Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครชอบ Mahogany มากกว่า Rosewood แบบผมมั่งครับ  (อ่าน 6468 ครั้ง)

nylonster

• บุคคลทั่วไป
Re: มีใครชอบ Mahogany มากกว่า Rosewood แบบผมมั่งครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 19:45:59 »
ถ้าไม้หน้าสปรูซ และเล่นสายเหล็ก ข้างหลังจะเป็นอะไรไปไม่ได้นอกจากโรสวู้ด ผมว่าคือส่วนประกอบที่ลงตัวสุดแล้วครับ

ที่ผมชอบอีกอันคือ all mahog 12 สาย เสียงเป็นเอกลักษณ์สุดๆ

pas

• member
Re: มีใครชอบ Mahogany มากกว่า Rosewood แบบผมมั่งครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 21:24:11 »
ความเห็นส่วนตัว....ผมเป็นคนไม่ชอบเสียงกลางเลยชอบทุ้ม ติดใจ rosewood มากกว่า มะฮอกมันเด่นเสียงกลาง เสียงที่พุ่งโดด คือเสียงกลาง หากเป็นเพลงบรรเลง ก็น่าฟังแต่หากเป็นเพลงร้อง เสียงกลางจากนักร้องข่มหมด..

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 21:22:10 »
สวยกว่า โรสวูด
เรื่องเสียง คงต้องเป็นตัวๆไป
ชื่อไม้ดีกว่า ไม่ได้แปลว่าเสียงดีกว่าคงต้องดูกันที่เกรดด้วยครับ
ผมชอบ โรสวูดครับ(ส่วนตัว)
ACOUSTIC GUITAR ONLY

Traveler

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 23:09:52 »
ความเห็นส่วนตัว....ผมเป็นคนไม่ชอบเสียงกลางเลยชอบทุ้ม ติดใจ rosewood มากกว่า มะฮอกมันเด่นเสียงกลาง เสียงที่พุ่งโดด คือเสียงกลาง หากเป็นเพลงบรรเลง ก็น่าฟังแต่หากเป็นเพลงร้อง เสียงกลางจากนักร้องข่มหมด..

เห็นด้วยกับตรงที่ ไฮไลท์ไว้ครับ

บูมบาม

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 15, 2013, 12:19:17 »
ผมก็ชอบกว่าในบางอารมณ์ครับ แต่ที่ชอบส่วนใหญ่จะเป็นจะเป็น All Mahogany เสียงมันคมดี
เล่นได้เพราะใจมันรัก

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 15, 2013, 14:44:42 »
ผมชอบ RoseWood ครับ ชอบเพราะมันสวยดี
Line id: 081-8718003

tao

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 15, 2013, 18:09:04 »
เมื่อก่อนชอบ rosewood  อย่างเดียวเลยเพราะสวยดี  แต่เดี๋ยวนี้  mahogany ครับ

AZUSA_AVE

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 06:53:56 »
Mahogany  :)
guitar theropy

OldiesHunter

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 11:57:27 »
ผมเป็นอีกคนที่ชอบทั้งสองแบบ  เมื่อสมัยหนุ่มๆชอบเมเปิล ต่อมา Rosewood ลายสวยๆก็ชอบ แต่เก็บไปเก็บมา ไหงมี Mahog มากกว่าก็ไม่ทราบ  ส่วนเรื่องเสียงนี่ขอยืมคำน้าหน่อยที่ว่า  อยู่ที่กีต้าร์แต่ละแบรนด์แต่ละรุ่นเป็นตัวๆ ไปครับ โดยส่วนตัวผมจะเลือกกีต้าร์จากเสียงเป็นหลัก Touch&Feel รองลงมา รวมทั้งราคาและความสวยงามของเนื้องานซึ่งความสวยงามของลายไม้ก็รวมอยู่ด้วยครับ แต่หลังๆนี่ ผมได้ All Solid Mahog ที่ถูกใจมาหลายตัว  ล่าสุดคือ Martin OOO-15SM ค่อนข้างจะตอบโจทย์ผมหลายประการทั้งเสียง รูปลักษณ์(ผมแพ้ Slot Head ครับ) และความรู้สึกสนุกผ่อนคลายเวลาเล่น  แม้กระทั้งตัว Guild D-125 ทำในจีนที่เป็น All solid Mahog พอใช้สายถูกโฉลกกันก็เสียงดีเกินคาด แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นไม่ได้หมายความว่าผมชอบ Mahog มากกว่า Rosewood นะครับ  เพียงแต่ยังไม่มีปัญญาและโอกาสได้ Rosewood ที่ถูกใจมาเล่นในระยะนี้เท่านั้น  ยังหาอยู่เหมือนกันครับ

