Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: คิดอย่างไรครับกับ สุภาษิตไทย "ช้า ช้า ได้พร่าเล่มงาม"  (อ่าน 12130 ครั้ง)

P'za

• member
น้าๆ ชาว Acousticthai คิดอย่างไรครับกับ สุภาษิตไทย
"ช้า ช้า ได้พร่าเล่มงาม"  เมื่อใช้กับกรณีเลือกซื้อกีต้าร์ครับ

ส่วนตัวผม...รู้สึกลึกซึ้งถึงก้นบึ้ง แห่งคำนี้ และกรณีนี้
คำสอนแบบนี้ ของคนโบราณผู้คิดอารมณ์สอนคนแบบนี้
ช่างเป็นเรื่องจริง ช่างเป็นเรื่องที่ถูกต้อง ไร้ซึ่งข้อแย้งขัด (เมื่อพิจารณาใช้ให้ถูกกรณี)
กรณีเลือกซื้อกีต้าร์นี้ ผมจะย้ำ ผมจะซ้ำ ผมจะจำให้ถึงจิต ไปจนกว่าชีวิตนี้จะเลิกซื้อกีต้าร์ ครับ
"fake plastic trees"

nhoy

• member
น้าๆ ชาว Acousticthai คิดอย่างไรครับกับ สุภาษิตไทย
"ช้า ช้า ได้พร่าเล่มงาม"  เมื่อใช้กับกรณีเลือกซื้อกีต้าร์ครับ

ส่วนตัวผม...รู้สึกลึกซึ้งถึงก้นบึ้ง แห่งคำนี้ และกรณีนี้
คำสอนแบบนี้ ของคนโบราณผู้คิดอารมณ์สอนคนแบบนี้
ช่างเป็นเรื่องจริง ช่างเป็นเรื่องที่ถูกต้อง ไร้ซึ่งข้อแย้งขัด (เมื่อพิจารณาใช้ให้ถูกกรณี)
กรณีเลือกซื้อกีต้าร์นี้ ผมจะย้ำ ผมจะซ้ำ ผมจะจำให้ถึงจิต ไปจนกว่าชีวิตนี้จะเลิกซื้อกีต้าร์ ครับ
สวัสดีครับน้า P'za    ผมเป็นคนที่ชอบกีต้าร์  เล่นมาตั้งแต่หนุ่มๆ จนปัจจุบัน  มาเมื่อประมาณปีที่แล้วนี้เองผมรู้สึกว่าผมอายุมาก และอยากจะได้กีต้าร์ระดับ hi-end ที่ถูกใจไว้สักตัวหนึ่งทั้งๆ ที่ก็มีกีต้าร์อยู่บ้างแล้ว        ผมจึงเที่ยวตระเวณหาไม่ว่าจะเป็นห้างร้านตัวแทนจำหน่ายหรือแม้แต่ตามบ้านของนักสะสม         ผมได้สัมผัสกับกีต้าร์แบรนด์เนมมากมายหลายยี่ห้อหลายรุ่น และแทบทุกครั้งที่ได้จับต้องกีต้าร์แต่ละตัว ใจมันก็อยากจะให้ได้ๆ ไปทั้งสิ้น  ซึ่งถ้าตอนนั้นผมไม่ยับยั้งชั่งใจให้ดีๆ โอกาสของผมคงจะหมดไปเพราะผมมีงบประมาณสำหรับกีต้าร์ระดับนี้เพียงตัวเดียวเท่านั้น   ผมใช้เวลาเป็นเดือนจนกระทั่งในที่สุดพระเจ้าได้ประทานกีต้าร์ที่ดีที่สุดสำหรับผมให้แก่ผมครับ  

nai chic

• member
    • www.facebook.com
ผมเห็นด้วยกับคำนี้เป็นอย่างยิ่งครับ...เพราะโดนมาหลายทีเเล้วกับความอยากของตัวเอง...คนเล่นกีตาร์ส่วนใหญ่จะชอบหลายๆตัวครับแต่พอสุดท้ายแล้วจะรู้สึกว่ามันไม่จำเป็นขอแค่เจ็งๆสักตัวก็พอเเล้วครับ..อย่าผมเองเห็นเป็นไม่ได้คว้าไว้หมดเลย เดือนเดียวผมเคยซื้อไป4ตัวครับ..สุดท้ายก็ปล่อยไปหมดแบบขาดทุนเพื่อเอาไปซื้อของแท้แค่ตัวเดียวครับ..

