่าเป็นตัวเดียวกัน โดยตลอดวันที่คุยกันไม่มีการพูดถึงตำหนิดังกล่าว และรูปก็ถ่ายโดยหลบจุดดังกล่าวให้ไม่เห็นชัด

2.ผมเคยตกลงซื้อกีตาร์เกาหลีตัวทอปจากน้าอีกคนหนึ่ง ซึ่งผมถ่อขับรถไปเอาถึงจังหวัดสระบุรี
น้าคนนั้นพอเจอกันออกตัวว่าเป็นโปร เล่นแต่ไฮเอนด์ พอผมจะดูรอบๆ กีตาร์ แกก็บอกดูทำไมอย่างนั้น แล้วสอนวิธีดู ผมด้วยความมือใหม่ก็ฟังเป็นความรู้
ผมรับมาใช้อยู่ครึ่งปี แล้วขายต่อมีการส่งมอบให้น้าอีกคนที่มาจากต่างจังหวัด
พอแกเอากลับไปแล้วแกโทรมาโวยว่า ใต้คออ้า
ซึ่งตอนแรกผมก็คิดในแง่ร้ายว่าน้าแกหาเรื่องป่าว พอรับกลับมาเพื่อตัดปัญหาปรากฎว่าเป็นจริง !!! แต่ผ่านการซ่อมมาอย่างแนบเนียนแต่ยังอ้าอยู่
ที่แท้น้าคนที่แสนดีกลัวผมเห็นตำหนิที่ต้องเพ่งจริงๆถึงจะเห็น และปกปิดผมด้วยแสร้งเป็นการสอนรุ่นน้องมือใหม่ !!!!
กีตาร์ตัวนี้ผมขายต่อเพื่อนผมไปโดยเขารู้และยอมรับจุดนั้นได้ ในราคาที่ทั้งสองฝ่ายพอใจ

3.อันนี้เป็นของเวปเพื่อนบ้าน ผมซื้อแอมมือสองมา 5000 บาทแล้วเสีย ส่งไปซ่อม
ช่างบอกตอนแรกว่าราคาไม่น่าเกิน 700 ขอเช็คก่อน
พอโทรกลับมาบอกค่าซ่อม 1400 + อะไหล่ 1700 รวมตก 3000 บาทจะซื้ออะไหล่มาใส่เองมั้ย
ราคา 3000 แทบได้แอมป์ใหม่อีกตัว !!!

ผมขอวางโทรปรึกษาเพื่อน กับน้าที่ขายมาซึ่งไม่มีส่วนผิด เขาแนะนำให้โทรไปถามตัวแทนจำหน่าย

บอกอาการทั้งหมด ตัวแทนจำหน่ายบอกว่าที่เคยซ่อมพร้อมอะไหล่มาไม่เกิน 1000 !!!

ผมโทรไปขอรับคืน ถามค่าเปิด เขาบอกเขาซ่อมไปบางส่วนแล้ว (ตอนแรกไม่บอก) ผมบอกว่าซ่อมได้ไงไม่แจ้งก่อน
เขาบอกว่า ก็บอกประมาณราคาแล้วว่า พันบาท ผมยืนยันว่าเขาบอก 700
เค้าถึงบ่ายเบี่ยงว่าซื้อใจลูกค้าก็ได้ ไม่เก็บค่าซ่อมส่่วนนี้ ซึ่งผมกำลังจะไปรับกลับ

ได้คุยกับน้าเนศโปโล แล้วครับ ต้องขออภัยน้าเนศโปโลมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ได้เคลียร์กันเรียบร้อยแล้วครับ น้าเนศมิได้มีเจตนาไม่ดีตามที่ผมเล่าไป เหตุการดังกล่าวเกิดจากความเข้าใจผิดของผม และความหวังดี+แนวปฏิบัติของน้าเนศครับ 

ขอโทษน้าเนศด้วยนะครับ

เหตุการณ์ทั้งหมดนี้ทำให้ผมเสียความรู้สึกดีๆที่มีต่อบ้านไม้ เวปเพื่อนบ้าน และตลาดมือสอง มากๆ
ขอเตือนน้าๆทุกท่านว่าโลกนี้มันโหดร้ายขึ้นทุกวันครับ น้าๆดีๆก็มีอยู่ แต่คนไม่ซื่อตรงไม่จริงใจก็มากขึ้นทุกวัน
ขอเตือนให้น้าๆทุกคนระวังไว้ครับ ของมือสอง ผมคงเข็ดไปอีกนาน......................

