Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: บางคนในห้องซื้อ-ขาย เข้ามาซื้อกีต้าร์แล้ว...  (อ่าน 14069 ครั้ง)

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
Re: บางคนในห้องซื้อ-ขาย เข้ามาซื้อกีต้าร์แล้ว...
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 10:48:04 »
Hamonic. เพี้ยน แปลว่าไม่ซื้อครับ

อย่า เห็น แก่ ตัว !!

nong

• member
Re: บางคนในห้องซื้อ-ขาย เข้ามาซื้อกีต้าร์แล้ว...
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 11:04:49 »
เรื่องการต่อรองราคาบางทีมันก็เป็นเสน่ห์ของการซื้อขาย(สำหรับสินค้าบางประเภท) แต่บางคนก็ต่อจนติดเป็นนิสัยจนกลายเป็นความน่ารำคาญและดูจะเสียมารยาทไป

เจอบอย แน่นอน เลย น้าอานนท์ อิๆ

เจอมาทุกรูปแบบครับน้านาย.. ;D

SoundCard

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 11:16:02 »
ใจเย็นๆกันนะครับ ยังไงทุกคนก็ต้องเสียเงินค่าเปลี่ยนสายกีต้าร์ (เกี่ยวมั้ย^^)

สำหรับผมไม่มีอะไรที่จะน่าปวดตับเท่าเวลาเจอคนที่ลงเบอร์ติดต่อแบบมีอารมณ์ขัน(ไม่ถูกที่) ไม่ได้แล้วล่ะ ศูนย์9-II๒สามสามสี่68แปดฯ    ..ชีวิตลำบากไปมั้ย ;D ;D

kangaroo

• member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 11:19:32 »
ศูนย์9-II๒สามสามสี่68แปดฯ

คงเป็นมนุษย์ก่อนยุคประวัติศาสตร์ ต้องให้นักโบราณมาช่วยแปลความหมายครับ พี่ F
/-/$%^&^*& แปลว่า ไม่ต้องโทรมาหรือเปล่า

Niwatori

• member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 11:26:26 »
ลองไปค้นชื่อ login น้องเค้า Sugar-X แล้วนั่งอ่านกระทู้ที่น้องเค้าตอบดู อึ้งกับการต่อราคาและลูกตื้อจริงๆ แบบว่าต่อกันหลักครึ่งหมื่นเลย  >:(

jakkavoot

• member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 12:54:07 »
ลองไปค้นชื่อ login น้องเค้า Sugar-X แล้วนั่งอ่านกระทู้ที่น้องเค้าตอบดู อึ้งกับการต่อราคาและลูกตื้อจริงๆ แบบว่าต่อกันหลักครึ่งหมื่นเลย  >:(
  เข้าไปดูแล้ว อึ้งเหมือนกันครับ

GFGolf

• member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 13:46:50 »
Hamonic. เพี้ยน แปลว่าไม่ซื้อครับ

ขอบคุณน้า  TOM1869  ครับ เข้าใจแจ่มแจ้ง 555555555555555555  ;D ;D ;D

zeropoint

• member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 16:30:09 »
- ต่อราคาน่าเกลียดมาก กีต้าร์มียี่ห้อไม่ใช่เกาลัดเสิ่นเจิ้นนะครับ
- จะใช้ตัวอักษรใหญ่ สีสันแสบตาเพื่ออะไร ดึงดูดความสนใจหรือ
- คนซื้อไม่ได้มีแค่คุณ คนอื่นที่เขาซื้อแบบต่อน้อย หรือไม่ต่อเลยก็มีเยอะ ผมซื้อกีต้าร์ผมไม่เคยต่อเกิน5เปอร์เซ็นเลย เพราะเข้าใจว่าคนขายเขาขาดทุนมามากแล้ว

