Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: *-* รบกวนน้าๆ ช่วยตอบให้หายข้องใจทีครับ *-*  (อ่าน 6682 ครั้ง)

Mag

• member
สวัสดีครับ น้าๆ ทุกท่าน ผมเล่นกีตาร์โปร่งมาประมาณ 1 ปีกว่าๆ  แต่ยังไม่ค่อยรู้เรื่อง ทฤษฎีเท่าไหร่   พอเพื่อนถามมาก็เลยอธิบายให้เค้าฟังไม่ถูก

เลยอยากรบขอความรู้ จากน้าๆทุกท่านดูครับ   

1 C majorScale คือ ?.......

2 แล้ว A E D G F  majorscale มีไหมครับ คือ ?.....

3 การจับคอร์ F#m คือการทาบเฟรท 2 แล้วใช้ นิ้วนางกดสาย 5 เฟรท 4   นิ้วก้อย กดสาย 4 เฟรท 4 เวลาตีคอร์ด  * แต่พอจะเล่นแบบเกา

มีคนบอกว่าให้จับแค่ นิ้วชี้ กดสาย 6 เฟรท 2  นิ้วกลางกด สาย 3 เฟรท 2 นิ้วนาง กด สาย 2 เฟรท 2 นิ้วก้อย กด สาย 1 เฟรท 2

เพราะอะไรครับ แล้วทำไมถึงจับแบบนี้ได้ ........?

4 เคยได้ยินคลิปใน Youtube บางคนบอก เพลงนี้อยู่ใน Key c  ,  Key a  , Key e  มันคืออะไรหรอครับ .......

รบกวนน้าๆหน่อยนะครับ  น่าจะมีเพื่อนๆในสมาชิก ยังไม่เข้าใจอีกหลายคน รวมถึงตัวผมด้วยครับ

ขอบคุณครับ

line: gt_exp_2012

mai_911

• member
Re: *-* รบกวนน้าๆ ช่วยตอบให้หายคล่องใจทีครับ *-*
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 17:59:36 »
ยาวครับ น้าๆท่านใดสะดวกช่วนตอบหน่อย 555

ผมช่วยข้อแรกก่อนนะครับ "ข้องใจ" ไม่ใช่คล่องใจนะครับ อิอิ

ข้อ2. มีทุกสเกลครับ ไม่ใช่แค่ C

WarDog

• member
  • Veelah V1-DCE
Re: *-* รบกวนน้าๆ ช่วยตอบให้หายคล่องใจทีครับ *-*
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 18:06:45 »
1.รอน้าๆอาจารย์มาตอบครับ
2.ตามน้า mai_911 ครับ
3.จับโน๊ตที่จะดีดครับ โน๊ตตัวไหนไม่ดีดไม่จับก็ได้ แต่ให้ดีจับเต็มๆฟอร์มนั่นแหละครับ
4.รอน้าๆอาจารย์มาตอบครับ แต่คร่าวๆ
ดูตามตารางนี้ก็ได้ครับ

ตารางกลุ่มคอร์ดในทางเมเจอร์

** สังเกตุ คอร์ด 6 ของแต่ละคีย์จะเห็นว่าเป็นคอร์ดที่ต้องติดไมเนอร์(m)ทั้งหมด

ตารางกลุ่มคอร์ดในคีย์ไมเนอร์

ทีนี้ดูเอาเลยครับว่าเพลงนั้นอยู่คีย์อะไร คีย์นั้นจะประกอบด้วยกลุ่มคอร์ดตามตารางเลย เช่น คีย์ C ก็จะมีคอร์ด C Dm Em F G Am Bm7b5
<<<มือใหม่หัดเล่น>>>

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 18:14:55 »
ตอบ ข้อ 3. เพราะมันยังอยู่ในกลุ่มของ คอร์ด. F#m. ครับ
Line id: 081-8718003

Mag

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 22:39:24 »
1.รอน้าๆอาจารย์มาตอบครับ
2.ตามน้า mai_911 ครับ
3.จับโน๊ตที่จะดีดครับ โน๊ตตัวไหนไม่ดีดไม่จับก็ได้ แต่ให้ดีจับเต็มๆฟอร์มนั่นแหละครับ
4.รอน้าๆอาจารย์มาตอบครับ แต่คร่าวๆ
ดูตามตารางนี้ก็ได้ครับ

ตารางกลุ่มคอร์ดในทางเมเจอร์

** สังเกตุ คอร์ด 6 ของแต่ละคีย์จะเห็นว่าเป็นคอร์ดที่ต้องติดไมเนอร์(m)ทั้งหมด

ตารางกลุ่มคอร์ดในคีย์ไมเนอร์

ทีนี้ดูเอาเลยครับว่าเพลงนั้นอยู่คีย์อะไร คีย์นั้นจะประกอบด้วยกลุ่มคอร์ดตามตารางเลย เช่น คีย์ C ก็จะมีคอร์ด C Dm Em F G Am Bm7b5

ขอบคุณมากครับน้าๆ ทุกท่าน  เดี๋ยวรอน้าๆ ท่านอื่นมาแชร์บ้างครับ

pas

• member
Re: *-* รบกวนน้าๆ ช่วยตอบให้หายข้องใจทีครับ *-*
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 06:11:06 »
http://www.all-guitar-chords.com/guitar_scales.php

เอาแบบ สุดๆ...ต้อง all in one..

Mag

• member
Re: *-* รบกวนน้าๆ ช่วยตอบให้หายข้องใจทีครับ *-*
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 09:02:07 »
ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านมากครับ  เดี๋ยวผมลองไปทำความเข้าใจกับมันอีกที *-*

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 21:48:56 »
ก่อนจะทำความเข้าใจกับเรื่องสเกล น้าแม็กต้องดื่มชาเขียวยี่ห้อไฮเนเก้นซักสองขวด รับรอง......ลื่นปรื๊ด ...ลื่นปรื๊ดดดดด...

Mag

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 23:19:17 »
ก่อนจะทำความเข้าใจกับเรื่องสเกล น้าแม็กต้องดื่มชาเขียวยี่ห้อไฮเนเก้นซักสองขวด รับรอง......ลื่นปรื๊ด ...ลื่นปรื๊ดดดดด...

ขอบคุณมากครับ น้าเล็กที่ ชี้ทางให้ *-*

tacky

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 11:27:32 »
เอาเป็นว่าถ้าให้ตอบกันจริงๆผมตอบให้ได้ทุกข้อแหละครับแต่จะขอบอกอย่างนี้ครับ   วิชาทฤษฎีเนี่ยมันก็คล้ายๆกับคณิตศาสตร์ครับมันต้องใช้พื้นฐานเชื่อมโยงกันครับ  แนะนำให้ไปซื้อหนังสือทฤษฎีดนตรีเบื้องต้นอ่านให้เข้าใจก่อนจะดีกว่าครับ   ถ้ามาตอบเป็นข้อๆแบบนี้ยังไงก็ไม่เข้าใจอยู่ดีครับ