ด้วยความรักและหวังดีกับน้าๆทุกท่านครับ

Spunperee

• member
ดีครับน้า  เห็นด้วยอย่างยิ่ง เวลาขายก็อย่าหลบๆ ซ่อนๆ จุดสำคัญ เพียงเพื่อจะขายให้ได้ ต้องนึกถึงใจเค้าใจเรา  ผมก็ขายไปให้เห็นทุกจุด เมื่อเร็วๆ นี้ ก็ yw800 คนมาซื้อบอก ทำไมพีถ่ายรูปลงชัดมาก จนดูว่ากีต้าร์มันน่ากลัว  แต่พอผมมาเห็นตัวจริง กลับเนียนมาก ผมบอกก็ไม่อยากหลอกใครนี่นา  ซ่อมมาแล้วก็ถือว่าซ่อม และราคาก็สมเหตุสมผล ถึงจะขาดทุน แต่เราคิดว่าเราให้ใจคนซื้อดีกว่าครับ...จบ ;D ปล.แต่น้าๆ ในนี้ ก็น่ารักหลายท่านนะครับ ใจเย็นๆ ครับ คนบ้านไม้ดีๆ มีอีกเยอะฮะน้า  กาย่อมมีในฝูงหงส์ ธรรมดาครับ

เหาฉลาม

• member
เสียใจด้วยครับที่ต้องเจอเรื่องแบบนี้ คนไม่ดีก็มีเยอะ แต่คนดีในบ้านนี้ก็มากครับ ผมได้กีตาร์ดีๆอย่างseagull จากน้า patzalin มาในราคาไม่แพง และเป็นของดีมาก มีคำแนะนำดีๆจากน้าnhoy, น้าlekjung และอีกหลายท่าน อย่าคิดมากนะครับ ทุกสังคมก็เป็นแบบนี้ มีทั้งคนดีและคนไม่ดี ปะปนกันไป ขอให้กำลังใจนะครับ คิดบวกไว้ครับ อย่าไปเก็บมาคิดให้รกใจ

Poomjai39

• member
ที่ผมโพสผมไม่ได้มีเจตนาจะว่าร้ายน้าๆ หรือเหมารวมว่าตลาดมือสองไม่ดีไปซะหมดนะครับ

มีน้าๆที่มีพระคุณกับผมมากมาย น้า Tom น้า Nhoy และอีกหลายๆท่านที่คอยแนะนำให้ความรู้ แบ่งปันกีตาร์ดีๆให้เด็กๆอย่างผมได้สัมผัสครับ

ต้องขอขอบคุณน้าๆดีๆทุกท่านที่ผมไม่อาจเอ่ยชื่อหรือจำชื่อได้หมดไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

แต่ทีต้องเขียนเพราะมันเกินทนไหวแล้วครับ

GFGolf

• member
ขอแสดงความเสียใจกับน้าเข้าของกระทู้จริงๆ ที่เจอประสบการณ์แย่ๆแบบนี้  เรื่องนี้สอนให้รู้ว่าต้องหาข้อมูลให้เยอะๆ และพึ่งตัวเองให้มากๆ กำเงินแน่นๆ ดูให้ดีๆก่อนซื้อจริงๆครับ  :)

