Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Jim Croce vs. Simon & Garfunkel vs. John Denver  (อ่าน 23126 ครั้ง)

KULAA_101

• member
Re: Jim Croce vs. Simon & Garfunkel vs. John Denver
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 10:23:31 »
555...Peter,Paul&Marry ชุด โฟร์คซองคำเมือง ....

nhoy

• member
Re: Jim Croce vs. Simon & Garfunkel vs. John Denver
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 19:58:08 »
วกมา วง  ปิยะพรแอนมาลี อีกซักที
นี่เป็นเพลงที่ จรัล มโนเพชร เอามาใส่เป็นเพลงไทย

ของกิ๋นบ้านเฮา
Peter, Paul, and Mary - If I Were Free (lyrics + chords)

สาวเชียงใหม่   เอา ไลนื เบสของเพลง 500 miles มาครับ
Peter Paul and Mary, 500 Miles

อันนี้..อุ๊ยคำ...
PETER PAUL MARY - MAN COME INTO EGYPT

นึกถึงอดีต  เคยเล่นเพลง  MAN COME INTO EGYPT ของ PETER PAUL & MARY ครับ
ขอบคุณ อ.Anat ที่นำมาให้ชมกัน

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 20:41:59 »

MAN COME INTO EGYPT   เพลงโปรด ของผมเลยครับ   หา CD  ชุดนี้ ไม่ได้ซักที  MOVING

อีก เพลง ครับ Verry Last Day

Peter Paul and Mary, Very Last Day
Line id: 081-8718003

nhoy

• member
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 21:31:06 »

MAN COME INTO EGYPT   เพลงโปรด ของผมเลยครับ   หา CD  ชุดนี้ ไม่ได้ซักที  MOVING

อีก เพลง ครับ Verry Last Day

Peter Paul and Mary, Very Last Day

นี่เป็นอีกเพลงที่ผมชอบและเล่นอยู่จนทุกวันนี้ครับ
รู้สึกน้าทอมจะชอบเหมือนๆ กับผมเลย   ผมเองเล่นเพลงส่วนใหญ่ของ PETER PAUL & MARY ด้วยครับ
ขอบคุณน้าทอมนะครับที่นำมาให้ชมกัน

taylor814aura

• member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 21:40:08 »
ฮิ ฮิ เมื่อไหร่จะมาตลุมบอนกันอีกครับน้าหน่อย.สนุกดีครับ..

nhoy

• member
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 21:45:21 »
ฮิ ฮิ เมื่อไหร่จะมาตลุมบอนกันอีกครับน้าหน่อย.สนุกดีครับ..
สวัสดีครับน้า Capt.  นึกถึงทีไรก็อยากไปตลุมบอนกับน้ามากๆ เลย
ไม่ทราบว่าเรื่องการทำเสียงประสานเดี๋ยวนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ

free_willy

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 01:18:31 »
ผมชอบเพลงนี้ครับ

Peter, Paul & Mary - If I Had A Hammer

nhoy

• member
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 01:31:44 »
ผมชอบเพลงนี้ครับ

Peter, Paul & Mary - If I Had A Hammer

ผมก็ชอบอีกเช่นกันครับน้า free_willy เมื่อก่อนเล่นบ่อยเหมือนกัน แต่ปัจจุบันถ้าจะเล่นออกงานต้องรอเสียงผู้หญิงมาช่วยครับ
ขอบคุณน้า free_willy ที่กรุณานำมาให้ชมครับ

Anat

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 08:36:17 »
If I had a hammer แต่งโดย เฮีย Pete Seeger ขาใหญ่วงการ Folk ครับ
เอามาเล่นกันหลายคนอยู่  แต่ PPM เนี่ย ดังสุด  เป็นเพลงประท้วงครับ

ช่วงนั้น เพลงที่ขึ้นต้นว่า If..เนี่ยเยอะมาก
If I had my wing
If I were free
If I die

มาฟัง PPM กันต่อ เอาเพลงที่คนไม่ค่อยพูดถึงกัน แต่เพราะครับ

Peter, Paul and Mary - Lemon Tree

อีก 2 เพลงนี้ เอาของ Gordon lightfoot  มาร้องครับ  เพราะดี
Peter Paul & Mary - Early Morning Rain (1966)

Peter Paul and Mary, For Loving Me

สุดท้าย เพลงนี้ PPM ร้องมาตั้งก๊ะปี 65 แต่ตอนหลัง Roberta Flack เอามาร้องใหม่ ปี 72  อย่างดังเลย
Peter, Paul and Mary - The First Time Ever I Saw Your Face

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 12:53:33 »
Jane Jane อีก เพลงครับ

Peter Paul & Mary - Jane Jane
Line id: 081-8718003

MUI

• member
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 14:24:17 »
คิดถึงป้าแมรี่จัง ฮือฮือ

ชอบภาพนี้เป็นพิเศษเลยครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 20:37:01 »
เรียน อ.Anat  ขอขอบคุณครับ ที่กรุณาเล่าเรื่องเกี่ยวกับเพลงของ Peter Paul & Mary ให้ฟัง
ผมเองชอบและปัจจุบันนี้ยังเล่นอยู่ทั้ง 4 เพลง ที่ อ.นำมาให้ชมกันเลยครับ  ขอบคุณมาก  :) :) :)

nhoy

• member
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 20:43:07 »
Jane Jane อีก เพลงครับ

