Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: บางคนในห้องซื้อ-ขาย เข้ามาซื้อกีต้าร์แล้ว...  (อ่าน 14061 ครั้ง)

lhudlok

• member
บางคนในห้องซื้อ-ขาย เข้ามาซื้อกีต้าร์แล้ว...

ต่อราคาโหดๆ ต่อเหมือนไม่ได้สืบราคากลาง ต่อไม่เกรงใจคนขาย  :-[
แบบนี้คือเค้าจะซื้อไปขายต่อรึเปล่าครับ เพราะเห็นบางคนก็ต่อราคาทุกกระทู้เลย

แต่ก็อย่างว่า ซื้อ-ขาย ก็เป็นความพอใจของทั้ง 2ฝ่าย
แต่ผมแอบเห็นใจคนขาย เพราะบางทีมาต่อราคามหาโหดในกระทู้เลย มันก็มีส่วนทำให้คุณค่าของกีต้าร์ตัวนั้นลดลงเหมือนกันนะ

แบบถ้าคนไม่รู้จักคุณค่ามัน มาเห็นมีคนต่อราคาลดไปจากเดิมเยอะมาก เค้าก็คงจะคิดเนอะ ว่าคนขาย ขายของแพง

ไม่รู้สินะ ผมชอบโทรไปมากกว่า ต่อรองกันทางโทรศัพท์ง่ายดี เร็วกว่าด้วย
บางคนต่อแล้วไม่ลด เห็นมีโกรธกันด้วย  :o

ชวนคุยเฉยๆ ว่างครับ  ;D

mai_911

• member
Re: บางคนในห้องซื้อ-ขาย เข้ามาซื้อกีต้าร์แล้ว...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 03:30:27 »
ต่อเยอะๆในกระทู้ไม่เคยเห็นใครซื้อครับ คนจะซื้อเค้าโทรหาไปแล้วล่ะ
ใครต่อราคาเพ้อเจ้อ ควรด่าครับ ยิ่งต่อในกระทู้ยิ่งน่าเกลียด ทำให้คนเค้าขายยากกว่าเดิม

NoooM

• member
Re: บางคนในห้องซื้อ-ขาย เข้ามาซื้อกีต้าร์แล้ว...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 03:46:44 »
เห็นเหมือนกันค่ะต่อทุกกระทู้เลย บางที่ก็ต่อโหดไปนะ โทรไปต่อดีกว่า ต่อในกระทู้รุ้สึกน่าเกลียดไงไม่รู้ ตอนกลางคืนเห็นมีทะเลาะกันด้วย สงสารเจ้าของกระทู้จิงๆ เง้อ :-[ :-[ :-[

MUI

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 04:42:34 »
เอาไปขายต่อ จะได้กำไรเยอะไงครับ

folkbeach

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 06:24:29 »
ตามมารยาทและธรรมเนียมปฏิบัติ หากจะตกลงราคากัน ควรจะโทรไปคุยกับเจ้าของผู้ขายโดยตรง

โชคดีผมยังไม่เคยเจอพวกนี้  หากเจอพวกกวนประสาทต้องใจแข็งไว้ยืนราคาที่สมเหตุสมผลไว้ครับ

eak18821

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 07:47:48 »
การซื้อขาย การต่อรองเป็นเรื่องปกติ ผมโชคดีโดนต่อนิดหน่อย ถ้าใครต่อเยอะเผื่อฟลุ๊กผมคิดว่าคงหงุดหงิดแต่ก็ไม่ขาย.... แต่ที่น่าเบื่อคือ ต่อแล้วตกลงแล้วพอจะนัดเจออ้างนู้นอ้างนี่ไม่สะดวกเจอ... ไม่เข้าใจคนกลุ่มหลังจริงๆ

chaiyotkong

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 08:04:58 »
คนขายอยากขายได้ราคาแพงๆ คนซื้อก็อยากซื้อถูกๆเป็นเรื่องธรรมดาครับ แต่ถ้าจะซื้อแล้วต่อราคาเกินไปมันก็น่าเกลียดครับ