Birra Alla Vita

• member
ไม่อยากให้เป็นอย่างนี้เลย

น่าเห็นใจ คุณมากๆครับ

บนกองเกวียนยากเข็ญ

ด้วยความอยากเห็นสังคมดีงาม

NoooM

• member
สู้ๆค่ะน้า  ;D  อย่าให้เจอกับนู๋เลย  :( :( :(

1900

• member
ทุกๆที่มีทั้งคนดีและคนไม่ดีครับเห็นใจครับแต่เก็บไว้เป็นบทเรียนดีกว่าอย่าไปเครียด ความผิดพลาดที่เกิดขึ้นไม่เคยเสียปล่าว เป็นบทเรียนและเป็นครูที่ดีให้กับเราครับ
คงต้องละเอียดขึ้น อย่าไว้ใจใครง่ายๆ หาข้อมูลให้มากขึ้น ใจเย็นให้มากขึ้นครับ ;D

ming

• member
 :) :) :)ผมว่าความผิดพลาดจะสอนให้เราเรียนรู้ครับ  ถ้ามองในแง่ดี แต่ถ้าเจอที่ไม่ดีก็ช่วยกันแชร์ครับ จะได้เตือนๆกันไว้ ผมก็เจอทั้งเรื่องดีและไม่ดีครับมือใหม่เหมือนกันครับ แต่น้าๆที่น่ารักในนี้มีหลายท่านนะครับ

memento

• member
อย่างน้อยที่สุด กระทู้นี้คงเป็นเครื่องเตือนใจให้กับเพื่อนๆ สมาชิกได้เป็นอย่างดีล่ะครับ
ขอบคุณน้า Poomjai39 มากครับ

jomyutshinjo

• member
น่าเห็นใจครับ เวลาซื้อขายครจะซื้อขายกับน้าๆท่านที่มีประวัติการขายนานๆหน่อยครับ รับรองเค้าจะบอกหมดทุกอย่าง เพราะคนที่ขายนานๆคงไม่อยากจะเสียชื่อครับผม

yuth_pu_rx

• member
ให้กำลังใจครับพี่ แต่คนดีๆมีอีกเยอะเลยนะครับ คิดบวกบ้าง ลบบ้าง ครับ สู้ๆครับพี่

Twinbee

• member
เห็นใจ จขกท นะครับ โลกเดี๋ยวนี้อยู่ยากขึ้นทุกวันจริงๆ
ผมคนนึงก็เคยโดนโกงเช่นกัน จาการซื้อขายสินค้าออนไลน์ผ่านเว็บนี่แหละครับ(ไม่ใช่เว็บนี้นะครับ เว็บอื่น)
เป็นเงิน ถึงจะมากจะน้อยก็เงินครับ น้อยเขา มากเรา
ขึ้นชื่อว่าเป็นเงินจะมากจะน้อยก็มีค่าทั้งนั้นแหละครับ ต่างคนต่างหามายากลำบาก
ซื้อขายต้องระวัง ให้กำลังใจในการซื้อขายนะครับ ครั้งต่อไป ระมัดระวังเยอะๆนะครับพี่ๆ^^

Montri-K

• member
เข็ดเช่นกันครับน้า สำหรับคนประสบการน้อยและขาดความรู้ และใจอ่อน
กรณีผมซื้อมือสองแบบมีภาคไฟฟ้า แต่เจ้าของเดิมไม่มีแอมป์ให้ลอง เราเองก็มาไกล อยากได้ก็อยาก ไม่แน่ใจว่าเจ้าของเดิมท่านรู้หรือไม่ว่าเปียโซ่มันถลอก เสียงหอนหึ่งตลอด เลยเอาไปให้ช่างแถวพญาไท จัดการ ช่างท่านว่ามันถูกเซทมาแบบไม่มีความรู้เลยเสียหาย โดนค่าซ่อมไปตามมาตรฐานราคา  แล้วถ้าเติมเงินไปอีก 2,000 ได้มือหนึ่งเลยล่ะครับ

