Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมกีตาร์ห้องซื้อขายออกยากจัง  (อ่าน 4643 ครั้ง)

playguitar

• member
ทำไมกีตาร์ห้องซื้อขายออกยากจัง
« เมื่อ: กันยายน 15, 2013, 19:25:06 »
เป็นเพราะพิษของแพงหรือเปล่า ทำไมกีตาร์แต่ล่ะตัวขายออกยากจังครับ ลดกันกระหน่ำเลย

chang_boonake

• member
  • รักที่จะเล่น ชอบทีจะสะสม
    • :)
Re: ทำไมกีตาร์ห้องซื้อขายออกยากจัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2013, 19:44:38 »
ผมว่าอยู่ที่แต่ล่ะช่วงเวลาแต่ล่ะตัวมากกว่าครับ บางตัวที่น่าสนใจมีคนปล่อย แต่คนซื้อกระเป๋าแฟ๊บๆอยู่ก็ ขายไม่ออกฮ่ะ  ;D
Mr. All Laminate

chaiyotkong

• member
Re: ทำไมกีตาร์ห้องซื้อขายออกยากจัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2013, 21:25:20 »
ช่วงนี้ตลาดซื้อขายซบเซาครับ แต่ผมว่าขึ้นอยู่กับหลายปัจจัย เพราะคนซื้ออาจขาดสภาพคล่อง ถ้าเป็นช่วงต้นปีบางท่านโบนัสออก หรือหมุนเงินได้ และขึ้นอยู่กับสภาพและราคาของกีตาร์ต้องสมดุลย์กันด้วยครับ แต่กีตาร์บางตัวมาไวไปไวก็มีครับ

CATKAWKONG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2013, 21:25:41 »
หลายเหตุผลคะ 1.ความชอบความต้องการในขณะนั้นของผู้ซื้อ 2.สภาพสินค้า 3.ราคารับได้รึเปล่า 4.ตังในเป๋า อิอิ

Twinbee

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2013, 21:33:41 »
ผมว่าอาจเป็นเพราะสภาพคล่องของเงินในช่วงนี้ และสภาพเศรษฐกิจด้วยส่วนนึงนะฮะ
สังเกตพักนี้ออกยากจริงๆ ถ้าไม่บังเอิญกีต้าร์ที่ปล่อย ตรงกะความต้องการของผู้ซื้อโดยบังเอิญจริงๆ ;D

MUI

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2013, 21:34:13 »
ผมว่า ปัญหาการเมือง สัมพันธ์กันอย่างมีนัยยะสำคัญต่อ ปัญหาเศรษฐกิจ แน่นอนเลยครับ

playguitar

• member
Re: ทำไมกีตาร์ห้องซื้อขายออกยากจังค
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 15, 2013, 21:36:44 »
ตลาดซบเซาอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ เมื่อก่อนมาไวไปไวมาก คงขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยอย่างที่น้าๆกล่าวมา กลัวบ้านไม้จะเงียบเหงา

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 15, 2013, 21:39:39 »
ความต้องขาย มีมากกว่า ความต้องการซื้อ
หลักของดีมานด์ ซัพพลาย ไม่บาลานซ์ กันครับ

AZUSA_AVE

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 06:39:45 »
เจอที่ชอบ ตัวที่ใช้ก็ไปง่ายๆ  ;)
guitar theropy

Rut_pro

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 07:07:22 »
ฝืดนิดหนึ่งครับ ช่วงนี้ ปั๊มเงินไม่ทัน

catzy

• member
    • รับสอนกีต้าร์ที่บ้าน, เรียนกีตาร์ตามบ้าน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 08:00:35 »
หลายสาเหตุ หลายปัจจัย  :)

Note™

• member
  • มีความสุขทุกครั้งที่เล่นกีตาร์...
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 09:30:22 »
เดี๋ยวก็ขายได้ครับใจเย็นๆ เอาใจช่วยนะครับ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 11:28:26 »
บางคนตั้งหัวข้อไม่ตรงกับที่จะขาย ออกทะเลไปนู่นนี่ บางทีคนขี้เกียจกดเข้าไปดูก็เยอะนะครับ

lhudlok

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 11:36:35 »
ผมเป็นคนนึงครับ ที่เข้าห้องซื้อขายทุกวัน...แต่ไม่ซื้อ
ดูเพลินๆ เฉยๆครับ ผมก็เลยเห็นว่าบางตัวอยู่เป็นเดือน ทั้งๆที่เป็นกีต้าร์ยี่ห้อดัง ไม่ใช่ของโนเนม