kangaroo

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 08:38:35 »
คงต้องปล่อยวาง ทำใจครับ หลีกหนีกลุ่มคนพวกนี้ครับ คนมีหลากหลายนิสัย

catzy

• member
    • รับสอนกีต้าร์ที่บ้าน, เรียนกีตาร์ตามบ้าน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 10:01:36 »
เข้ามาฟังด้วยคร้าบ  :)

sugar-x

• member
  • รายได้น้อย.....กีต้าร์แบรนด์ดังๆ.......คงต้องฝันไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 10:16:40 »
บางคนในห้องซื้อ-ขาย เข้ามาซื้อกีต้าร์แล้ว...

ต่อราคาโหดๆ ต่อเหมือนไม่ได้สืบราคากลาง ต่อไม่เกรงใจคนขาย  :-[
แบบนี้คือเค้าจะซื้อไปขายต่อรึเปล่าครับ เพราะเห็นบางคนก็ต่อราคาทุกกระทู้เลย

แต่ก็อย่างว่า ซื้อ-ขาย ก็เป็นความพอใจของทั้ง 2ฝ่าย
แต่ผมแอบเห็นใจคนขาย เพราะบางทีมาต่อราคามหาโหดในกระทู้เลย มันก็มีส่วนทำให้คุณค่าของกีต้าร์ตัวนั้นลดลงเหมือนกันนะ

แบบถ้าคนไม่รู้จักคุณค่ามัน มาเห็นมีคนต่อราคาลดไปจากเดิมเยอะมาก เค้าก็คงจะคิดเนอะ ว่าคนขาย ขายของแพง

ไม่รู้สินะ ผมชอบโทรไปมากกว่า ต่อรองกันทางโทรศัพท์ง่ายดี เร็วกว่าด้วย
บางคนต่อแล้วไม่ลด เห็นมีโกรธกันด้วย  :o

:)ก่อนอื่นขออนุญาตฺิพี่ๆๆน้องๆๆในเวปนี้น่ะครับ
 พอดีมี เพื่อนๆพี่ๆที่เข้าใจผมโทรมาหา บอกให้ลองเปิดมาดูกระทู้นี้ครับ อันที่จริงผมก็ไม่แน่ใจน่ะ ว่าคนที่เจ้าของกระทู้ ว่าถึงนั้นคือใคร แต่สำหรับตัวผม ถ้าผมต่อตัวไหน นั้นหมายความว่า ผมสนใจจริงๆๆ หรือ มีใครกล้าออกมาบอกว่า ผมต่อแล้วให้ราคาแล้ว ผมไม่เอา ถ้ามี แสดงตัวเลยครับ และอีกอย่าง ผมไม่ได้ต่อราคาไปสะทุกตัว ผมต่อแต่ตัวที่ชอบจริงๆ และ อีก อย่างที่สำคัญมากๆ  ผมไม่ได้ปกปิดอะไรเลย เบอร์โทร ผมก็ลงให้เห็นในกระทู้ รูปส่วนตัวก็ถ่ายจากบ้านจริง  ผมอยู่ในเวปตั้งแต่ผมเริ่มจับกีต้า ถึงจะยังไม่นาน  ผิดจากเจ้าของกระทู้ ผมไม่เคยเห็นอะไรของคุณเลย เบอร์โทรติดต่อก็ไม่มี อีเมลมีไหม ก็ไม่มี ไม่มีอะไรเลย พึ่งสมัครมาแล้ว มาตั้งกระทู้เลยหรอครับ น่านิยมยินดีเหลือเกินน่ะครับ
  :Dขอบคุณครับ ที่เสียเวลาอ่านกันครับ
081-8026921   ปิง