nui bangbo

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 16:22:40 »
ชอบ RoseWood ลายมันสวย  เรื่องเสียงก็เลือกสายให้เหมาะกับลักษณะ Body  ผมนำ Guild GAD50 ใส่สาย Elixer  เสียงออกคมชัด  เบสกำลังดี  ส่วนอื่นๆก็อยู่ที่ลักษณะของผู้เล่น  กีต้าร์ตัวเดียวกันคนเล่นคนละคนเสียงยังออกมาไม่เหมือนกันเลย 
089-8166630

cort

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 14:55:31 »
สำหรับผมคือความคุ้นชินมากกว่า ครับ คือโร๊สวู๊ด มันอยู่ในราคาที่เกินเอื้อม ทั้งตัวเองและคนรอบข้างก็เลยคุ้นกับเสียงของ หมาหอบชะนี จอมาวันหนึ่งก็ได้เจอ โร๊สวูด ในกีตาร์ 7-8000 ผมก็ว่าเสียงเหมือนจะอับๆ คล้ายจะหลบใน มันอั้นๆ งัยไม่รู้ แต่บางท่านก็ชอบเพราะเค้าบอกว่าเสียงมันหล่อดี แต่ผมว่ามันหล่อเพราะป้ายราคามากกว่า หรือเป็นเพราะว่าผมยังไม่เคยเจอ ไม้ชนิดนี้แบบเกรดดีๆ  แต่ก็น่านแหละ คือถ้าเกรดมันดีราคามันก็ต้องแพงโคตรๆ

แล้วผมก็ไม่รู้จะซื้อแพงไปทำมัยถ้า มะฮ๊อกมันตอบโจทย์ได้มากกว่าในราคาที่ถูกกว่า เอาเป็นว่า เทเลอร์ตัวใหม่ ที่ใช้ มะฮ๊อก  กับ โร๊สวู๊ด ในความคุ้นชินผมก็ยังว่า มะฮ๊อกกินขาด อยู่ดี

SoundCard

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 16:48:21 »
ชั่วครั้งคราวตื่นตาตื่นใจเลือกมะฮอกกานี   ค้างคืนรักนานหวานไม่เบื่อเลือกโร้สวูดครับ^^

28 EU

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 21:44:49 »
ซีด้า + โร๊สวูด

SMIL3Chai

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 08:41:25 »
สำหรับผม Rosewood เหมาะกับ fingerstyle ตีคอร์ดร้องเพลง
Mahogany เหมาะกับเล่นอะไรที่เน้นกีต้าร์ซักหน่อย
เล่นวงแล้วกลบนักร้องคับ

ตัวผมเองมีทั้ง walden cg2000ceq และ g740ce
ที่เป็น Rosewood และ Mahogany
ตัว Rosewood เหมือนสาวสวยคับ
ตัว Mahogany จะออกสาวน่ารักหวานๆคับ

สรุปคือดีทั้งคู่คับ ชอบทั้งสองเลยคับ
ถ้า solo ผมยกให้ Mahogany ถ้าเกา ตีคอร์ด ร้องเพลง ผมให้ Rosewood

YaoGuitars

• member
  • ...
    • http://yaoguitars.blogspot.com
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 12:37:22 »
honduras mahogany เป็นอะไรที่สวยดี
จากที่ลองดู acoustic แล้ว rosewood เสียงสะใจกว่า
...