Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: บางคนในห้องซื้อ-ขาย เข้ามาซื้อกีต้าร์แล้ว...  (อ่าน 14060 ครั้ง)

kangaroo

• member
Re: บางคนในห้องซื้อ-ขาย เข้ามาซื้อกีต้าร์แล้ว...
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 15:42:24 »
เจอแบบนี้ เพลีย ครับ  :-\

nong

• member
Re: บางคนในห้องซื้อ-ขาย เข้ามาซื้อกีต้าร์แล้ว...
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 16:09:23 »
วุฒิภาวะนี่สำคัญครับ ไม่เกี่ยวกับเรื่องอายุ แต่เป็นเรื่องของนิสัยใจคอ เพราะบางทีผมเองก็เคยเจอคนมีอายุแสดงกิริยาดังที่ว่ามาบ้างเหมือนกัน กับเด็กๆ นี่เจอประจำเลยครับ  แต่ก็ยังไม่น่ารังเกียจเท่ากับถูกคนมีชื่อเสียงในสังคมกีต้าร์หลอกโกงซื้อกีต้าร์เลยครับ

issi

• member
  • อนาคตกำหนดได้
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 16:28:35 »
มารยาทใยการใช้คีย์บอร์ด - หลีกเลี่ยงการใช้ตัวหนังสือสีแดงครับ อันนี้น่าจะต้องรู้กันไว้นะครับ
คนบ้านฉาง ระยองครับ

jazzinblue

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 17:21:51 »
ต่อราคาได้ครับ แต่ถ้าคนขายไม่ลดก็ไม่ควรเซ้าซี้   ;D

susdam

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 20:48:49 »
มันเป็นเรื่องละเอียดอ่อนครับ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 21:04:59 »
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 21:13:11 »

น้ามนตรี กะเอาพี่หม่ำมาฮาให้ขี้แตกขี้แตนเลยทีเดียว โอ้โห
ACOUSTIC GUITAR ONLY

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 21:16:50 »

น้ามนตรี กะเอาพี่หม่ำมาฮาให้ขี้แตกขี้แตนเลยทีเดียว โอ้โห

ไม่รู้จะว่าอย่างไงแล้วครับ น้าบอสซี่ ...เหนือคำบรรยายจริง ๆ  ;D  ;D  ;D
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

bestboss

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 21:44:37 »
การต่อราคาแล้วเขาไม่ให้เขาจะไปเซ้าซี้เขาทำไมหรอครับ ผมไม่เข้าใจจริงๆ ผมก็รู้นะว่ามีเงินแค่ 6000 แล้วทำไมไม่เสนอว่าขอผ่อนหรือดูตัวที่งบถึงละครับ ตัวอย่างเรื่องจริง:ผมอายุแค่19เก็บตังมา2-3ปีจะซื้อกีต้าร์ ตอนนั้นมีคนลงขายตรงสเป็คพอดีตัวละ2x,xxxบาทแต่ผมขาดไป1500บาท ไม่อยากขอพ่อ-แม่ เพราะเราอยากได้เองก็เก็บตังเอง ตอนนั้นผมก็แค่โทรไปหาพี่ที่ขายแล้วก็ขอลดราคาต่อรองกันจนสุดท้ายพี่เขาใจดีมากเลยเขาขายให้เราในราคา2x,xxxบาทก่อนแล้วให้เราเอากีต้าร์ไปได้เลย แล้วอีก1500เขาบอก“มีเมื่อไหร่ค่อยโอนมาก็ได้น้อง” เดือนต่อมาผมก็โอนให้เขาอีก1500 เรื่องก็จบHappyกันทั้ง2ฝ่าย(แต่กรณีนี้ถ้าผมเป็นคนขายก็คงไม่เสี่ยงเหมือนกัน คนเราเดี๋ยวนี้ไว้ใจยาก) แต่การที่พี่ต่อราคาแล้วมาย้ำว่าผมมีแค่นี้แล้วทำไมไม่ขายมันไม่เป็นการเห็นแก่ตัวไปหน่อยหรอครับ ???

Okc_City

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 22:06:38 »
ผมก้อเคยโดนลักษณะนี้ครับ(น่าจะใช่คนนี้ด้วย) ทั้งหน้ากระทู้ทั้งส่งข้อความ ต่อมาแต่ละทีราคาใส้แทบแตก.....หึหึ....ก้อกีต้าร์ลงขาย 8500 ต่อมาได้ 6000 บอกถ้าพี่พอใจราคานี้ก้อบอกเค้าบอกเค้ามีงบเท่านี้ เอิ่มมมม...ด้วยความเคารพครับทำไมไม่หาซื้อตัวราคา 6000  ละครับ แล้วผมก้อแก้ปัญหาโดยการไม่ตอบกระทู้เค้าและก้อไม่ติดต่อกลับ ปล.ที่ออกมาแสดงความเห็นนี่ ขอบอกว่ากลับไปตามอ่านแล้วเห็นใจเจ้าของกระทู้ครับ

