Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: บางคนในห้องซื้อ-ขาย เข้ามาซื้อกีต้าร์แล้ว...  (อ่าน 14070 ครั้ง)

kitti7265560

• บุคคลทั่วไป
Re: บางคนในห้องซื้อ-ขาย เข้ามาซื้อกีต้าร์แล้ว...
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 15:44:17 »
ตาม อ่าน ซีรี่ย์นี้มาหลายวันแล้ว.................อิอิ

สรุป(เอาเอง..ความเห็นส่วนตัว).................ผมเห็นใจคนขาย........... ;D ;D ;D   

NoooM

• member
Re: บางคนในห้องซื้อ-ขาย เข้ามาซื้อกีต้าร์แล้ว...
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 16:05:08 »
ต่อ 6500 พอเห็นลดเลยต่อ 6000 หรอค่ะ ยังไงงง  ??? ???

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 16:29:07 »

ผมว่าจะไม่ตอบแล้วน่ะ แต่มีหลายๆท่านรู้สึกจะเข้าใจผิดน่ะครับ ตอนที่น้าเข้าโทรมา ผมก็ไม่ได้อัดเสียงที่น้าเขาโทรมาหาผม ไม่งั้นคงรู้ว่าทำไม ผมถึงทำอย่างนั้น ผมส่งอีเมลไปต่อพี่ก่อนซัก1-2 วัน 6500 แล้ว  พี่เขาก็โทรมาหาครั้งแรกบอกว่าจะให้ผม 7000 แต่ผมบอกขอคิดดูก่อนครับ ถ้าเอาเด๊๊ยวผมโทรกลับ ซักพักใหญ่ๆ ผมก็มาดูที่หน้าเวป พี่เขาลดราคาลงมา 69xx ตัวxนี้ผมจำไม่ได้ว่าเท่าไหร่ ผมเห็นเช่นนั้นก็เลย โพสลงหน้าเวป ต่อเหลือ 6000 ทีนี้แหละที่มีปํญหา พี่เข้าโทรมาเป็นครั้งที่ สอง แล้ว ทำน้ำเสียงแบบไม่พอใจ คงเข้าใจน่ะครับ น้ำเสียงแบบไม่พอใจ พูดว่า ไอ้คนที่พี่เขาโทรคุยด้วยกับไอ้คนที่อยู่หน้าเวปนี่ มันคนๆเดียวกันหรือเปล่า ผมได้ยินผมก็เลย คุมอารมณ์ตัวเองไม่อยู่ เลยด่าไป ว่าไอ้บ้า และ ไอ้...แล้วก็วางสายครับ  เท่านี้ครับเรื่องทั้งหมด 
 แหละอีกอย่างครับ กีต้าทุกตัวที่เคยต่อราคา ผมอยากได้จริงๆครับ ไม่ได้ต่อไปแบบสนุกๆ บ้านผมไม่ใช่คนรวยครับ อย่างที่พี่ๆบางคนบอกไว้ แค่ค่าโทรศัพท์ไม่กี่ตังยังไม่มีปัญญาโทรเลย เรื่องจริงๆที่ผมยอมรับว่าไม่กล้าโทรไปต่อจริงๆ เพราะผมไม่รู้จะพูดกับพี่ๆคนขายยังไง ไม่กล้าต่อแบบปากต่อปากครับ ก็พยายามหลีกเลี้ยงโดย ถ้าใครมีที่ติดต่อทางเมล ผมก็จะส่งเมลไปหาก่อนเสมอ แหละถ้าไม่ตอบกลับมาเห็นเงียบ ผมกลัวจะไม่ได้รับถึงรีบโพส ต่อราคาขึ้นหน้าเวป แหละบางคนก็ไม่มีที่ส่งอีเมล ผมก็ต้องโพสขึ้นหน้าเวป
ผมก็ต้องขอโทษพี่ๆน้าๆทุกคนในที่นี้ด้วยที่ทำให้มันเกิดปัญหาขึ้นมาในเวปด้วย[/b]
ทุกคำทุกตัวอักษร ที่ได้พิมพ์มา ณ ที่นี้ ถ้ามันไม่ใช่เรื่องจริง ขอให้ตัวผม มีความเป็นไป ตายภายใน 3 วัน 7 วัน แหละขอให้คนที่พูดเรื่องจริง ขอให้เจริญรุ่งเรือง ร่ำรวยเงินทอง สาธุ  ขอบคุณครับ

