Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมกีตาร์ห้องซื้อขายออกยากจัง  (อ่าน 4644 ครั้ง)

time

• บุคคลทั่วไป
Re: ทำไมกีตาร์ห้องซื้อขายออกยากจัง
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 13:39:56 »
เห็นด้วยกับทุกท่านครับ
  คนที่เล่นในบ้านไม้มีจำกัด หน้าเดิมๆแต่กีต้าร์ออกมาขายเรื่อยๆ จนล้นไปหมดแล้ว ...ทางออกคือต้องดึงสมาชิกใหม่ๆเข้ามาเสพติดกลับเรา
อย่างผมนี่ เป่าหูน้องที่ทำงานให้ซื้อกีต้าร์บ้างแล้ว3-4ราย...
...ไม่มีไรครับแค่วันหยุดก็ชวนดื่มเหล้าและเล่นกีต้าร์โชว์บ้าง โม้บ้างเดี๋ยวได้ผล..(ขำๆ)

1900

• member
Re: ทำไมกีตาร์ห้องซื้อขายออกยากจัง
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 14:10:17 »
ความเห็นส่วนตัว

ผมว่า
1. ราคาสูงไป(หรืออาจจะตั้งราคาเผื่อต่อแต่สูงไปหน่อย)
2..ใจร้อนอยากขายได้เร็วๆ อิอิ
3.บางท่านไม่ส่งตจว.เพราะไม่แน่ใจเรื่องความปลอดภัยของขนส่ง หรือไม่มีเวลาไปส่ง และไม่เคยแพคของอาจจะไม่มั่นใจ
4.ช่วงนี้คนเก็บตังค์มากขึ้นไม่มั่นใจเกี่ยวกับเศรษฐกิจ
5.เพื่อนๆ ตจว.หลายๆท่านไม่มั่นใจในการซื้อของเนื่องจากไม่สามารถเห็นหรือลองได้เห็นกระทู้ขายแล้วแต่ก็ปล่อยผ่านไป
6.ผู้ที่คิดจะซื้อ ไม่กล้าต่อรอง หรืองบหมดเกลี้ยง อิอิ
7.สังเกตุดูร้าน/น้าๆที่อัพเดทรูปหรือลงรายละเอียดสินค้าบ่อยๆหรือเข้ามาคุย มาตอบเพื่อนๆที่ถามไว้ในกระทู้ขายของตัวเองบ่อยๆจะขายได้ และขายดี ในราคาที่ไม่แพงครับ(ลองสังเกตุดู)

...

joe_myung

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 17:17:55 »
น่าจะ 4 เหตุผลหลักๆ
1.เศรษฐกิจ
2.กลัวเจอโจร คนระแวงการโอนเงินและส่งของมากขึ้นกว่าแต่ก่อนเยอะ
3.ของเดิมๆ ไม่น่าสนใจ
4.ราคาที่ไม่โดนใจ

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 17:27:17 »
เอาตังค์ ไปจ่ายรถคันแรก กันจ๋า
รักเธอนะ....กีต้าร์

nantfa

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 17:51:47 »
บางที ขายจนท้อ ก็ ยังไม่ออก ......... ขายตอนนี้ เสมอตัวไม่ได้นะครับ

ต้องเจ็บ เท่านั้น ถึงขายออก ( ว่าไปโน่น)

ถ้ามีของไม่ดี  ราคาไม่เจ็บปวด (จิตใจคนขาย) ตอนนี้ยาก

เว็บเพื่อน บ้านก็เป็น ไฟฟ้า ไฮเอ็ด ราคาลดเป็นหมื่น ยังไม่ออกเลย

ผมเอง อยากมีงบช่วงนี้จัง มีแต่ของถูก + ดี  แต่ก็ขาลงเหมือนกัน 

เครียด เเท้!!

ช่างก่อร่าง สร้างรัก

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 18:44:33 »

เห็นด้วยกับทุกความเห็นครับทุกอย่างเป็นไปตามกลไลการตลาดครับ     แต่ผมยึนยันใด้ว่า

กีต้าร์ทุกตัวมันมีค่าตัวของตัวมันเอง ถ้าจำเป็นต้องขายจริงๆลองปล่อยมาราคาต่ำกว่าราคาที่

ขายปรกติเยอะๆจะหายวับไปกับตาในไม่กี่นาทีเลยครับมรับรองใด้ 555+  ;D ;D ;D ;D

ลองมีคนปล่อย HD-28 สภาพปรกติ ราคาซัก สี่หมื่นห้าดูซิครับ ฮ็อตแน่ๆ

เริ่มจากตัวของพี่หนุ่ม ก่อนเลยครับ.............คริคริ

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 18:54:12 »

เห็นด้วยกับทุกความเห็นครับทุกอย่างเป็นไปตามกลไลการตลาดครับ     แต่ผมยึนยันใด้ว่า

กีต้าร์ทุกตัวมันมีค่าตัวของตัวมันเอง ถ้าจำเป็นต้องขายจริงๆลองปล่อยมาราคาต่ำกว่าราคาที่