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 10:38:12 »
ตามมารยาทแล้วไม่ควรต่อรอง ทางหน้าซื้อ ขาย ควรต่อ รองทาง โทรศัพท์ จะเหมาะสมกว่าครับ  แต่ เจ้าของคนขายจะขายให้  หรือไม่อีกเรื่องหนึ่งครับ  ผมก็ต่อ รองประจำ เช่นกัน ครับ  แต่ ส่วนใหญ่คนขายจะลดให้เองมากกว่า
Line id: 081-8718003

joeykid

• member
  • joe neck solid
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 11:00:44 »
ตามมารยาทแล้วไม่ควรต่อรอง ทางหน้าซื้อ ขาย ควรต่อ รองทาง โทรศัพท์ จะเหมาะสมกว่าครับ  แต่ เจ้าของคนขายจะขายให้  หรือไม่อีกเรื่องหนึ่งครับ  ผมก็ต่อ รองประจำ เช่นกัน ครับ  แต่ ส่วนใหญ่คนขายจะลดให้เองมากกว่า

เหนด้วยกับน้า tom ครับ ;D ;D ;D
ฟิง-เก้อ-สะ-ตาย

1900

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 11:33:31 »
ความเห็ส่วนตัวสําหรับผู้ซื้อ/ผู้ขายที่ชอบเล่นกีต้าร์อยากใช้ที่นี่เป็นสื่อกลางสําหรับซื้อขายกีตาร์เท่านั้น
ไม่นับรวมพ่อค้าอาชีพหรือท่านที่ซื้อไปเก็งกําไรขายต่อนั่นเป็นอีกแบบนึงครับ

;Dกีตาร์มันไม่เหมือนอย่างอื่น มันเป็นเหมือนกับของชอบ/รักส่วนตัวของคนที่เป็นเจ้าของครับ
เพราะว่ากว่าจะซื้อกีตาร์สักตัวต้องลองเล่น ดูความเรียบร้อยความแข็งแรง เสียง จนเราชอบเราจึงซื้อครับ

ทีนี้พอเราจะขาย ก็มีรูปแบบต่างๆกัน บางท่านจําเป็นต้องใช้เงินจริงๆก็ขายถูกๆไปเลย
บางท่านอยากเอาเงินไปเปลี่ยนเป็นตัวใหม่เพราะเริ่มเบื่อที่มีอยู่ก็ตั้งราคาไว้เผื่อต่อ
บางท่านก็ขายแก้เซ็งเพราะเป็นกิจกรรมยามว่างที่สนุกดีขายได้ก็ดีไม่ได้ก็ไม่เป็นไร
บางท่านก็ซื้อมาแล้วเกิดเปลี่ยนใจขายเลยโดยใช้ราคาที่ซื้อมาเลยเพราะคิดว่าควรจะขายราคานี้

ผู้ซื้อเองก็มีหลายรูปแบบ ไม่ต่อเพราะพอใจในราคาและต้องการซื้อ
ต่อเผื่อได้อาจจะตํ่าหน่อยได้ก็ดีไม่ได้ก็ไม่เป็นไร
ต่อเพราะต้องการจริงๆชอบจริงๆอาจจะโทรไปสอบถามด้วย
บางท่านอยู่ตจว.ก็ไม่ค่อยแน่ใจลองต่อดูเพราะไม่เห็นของจริงๆ

ก็ต้องทําใจเย็นๆกันทั้งสองฝ่ายอะครับ

ขายของก็ต้องรับได้เมื่อมีผู้ต่อราคามา (ยกเว้นบอกไว้ชัดราคาสุดๆแล้วห้ามต่อ หรือต่อรองราคาทางโทรศัพท์อย่างเดียว)
ผู้ซื้อก็ต้องคิดให้ดีก่อนจะต่อว่าจะใช้ช่องทางใหนในการพูดคุยต่อรองราคา

จริงใจ คุยกันดีๆ นัดเป็นนัด อย่าเบี้ยวกัน สุภาพต่อกัน ซื้อขายกันก็สบายใจทั้งสองฝ่ายครับ ;D

lhudlok

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 11:55:29 »

