Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ####มีเรื่องปรึกษาน้าๆ ที่เป็นแฟน Taylor หน่อยครับ####  (อ่าน 2417 ครั้ง)

Niwatori

• member
จากเดิมที่ผมตั้งเป้าว่าจะซื้อ 314 CE ตอนนี้เบนเป้าหมายไปมองที่ 414 CE เนื่องจากผมชอบเสียงแนว Rosewood ว่ากันว่าไม้หลัง Overgal ให้เสียงคล้ายๆ กัน ลองอ่านข้อมูลตามเว็บไทยและนอกอยู่นานทำให้เกิดทางเลือกออกมาเป็นสองทางเลือกครับ
1. ซื้อเป็นรุ่น 414CE ตามที่ตั้งใจไว้ มือหนึ่งในราคา 66,500 บาทอ้างอิงราคาจากเว็บ MC หรือรอซื้อมือสองที่เป็นรุ่น 414 ce Fall limited ซึ่งจะได้ไม้ข้างและหลังเป็น Indian Rosewood เลย ปัญหาคือจะมีคนปล่อยหรือเปล่าและเมื่อไหร่...?? (แต่จริงๆ ยังไม่รีบครับเพราะกำลังเก็บตังค์รอเป้าหมายอยู่)
2. ซื้อเป็นรุ่น GA4 ที่มีสเปคเดียวกันกับรุ่น 414CE  อีกทั้งยังได้ Full body ส่วน pickup ไปหาซื้อมาติดเอง ซึ่งมองว่าติด M1 ดีมั้ยครับ แต่ก็กังวลเรื่องการเจาะตัวกีต้าร์ครับ ราคา GA4 = 58,800 อ้างอิงราคาจากเว็บ MC รวมค่าปิ๊กอัพและให้ช่างติดตั้งน่าจะราคาพอๆ กับข้อหนึ่ง

ขอคำแนะนำครับ ขอบพระคุณอย่างสูง

OLARN

• member
    • OLARN2000
Re: ####มีเรื่องปรึกษาน้าๆ ที่เป็นแฟน Taylor หน่อยครับ####
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 10:32:17 »
ยังไงผมก็เชียร์ให้ไปลองเสียงตัว GC8 ที่ประกาศขายมือสองอยู่ตอนนี้ 65,000 ตัวนี้ติด pu มาเรียบร้อยแล้วด้วย แล้วเสียงของรุ่นนี้ผมว่าดีกว่าซีรีย์ 4 เยอะครับ สวยมากด้วย ถ้าปล่อยไว้นานสงสัยเสร็จผมแน่ตัวนี้ ;P
http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=33812.0

TOM1869

• member
Re: ####มีเรื่องปรึกษาน้าๆ ที่เป็นแฟน Taylor หน่อยครับ####
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 10:41:18 »
เห็นด้วยกับน้า OLARN ครับ

Line id: 081-8718003

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 11:21:31 »
ขอแชร์กับน้า Niwatori แบบนี้ ครับว่า

- ถ้าชอบแนวเสียง rosewood ก็เล่น Ovangkol ให้เสียงที่ละไม้คล้ายคลึงกันมากที่สุด
แต่ในงบที่ประหยัดกว่า indian rosewood พอสมควร ถ้างบไม่ถึงก็ต้องเล่นแนวนี้ครับ

- ส่วนเรื่องจะรอมือสองนั้น เป็นเรื่องโชคชะตา และโอกาส ถ้าเป็นเนื้อคู่เรา เดี๋ยวมันก็มา
แต่ถ้าไม่ใช่ รอให้เกือบตาย ก็ไม่มีมา หรือ มาใชจังหวะที่เราอาจจะไม่พร้อม ฯลฯ
ดังนั้น การรอมือสองจึงเป็นเรื่องโชคล้วนๆ ถ้าคิดว่ารอได้ก็รอไป แต่ต้องทำใจว่า บางที รอผ่านมา 1 ปี ยังไม่มีให้เห็นก็มี
โดยเฉพาะ พวกรุ่นพิเศษ Limited มันยิ่งมีขายน้อย ครับ

- Taylor GA4 ก็ดีครับ (ถ้าชอบ) ส่วน Taylor 414ce
เป็นรุ่นมาตรฐาน ซื้อง่าย ขายคล่อง กว่าครับ
แต่เรื่องขายต่ออย่าไปให้ความสนใจมากครับ
เพราะสิ่งทีสำคัญกว่ามากคือ....."คุณชอบไหม" ตอบตรงนี้เป็นประเด็นสำคัญ
ถ้าคุณชอบมากๆ โอกาสที่จะขายต่อในอนาคต ก็มีเปอร์เซ็นที่จะขายทิ้ง น้อยมาก
แต่ถ้าคุณชอบไม่มาก เล่นๆไปรับรองว่า ไม่นานก็มีโอกาสที่จะขายทิ้งมาก