ขายปรกติเยอะๆจะหายวับไปกับตาในไม่กี่นาทีเลยครับมรับรองใด้ 555+  ;D ;D ;D ;D

ลองมีคนปล่อย HD-28 สภาพปรกติ ราคาซัก สี่หมื่นห้าดูซิครับ ฮ็อตแน่ๆ

เริ่มจากตัวของพี่หนุ่ม ก่อนเลยครับ.............คริคริ

J45 ซัก 45000 ลองดูซิว่ามันจะขายได้ภายในกี่ชั่วโมง
ลองซักครั้ง นะครับน้าหนุ่ม 
แต่....ช่วยบอกผมล่วงหน้าก่อนลงขาย 1 นาที
ACOUSTIC GUITAR ONLY

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 19:09:33 »

J45 ซัก 45000 ลองดูซิว่ามันจะขายได้ภายในกี่ชั่วโมง
ลองซักครั้ง นะครับน้าหนุ่ม 
แต่....ช่วยบอกผมล่วงหน้าก่อนลงขาย 1 นาที

ผมกลัวลองบ่อยๆแล้วจะติดใจครับพี่เบียรฺ์,น้าเอ็กซ์ื 555+ ;D ;D ;D

noomxman

joeykid

• member
  • joe neck solid
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 23:01:28 »
ผมคนนึงเลย ที่ไม่เคยส่งกีต้าร์ไปต่างจังหวัดเลย ในช่วง 3-4 ปีหลัง เพราะเคยส่งไปโดยไปรษณี คอไม่หัก แต่ร้าว ยาวเลย
และไม่มีเวลาไปส่ง นานๆทีจะลงขายซักตัว อุปกรณืแพ๊คกีต้าร์ก็หาเวลาไปซื้อยาก พวก พลาสติกกันกระแทก กระดาษลังห่อ ( ปัญหาเยอะเหลือเกิน อิอิ)
ช่วงนี้ผมต้องศึกษาวิธีแพ๊ค วิธีส่งกับขนส่งที่พอไว้ใจได้กันใหม่ ที่น้า TOM ลงไว้ นานละ เผื่อน้าๆต่างจังหวัดอยากได้  ::) ::) ::)

ฟิง-เก้อ-สะ-ตาย

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 21:26:36 »
อย่าว่าแต่ในบ้านเราเลยครับ ที่เมกาเองก็ลงกระจายเหมือนกัน แถวบ้านละเเวกแอลเอที่เห็นลงขายก็มีTaylor 612$1,100/Taylor 810 ltd $1,700/fender strat classic customshop $1,300/Gibson les paul customยุค'80ตัวละ$2,000มีขายกันเกลื่อน แถมนี่ยังไม่ได้ต่อรองราคานะครับ ช่วงนี้ถ้ามีตังนี่เหมาะจริงๆ แต่มาตินนี่ราคาไม่ค่อยตกแฮะ...

nylonster

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 22:09:33 »
กีตาร์ล้นตลาด คนเล่นก็หน้าเดิมๆ

johnny

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 15:17:02 »
IMHO มือสองออกยากเพราะหลายสาเหตุ หลายปัจจัย

ร้านค้าปัจจุบันมีบริการที่ดีมาก เข้าถึงง่าย ผู้ซื้อไปลอง ไปดูได้ง่าย มีบริการหลังการขายที่ดี มีการรับประกัน ไม่ต้องห่วงว่ามีข้อบกพร่องอะไรหรือเปล่า ถ้ามีก็สามารถเคลมได้ง่ายกว่า ในขณะเดียวกันซื้อมือสอง ซื้อแล้วก็แล้วกัน จะไปเคลมอย่างไรได้ ยิ่งมือใหม่หัดเล่นแล้ว ยิ่งไม่มีความรู้ในการดูกีต้าร์เลย ซื้อมือหนึ่งดีกว่า

ประการที่สอง ราคามือสองใกล้เคียงกับมือหนึ่ง ในกีต้าร์ระดับล่าง และปานกลาง ต่างกันบางทีแค่พันเดียว ความเป็นของมือสอง ทำให้ผู้ซื้อตัดสินใจเพิ่มเงินเพื่อได้ความรู้สึกว่าได้เป็นเจ้าของเป็นคนแรก

ประการต่อมา การเลือกซื้อกีต้าร์มือสอง ต้องเป็นรุ่นที่ต้องการ ได้เล่นหรือได้ศึกษามาอย่างดีแล้ว นอกจากนี้ก็ยังมีนักกีต้าร์ที่สนใจสะสม อยากลองเล่นหลาย ๆ ยี่ห้อ หากไม่ใช่บุคคลเหล่านี้ที่มีใจรักในกีต้าร์รุ่นที่ประกาศขายจริง ๆ คงไม่ต้องการเดินทางไปลองกีต้าร์ตามที่อยู่ของผู้ขายหลาย ๆ ที่ สู้ไปเดินตามห้าง หรือเวิ้ง ได้ลองหลาย ๆ ตัว หลาย ๆ ราคา เมื่อดูค่าใช้จ่ายในการเดินทาง และการได้ลองจับ ลองเสียงแล้ว  กีต้าร์มือหนึ่งจึงเป็นทางเลือกที่ดูดีกว่า ทั้งนี้ก็ยังรวมถึงเหตุผลด้านราคาที่ต่างกันไม่มากนัก ส่วนใหญ่ยอมจ่ายสำหรับมือหนึ่งดีกว่า