bankonprathom

• member
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 17:25:43 »
กีตาร์เป็นสิ่งที่ผลทางจิตใจ  คนขายถ้าไม่จำเป็นก็๋คงไม่อยากขาย คนซื้อถ้ารักและชอบ หากราคาสมเหตุสมผลก็ซื้อเถอะครับ ต่อแต่พอสมควร จะทำให้กีตาร์ที่เราซื้อมีคุณค่ามากขึ้นไปอีก   
ปล. ดูจากกระทู้ที่ผ่านๆมาของ Sugar-X น้องเค้าคงเป็นคนเอาแต่ใจมากเลยทีเดียว (ไม่ได้ว่านะครับ แค่ข้อสังเกต) แต่คนในบอร์ดนี้ส่วนมากเป็นผู้ใหญ่ใจดี ผ่านอะไรมาเยอะ วุฒิภาวะสูง  คงให้โอกาส น้องเค้ากันนะครับ

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 21:51:34 »
"เมื่อก้าวเข้ามาเป็นผู้ขาย ก็ต้องเตรียมใจ   เมื่อเป็นผู้ซื้อก็ต้องเตรียมตังค์ให้พร้อมก่อน
  ซื้อขายกันอย่างมิตรภาพ เป็นการลดภาวะโลกร้อนได้เยอะ "

sonic

• member
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 22:13:01 »
ผมเคยประกาศขาย กีตาร์ตัวละ 44,000 บาท
มีคนต่อเหลือ 35,000 บาท  สุดท้าย ผมให้อีกท่าน ขายไปใน 40,000 บาทถ้วน

ก็ไม่เห็นเดือนร้อนเลย ต่อได้ จะต่อเท่าไรก็ต่อได้ ไม่เคยเคืองเลย
เพราะคนขายอยากได้ราคาดี คนซื้ออยากได้ราคาถูก ถูกแบบถูกที่สุด เท่าที่จะทำได้
ไม่ใช่เรื่องผิดปกติ อะไร มันเป็นแบบนี้มายาวนานแล้ว เป็นทุกๆ การค้า ทุกๆ วงการ

ส่วนจะขาย หรือไม่ขาย อันนี้ผู้ขายก็พิจารณาเอง ว่าได้ตามราคาที่ตัวเองต้องการหรือยัง

ไม่เห็นต้องคิดมากไปให้ปวดหมองเลยนะ

xavier samak

• member
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 04:30:40 »
ผมเคยประกาศขาย กีตาร์ตัวละ 44,000 บาท
มีคนต่อเหลือ 35,000 บาท  สุดท้าย ผมให้อีกท่าน ขายไปใน 40,000 บาทถ้วน

ก็ไม่เห็นเดือนร้อนเลย ต่อได้ จะต่อเท่าไรก็ต่อได้ ไม่เคยเคืองเลย
เพราะคนขายอยากได้ราคาดี คนซื้ออยากได้ราคาถูก ถูกแบบถูกที่สุด เท่าที่จะทำได้
ไม่ใช่เรื่องผิดปกติ อะไร มันเป็นแบบนี้มายาวนานแล้ว เป็นทุกๆ การค้า ทุกๆ วงการ

ส่วนจะขาย หรือไม่ขาย อันนี้ผู้ขายก็พิจารณาเอง ว่าได้ตามราคาที่ตัวเองต้องการหรือยัง

ไม่เห็นต้องคิดมากไปให้ปวดหมองเลยนะ
>>>>>>>>ถูกต้องที่สุดดดดด.......

nylonster

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 09:57:51 »

ต่อได้ครับ อยากต่อเท่าไหร่ก็เป็นสิทธิของคนซื้อ เพราะการที่จะขายตามที่ต่อรึเปล่าก็เป็นสิทธิของคนขายเหมือนกัน

ถ้าไม่ใช่ราคาที่เราต้องการ ก็ไม่ต้องไปโกรธเค้าครับ ก็บอกปัดไปดีๆ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 10:33:34 »
ประเด็นไม่ได้อยู่ท่ีต่อราคานะครับผมว่า แต่อยู่ที่ พอคนขายบอกว่าไม่ได้แล้วยังมาตื้อแบบข่มขู่กดดัน แถมยังบอกว่าผมก็ต่อตัวอื่นอยู่  ตัวไหนได้ก่อนเอาตัวนั้น  แล้วแกจะอดขายนะ  แหมๆๆๆ งั๊นได้ตัวไหนก็เอาเถอะครับ ถ้าคนขายเค้าไม่ได้รีบมากเค้าก็ไม่ลดหรอก