ไดอารี่กีตาร์

• member
  • I am OSK & TU Alumnai
เป็นกำลังใจให้ครับ ^_^

แนะว่า เมื่อท่าน จขกท พอมีปสกบ้างแล้วก็พยายามอย่าเสี่ยงซื้อ โดยไม่จำเป็นครับ ไกลไป หรือไม่น่าเชื่อถือ
ถ้าไม่แน่ใจต่อให้อยากได้แค่ไหนก็ต้องยอมอดครับ ^_^ หึ หึ ไม่งั้นมีโอกาสเจ็บใจอีก

ผมเล่นมา 30กว่าปีทั้งโปร่ง ทั้งไฟฟ้า ออกงานทั้งใหญ่ ไม่ใหญ่ไม่น้อย เคยเล่นตามร้านสมัยเรียน มธ.
เคยเป็นมนุษย์เงินเดือนเหมือนกันครับสิบกว่าปี อยู่บริษัทมหาชนเกี่ยวกับ IT เป็น Senior MMทำยอดในประเทศ
ปีละพันกว่าล้าน   เบื่อๆเลยออกมาสอนดนตรี(จริงๆโดนเบี้ยวหุ้นครับ555) เวลาถูกใจก็ซื่อของมือสอง เห็นอะไรน่าสนใจ
ก็ซื้อมือสองมาลองเล่นก่อน ถ้าจะเก็บค่อยไปซื้อของใหม่ครับ พอเบื่อๆก็แบ่งกันไป ลูกศิษย์บ้าง ขายทางNetบ้าง ปสก ไม่น้อย
แต่เวลาซื้อก็ยังเจอกับตัวเองเลยครับ อาจไม่ได้เสียเงินซื้อของไม่ดี แต่หลายครั้งเลยที่เสียทั้งค่าน้ำมัน ค่าทางด่วน ค่าเสียเวลาฟรีๆ

แบ่งปัน ปสก เล็กๆน้อยๆสักหนึ่งเรื่องครับ ตอนนั้นผมสนใจอยู่สองตัว คลาสสิคตัวหนึ่งเจอที่นี่ โปร่งไฟฟ้าตัวหนึ่ง
อยู่เวบเพื่อนบ้านและก็พยายามดูจากชื่อสมาชิกว่าพอเชื่อถือได้ อายุก็ไม่น้อยแล้ว  วางแผนโทรถามอย่างละเอียด
นัดวันเดียวกันเพื่อประหยัดค่าใช้จ่าย เพราะไกล คุยดีทั้งคู่ คนหนึ่งมีอายุพอสมควร ย้ำว่า ผมขับไปไกลนะครับ
รายละเอียดตรงตามที่คุยนะครับ ดูจากรูป กีตาร์ใหม่จริงๆครับ ราคาไม่ถูกแต่ก็ขายราคาตลาด

แล้วขับไปเทพารักษ์ จากพุทธมณฑลสายสามครับ จำได้ว่าผ่านช้างสามเศียร ไปถึงหลังแรกบ้านฐานะดีครับ เห็นกีตาร์แล้ว โมโหมาก
ใหม่จริงแต่มีแผลแตกถึงไม้ ประมาณครึ่งเซ็นฯ บนTopใกล้Soundhole ตอนลงขายเขาระบุ 99.99% ครับเหมือนซื้อใหม่   
ผมก็โทรถามย้ำแล้วย้ำอีกจากรูป ว่าเป็นรอยหรือเปล่า เขาบอกว่าแสงสะท้อน 555

