Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: คิดอย่างไรครับกับ สุภาษิตไทย "ช้า ช้า ได้พร่าเล่มงาม"  (อ่าน 12125 ครั้ง)

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
ถ้าในหน้าซื้อ-ขาย ต้องเข้าลักษณะ ตาถึง-เงินถึง-ใจถึง :D :D ;D

55555555555555+ ถูกใจอย่างแรง 555555555555555+

ฮึ ไม่เคยทันของพี่กบเลยครับ
:)

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
ถ้าในหน้าซื้อ-ขาย ต้องเข้าลักษณะ ตาถึง-เงินถึง-ใจถึง :D :D ;D

55555555555555+ ถูกใจอย่างแรง 555555555555555+

ฮึ ไม่เคยทันของพี่กบเลยครับ

สำหรัีบพี่น็อค ต้องใช้สุภาษิต "ไวไว ได้กีตาร์ก่อนใคร ไปนอนกอด หอมสามฟอด สบายปอด ยอดจริง ๆ" ครับ อิอิ..  ;D
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

nantfa

• member
Re: คิดอย่างไรครับกับ สุภาษิตไทย "ช้า ช้า ไ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 11:07:59 »
สำหรับผม  "ช้า ช้า ได้พร่าเล่มงาม"     ผมไม่ค่อยคุ้น เเฮะ 

ผมคุ้น เเต่  " ตกลง เมิง มีกี่...มือ "   ไม่ใช่สุภาษิตไทย นะ  .........  เป็นคำถามจาก เเม่บ้าน หนะ  ;D

ช่างก่อร่าง สร้างรัก

Tim

• member
ช้าๆ ได้พร้าเล่มงาม  เร็วๆ ได้กีต้าร์ตัวงาม

ยินยอม

• member
ปุ่มกด like มันอยู่ตรงไหนครับ

• member
สำหรับผม  "ช้า ช้า ได้พร่าเล่มงาม"    ผมไม่ค่อยคุ้น เเฮะ  

ผมคุ้น เเต่   " ตกลง เมิง มีกี่...มือ "   ไม่ใช่สุภาษิตไทย นะ  .........  เป็นคำถามจาก เเม่บ้าน หนะ  ;D

เทพบุตรพันมือ หลิวเต๋อหัว ไงครับ อิือิ..  ;D
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

nhoy

• member
น้าๆ ชาว Acousticthai คิดอย่างไรครับกับ สุภาษิตไทย
"ช้า ช้า ได้พร่าเล่มงาม"  เมื่อใช้กับกรณีเลือกซื้อกีต้าร์ครับ

ส่วนตัวผม...รู้สึกลึกซึ้งถึงก้นบึ้ง แห่งคำนี้ และกรณีนี้
คำสอนแบบนี้ ของคนโบราณผู้คิดอารมณ์สอนคนแบบนี้
ช่างเป็นเรื่องจริง ช่างเป็นเรื่องที่ถูกต้อง ไร้ซึ่งข้อแย้งขัด (เมื่อพิจารณาใช้ให้ถูกกรณี)
กรณีเลือกซื้อกีต้าร์นี้ ผมจะย้ำ ผมจะซ้ำ ผมจะจำให้ถึงจิต ไปจนกว่าชีวิตนี้จะเลิกซื้อกีต้าร์ ครับ
สวัสดีครับน้า P'za   ผมเป็นคนที่ชอบกีต้าร์ เล่นมาตั้งแต่หนุ่มๆ จนปัจจุบัน   มาเมื่อประมาณปีที่แล้วนี้เองผมรู้สึกว่าผมอายุมาก และอยากจะได้กีต้าร์ที่เป็น hi-end และถูกใจไว้สักตัวหนึ่งทั้งๆ ที่ก็มีกีต้าร์อยู่บ้างแล้ว  ผมจึงเที่ยวตระเวณหาไม่ว่าจะเป็นห้างร้านตัวแทนจำหน่ายหรือแม้แต่ตามบ้านของนักสะสม    ผมได้สัมผัสกับกีต้าร์แบรนด์เนมมากมายหลายยี่ห้อหลายรุ่น และแทบทุกครั้งที่ได้จับต้องกีต้าร์แต่ละตัว ใจมันก็อยากจะให้ได้ๆ ไปทั้งสิ้น  ซึ่งถ้าตอนนั้นผมไม่ยับยั้งชั่งใจให้ดีๆ โอกาสของผมคงจะหมดไปเพราะผมมีงบประมาณสำหรับกีต้าร์ระดับนี้เพียงตัวเดียวเท่านั้น   ผมใช้เวลาเป็นเดือนจนกระทั่งในที่สุดพระเจ้าได้ประทานกีต้าร์ที่ดีที่สุดสำหรับผมให้แก่ผมครับ  