Peter Paul & Mary - Jane Jane (Embedding disabled, limit reached)
เพลงนี้ผมไม่ได้เล่นครับ แต่ก็ขอขอบคุณน้าทอมที่กรุณานำมาให้ชมเช่นกันครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 20:48:33 »
คิดถึงป้าแมรี่จัง ฮือฮือ

ชอบภาพนี้เป็นพิเศษเลยครับ
ครับ น้า MUI  ทั้งสามยังคงความเป็นเพื่อนรักกันอยู่อย่างสม่ำเสมอมา จนกระทั่ง Mary ได้จากไปเลยนะครับ

Anat

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 01:28:06 »
มารำลึกถึง ป้า Mary กันดีกว่า
ในช่วงที่แกยังสาวๆ แกฮอตมาก  เป็น Idol ของสาวๆสมัยนั้นเลยเชียว
ที่น่าชื่นชมคือ ป้าแกไม่เคยมีประวัติด่างพร้อยเลย ทำตัวเองให้มีคุณค่าเสมอมา
เป็นคนอารมณ์ดี  แม้กระทั่งก่อนจะตาย ยังมีกำลังใจเต็มเปี่ยม
เราเคยคุยกับเมียเรื่องนี้
เมียเราบอกว่า Mary อย่าง  Chet Atkins อย่าง
ไม่ต้องไปรำพึงรำพันถึงพวกเค้าหรอก  พวกเค้าได้ใช้ชีวิตอย่างมีค่า และ คุ้มค่าแล้ว...ว้าว...ซึ้ง

มาฟัง Mary ร้องเพลงของ เฮีย จองเลงเว่อ กันดีก่า
Mary Travers - For Baby (Embedding disabled, limit reached)
Mary Travers 'Follow Me'.flv (Embedding disabled, limit reached)

Anat

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 01:39:07 »
คลิกตรงชื่อเพลงละกัน  มันไม่ขึ้นรูปให้ง่ะ
เราชอบผู้หญิงร้องเพลงง่ายๆสบายๆอย่างนี้แหละครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 01:41:07 »
มารำลึกถึง ป้า Mary กันดีกว่า
ในช่วงที่แกยังสาวๆ แกฮอตมาก  เป็น Idol ของสาวๆสมัยนั้นเลยเชียว
ที่น่าชื่นชมคือ ป้าแกไม่เคยมีประวัติด่างพร้อยเลย ทำตัวเองให้มีคุณค่าเสมอมา
เป็นคนอารมณ์ดี  แม้กระทั่งก่อนจะตาย ยังมีกำลังใจเต็มเปี่ยม
เราเคยคุยกับเมียเรื่องนี้
เมียเราบอกว่า Mary อย่าง  Chet Atkins อย่าง
ไม่ต้องไปรำพึงรำพันถึงพวกเค้าหรอก  พวกเค้าได้ใช้ชีวิตอย่างมีค่า และ คุ้มค่าแล้ว...ว้าว...ซึ้ง

มาฟัง Mary ร้องเพลงของ เฮีย จองเลงเว่อ กันดีก่า
Mary Travers - For Baby (Embedding disabled, limit reached)
Mary Travers 'Follow Me'.flv (Embedding disabled, limit reached)

ขอบคุณ อ.Anat อีกครั้งครับ สำหรับเรื่องราวและเพลงของ Mary ที่นำมาให้ชมกันครับ

Anat

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 01:44:46 »
ยินดีครับ น้า nhoy
แต่เราพิมพ์ช้า ถ้าพูดคุยกันล่ะก็ จะง่ายกว่านี้จร้า

Anat

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 01:52:17 »
ขออนุญาต link ไปที่กระทู้...ผู้หญิงเสียงดี...หน่อยครับ
เราว่ามันมีประโยชน์ดีครับ  ลองไปฟังกันจร้า

....http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=1642.0....

Anat

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 01:15:28 »
ขอขุดหน่อยครับ

มีวงที่บ้านเราค่อนข้างรู้จักดี คือ The Brothers four
วงนี้มาเล่นบ้านเรา 2 ครั้ง  ที่โรงแรมแอมบาสเดอรื กับ ศูนย์วัฒนธรรม

เอาเพลงที่ไม่ฮิต แต่เพราะมาให้  อันนี้เป็น Sound แท้ๆ ของวงนี้เลยครับ
The Brothers Four - "FROGG NO. 1" (Embedding disabled, limit reached)

Four strong winds เพลงนี้ของ Ian Tyson นักแต่เพลงแคนาดา  บ้านเรารู้จักจากเฮีย นีว ยัง
Brothers Four - Four Strong Winds (Embedding disabled, limit reached)

500 miles อีกซักเพลงเป็นไง
the brothers four 500 miles (Embedding disabled, limit reached)

เทียบกับ 500 ไมล์ ของ PPM
Peter Paul and Mary, 500 Miles (Embedding disabled, limit reached)