ประการสุดท้าย ใจอ่อน ก็คนมันรักกีต้าร์ ไปห้างไหน หรือมีเวลาว่างก็อดไม่ได้ที่จะแวะดูแวะชม พอได้จับ ได้ลอง โดนพนักงานขายแนะนำดี ๆ อดใจอ่อนไม่ได้ ก็เลยซื้อกีต้าร์มือหนึ่งไปซะ  เงินหมดแล้วกีต้าร์มือสองก็ต้องรอต่อไป  อิ อิ

จบความเห็นของมือใหม่หัดเล่นกีต้าร์ครับ

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 20:35:47 »
IMHO มือสองออกยากเพราะหลายสาเหตุ หลายปัจจัย

ร้านค้าปัจจุบันมีบริการที่ดีมาก เข้าถึงง่าย ผู้ซื้อไปลอง ไปดูได้ง่าย มีบริการหลังการขายที่ดี มีการรับประกัน ไม่ต้องห่วงว่ามีข้อบกพร่องอะไรหรือเปล่า ถ้ามีก็สามารถเคลมได้ง่ายกว่า ในขณะเดียวกันซื้อมือสอง ซื้อแล้วก็แล้วกัน จะไปเคลมอย่างไรได้ ยิ่งมือใหม่หัดเล่นแล้ว ยิ่งไม่มีความรู้ในการดูกีต้าร์เลย ซื้อมือหนึ่งดีกว่า

ประการที่สอง ราคามือสองใกล้เคียงกับมือหนึ่ง ในกีต้าร์ระดับล่าง และปานกลาง ต่างกันบางทีแค่พันเดียว ความเป็นของมือสอง ทำให้ผู้ซื้อตัดสินใจเพิ่มเงินเพื่อได้ความรู้สึกว่าได้เป็นเจ้าของเป็นคนแรก

ประการต่อมา การเลือกซื้อกีต้าร์มือสอง ต้องเป็นรุ่นที่ต้องการ ได้เล่นหรือได้ศึกษามาอย่างดีแล้ว นอกจากนี้ก็ยังมีนักกีต้าร์ที่สนใจสะสม อยากลองเล่นหลาย ๆ ยี่ห้อ หากไม่ใช่บุคคลเหล่านี้ที่มีใจรักในกีต้าร์รุ่นที่ประกาศขายจริง ๆ คงไม่ต้องการเดินทางไปลองกีต้าร์ตามที่อยู่ของผู้ขายหลาย ๆ ที่ สู้ไปเดินตามห้าง หรือเวิ้ง ได้ลองหลาย ๆ ตัว หลาย ๆ ราคา เมื่อดูค่าใช้จ่ายในการเดินทาง และการได้ลองจับ ลองเสียงแล้ว  กีต้าร์มือหนึ่งจึงเป็นทางเลือกที่ดูดีกว่า ทั้งนี้ก็ยังรวมถึงเหตุผลด้านราคาที่ต่างกันไม่มากนัก ส่วนใหญ่ยอมจ่ายสำหรับมือหนึ่งดีกว่า

ประการสุดท้าย ใจอ่อน ก็คนมันรักกีต้าร์ ไปห้างไหน หรือมีเวลาว่างก็อดไม่ได้ที่จะแวะดูแวะชม พอได้จับ ได้ลอง โดนพนักงานขายแนะนำดี ๆ อดใจอ่อนไม่ได้ ก็เลยซื้อกีต้าร์มือหนึ่งไปซะ  เงินหมดแล้วกีต้าร์มือสองก็ต้องรอต่อไป  อิ อิ

จบความเห็นของมือใหม่หัดเล่นกีต้าร์ครับ
ถูกใจความเห็นนี้ + 100
ใช้ได้ดีกับการซื้อของใช้ โดยเฉพาะรถยนต์ กับกีต้าร์
ผู้ที่ต้องการซื้อกีต้าร์มือสอง ก็ต้องการกีต้าร์สภาพดี ราคาประหยัด  สภาพ และราคารับได้
ผู้ที่ต้องการซื้อกีต้าร์มือหนึ่งก็เข้ามาศึกษาหาข้อมูล หาความรู้ต่างๆ และความนิยม มูลค่าทางการตลาด
เพราะในอนาคตกีต้าร์มือหนึ่งก็จะกลายเป็นมือสอง จะได้วางตำแหน่งตั้งรับ และราคาที่จะปล่อยออกได้อย่างสมเหตุสมผล