ถือเป็น กรณีศึกษา 

การต่อรอง  ไม่ควรต่อรองทาง หน้า WEB Board  สิ่งที่พิมพ์ ออกมามันไม่มีอารมย์  อ่านไป อ่านมา ไม่รู้ว่า จริงแล้ว แต่ละท่าน คิดอย่างไร คุยกันไว้อย่างไร  ยิ่งเมื่อนำมาพิมพ์ลงมาแล้ว ข้อความมันยังคงอยู่  อ่านกันไป พิมพ์ กันไป มันจะ Go Big  ดังนั้น จะให้ดี  สนใจ อยากได้ ต้องการซื้อ  ก็ควร โทรศัพท์ คุยตรงๆ จะดีกว่า ครับ

ส่วนเจ้าของจะลดให้หรือไม่  ก็แล้วแต่ ต้นทุนที่ได้กันมาหรือความสนิท  หากลดไม่ได้ ราคาไม่ได้ดังใจ ก็เลยไป ตัวอื่นดีกว่า มันไม่ใช่เนื้อคู่ของเรา

อย่างไรก็ดี หากมีเวลา ก็มาร่วมงานมิตติ้งด้วยกันสิครับ  เจอตัวจริง เสียงจริง คุยกัน ตรงๆ เมากันยันสว่าง มันคงจะไม่ตืกันหรอกครับ  อยู่ไม่ไกล สระบุรี เท่าไรนี่นา
Line id: 081-8718003

chaiyotkong

• member
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 16:55:51 »
สำหรับผมเห็นใจทั้งสองฝ่ายครับ อาจจะเกิดความเข้าใจผิดกันก็ได้ครับ แต่ผมขออนุญาติแนะนำมารยาทในการโพสนิดนึงครับ โดยการใช้ตัวหนังสือใหญ่ สีแดง อาจจะหมายถึงว่า เป็นการเตือนหรือมีอะไรร้ายแรง หรือทำให้เป็นจุดน่าสนใจครับ สำหรับผมก็เคยเห็นคนต่อในเวปนี้เยอะประมาณนี้เหมือนกัน แต่เขาใช้ขนาดอักษรธรรมดาสีธรรมดา ก็เลยเป็นเรื่องธรรมดาไม่มีปัญหา   สำหรับผม กระทู้นี้ก็อยู่ในบอร์ดมานาน ผมขอโพสกระทู้นี้เป็นครั้งสุดท้าย คืออยากให้มันจบๆไป แบบเลิกแล้วต่อกัน ต่างฝ่ายต่างเรียนรู้กัน     ขอบคุณครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 19:56:34 »

ตาม อ่าน ซีรี่ย์นี้มาหลายวันแล้ว.................อิอิ

สรุป(เอาเอง..ความเห็นส่วนตัว).................ผมเห็นใจคนขาย........... ;D ;D ;D   

คิดเหมือนกันเลยครับน้าKittiphon   บอกใด้คำเดียวว่าเพลีย ขอให้ผมอย่าเจอแบบนี้เลยสาธุ  ;D ;D ;D
noomxman

mai_911

• member
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 20:20:31 »
คราวหนาจะต่อรองราคาก็รักษามารยาทและโทรคุยเอาเป็นดีที่สุดครับ

ส่วนท่านผู้ซื้อก็ยังถือว่าสุภาพในการอธิบาย ไม่เหมือนพ่อหนุ่มยิปซีในตำนาน 5555

bankonprathom

• member
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 20:22:47 »
คราวหนาจะต่อรองราคาก็รักษามารยาทและโทรคุยเอาเป็นดีที่สุดครับ

ส่วนท่านผู้ซื้อก็ยังถือว่าสุภาพในการอธิบาย ไม่เหมือนพ่อหนุ่มยิปซีในตำนาน 5555

พ่อหนุ่มยิปซีในตำนาน  ????? 

usamah

• member
  • เสียงเพลงทำให้โลกน่าอยู่..
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 21:49:19 »

น้าๆสมาชิคใหม่ๆคงมาไม่ทันกระทู้เด็กเกรียนขายกีตาร์ยิบซีครับ ลองหาอ่านตามกระทู้เก่าๆดูครับ..

Kai Acoustic™

• member
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 23:37:37 »

น้าๆสมาชิคใหม่ๆคงมาไม่ทันกระทู้เด็กเกรียนขายกีตาร์ยิบซีครับ ลองหาอ่านตามกระทู้เก่าๆดูครับ..

ลอง search หาแล้วไม่เจอครับ น่าจะไม่อยู่ในสารบบของเว็บแล้ว..