ผมก็ยิ้มแล้วบอกเขาตรงๆว่า พี่ครับ ผมขับรถมาไกลและเสียความรู้สึกมากเลย แบบนี้มันเข้าข่ายหลอกลวงนะครับ99.99% 
เขาบอกว่า พอดีเห็นว่าไม่มีผลต่อเสียง เดี๋ยวลดให้สองร้อย หึ หึ    ผมบอกว่าไม่เป็นไรครับ หึ หึ แต่พี่ต้องระวังหน่อยถ้าเป็นคนซื้อรายอื่น
ถ้าเขาใจร้อนไม่ใจเย็นอย่างผมพี่จะหัวเราะไม่ออก   เขาหน้าเจื่อนๆ บอกว่าขอโทษครับแล้วเดินเข้าบ้านไปเลย 555
ตอนผมกลับมาถึงบ้านเปิดเวบดูอีกทีเขาเปลี่ยนข้อความเป้น สภาพ 90% upแล้วครับ   แต่ปกติทุกครั้งผมจะใช้โปรแกรม Galdwin save
หน้าเพจเอาไว้แล้วก่อนจะตัดสินใจซื้อเพื่อเป็นหลักฐาน หึ หึ    ตอนนั้นก็คงรู้สีกแบบท่าน จขกท โดนแหละครับ

ถัดไปขับต่อไปอีกหน่อย ราวสี่ห้ากิโล   คราวนี้กีตาร์สภาพดีมากๆครับใหม่เลย คนขายคุยดีมากๆ อ่อนน้อม บอกว่าของเขาเองชัวร์ เขามืออาชีพ
เขาเล่นอยู่ผับ..... แถวพัฒนาการ   ผมลองRythmคอร์ดสุงคอร์ดต่ำ Pickingก็ใสกิ๊งเลยครับ  โอเค ควักตังค์หนึ่งหมื่น ส่งให้  นึกขึ้นได้ว่า   
อย่าประมาทดีกว่า....เอาตังค์กลับใส่กระเป๋าก่อน แล้วไล่กดเช๊ค ทีละFret ๆ จ้า  เสียเวลาอีกนิด   เงินไม่ได้หามาง่ายๆครับ    ได้เรื่องเลยหละที่
สายสองเFret 12 กับสายห้าFret 11-12 แป๊กครับ   ตอนนี้ยังไม่ทันถามอะไร เขารีบบอกว่า กีตาร์พี่เขาฝากขาย จริงๆเขาจบดนตรี แต่ไม่ใช่เอกกีตาร์ ขอโทษด้วยครับ   หึ หึ ไม่เป้นไร   โดนอีกแหล่ว     ตกลงกลับบ้านมือเปล่าครับ   

เล่าสู่กันฟังครับ   เผื่อจะรู้สึกดีขึ้นว่า   มีเพื่อนร่วม ปสก 555555    อย่างหนึ่งทุกวันนี้ผมจะทำใจเอาไว้ก่อนครับว่า มาตรฐานในความคิดของแต่ละท่านอาจจะไม่เท่ากัน บางท่านอาจไม่ได้เจตนาปิดบังอะไรครับ  ;D

สุดท้ายก็คงเหมือนกับหลายๆท่านข้างบนนะครับ ผมเองก็ได้รับมิตรภาพที่ดีมากๆๆๆๆ อย่างคาดไม่ถึงจากหลายๆท่านในบ้านไม้หลังนี้แหละครับ
บางท่านก็เจอตัวกันแล้ว   บางท่านก็ยังไม่ได้เจอตัวจริงเสียงจริงเสียทีเพราะอยู่ไกลกันครับ

ขอโทษทีจ้า พิมพ์ยาวหน่อย      ขอให้โชคดีในการซื้อครั้งต่อไปนะครับ ^_^

rutthakit

• member
ดีนะผมไม่เคยเจอคนแย่ๆเลย เห็นใจครับ

TOM1869

• member
มางานมิตติ้งสิครับ. จุดประสงค์ อย่างหนึ่ง. คือ การได้พบปะกัน เจอตัวจริงเสียงจริง. ได้รู้จักกัน. สนุกในเสียงดนตรี ร่วมกัน. ครับ
Line id: 081-8718003

guitar_import

• member
Fretแป๊กนี่มันคืออะไรครับน้า?ถ้าเป็นfret buzzผมว่าno big dealอ่ะ การcrown frets, level fretsมันก็เป็นส่วนหนึ่งของการset upอยู่แล้วนิ?