:)ก่อนอื่นขออนุญาตฺิพี่ๆๆน้องๆๆในเวปนี้น่ะครับ
 พอดีมี เพื่อนๆพี่ๆที่เข้าใจผมโทรมาหา บอกให้ลองเปิดมาดูกระทู้นี้ครับ อันที่จริงผมก็ไม่แน่ใจน่ะ ว่าคนที่เจ้าของกระทู้ ว่าถึงนั้นคือใคร แต่สำหรับตัวผม ถ้าผมต่อตัวไหน นั้นหมายความว่า ผมสนใจจริงๆๆ หรือ มีใครกล้าออกมาบอกว่า ผมต่อแล้วให้ราคาแล้ว ผมไม่เอา ถ้ามี แสดงตัวเลยครับ และอีกอย่าง ผมไม่ได้ต่อราคาไปสะทุกตัว ผมต่อแต่ตัวที่ชอบจริงๆ และ อีก อย่างที่สำคัญมากๆ  ผมไม่ได้ปกปิดอะไรเลย เบอร์โทร ผมก็ลงให้เห็นในกระทู้ รูปส่วนตัวก็ถ่ายจากบ้านจริง  ผมอยู่ในเวปตั้งแต่ผมเริ่มจับกีต้า ถึงจะยังไม่นาน  ผิดจากเจ้าของกระทู้ ผมไม่เคยเห็นอะไรของคุณเลย เบอร์โทรติดต่อก็ไม่มี อีเมลมีไหม ก็ไม่มี ไม่มีอะไรเลย พึ่งสมัครมาแล้ว มาตั้งกระทู้เลยหรอครับ น่านิยมยินดีเหลือเกินน่ะครับ
  :Dขอบคุณครับ ที่เสียเวลาอ่านกันครับ

ปกติผมไม่ค่อยโพสหรอกครับ แต่ผมก็เห็นอาการของคุณในห้องซื้อขายน่ะแหละครับ
ต่อราคาแบบดูไม่มีมารยาท แถมมีอาการกระฟัด กระเฟียดด้วย

เท่านั้นไม่พอ ยังตามไปกระแนะ กระแหน เจ้าของกระทู้ที่เค้าไม่ลดราคาให้ท่าน ในกระทู้อื่นด้วย

ผมล่ะเพลีย

การที่ผมไม่ลงเบอร์ มันก็เป็นสิทธิส่วนบุคคลของผม แต่ผมอยู่ห้องซื้อ-ขายตลอดครับ และไม่ใช่พ่อค้าคนไหน ที่คุณท่านมาต่อรองราคาหรอกครับ
เพียงแต่เห็นอาการของคุณมัน "เหลือเกิน" น่ะครับ

ปล.ผมเคยขายกีต้าร์ V1DCE ให้กับน้องที่เรียนมหิดลไป ด้วยการเจอตัวเป็นๆ ไปรื้อกระทู้เก่าในห้องซื้อขายผมได้ครับ แหม่

memento

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 12:26:02 »

เห็นด้วยกับน้า TOM1869 เช่นกันครับ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 12:45:16 »
ขอออกความเห็นเรื่องสมัครมานาน หรือพึ่งสมัครมา ลงรูปจริงเบอร์โทร อีมเมลล์ เป็นส่วนหนึ่งที่แสดงความจริงใจ
แต่ไม่ได้หมายความอื่นใดว่าเราเป็นอย่างไรครับ คนสมัครมาใหม่ก็เป็นคนดีได้ ในขณะเดียวกันคนสมัครมาพอสมควรแบบผม ก็เป็นคนเลวได้ครับ ไม่เกี่ยวเลย 55555

อารมณ์แบบ รุ่นพี่ชอบมาเบ่งรุ่นน้องบอก พี่พูดอะไรทำอะไรน้องต้องฟังตลอด น้องไม่มีสิทธิ์
ในพื้นที่อื่นๆอาจจะใช่ครับ แต่เวปบอร์ดสาธารณะไม่ใช่นะครับ

Niwatori

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 12:58:33 »
กระทู้ต้นเรื่องกระทู้นี้หรือเปล่าครับ..

