Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากร้องเพลงกะับกีตาร์ไปด้วยอ่ะครับ  (อ่าน 4853 ครั้ง)

kaizer123

• member
อยากร้องเพลงกะับกีตาร์ไปด้วยอ่ะครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 17:56:58 »
พอดีผมเริ่มอยากจะร้องเพลงอ่ะครับจะได้เล่นไปร้องไปได้เลย แต่ปัญหาคือผมไม่เคยเรียนร้องเพลงเลยทุกคนสามารถร้องเพลงให้เพราะได้มั้ยครับหรือว่าเป็นโชคดีของแต่ละคน แล้วไอเสียงสูงปี้ดๆที่อยู่ในเพลงเค้าทำไงอ่ะครับ ผมอยู่ม.2อายุ14เสียงแตกแล้วร้องเพลงได้มั้ยครับ

ต้นแพร

• member
    • SMII & Me | บล็อกเล็ก ๆ ของเด็กวิศว์
Re: อยากร้องเพลงกะับกีตาร์ไปด้วยอ่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 18:55:23 »
นั่นสิ ผมขอรอฟังคำตอบด้วยคน

ร้องได้ แต่เสียงไม่เอาไหนเลย +.+

VP-Pro

• member
Re: อยากร้องเพลงกะับกีตาร์ไปด้วยอ่ะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 19:28:54 »
ผมก็ร้องได้ครับ แต่เสียงไม่เข้าท่า อิอิ

Dokdiao

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 19:37:55 »
พอดีผมเริ่มอยากจะร้องเพลงอ่ะครับจะได้เล่นไปร้องไปได้เลย แต่ปัญหาคือผมไม่เคยเรียนร้องเพลงเลยทุกคนสามารถร้องเพลงให้เพราะได้มั้ยครับหรือว่าเป็นโชคดีของแต่ละคน แล้วไอเสียงสูงปี้ดๆที่อยู่ในเพลงเค้าทำไงอ่ะครับ ผมอยู่ม.2อายุ14เสียงแตกแล้วร้องเพลงได้มั้ยครับ
เพื่อนผมเคยไปเรียนร้องเพลงครับ มันบอกว่าแค่ร้องเพลงจะอะไรหนักหนาก็ไม่รู้ แค่ร้องให้ถูกคีย์ ตรงตามจังหวะก็พอแล้ว เพราะโรงเรียนดนตรีเขาจะสอนตั้งแต่การปล่อยลมให้เป็นเสียง (คิดดูแล้วกัน ตกลงร้องเพลงหรือวิทยาศาสตร์)
ผมขอบอกเลยว่าทุกคนสามารถร้องเพลงได้ เพียงฝึกฝน และร้องให้ถูกคีย์ คีย์หาได้อย่างไร ง่ายๆคือ ลองร้องเพลงไปกับการตีคอร์ดหรือเกาคอร์ดกีต้าร์ครับ เราจะรู้เองว่าเสียงของเราเข้ากับคอร์ดใดบ้าง สมมติเราเข้ากับคอร์ด C นั่นคือ คีย์ C
นักร้องเสียงสูงๆมักใช้การลดเสียงกีต้าร์ลงครึ่งเสียง เช่น คอร์ด E เวลาลดครึ่งเสียง คอร์ดจะเป็น Eb เป็นต้น ลองศึกษาเอาครับ ผมเล่นมา 5ปี เรียนรู้เองหมด ไม่เคยเรียนกับโรงเรียนดนตรีเลย 

MUI

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 19:58:53 »
โห....กำลังเสียงแตกเนื้อหนุ่มซะด้วย ฝึกให้เสียงก้าบ(บ้านผมเรียกเสียงแตกเนื้อหนุ่มว่า ก้าบ)เข้าแถวให้ดี เป็นระบบ แล้วลองเปล่งตามเพลงที่เราชอบ เอาให้สุดลมเลยนะ...ทำบ่อย ๆ เดี๋ยว smooth ไปเอง

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 20:41:53 »
เสียงจะแตกแบบเต็มที่ตอนไหนอ่ะครับ แล้วการร้องเพลงนี้ร้องให้เต็มที่ใช่มั้ยครับไม่ใช่ค่อยๆปล่อยเสียง

ต้นแพร

• member
    • SMII & Me | บล็อกเล็ก ๆ ของเด็กวิศว์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 20:45:50 »
แต่ก็เห็นเพื่อนผมหาหนังสือสอนร้องเพลงหลาย ๆ เล่มจากห้องสมุดมาศึกษาเองนะครับ

ก็น่าจะพอช่วยได้ระดับนึง แต่ก็สู้ให้มีคนสอนไม่ได้ เป็นเร็วกว่า

Nu'Acoustic

• member
  • [^_^"]
    • www.acousticthai.net
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 21:25:58 »
ผมว่าถ้าไปเรียนร้องเพลง เค้าจะสอน พวกเทคนิคการร้องเพลงมากกว่า