คนซื้อถูกตลอดนี่ไม่จริงนะครับ  ถ้าคนซื้องี่เง่ามากๆผมก็เคยไล่มาแล้ว ไม่ใช่บอกปัดแบบสุภาพด้วยนะเพราะมันเกินไปในบางที  เพราะผมค่อนข้างใจ้ายครับ 55555

GFGolf

• member
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 11:16:02 »
ของแบบนี้ นานาจิตตัง คนไม่โดนเองคงไม่รู้ว่าความรู้สึกคนที่โดนตื้อเป็นยังไง  บอกไม่ขายให้แล้วก็ยังไม่จบ จะให้ไม่ตอบเดี๋ยวก็เป็นเรื่องอีก  ส่วนตัวผมเห็นใจคนขายมากกว่าครับในประเด็นนี้

ถ้าคนซื้อมีวุฒิภาวะพอ การต่อรองเป็นเรื่องปกติ ผมขายกีต้าร์ไปหลายตัวยังไม่เคยมีใครตกลงทันทีโดยไม่ต่อ แต่ถ้าบอกไม่ขายให้ในราคานั้น แล้วก็ควรจะจบตั้งแต่ครั้งแรกแล้ว  ::)

time

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 11:41:21 »
     การซื้อขาย ต่อรองราคาเป็นของคู่กับสังคมไทยมานานแล้วล่ะครับ ขนาดไปขอสาวยังต่อเลย ก็อย่าไปซีเรียสมากครับ ปวดตับเฉยๆ บอกปัดไปซะ...ในกรณีต่อเยอะ
ส่วนจะลดได้เท่าไร ผู้ขายคงมีตัวเลขในใจแล้วแหละ ถ้าไม่ไหวก็บอกไม่ไหว...บางกรณีการซื้อขายก็ทำให้เราได้เพื่อนเพิ่ม รู้จักนิสัยใจคอมากขึ้น..คิดในแง่บวกดีกว่าครับ
...สำหรับผู้ซื้อที่มีนิสัยชอบหักคอ ถ้าได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ก็เพลาๆลงหน่อยนะครับ ซื้อขายแบบมิตรภาพดีกว่าครับ สังคมจะได้น่าอยู่

Niwatori

• member
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 12:00:11 »

น้าครับแต่กระทู้นั้นรู้สึกว่าต่อเสร็จทางโทร มีด่าไอ้... ตามหลังด้วยนะครับ เท่าที่อ่านดูผมว่ามันเกินคำว่า "พอดี" ไปเยอะเลย แต่น้าคนขายแกใจเย็นมาก

playguitar

• member
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 13:43:35 »
ผมเคยขายบางคนต่อโหดจริงๆครับ ต่อจนกีตาร์เจ๊ง ผมก็เลยขายให้อีกคนเขาต่อด้วยความพอดี ผมก็รับได้ มีความสุขกันทั้งสองฝ่ายครับ แต่ผมเจออีกพวกนึงคือมาดูกีตาร์แล้วหาตำหนิเพื่อจะลดราคาลงมาเรื่อยๆ ติโน่นตินี่ครับ ..เพื่อจะลดราคาลง

kangaroo

• member
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 14:17:44 »
ประเด็นไม่ได้อยู่ท่ีต่อราคานะครับผมว่า แต่อยู่ที่ พอคนขายบอกว่าไม่ได้แล้วยังมาตื้อแบบข่มขู่กดดัน

น้าครับแต่กระทู้นั้นรู้สึกว่าต่อเสร็จทางโทร มีด่าไอ้... ตามหลังด้วยนะครับ เท่าที่อ่านดูผมว่ามันเกินคำว่า "พอดี" ไปเยอะเลย แต่น้าคนขายแกใจเย็นมาก
[/quote]
ถ้าต่อรองกันตามปกติวิสัย คงไม่เกิดกระทู้นี้ขึ้นมามั่งครับ

sugar-x

• member
  • รายได้น้อย.....กีต้าร์แบรนด์ดังๆ.......คงต้องฝันไป
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 15:16:34 »
ประเด็นไม่ได้อยู่ท่ีต่อราคานะครับผมว่า แต่อยู่ที่ พอคนขายบอกว่าไม่ได้แล้วยังมาตื้อแบบข่มขู่กดดัน