DivineRapeir

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 23:11:04 »
เบื่อพวกที่ชอบบอกว่า 
"ถ้า ได้ราคา XXXXX  ผมเอา แล้วทิ้งเบอร์โทรไว้" แล้วราคาที่ให้ไว้มันทุเรศมากๆ ต่อราคาเกินไป แสวงหา่แต่ผลประโยชน์
สงสารคนขายครับ เข้าเนื้อเยอะไป เห็นใจคนขายนะครับ ^ ^

jewaros

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 23:32:03 »
ปีนี้เพิ่งรับจากน้าๆ ในบ้านไม้มา 2 ตัว ก็ดูราคามือหนึ่ง แล้วก็ดูราคารุ่นนี้ที่เค้าปล่อยๆกันแล้ว
นัดดูสภาพ ลองเล่นดู แล้วก็รับมาเลยไม่อยากต่อครับตอนเราปล่อยเราก็คงไม่อยากให้ใครมา
ต่อเราเหมือนกันครับ เพราะคนปล่อยเค้าก็ลดมาเยอะพอสมควรแล้วครับ เห็นใจคนปล่อยครับ
เค้าก็เข้าเนื้อแล้วครับ  :)

Guitars Loft ♥

• member
  • รับซื้อ-จำนำ-ฝากขาย-แลกเทิร์น
    • https://www.facebook.com/GuitarsLoft
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 23:56:30 »
ไม่เป็นไรครับ ถ้าได้ก็โทรมาครับ ( ก่อนจะได้ตัวอื่นน่ะครับ ) กำลังต่อรองอยู่เหมือนกันครับ ??? ???

... ไปไม่เป็นเลยครับ เห้ออๆ  = = เศร้าแทน
Tell : 097-030-0072

mboma55

• member
  • ยิ่งรู้มาก ยิ่งจนมาก -*-
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 01:50:25 »
อิอิ ใจเย็นๆครับทุกท่าน เรามาหาความรู้ในสิ่งที่รักกันต่อดีกว่า เรื่องฉาวแบบนี้พักไว้ดีกว่าครับ ^^

jakkavoot

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 07:45:09 »
ผมก็รับจากบอร์ดบ้านไม้มา 1 ตัว ลดจากราคามือหนึ่งมาไม่กี่พันบาท แต่ชอบมาก ชอบที่สุด ไม่มีตำหนิ แถมเสียงเปิดแล้วด้วย  น้องคนขายก็ใจดีได้คุยกันถูกคอ  ตอนแรกว่าจะต่อ เลยเปลี่ยนใจไม่ต่อเลย มีความสุขทั้งสองฝ่าย

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 09:04:44 »
เวลาผมขายของ ผมจะเขียนบอกไว้เลย ว่า  งดจอง และ ห้ามต่อราคาหน้าบอร์ด

จองแล้วไม่เอา มีเยอะครับ  กั๊กคนอื่นไว้  เสียเวลา

ต่อราคาหน้าบอร์ด ต่อแล้วไม่เอา ก้เสียราคา

คนที่ต่อราคาหน้าบอร์ดนี่ ไม่ทันคนที่จะตั้งใจซื้อ จริงๆ หล่อกครับ  คนอยากซื้อจริงๆ แล้วเค้าพร้อม เค้าจะโทรตรงมาหาเลยครับ

nong

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 09:20:55 »
เรื่องการต่อรองราคาบางทีมันก็เป็นเสน่ห์ของการซื้อขาย(สำหรับสินค้าบางประเภท) แต่บางคนก็ต่อจนติดเป็นนิสัยจนกลายเป็นความน่ารำคาญและดูจะเสียมารยาทไป

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 10:05:10 »
เรื่องการต่อรองราคาบางทีมันก็เป็นเสน่ห์ของการซื้อขาย(สำหรับสินค้าบางประเภท) แต่บางคนก็ต่อจนติดเป็นนิสัยจนกลายเป็นความน่ารำคาญและดูจะเสียมารยาทไป

เจอบอย แน่นอน เลย น้าอานนท์ อิๆ
รักเธอนะ....กีต้าร์

GFGolf

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 10:22:38 »
เจอแบบนี้ ใครเป็นคนขายก็คงเครียดครับ โชคดีที่ผมยังไม่เจอมาบี้ๆ ขอลดราคาหน้าบอร์ด

เจอแต่ประเภทมาลอง แล้วไม่รักษากีต้าร์เราเลย ตอนลองพี่แก้เล่นบี้ทุกเม็ด ดันสายทุกสาย  ตลอดการลองกีต้าร์ ไม่น่าต่ำกว่า 20 ครั้ง ดันหลายๆเฟรต  เห็นแล้วปวดใจมาก  เข้าใจว่าเล่นเก่ง

สุดท้ายไม่เอาด้วย โดยบอกว่า Harmonic กีต้าร์ เพี้ยน ช่างไม่ตั้งมาให้ดี

กีต้าร์ตัวนั้นผมไปทำ saddle ใหม่และ setup มาจากช่างมด และ เวลาตั้งสาย ดีดเฟรต 1 และ เฟรต 12 ก็ไม่ได้เพี้ยน หรือ เฟรต 12 มีเพี้ยนไม่เกิน 2 ขีดของ tuner ซึ่งถือว่าเป็นจุดยอมรับได้

ใครรู้ว่า Harmonic กีต้าร์ เพี้ยน นี้เป็นยังไงครับ ผมเล่นกีต้าร์มาไม่นาน  ไม่รู้เหมือนกันมันคืออะไร

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 10:45:42 »
Hamonic. เพี้ยน แปลว่าไม่ซื้อครับ
Line id: 081-8718003