เช่น การหายใจ การเปล่งเสียง การร้องเสียงหลบ

แต่ร้องเพลงให้เพราะนี่ เริ่มแรกน่าจะมาจากการฝึกด้วยตัวเองก่อนนะครับ

เช่น ฝึกร้องตามเพลงที่เราชอบบ่อยๆ พยายามจำเสียงต่างๆ การแบ่งวรรคในเนื้อเพลง แล้วลองมาดีดกับกีตาร์แล้วร้องตามดู

ถ้าเราชอบที่จะร้องเพลงแล้วค่อยไปเรียนเทคนิคเพิ่มเติมจะดีกว่าครับ

ผมว่าถ้าอยากร้องเพลงเ็ป็นเฉยๆ ไม่ได้จะไปประกวดหรือไปแข่งกับใคร ไม่ต้องไปเสียเงินเรียนหรอกครับ เรียนรู้ด้วยตัวเองดีที่สุดครับ
 :)

*~ หลงรัก Acoustic Guitar ~*

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 16:11:13 »
อยากรู้เทคนิคการร้องเสียงหลบครับ

sukqoojuicy

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 00:39:48 »
เอาวิธีผมไหมครับ

ร้องคาราโอเกะบ่อยๆก่อนครับ มันจะมีไกด์ไลน์เป็นเสียงตุ๊ด ๆ ๆ ๆ ให้อ่ะครับ

ร้องให้ตรงตามมัน

แล้วคาราโอเกะยังช่วยฝึก คอรัสได้ด้วยนะครับ เพราะว่าจะได้ยินเสียงคอรัสชัดเจน

ผมเล่นกีต้าร์ไป ก็คอรัสให้วงได้ ร้องถูกคีย์ก็เพราะวิธีนี่เป็นหลักครับ

sukqoojuicy

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 00:42:09 »
อยากรู้เทคนิคการร้องเสียงหลบครับ

ร้องเสียงหลบนี่ ถ้าเสียงแตกหนุ่มช่วงแรกๆจะยากหน่อย

ให้ลองทำเสียงเล็กเหมือนเสียงผู้หญิงอ่ะครับ ไม่ต้องเปล่งเสียงเต็มที่มั้ง ผมก็บอกไม่ค่อยถูก

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
    • 60O9songs @youtube
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 01:30:03 »
จากประสบการณ์ใช้เวลาฝึกเยอะครับ
แต่ถ้าถามว่าจำเป็นต้องหลบตามเพลงมั้ย?
ผมยืนยันและนอนยันว่าไม่จำเป็นครับ
เว้นแต่ว่ามันเป็นเอกลักษณ์ของเพลงจริงๆ
อันที่จริงการร้องเป็นตัวเราเองมันเป็นธรรมชาตินะครับ
แต่ทางที่ดี ก็ลองถามความเห็นคนใกล้ตัว
หรือไม่ก็ลองอัดวีดีโอมานั่งดูบ่อยๆ
ว่าร้องเหมือนหรือใกล้เคียงกับเทปจริงแล้วรึยัง?
เพราะเทคนิคการฝึกการร้องแต่ละคนต่างกันครับ
ผมก็อาศัยว่าร้องให้เหมือนเท่าที่ทำได้ละกัน จากนั้นก็อารมณ์มาล้วนๆครับ
ดนตรี ช่างดีเหลือเกิน
@facebook = sixtyoninesongs

akaza

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 01:50:05 »
การร้องแล้วเล่นกีตาร์ไปด้วย ถ้าจะให้ออกมาดีทั้งคู่คงต้องฝึกเยอะๆหน่อยครับ ยากนะเนี้ย ผมเล่นมาเจ็ดปี ถ้าร้องดี กีตาร์จะแย่ แต่ถ้าเล่นกีตาร์ดี เสียงร้องจะผิดคีย์ไปเลย ใครเป็นเหมือนผมบ้างเนี้ย

npas

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 11:16:47 »
ตอนผมเป็นทหาร เขาฝึกให้ร้องเพลงขณะวิ่งออกกำลังตอนเช้ามืด ตอนแรกก็สำลัก แต่พอจับจังหวะได้ ชินกับลมหายใจแล้วจะไม่เหนื่อย กลับเป็นดี ทำให้ร้องเพลงได้เต็มพลัง ร้องเสียงสูงๆได้ดีขึ้น ที่สำคัญต้องรักษาสุขภาพให้ดี อย่าทำอะไรที่เป็นการทำร้ายลำคอเรา เช่นการสูบบุหรี่ นะครับ

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 14:45:30 »
ฟังให้เยอะๆ ครับ น้องเพิ่งอายุ14 อนาคตอีกไกล ผมว่าถ้ามีความพยายามฝึกฝนตั้งแต่ตอนนี้อนาคตอาจได้เป็นมืออาชีพแน่นอนครับ แล้วก็ต้องลองจับทางตัวเองครับว่าชอบแนวไหน เอาใจช่วยครับ
MUGEN_guitar_SHOP