ถ้าต่อรองกันตามปกติวิสัย คงไม่เกิดกระทู้นี้ขึ้นมามั่งครับ
[/quote]
ผมว่าจะไม่ตอบแล้วน่ะ แต่มีหลายๆท่านรู้สึกจะเข้าใจผิดน่ะครับ ตอนที่น้าเข้าโทรมา ผมก็ไม่ได้อัดเสียงที่น้าเขาโทรมาหาผม ไม่งั้นคงรู้ว่าทำไม ผมถึงทำอย่างนั้น ผมส่งอีเมลไปต่อพี่ก่อนซัก1-2 วัน 6500 แล้ว  พี่เขาก็โทรมาหาครั้งแรกบอกว่าจะให้ผม 7000 แต่ผมบอกขอคิดดูก่อนครับ ถ้าเอาเด๊๊ยวผมโทรกลับ ซักพักใหญ่ๆ ผมก็มาดูที่หน้าเวป พี่เขาลดราคาลงมา 69xx ตัวxนี้ผมจำไม่ได้ว่าเท่าไหร่ ผมเห็นเช่นนั้นก็เลย โพสลงหน้าเวป ต่อเหลือ 6000 ทีนี้แหละที่มีปํญหา พี่เข้าโทรมาเป็นครั้งที่ สอง แล้ว ทำน้ำเสียงแบบไม่พอใจ คงเข้าใจน่ะครับ น้ำเสียงแบบไม่พอใจ พูดว่า ไอ้คนที่พี่เขาโทรคุยด้วยกับไอ้คนที่อยู่หน้าเวปนี่ มันคนๆเดียวกันหรือเปล่า ผมได้ยินผมก็เลย คุมอารมณ์ตัวเองไม่อยู่ เลยด่าไป ว่าไอ้บ้า และ ไอ้...แล้วก็วางสายครับ  เท่านี้ครับเรื่องทั้งหมด 
 แหละอีกอย่างครับ กีต้าทุกตัวที่เคยต่อราคา ผมอยากได้จริงๆครับ ไม่ได้ต่อไปแบบสนุกๆ บ้านผมไม่ใช่คนรวยครับ อย่างที่พี่ๆบางคนบอกไว้ แค่ค่าโทรศัพท์ไม่กี่ตังยังไม่มีปัญญาโทรเลย เรื่องจริงๆที่ผมยอมรับว่าไม่กล้าโทรไปต่อจริงๆ เพราะผมไม่รู้จะพูดกับพี่ๆคนขายยังไง ไม่กล้าต่อแบบปากต่อปากครับ ก็พยายามหลีกเลี้ยงโดย ถ้าใครมีที่ติดต่อทางเมล ผมก็จะส่งเมลไปหาก่อนเสมอ แหละถ้าไม่ตอบกลับมาเห็นเงียบ ผมกลัวจะไม่ได้รับถึงรีบโพส ต่อราคาขึ้นหน้าเวป แหละบางคนก็ไม่มีที่ส่งอีเมล ผมก็ต้องโพสขึ้นหน้าเวป
ผมก็ต้องขอโทษพี่ๆน้าๆทุกคนในที่นี้ด้วยที่ทำให้มันเกิดปัญหาขึ้นมาในเวปด้วย

ทุกคำทุกตัวอักษร ที่ได้พิมพ์มา ณ ที่นี้ ถ้ามันไม่ใช่เรื่องจริง ขอให้ตัวผม มีความเป็นไป ตายภายใน 3 วัน 7 วัน แหละขอให้คนที่พูดเรื่องจริง ขอให้เจริญรุ่งเรือง ร่ำรวยเงินทอง สาธุ 
ขอบคุณครับ
081-8026921   ปิง