Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนน้าๆตอบเรื่องกลิ่นเคสใหม่ด้วยครับ  (อ่าน 2872 ครั้ง)

takamine1

• member
พอดีเพิ่งซื้อกีตาร์ Taylor มาใหม่ แต่เคสมีกลิ่นเหม็นคล้ายกาวหรือเหม็นใหม่มาก มีวิธีไหนที่จะทำให้กลิ่นหายไวๆบ้างครับ ฮาร์ดเคสตากแดดจะกรอบไหมครับ ดมนานๆปวดหัวมากเลย  :'(
ปล.กีตาร์ใหม่ๆ ใช้เวลานานแค่ไหนถึงจะตั้งสายคีย์ปกติได้นะครับ ตอนนี้ผมตั้งสายครึ่งเสียงอยู่

pas

• member
Re: รบกวนน้าๆตอบเรื่องกลิ่นเคสใหม่ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 19:13:27 »
ผมว่า เขาตั้งสายครึ่งเสียงเหตุผลเพราะเล่นไม่เจ็บมือมากกว่าเพราะลูกค้าส่วนใหญ่ มือใหม่.. (ส่วนใหญ่ ติดเบอร์ 12 มาทั้งนั้น)
ทำไมคล้ายของผมจังกลิ่นเคส กลิ่นฉุน จนผมเนรเทศมันออกจากห้อง ไป นอน ในรถ กะบ้านเก่าไกลๆ ห้อง แล้วไม่เอามันใส่เพราะกลิ่นติดกีตาร์ ร้านเดียวกันเลย ของผมเป็นเคสขอบไม้ ยี่ห้อ rainbow ... แต่ไมไม่เห็นทางร้านมีขายในเวบเลย.. เอากลิ่นออกยากมากครับ ขอเปลี่ยนดีที่สุด.

nhoy

• member
Re: รบกวนน้าๆตอบเรื่องกลิ่นเคสใหม่ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 20:49:27 »
พอดีเพิ่งซื้อกีตาร์ Taylor มาใหม่ แต่เคสมีกลิ่นเหม็นคล้ายกาวหรือเหม็นใหม่มาก มีวิธีไหนที่จะทำให้กลิ่นหายไวๆบ้างครับ ฮาร์ดเคสตากแดดจะกรอบไหมครับ ดมนานๆปวดหัวมากเลย  :'(
ปล.กีตาร์ใหม่ๆ ใช้เวลานานแค่ไหนถึงจะตั้งสายคีย์ปกติได้นะครับ ตอนนี้ผมตั้งสายครึ่งเสียงอยู่
ผมขออนุญาตตอบในส่วนของ ป.ล. นะครับ
กีต้าร์ปกตินั้นก็ตั้งสายมาตรฐาน E ได้เป็นปกติตั้งแต่แรกครับ ไม่ต้องรอเวลาอะไร
ที่บางท่านตั้งสายลดลงครึ่งเสียง (Eb) นั้น ก็เพื่อลดแรงดึงลง ให้เล่นได้สบายนิ้วขึ้น  หรือต้องการเล่นในคีย์ที่ลดลงครึ่งเสียง
หรือบางท่านรวมทั้งผมเองด้วยเวลาไม่ได้เล่นกีต้าร์ตัวใดเป็นเวลานานๆ ก็จะลดสายลงครึ่งเสียงเป็น Eb ครับ