สิ่งที่ต้องพิจารณาคือ
1. รูปทรงไหนที่น้าชอบ full body หรือ cut away
2. สนใจขนาดไหนกับภาคไฟฟ้า, หาก 1 ปี มีเล่นภาคไฟฟ้าสัก 1-2 ครั้ง ก็อย่าไปสนใจมันมาก
แต่หากตั้งใจว่า จะเล่นสนุกกับภาคคไฟฟ้า บ่อยๆ ก็ต้องให้ความสำคัญเรื่องนี้ ถ้าเป็นผมก็คงเลือกแบบมีภาคไฟฟ้า

- ส่วนตัวที่มีผู้ประกาศขาย TAYLOR GC 8  มือสองนั้น ราคาไม่แพง ถือว่าคุ้ม
(แต่ต้องพิจาณาเรื่องสภาพ และตำหนิต่างๆให้ดี ต้องไปตรวจสภาพของจริงครับ)
ตัวนี่้ มันเป็นทรง Concert ตัวจะบาง และเล็กกว่า พวก GA ต้องไปลองว่าจะชอบไหม
และเรื่อง design ต้องพิจารณาว่า ชอบไหม เพราะมันเป็นสี Sunburst บางคนไม่ชอบ ดูนานๆ แล้วเบื่อง่าย
หลายคนเลยชอบแบบสีธรรมชาติ (Natural)

Niwatori

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 11:49:43 »
ขอบคุณน้าทอม น้าโอฬาร ที่กรุณาแนะนำครับ

เรียนน้าทอมและน้าโอฬารครับ..ผมจะถนัดกับทรง GA หรือทรง GS ครับ ไม่เคยลอง GC และส่วนตัวไม่ชอบสี Sunburst ครับ ราคาน่าสนใจมากครับ

เรียนน้า pomguitar
ผมเคยได้ดูคลิปเปรียบเทียบระหว่างกีต้าร์ทรง cutaway กับทรง Full body เหมือนมีน้าในบอร์ดนี่ล่ะครับเคยโพสไว้จำไม่ได้ว่าใคร ขออภัยครับ  จากคลิปเสียง full body มาเต็มกว่า ทำให้เกิดทางเลือกที่สองนี่ล่ะครับ ใจมันก็เอียงมาทาง Full body เหมือนกัน แต่ก็เสียดายภาคไฟฟ้า  ถามว่าเล่นภาคไฟฟ้าเยอะมั้ย เปรียบเทียบเป็นเปอร์เซ็นต์ประมาณได้ว่า เสียงเปล่า 60% ไฟฟ้า 40% ครับ

มีอีกตัวที่น่าสนใจคือ GS8 เป็นทรง symphony แต่ราคาปาเข้าไป 80,000 เศษ ตัวเองคงไม่ไหวครับ เคยมีคนประกาศขาย 65,000 สภาพดีมาก ตอนนั้นแต่เงินไม่พร้อมทำไงได้ล่ะครับ..

เข้าใจว่าคงเก็บเงินไปอีกซักระยะ อาจจะได้ตัวใดตัวหนึ่งครับ ระหว่าง GA4 กับ 414ce ส่วนรุ่น Ltd. เดี๋ยวรอโชคอย่างน้า pomguitar ว่าไว้ครับ..

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 12:53:20 »

เข้าไปดู ไปฟัง ศึกษาข้อมูลล่าสุด จากผู้เชี่ยวชาญ Taylor จากอเมริกา ตัวเป็น ๆ ล่าสุดไม่กี่วันนี้ เพื่อช่วยตัดสินใจ

ตาม Link ไปเลย ...

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=7569.800

Finger Picking Style

Niwatori

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 17:25:33 »

เข้าไปดู ไปฟัง ศึกษาข้อมูลล่าสุด จากผู้เชี่ยวชาญ Taylor จากอเมริกา ตัวเป็น ๆ ล่าสุดไม่กี่วันนี้ เพื่อช่วยตัดสินใจ

ตาม Link ไปเลย ...

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=7569.800

ขอบคุณมากครับน้ากวาง เข้าไปดูแล้ว เสียง 314 ไม้หลัง sapele เสียงใสดีนะครับ แต่พอเป็น 414 ไม้หลัง overgol ทำให้ได้เนื้อเสียงขึ้นมาอีกนิดนึงครับ ฟังแล้วชอบเลย

Headbanger76

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 13:00:33 »
มาเชียร์ GS8 ถ้าหาได้นะครับ  :) ผมก็เพิ่งจัดมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว เห็นบอกว่าเป็นของใหม่ตัวสุดท้ายของ MC แล้ว

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=35711.0

GC8 ก็เสียงดีมากนะครับ ไปลองดูก่อนได้ แต่โดยส่วนตัวผมไม่ชอบกีตาร์โปร่งสีซันเบิร์ด ถ้าของใหม่มีที่ MC Esplanade รัชดาครับ ตัวเดียวกับที่โชว์ในงาน Taylor Roadshow เลย