The Mahogany

• member
ป๋มว่า สุภาษิตนี้ ใช้ได้ในบางกรณีคับ ขืนเอาสุภาษิตนี้ไปใช้ในหน้าซื้อขายของเวบเรา มีหวังอดรับประทานคับ อิอิ

Mubintmin

• member
ยังมี ช้า ช้า หมาคาบไปแดกด้วยนะครับ เอิ๊ก ๆ ต้องแยกให้ถูกกรณี

yuth_pu_rx

• member
โบร๊ววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววว

em3ik

• member
บางคนสมองไว ตัดสินใจไว มีความมั่นใจ และมีความพอใจ ก็คงไม่ต้องพึ่งพาสุภาษิตนี้ครับ  

บางคนคิดมาก คิดนาน คิดช้า ไม่มั่นใจในตนเอง และไม่มีความพอเพียง ก็อาจจะหาพร้าเล่มงาม เล่มงามกว่า เล่มงามกว่านั้น ... ไปเรื่อย ๆ บางคนอาจต้องหาไปจนแก่ตายเลยก็ได้ครับ อิอิ

nhoy

• member
ผมว่าคนโบร่ำโบราณในสมัยก่อนนั้นผ่านร้อนผ่านหนาวมามาก  ท่านต้องมีเหตุผลเพียงพอที่จะให้คำสุภาษิตนี้ไว้สอนเราหรือเตือนใจเราครับ  อยู่ที่เราจะใช้ได้ตรงตามสถานการณ์หรือไม่     ท่านเจ้าของกระทู้เองคือ น้า P'za ก็ได้เขียนไว้ในวงเล็บแล้วว่า "เมื่อพิจารณาใช้ให้ถูกกรณี"      
สำหรับสถานการณ์อย่างหนึ่งคนโบร่ำโบราณท่านก็ให้สุภาษิตไว้เตือนใจเราอย่างหนึ่ง  อีกสถานการณ์หนึ่งท่านก็กรุณาเตือนสอนเราไว้อย่างหนึ่ง  เป็นอุทาหรณ์ไว้เตือนเป็นกรณีๆ ไปครับ  จะใช้คลุมไปหมดเลยคงไม่ได้    
จะอย่างไรก็ตามผมเองยังเห็นคุณค่าของคำสุภาษิตอยู่เสมอครับว่าเป็นประโยชน์แม้กระทั่งในโลกปัจจุบันนี้

Byrt21

• member
  • ข้าพเจ้าผจญทุกสิ่งได้ โดยพระองค์ผู้ทรงเสริมกำลังข้าพเจ้า
    • ร่มพระคุณบริการ
ป๋มว่า สุภาษิตนี้ ใช้ได้ในบางกรณีคับ ขืนเอาสุภาษิตนี้ไปใช้ในหน้าซื้อขายของเวบเรา มีหวังอดรับประทานคับ อิอิ
คงง้น 555  ;D ;D ;D

"ช้า ช้า ได้พร่าเล่มงาม"  เมื่อใช้กับกรณีเลือกซื้อกีต้าร์ครับ

ส่วนตัวผมคิดว่าคำโบราณคำนี้ แนะให้เรา ควรศึกษา คิดพิจารณา ไตร่ตรอง ตระหนัก ให้รอบคอบ และเมื่อครบถ้วนจากข้างต้นที่เอ่ยมานั้น..... เราก็ควรตามด้วยคำพังเพยโบราณที่กล่าว่า "น้ำขึ้นให้รับตัก" สอยกีต้าร์ต่อครับ  ;)
facebook.com/byrt21

KULAA_101

• member
ในวงการอุปกรณ์ดนตรี  30กว่าปี...พบว่ามีแต่ช้าอดครับ...อุอุ....

Byrt21

• member
  • ข้าพเจ้าผจญทุกสิ่งได้ โดยพระองค์ผู้ทรงเสริมกำลังข้าพเจ้า
    • ร่มพระคุณบริการ
ในวงการอุปกรณ์ดนตรี  30กว่าปี...พบว่ามีแต่ช้าอดครับ...อุอุ....
"น้ำขึ้นให้รับตัก"   ;) :D ;D
facebook.com/byrt21

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
เห็นด้วยครับ ช้า ช้า ได้ พร้าเล่มงาม แต่สำหรับผม .....ที่ผม ช้า เพราะ ผม ยัง เก็บ ตังค์ ไม่  ครบ ครับ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

iTui

• member
"ช้าๆ ได้พร้าเล่มงาม" ตอนนี้กำลังท่องคำนี้อยู่เลยครับ  แต่มันต้องต้านกับแรงกิเลสในตัวเองอย่างแรง  เฮ้อๆๆ