สวัสดีครับ น้า nhoy  ในคำคมที่ว่า  "ผมใช้เวลาเป็นเดือนจนกระทั่งในที่สุดพระเจ้าได้ประทานกีต้าร์ที่ดีที่สุดสำหรับผมให้แก่ผมครับ"  คือกีต้าร์อะไร ? ครับ  
เผื่อผมจะไปเสาะแสวงหา  โดยไม่ต้อง คิดอะไรมาก  เพราะ น้า nhoy  ได้ screen  มาให้เรียบร้อยแล้ว  โดยเฉพาะอย่างยิ่งผมคงต้องเชื่อมั่นในพระเจ้า  ที่พระองค์ท่าน ได้ทรงประทาน สิ่งที่ี่ดีที่สุดมาให้น้า nhoy  และอาจเผื่อทุก ๆ คน ด้วยแล้ว  ครับ

เป็น Santa Cruz OM Custom Deep Body ครับ น้า Kwang     ผมได้มาแทบจะว่าทันทีที่ของมาถึงเมืองไทย พอได้ลองสัมผัส ความรู้สึกก็ "ใช่เลย" ครับ    น้า Kwang สบายดีนะครับ ผมระลึกถึงและติดตามการตอบกระทู้ของน้าอยู่เสมอครับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
พอดีพร้ากับกีตาร์มันไม่เหมือนกันซะด้วย อิอิ ถ้าเป็นกีตาร์ใหม่ ก็อาจจะใช้สุภาษิตนี้ได้ครับ คือคิดให้ดี หาข้อมูลให้พร้อม ลองสัมผัสดูว่ามันใช่หรือไม่ แล้วค่อยตัดสินใจซื้อก็จะได้กีตาร์ที่ถูกใจจริง ๆ มาเล่น (หรือแค่มองดูเฉย ๆ ก็มีความสุข)อย่างมีความสุข

แต่ถ้าเป็นกีตาร์มือ 2 อาจต้องใช้สุภาษิตอย่างที่หลายท่านว่า คือ "น้ำขึ้นให้รีบตัก" ,"ใครมือยาว สาวได้สาวเอา" เพราะไม่งั้นก็จะอดแดร็ก อยู่ร่ำไป (เหมือนผม Y_Y ) อิอิ

ตอนแรกผมก็ถือคติ "นกน้อย ทำรังแต่พอตัว" นะครับซื้อมาตัว-สองตัว พอเล่นสนุก ๆ  มาช่วงหลัง ๆ ตัวนกชักเริ่มใหญ่ชักอยากมีรังใหญ่ขึ้น เริ่มเกิดอาการอยาก "จับปลาสองมือ" หรือ "เหยียบเรือสองแคม" โน่นก็จะเอานี้ก็จะเอา จนเต็มบ้านไปหมด

ในที่สุดตอนนี้เริ่มมาถือสุภาษิตว่า "อดเปรี้ยวไว้กินหวาน" ดีกว่า กะเอาทีเดียวให้หวานเจี๊ยบเลยทีนี้  แต่ก็ยังติดที่ว่า "รักพี่ เสียดายน้อง" อยู่ครับ 555

แต่จะตัดสินใจซื้ออาวุธคู่กายใหม่ หรือเก่า ก็ตาม ต้องอย่าให้เป็นแบบ "ตำน้ำพริกละลายแม่น้ำ" นะครับเสียเงินทั้งทีต้องคุ้มค่า ต้องอย่าลืมว่า "ช้างเผือก เกิดแต่ในป่า" ต้องใจเย็น ๆ ถ้าอยากได้ของดี

555 ออกแนวบ้าน้ำลายเล็กน้อยครับ ^^

yuth_pu_rx

• member
พอดีพร้ากับกีตาร์มันไม่เหมือนกันซะด้วย อิอิ ถ้าเป็นกีตาร์ใหม่ ก็อาจจะใช้สุภาษิตนี้ได้ครับ คือคิดให้ดี หาข้อมูลให้พร้อม ลองสัมผัสดูว่ามันใช่หรือไม่ แล้วค่อยตัดสินใจซื้อก็จะได้กีตาร์ที่ถูกใจจริง ๆ มาเล่น (หรือแค่มองดูเฉย ๆ ก็มีความสุข)อย่างมีความสุข