และผมพบว่า ส่วนใหญ่ที่ขายไม่ออกเนี่ย หลักๆเลยคือ "ราคา" ครับ ตั้งราคาสูงเกินไป หรือตั้งราคาใกล้ของใหม่เกินไป (อันนี้พูดถึงกีต้าร์ ราคา 3,000-15,000)
อีกประเด็นคือ เป็นกีต้าร์เกรดพรีเมียม ที่ราคาสูงอยู่แล้ว ก็ย่อมมีกลุ่มผู้มีกำลังซื้อน้อยลงครับ

นอกนั้นประเด็นยิบๆย่อยก็คือ อยู่ ตจว. ลองไม่ได้ ,รูปไม่ชัด หรือไม่ลงรูป, ไม่มีรายละเอียดกีต้าร์ชัดเจน(โนเนม ยี่ห้อไม่คุ้นหู), มีตำหนิทำให้ตัดสินใจซื้อยากขึ้น

folkbeach

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 11:38:09 »
บางครั้งต้องรอจังหวะการขาย ที่สำคัญคือข้อมูลต้องชัดเจน ครบพอสำหรับการตัดสินใจของผู้ซื้อ สภาพดีๆ ราคาเหมาะสมจะออกเร็ว

ส่วนที่ข้อมูลไม่ครบ สินค้ามีตำหนิ จะออกช้ากว่า อาจจะต้องรอเวลา และเลือกช่วงที่จะขายให้เหมาะสม

ต้องหาจุดเด่นของกีต้าร์ ราคาเหมาะสม ข้อมูลครบ ไม่หมกเม็ด ประวัติการขายขาวสะอาด ปิดการขายได้แน่ๆ  ;D ;D

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 11:47:36 »
ในทัศนะของผมนะครับ ผมมองว่าปัญหาส่วนนึงมาจากการที่เราขาดผู้ซื้อหน้าใหม่ครับ หน้าเก่าก็เล่นกีต้าร์แบรนด์ หรือรุ่นที่ลงๆขายกันอยู่มาหมดแล้ว วนๆ อยู่ในนี้เลยไม่ออกไปไหนไม่ได้ และบางครั้งช่วงราคาที่จะเปลี่ยนข้ามชั้นไปก็สวนทางกับเงินในกระเป๋า เรียกว่า ไม่มีเงิน แต่ความอยากมากขึ้นนั่นเอง แล้วยิ่งเห็นสถานะการณ์ที่ขายยากยิ่งเกิดความไม่มั่นใจหากเสี่ยงลงทุน ผมเองที่เคยข้ามกีต้าร์ระดับราคา 20000-50000 ไปแล้วยังอยากกลับมาลองช่วงราคานี้เลยครับ เพราะเจ็บตัวน้อยสุด และเลือกลองได้หลากหลาย ในแง่ spec แม้อาจจะไม่ได้กีต้าร์ที่ดีที่สุด แต่จะสามารถได้ลอง spec ไม้ที่หลากหลายกว่าการซื้อ hi end 1 ตัว ซึ่งน่าจะเหมาะกับคนขี้เบื่อครอบครองระยะสั้นไม่เกิน 3-5 เดือนแบบผมมากกว่าการลงทุนซื้อกีต้าร์เรือนแสนแต่ขายขาดทุนมากกว่า 20-30% เพราะไม่มีทุนสำรองเลี้ยงกีต้าร์ได้ทีละหลายๆตัวครับ

levis702

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 12:00:13 »
ผมเป็นคนนึงครับ ที่เข้าห้องซื้อขายทุกวัน...แต่ไม่ซื้อ
ดูเพลินๆ เฉยๆครับ ผมก็เลยเห็นว่าบางตัวอยู่เป็นเดือน ทั้งๆที่เป็นกีต้าร์ยี่ห้อดัง ไม่ใช่ของโนเนม