cross

• member
ถือเป็นบทเรียนไปละกันครับ   

ผมก็เคยเจอเช่นกัน

ผมเคยขายกีต้าร์ยี่ห้อหนึ่ง (ให้กับคนในนี้นี่แหล่ะ)  โทรคุยนัดกันเรียบร้อย
พอถึงวันส่งกีต้าร์  ผมก็ไปส่งให้ถึงที่   โดยที่ผู้ซื้อไม่ได้อยู่รับเอง  แต่ฝากเงินไว้ให้กับทางเคาน์เตอร์ที่พัก 

ผ่ามาได้ไม่กี่วันเท่านั้นแหล่ะครับ   โทรมาหาผม  โดยจะขอเงินคืน   และให้เหตุผลว่ากีต้าร์เราเป็นรอยดำๆ ตรงนั้นตรงนี้

ด้วยความที่ผม บริสุทธิ์ใจ  คิดว่า OK  ผมคืนเงิน   และผมก็ไปรับกีต้าร์คืน
สุดท้ายจุดที่ชิี้ให้ดูว่ามีตำหนิตรงนี้นะ  ตรงโน้นนะ   ผมเห็นแล้วแทบขำก๊าก ครับ ฮ่าๆๆๆ (คิดในใจว่า....ถ้าไม่เอาดีๆ ก็บอกตรงๆ ดีกว่า ว่า ไม่อยากได้แล้ว ) 

ด้วยความที่บริสุทธิ์ใจ  คิดว่า  เอ่อ...ไม่เป็นไร  เราไม่ได้หลอกขายของใคร  หรือเอาของย้อมแมวมาขาย
กีต้าร์แต่ละตัว  ผมซื้อมา  ผมเล่นเอง  ดูแลเองตลอด  ไม่เคยเอาไปปู้ยี่ปู้ยำ  เพราะฉะนั้นถ้ามีคนอยากได้จริง  เดี๋ยวก็ขายได้เอง   (  และไม่กี่วันต่อมา )  ก็ขายได้จริงๆ   โดยที่เราบอกเลยว่าเอาไปเซ็ทอัพกับช่างมายังไงบ้าง
 ตำหนิ หรือรอย มีตรงไหนบ้าง

สุดท้ายขายให้กับน้าคนหนึ่งไป  น้าคนนั้นขับรถมารับถึงที่ทำงานผมเลย
โดยผมก็เล่าให้ฟังว่า  ขายไปแล้วก่อนหน้า  แต่เขามาขอเอาเงินคืน  โดยชี้รอยดำๆ ที่ผมก็แทบจะมองไม่เห็นให้กับน้าคนนั้นดู

น้าคนนั้นแกขำก๊าก เช่นกัน  ทั้งยังแซวอีกว่า   "ดีนะ  ที่เขาไม่บอกว่า กีต้าร์เราเป็นรูอะไรน่ะ ใหญ่ๆตรงกลาง (ซาวน์โฮล)  "  ฮ่าๆๆๆ 

ก็เป็นประสบการณ์แบบขำๆ ครับ 
ฝีมือดีต้องฝึกซ้อม

Human

• member
ผมก็เจอมาครับจึงสรุปได้ว่าพอแล้วเพราะเสียความรู้สึกมากซื้อมาเกือบ 3หมื่น ปิ๊คอัพเสียเป็นหมื่นตอนนี้ยังไม่มีปัญญาเปลี่ยนเลยเพราะต้องใช้รุ่นเดิม(เจาะตัวกีต้าร์)...แต่ก็ติดตามความเคลื่อนไหวของตลาดทุกวันครับถ้าพอใจก็ต้องโทรและไปดูไปลองให้เห็นหับตาได้ยินกับหูครับเพราะ"สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็นสิบตาเห็นไม่เท่ามือคลำ"ครับ... :'(:P :P :P