แต่ถ้าเป็นกีตาร์มือ 2 อาจต้องใช้สุภาษิตอย่างที่หลายท่านว่า คือ "น้ำขึ้นให้รีบตัก" ,"ใครมือยาว สาวได้สาวเอา" เพราะไม่งั้นก็จะอดแดร็ก อยู่ร่ำไป (เหมือนผม Y_Y ) อิอิ

ตอนแรกผมก็ถือคติ "นกน้อย ทำรังแต่พอตัว" นะครับซื้อมาตัว-สองตัว พอเล่นสนุก ๆ  มาช่วงหลัง ๆ ตัวนกชักเริ่มใหญ่ชักอยากมีรังใหญ่ขึ้น เริ่มเกิดอาการอยาก "จับปลาสองมือ" หรือ "เหยียบเรือสองแคม" โน่นก็จะเอานี้ก็จะเอา จนเต็มบ้านไปหมด

ในที่สุดตอนนี้เริ่มมาถือสุภาษิตว่า "อดเปรี้ยวไว้กินหวาน" ดีกว่า กะเอาทีเดียวให้หวานเจี๊ยบเลยทีนี้  แต่ก็ยังติดที่ว่า "รักพี่ เสียดายน้อง" อยู่ครับ 555

แต่จะตัดสินใจซื้ออาวุธคู่กายใหม่ หรือเก่า ก็ตาม ต้องอย่าให้เป็นแบบ "ตำน้ำพริกละลายแม่น้ำ" นะครับเสียเงินทั้งทีต้องคุ้มค่า ต้องอย่าลืมว่า "ช้างเผือก เกิดแต่ในป่า" ต้องใจเย็น ๆ ถ้าอยากได้ของดี

555 ออกแนวบ้าน้ำลายเล็กน้อยครับ ^^

totally agree with P' Sontaya 5555555+

• member

totally agree with P' Sontaya 5555555+

จิงอะ 555555555555555555555+  ;D

winnie

• บุคคลทั่วไป
ตอนนี้ก็มีน้ากวางคอยเตือนสติอยู่เสมอครับ อิอิ

ทุกคำสอนคงขึ้นอยู่กับสถานการณ์นั้นแล้วไตร่ตรองเยอะๆครับ ยิ่งถ้าเป็นกีต้าร์ตัวแพงๆ นิยิ่งต้องคิดเยอะๆ ใจเย็นๆ ถ้าไปหน้าซื้อขายแล้วไม่ทันก็คิดว่า มันไมไ่ด้เกิดมาเพื่อเราครับ อิอิ

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
ช้าอด หมดกันทุกที่ เลยผม
รักเธอนะ....กีต้าร์

kiddada

• member
  • aloha my name is new :)
สอยมาก่อน ค่อยคิดอย่างอื่นทีหลังงง งานงอก อิอิ :)
:)จุดพอใจอยู่ที่ไหน เราเท่านั้นที่รู้:)

50cent

• member

โดนมากเลยครับ อิอิ

ตอนนี้ใจชักจะละลายไปกับหลายๆตัว

รั้วบ้านยังทำไม่เสร็จ อิอิ

mermirud

• member
มือหนึ่งช้าๆ ได้พร่าเล่มงาม
มือสองน้ำขึ้นให้รีบตัก  อย่างมีสติ

อิอิ

ASDFasdfASDF

• member
มือหนึ่งช้าๆ ได้พร่าเล่มงาม
มือสองน้ำขึ้นให้รีบตัก  อย่างมีสติ

อิอิ

+ 1

ยินยอม

• member
เอ้อ ใช่จริงๆด้วยครับ มือ 1 ดูดีๆ มือสองต้องดูไวๆ

Mook :)

• member
เกรงว่า ช้าๆ มคปด. อิอิ ;D

Crucify

• member
หมาคาบไปแดกหรอครับ ป้ามุก 555+

ของผมตอนแรกเกือบ ซื้อ Yama F310 รอไป ๆ ๆ น้าตะวันใจดีปล่อย V1D ให้ อิอิ ราคามิตรภาพด้วย ตั้ง Action แล้วอีกต่างหาก เยี่ยมส์กู๊ดมาก อิอิ

ช้า ๆ ได้พร้าเล่มงาม แต่ถ้าจีบสาว แล้วมัวแต่ช้านี่อดตลอดครับ 55+

Mr.Gibson

• member
บางอย่างช้าดี  บ้างอย่างเร็ว อาจไม่ดี 555 :D