Anat

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 00:01:20 »
เราเปิดกิจการโรงแรมครั้งแรก เราตั้งราคาห้องตามราคา floor ของขอนแก่น
ซึ่งตอนนั้น ราคาต่ำสุดในขอนแก่นราคา 350 บาท เราก็เอาตามนั้น
มีคนแนะนำว่า ตอนเปิดกิจการใหม่ๆต้องมีโปรโมชั่นนะ เราเลยลด 20% เหลือ 280 บาท
แม่มมม.ต่อราคา ห้องพักอีก 50% เหลือ 140 บาท
เราเลยถามมันว่า...ช่วยบอกหน่อยเถอะครับว่า ไอ้โรงแรมราคา 140 บาทน่ะ หน้าตาพ่องเป็นยังไงครับ..
มันบอกว่า ของอย่างนี้ต้องต่อไว้ก่อนดิเพ่
เราเลยต่อไปอีกว่า  เวลามรึงแดรกตามร้านอาหาร ตอนเช๊คบิล มรึงเคยต่อราคามั้ย มีแต่จะจ่าย tip อวดสาวอีกต่างหาก..ไอ้เวรรรร...

...เคยมีคนหิ้วสาวมานอน ขนาดอารมณ์กะลังหื่น มันยังต่อราคาเลย
เราเลยบอกว่า  สงสารน้องเค้าเถอะครับ  ไหนๆก็ไหนๆ ให้เกียรติน้องเค้าหน่อย  จะเอาเค้าก็แฟร์เรื่องสถานที่มั่ง..
คุณท่านแกอายม้วนพาสาวหนีไปเลย  ป่านนี้ได้นอนด้วยกันหรือยังไม่รู้

ตอนนี้เราใช้วิธี Fix Price ไปเลย  กรูลดให้แล้ว ทั้งเซล ทั้งบุคคลธรรมดา เท่ากันหมด  จบกันไป
ไม่ชอบราคานี้ ไม่ต้องนอน  ไปโรงแรมจิ้งหรีดไป...แค้น...แค้น....ฮึ่มแฮ่...

พี่ชายเราขายของที่อัมพวา มียายแก่ขายพวงมาลัยร้อยเองอยู่ข้างๆ 10 บาท  แมร่งยังต่อเลย
พี่ชายเราเกือบโดดถีบลูกค้าแล้ว

เคยอ่านในหนังสือ เรื่อง..แกะดำ..  คนเขียนแกบอกว่า  การต่อราคาเป็นการทำลายระบบการค้าที่สำคัญที่สุด
ผู้ขายควรวางราคาที่สมเหตุสมผล  ไม่ใช่เอากำไรเกินควร
ผู้ซื้อก็ดูซะหน่อย ถ้าราคามันเว่อร์ ก็ไม่ต้องซื้อมัน  ถ้าชอบพอใจก็ซื้อ

ถ้าหากจะต้องต่อราคา ก็ให้ถามคนขายว่า ให้ได้เท่าไหร่  แค่ไหนแค่นั้น  ถ้ารับไม่ได้ก็ไม่ต้องรับ...จบ...

ป.ล....ยังจำคุณน้องขายกีต้าร์ยิบซีได้อยู่  พ่อคนนั้นล่ะ..ตำนานเลยเชียวล่ะ
จำได้ว่าด่ามันไปหลายดอกอยู่

jakkavoot

• member
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 08:15:01 »
พ่อหนุ่มยิปซีในตำนาน  เขาเป็นไงเหรอครับ  อยากรู้อะ  มันคาใจ (เพิ่งเป็นสมาชิกมาไม่นาน มาไม่ทัน)

usamah

• member
  • เสียงเพลงทำให้โลกน่าอยู่..
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 12:23:50 »
เราเปิดกิจการโรงแรมครั้งแรก เราตั้งราคาห้องตามราคา floor ของขอนแก่น
ซึ่งตอนนั้น ราคาต่ำสุดในขอนแก่นราคา 350 บาท เราก็เอาตามนั้น
มีคนแนะนำว่า ตอนเปิดกิจการใหม่ๆต้องมีโปรโมชั่นนะ เราเลยลด 20% เหลือ 280 บาท
แม่มมม.ต่อราคา ห้องพักอีก 50% เหลือ 140 บาท
เราเลยถามมันว่า...ช่วยบอกหน่อยเถอะครับว่า ไอ้โรงแรมราคา 140 บาทน่ะ หน้าตาพ่องเป็นยังไงครับ..
มันบอกว่า ของอย่างนี้ต้องต่อไว้ก่อนดิเพ่
เราเลยต่อไปอีกว่า  เวลามรึงแดรกตามร้านอาหาร ตอนเช๊คบิล มรึงเคยต่อราคามั้ย มีแต่จะจ่าย tip อวดสาวอีกต่างหาก..ไอ้เวรรรร...