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
คงจะหมายถึงให้คิดช้าๆคิดให้รอบคอบมากว่าครับ เพราะหากเป็นการกระทำ ช้าๆมักอดครับ 555  แต่ถ้าคิดเร็วทำเร็วแล้วรอบคอบด้วย จะได้พร้า ใหม่ สด เสมอ ครับ ^^  (ปล.ดูตัวอย่างหน้าซื้อขายครับ ขนาดว่าเร็วแล้ว ยังไม่ค่อยทันเลยครับ 555555)
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

yamakita

• member
ไม่อยากได้พร้าครับ อยากได้กีต้าร์มากกว่าครับ ที่นี่หลายครั้งแล้วครับ "ช้าๆ ก็รอลุ้น lot หน้าละกัน"

pisit5924

• member
.. + 100 ตรับ กำลังจะบอกแบบนี้เหมียนกัลลลลลล ... :)
.. ดนตรี ไม่มีพรมแดน

TOM1869

• member
"ช้าๆ ได้ กีต้าร์ ตัวงาม" แต่บาง ครั้ง ก็ต้อง "รวดเร็วปานกามนิตหนุ่ม มิฉนั้น แล้ว "กว่าถั่วจะสุก งาก็ไหม้"  ดังนั้น ถึงเวลา ต้อง "น้ำขึ้น ให้รีบตัก"
Line id: 081-8718003

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
"ช้า ช้า ได้พร่าเล่มงาม"  เมื่อใช้กับกรณีเลือกซื้อกีต้าร์ครับ

สวัสดีครับน้า P'za   ผมเป็นคนที่ชอบกีต้าร์ เล่นมาตั้งแต่หนุ่มๆ จนปัจจุบัน   มาเมื่อประมาณปีที่แล้วนี้เองผมรู้สึกว่าผมอายุมาก และอยากจะได้กีต้าร์ที่เป็น hi-end และถูกใจไว้สักตัวหนึ่งทั้งๆ ที่ก็มีกีต้าร์อยู่บ้างแล้ว  ผมจึงเที่ยวตระเวณหาไม่ว่าจะเป็นห้างร้านตัวแทนจำหน่ายหรือแม้แต่ตามบ้านของนักสะสม    ผมได้สัมผัสกับกีต้าร์แบรนด์เนมมากมายหลายยี่ห้อหลายรุ่น และแทบทุกครั้งที่ได้จับต้องกีต้าร์แต่ละตัว ใจมันก็อยากจะให้ได้ๆ ไปทั้งสิ้น  ซึ่งถ้าตอนนั้นผมไม่ยับยั้งชั่งใจให้ดีๆ โอกาสของผมคงจะหมดไปเพราะผมมีงบประมาณสำหรับกีต้าร์ระดับนี้เพียงตัวเดียวเท่านั้น   ผมใช้เวลาเป็นเดือนจนกระทั่งในที่สุดพระเจ้าได้ประทานกีต้าร์ที่ดีที่สุดสำหรับผมให้แก่ผมครับ 

สวัสดีครับ น้า nhoy  ในคำคมที่ว่า  "ผมใช้เวลาเป็นเดือนจนกระทั่งในที่สุดพระเจ้าได้ประทานกีต้าร์ที่ดีที่สุดสำหรับผมให้แก่ผมครับ"  คือกีต้าร์อะไร ? ครับ 
เผื่อผมจะไปเสาะแสวงหา  โดยไม่ต้อง คิดอะไรมาก  เพราะ น้า nhoy  ได้ screen  มาให้เรียบร้อยแล้ว  โดยเฉพาะอย่างยิ่งผมคงต้องเชื่อมั่นในพระเจ้า  ที่พระองค์ท่าน ได้ทรงประทาน สิ่งที่ี่ดีที่สุดมาให้น้า nhoy  และอาจเผื่อทุก ๆ คน ด้วยแล้ว  ครับ

Finger Picking Style

npas

• member
ถ้าในหน้าซื้อ-ขาย ต้องเข้าลักษณะ ตาถึง-เงินถึง-ใจถึง :D :D ;D

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
ถ้าในหน้าซื้อ-ขาย ต้องเข้าลักษณะ ตาถึง-เงินถึง-ใจถึง :D :D ;D

55555555555555+ ถูกใจอย่างแรง 555555555555555+
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com