และผมพบว่า ส่วนใหญ่ที่ขายไม่ออกเนี่ย หลักๆเลยคือ "ราคา" ครับ ตั้งราคาสูงเกินไป หรือตั้งราคาใกล้ของใหม่เกินไป (อันนี้พูดถึงกีต้าร์ ราคา 3,000-15,000)
อีกประเด็นคือ เป็นกีต้าร์เกรดพรีเมียม ที่ราคาสูงอยู่แล้ว ก็ย่อมมีกลุ่มผู้มีกำลังซื้อน้อยลงครับ

นอกนั้นประเด็นยิบๆย่อยก็คือ อยู่ ตจว. ลองไม่ได้ ,รูปไม่ชัด หรือไม่ลงรูป, ไม่มีรายละเอียดกีต้าร์ชัดเจน(โนเนม ยี่ห้อไม่คุ้นหู), มีตำหนิทำให้ตัดสินใจซื้อยากขึ้น
อันนี้เห็นด้วยอย่างแรงครับ   ราคาขายมือ2  กับของใหม่ ไม่ต่างกันทำให้คิดได้ไม่ยาก

joeykid

• member
  • joe neck solid
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 12:23:48 »
ในทัศนะของผมนะครับ ผมมองว่าปัญหาส่วนนึงมาจากการที่เราขาดผู้ซื้อหน้าใหม่ครับ หน้าเก่าก็เล่นกีต้าร์แบรนด์ หรือรุ่นที่ลงๆขายกันอยู่มาหมดแล้ว วนๆ อยู่ในนี้เลยไม่ออกไปไหนไม่ได้ และบางครั้งช่วงราคาที่จะเปลี่ยนข้ามชั้นไปก็สวนทางกับเงินในกระเป๋า เรียกว่า ไม่มีเงิน แต่ความอยากมากขึ้นนั่นเอง แล้วยิ่งเห็นสถานะการณ์ที่ขายยากยิ่งเกิดความไม่มั่นใจหากเสี่ยงลงทุน ผมเองที่เคยข้ามกีต้าร์ระดับราคา 20000-50000 ไปแล้วยังอยากกลับมาลองช่วงราคานี้เลยครับ เพราะเจ็บตัวน้อยสุด และเลือกลองได้หลากหลาย ในแง่ spec แม้อาจจะไม่ได้กีต้าร์ที่ดีที่สุด แต่จะสามารถได้ลอง spec ไม้ที่หลากหลายกว่าการซื้อ hi end 1 ตัว ซึ่งน่าจะเหมาะกับคนขี้เบื่อครอบครองระยะสั้นไม่เกิน 3-5 เดือนแบบผมมากกว่าการลงทุนซื้อกีต้าร์เรือนแสนแต่ขายขาดทุนมากกว่า 20-30% เพราะไม่มีทุนสำรองเลี้ยงกีต้าร์ได้ทีละหลายๆตัวครับ

เหนด้วยอย่างแรง ฮ่าๆ 8) 8) 8)
ฟิง-เก้อ-สะ-ตาย

PichPo

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 12:27:36 »
เห็นด้วยมากๆกับหลายๆเหตุผลด้านบนครับ
อีกอย่างหนึ่งคิดว่าเกี่ยวกับที่ก่อนหน้านี้มีกระแสกีต้าร์มือ1หลายๆยี่ห้อบูมมากๆครับ ที่คุณภาพใช้ได้และราคาเอื้อมถึง
คนแห่กันไปซื้อ พอเบื่อก็ปล่อย ทำให้กีต้าร์ในตลาดมือ2มากขึ้นครับ อุปทานเลยเกินอุปสงค์ไปเยอะครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 12:39:28 »

เห็นด้วยกับทุกความเห็นครับทุกอย่างเป็นไปตามกลไลการตลาดครับ     แต่ผมยึนยันใด้ว่า

กีต้าร์ทุกตัวมันมีค่าตัวของตัวมันเอง ถ้าจำเป็นต้องขายจริงๆลองปล่อยมาราคาต่ำกว่าราคาที่

ขายปรกติเยอะๆจะหายวับไปกับตาในไม่กี่นาทีเลยครับมรับรองใด้ 555+  ;D ;D ;D ;D

ลองมีคนปล่อย HD-28 สภาพปรกติ ราคาซัก สี่หมื่นห้าดูซิครับ ฮ็อตแน่ๆ
noomxman