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=35619.40

mai_911

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 13:05:33 »
กระทู้ต้นเรื่องกระทู้นี้หรือเปล่าครับ..

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=35619.40

นั่นสิครับ ผมเซ็งแทน เจ้าของกระทู้เลย
คำก็ลูกค้า สองคำก็ลูกค้า
แบบนี้ไม่เรียกว่าลูกค้าหรอกครับ เพราะบ้านไม้เหมือนศาลาสาธารณะให้พี่ๆน้องๆมาแลกเปลี่ยนขายของให้กันเล็กๆน้อยๆ ฉะนั้นคนซื้อไม่ได้เป็นพระเจ้าครับ อยากทำแบบนี้ไปทำที่ร้านขายจะดีกว่า

Guitars Loft ♥

• member
  • รับซื้อ-จำนำ-ฝากขาย-แลกเทิร์น
    • https://www.facebook.com/GuitarsLoft
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 13:18:12 »

นั่นสิครับ ผมเซ็งแทน เจ้าของกระทู้เลย
คำก็ลูกค้า สองคำก็ลูกค้า
แบบนี้ไม่เรียกว่าลูกค้าหรอกครับ เพราะบ้านไม้เหมือนศาลาสาธารณะให้พี่ๆน้องๆมาแลกเปลี่ยนขายของให้กันเล็กๆน้อยๆ ฉะนั้นคนซื้อไม่ได้เป็นพระเจ้าครับ อยากทำแบบนี้ไปทำที่ร้านขายจะดีกว่า
+1 เลยครับน้า สงสารเจ้าของกระทู้จริงๆ
ต่อไปคงเป็นกระทู้นี้ http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=35707.0
Tell : 097-030-0072

Olanla

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 13:43:49 »

เจ้าของกระทู้ใจเย็นมากๆครับ  ผมชื่นชมจริงๆ

คุณ sugar-x ต้องเข้าใจสิครับว่าคนขายเค้ารับทราบแล้วว่าคุณยืนยันที่จะซื้อราคาเท่านั้น แต่เค้าไม่ขายเพราะราคาหลังลดแล้วที่เค้าตั้งไว้ในใจมันมากกว่านั้น คุณก็ควรที่จะหยุดเซ้าซี้เจ้าของกระทู้ว่า"คุณต้องการราคาเท่านี้ จะขายไม่ขาย" ด้วยตัวหนังสือขนาดใหญ่สีแสบตา เพราะมันอาจก่อให้เกิดความเข้าใจผิดแก่ผู้ที่สนใจคนอื่นๆได้  และตัวหนังสือที่ใหญ่จนเกินไปยังทำให้ผู้อ่านอ่านคอมเม้นอื่นยากขึ้นอีกด้วย    เค้าตอบคุณแค่ครั้งเดียวก็เกินพอแล้วครับเพราะเค้าได้ยืนยันชัดเจนแล้วว่าเค้าไม่ขาย และถึงเค้าเกิดเปลี่ยนใจขายขึ้นมาเค้าก็คงจะติดต่อกลับไปหาคุณเองว่ายังเอาอยู่รึเปล่า   สิ่งเหล่านี้เป็นมารยาททั่วๆไปในสังคมเลยครับ ไม่ใช่แค่ในหน้าซื้อขายของบอร์ดนี้

แล้วก็ กีตาร์มียี่ห้อนะครับ(ดังด้วย) ไม่ใช้เสื้อผ้าโนเนมตลาดนัด  ก่อนจะต่อราคาก็สืบราคาที่เค้าซื้อขายกันส่วนใหญ่ก่อนดีไหมครับจะได้ต่อราคาได้สมเหตุสมผลกว่านี้