...เคยมีคนหิ้วสาวมานอน ขนาดอารมณ์กะลังหื่น มันยังต่อราคาเลย
เราเลยบอกว่า  สงสารน้องเค้าเถอะครับ  ไหนๆก็ไหนๆ ให้เกียรติน้องเค้าหน่อย  จะเอาเค้าก็แฟร์เรื่องสถานที่มั่ง..
คุณท่านแกอายม้วนพาสาวหนีไปเลย  ป่านนี้ได้นอนด้วยกันหรือยังไม่รู้

ตอนนี้เราใช้วิธี Fix Price ไปเลย  กรูลดให้แล้ว ทั้งเซล ทั้งบุคคลธรรมดา เท่ากันหมด  จบกันไป
ไม่ชอบราคานี้ ไม่ต้องนอน  ไปโรงแรมจิ้งหรีดไป...แค้น...แค้น....ฮึ่มแฮ่...

พี่ชายเราขายของที่อัมพวา มียายแก่ขายพวงมาลัยร้อยเองอยู่ข้างๆ 10 บาท  แมร่งยังต่อเลย
พี่ชายเราเกือบโดดถีบลูกค้าแล้ว

เคยอ่านในหนังสือ เรื่อง..แกะดำ..  คนเขียนแกบอกว่า  การต่อราคาเป็นการทำลายระบบการค้าที่สำคัญที่สุด
ผู้ขายควรวางราคาที่สมเหตุสมผล  ไม่ใช่เอากำไรเกินควร
ผู้ซื้อก็ดูซะหน่อย ถ้าราคามันเว่อร์ ก็ไม่ต้องซื้อมัน  ถ้าชอบพอใจก็ซื้อ

ถ้าหากจะต้องต่อราคา ก็ให้ถามคนขายว่า ให้ได้เท่าไหร่  แค่ไหนแค่นั้น  ถ้ารับไม่ได้ก็ไม่ต้องรับ...จบ...

ป.ล....ยังจำคุณน้องขายกีต้าร์ยิบซีได้อยู่  พ่อคนนั้นล่ะ..ตำนานเลยเชียวล่ะ
จำได้ว่าด่ามันไปหลายดอกอยู่
ถ้าจำไม่ผิดนั่นเป็นครั้งแรกที่ผมเห็นอาจารย์ของขึ้นเลยครับ  :D

kmtc

• member
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 12:41:06 »
ผมจำได้แม่น ใครอยากอ่าน คลิก http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=21788.0

kangaroo

• member
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 12:46:40 »
ปกติ อ.anat จะมองโลกแง่ดีตลอด

mai_911

• member
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 13:33:49 »
ผมจำได้แม่น ใครอยากอ่าน คลิก http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=21788.0

ทุกวันนี้ผมตามตัวเจอแล้วนะครับ ใกล้ตัวมากด้วย ใครอยากแวะไปเยี่ยมบอกผมครับ เดี๋ยวไปด้วยกัน 5555

1900

• member
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 13:35:53 »
อ่านแล้วครับ พ่อหนุ่มยิปซีแล้วเห็นภาพเลยหลุดเข้ามาได้ไงเนี่ยยย ;D
เคยเจอในยูทูปว่าแล้วหน้าคุ้นๆครับ น่าจะใช่คนเดียวกันครับ

<a href="http://youtu.be/z3vlf4Qd7lo" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/z3vlf4Qd7lo</a>

monthiansonsree

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 14:10:07 »
โอ  ไม่คิดว่าบอร์ดบ้านไม้ จะเคยมีเหตุการณ์แบบนี้ (เกรียน นักเลง กวน)

mai_911

• member
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 15:54:51 »
โอ  ไม่คิดว่าบอร์ดบ้านไม้ จะเคยมีเหตุการณ์แบบนี้ (เกรียน นักเลง กวน)

เรียกนักเลงเกรงจะให้เกียรติเกินไปครับ แบบนี้เรียกขี้หมาดีกว่า อิอิ

Niwatori

• member
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 16:11:16 »
อ่านแล้วครับ พ่อหนุ่มยิปซีแล้วเห็นภาพเลยหลุดเข้ามาได้ไงเนี่ยยย ;D
เคยเจอในยูทูปว่าแล้วหน้าคุ้นๆครับ น่าจะใช่คนเดียวกันครับ

<a href="http://youtu.be/z3vlf4Qd7lo" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/z3vlf4Qd7lo</a>

น้องเค้ามีวีรกรรมอะไรเพิ่มหรือครับ...

bestboss

• member
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 17:32:13 »
https://www.facebook.com/photo.php?fbid=420592424632140&set=pb.100000441582313.-2207520000.1380537068.&type=3&theater
พอดีเดินหลงทางไปเจอมาครับ
*** ถ้าผิดคนก็ขอโทษอย่างยิ่งนะครับ
แต่ไม่น่าผิดด้วยต่างหู รูปหน้า แล้วก็กีต้าร์ที่ใช้