Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ... Veelah V1D กับ Greg Bennett GD100s ตัวไหนดีครับ แนะนำหน่อย  (อ่าน 22218 ครั้ง)

myesterious

• member
ตอนแรกดู Epiphone DR-100 กับ F310 ไว้ด้วยครับ
แต่คิดว่า Veelah V1D กับ Greg gd100s น่าจะดีกว่าอยู่แล้ว เลยตัดสองตัวแรกไป

แต่เท่าที่ลองจับดู Veelah จับยากอยู่แหะ และราคาแพงกว่า Greg (แต่เสียงฟังไม่ค่อยออกว่าดีกว่ากันรึปล่าว)
ปกติ Veelah V1D มันคอกว้างกว่าหรือสูงกว่าครับ มันถึงจับยากกว่าตัวอื่นๆ

ถ้านับเฉพาะเรื่องเสียงกับวัสดุ Veelah ดูดีกว่า Greg ป่ะครับ (แต่เป็น Top Solid เหมือนกัน)

สองตัวนี้ครับ ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

ขอบคุณค๊าบ

AMNAJ2513

• member
ถ้าต้องเลือกจริงๆ งบ4000 คงต้องเลือกท็อป โซลิดไว้ก่อนแหละครับ เสียงดีกว่าไม้อัดแน่นอนไม่มากก็น้อย ส่วนเรื่องถนัดหนือไม่ถนัด มันอยู่ที่แอคชั่นกีต้าร์หรือปล่าวครับ ตัวแอคชั่นต่ำเลยจับถนัด อีกตัวแอคชั่นสูงเลยจับไม่ถนัด แต่ไม่มีปัญหาสามารถเซ็ตอัพใหม่ให้เล่นถนัดขึ้นได้ แต่ถ้าคอเล็กคอใหญ่ก็อีกเรื่องหนึ่ง
คงต้องตัดสินใจเองว่าจะเลือกตัวไหน ระหว่างเสียงดีจับไม่ถนัด กับเสียงใช้ได้แต่จับถนัด

ตอนซื้ออย่าลืมให้พนักงานเซ็ตแอคชั่นให้ด้วยนะครับ จะได้เล่นง่ายสบายนิ้ว ไม่ต้องวุ่นวายทีหลัง โชคดีนะครับ

Mag

• member
สวัสดีครับ น้า myesterious  ผมแนะนำว่าให้น้า ไปลองเล่นลองจับ Greg ดูก่อนครับ น้องในบ้านไม้นี้ เพิ่งไปเลือกซื้อกกับผมมา นึงตัวที่เวิ้ง....

ไม้หน้า Top Solid ราคาไม่เกิน 4000 พร้อม Soft Case ด้วยครับ เสียงดีคุ้มราคาครับ  ส่วน F-310 ผมขอมองเป็นทางเลือกสุดท้ายครับ

ขอให้ได้กีตาร์คู่ใจนะครับ
line: gt_exp_2012

joeykid

• member
  • joe neck solid
 ;D ;D GREG BENNETT GD100S  ตัวนี้เสียงดีใช้ได้เลย
ฟิง-เก้อ-สะ-ตาย

nhoy

• member
ถ้าจากตัวเลือกที่ยกมา ผมมองไปที่ Greg Bennett GD100S และ Epiphone DR100 ครับ

1900

• member
แนะนํา Greg Bennett gd100s / Epiphone DR100

และลองเล่น Yamaha F310 ด้วยครับ

++++ส่วน Yamaha F310 สําหรับคนที่ชอบ/นิยม ยี่ห้อ Yamaha เท่านั้น เพราะเนื้อเสียงบางและแห้งๆห่างจากทั้ง 2 ที่กล่าวมาข้างต้นอย่างฟังได้ชัดครับ++++

myesterious

• member
Re: กีต้าร์ Veelah V1D กับ Greg Bennett gd100s ตัวไหนดีครับ แนะนำหน่อย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 15:39:43 »
และระหว่าง Veelah V1D กับ Greg gd100s ล่ะครับ

ใกล้จะซื้อแล้วว ขอคำแนะนำอีกรอบ
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

nhoy

• member
Re: ... Veelah V1D กับ Greg Bennett GD100s ตัวไหนดีครับ แนะนำหน่อย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 16:00:48 »
และระหว่าง Veelah V1D กับ Greg gd100s ล่ะครับ

ใกล้จะซื้อแล้วว ขอคำแนะนำอีกรอบ
ผมชอบ V1-D ครับ
แต่ก็น่าเล่นทั้งคู่ ไปลองเลือก-ลองเล่นดูด้วยตัวเองเลยครับ จะได้รู้ว่าชอบตัวไหนกว่ากัน
ถ้าจะซื้อก็ตกลงกับทางร้านให้ช่วยเซ็ทให้ด้วยเลยก็จะสะดวกดีครับน้า myesterious

WarDog

• member
  • Veelah V1-DCE
Re: ... Veelah V1D กับ Greg Bennett GD100s ตัวไหนดีครับ แนะนำหน่อย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 16:15:45 »
ผมเลือก V1D ครับ  :D
(แนะนำต้องลองเองครับ)
<<<มือใหม่หัดเล่น>>>

rutthakit

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 17:24:15 »
น่าเล่นทั้งคู่ครับผมก็เคยมีทั้ง 2 ตัว ดีทั้งคู่ ถ้าต้องเลือกตัวเดียวผมมองหลายๆจุดรวมกันไม่ได้มองที่เสียงอย่างเดียวครับ
ความเห็นส่วนตัวครับ

nimovigo

• member
  • สุขหรือทุกข์ อยู่ที่ใจเรา
Re: กีต้าร์ Veelah V1D กับ Greg Bennett gd100s ตัวไหนดีครับ แนะนำหน่อย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 17:31:20 »

ไปลองกับเีพื่อนมาแล้ว เพราะเพื่อนจะซื้อกีต้าร์ต้วใหม่    ผมว่า v1 เสียงดีกว่าครับ แต่คนขายบอกว่า ถ้าเรื่องความทนทาน สมบุกสมบัน gd 100s แข็งแรงกว่าเพราะไม้หน้า v1 d บางครับ จริงหรือเปล่าก็ไม่รู้ ยิ่งช่วงนี้ฝนตกอากาศชื้นต้องระวังท้องป่องด้วย
เพีือนผมก็เลยเลือก gd 100s มาครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 17:49:24 »
ก่อนอื่นผมขอเรียนว่า ผมเองไม่ได้มีส่วนอะไร ไม่ว่ากับกีต้าร์แบรนด์ใดทั้งสิ้นนะครับ
แต่เนื่องจากมักมีข่าวว่า Veelah ไม่ทน ผมเองใช้ Veelah V1-DCE (ซึ่งเป็นเพียงซีรี่ส์ล่างๆ) มานานสักระยะหนึ่งแล้วครับ
อยากจะขออนุญาตเรียนว่า จนบัดนี้ก็ยังไม่ปรากฏปัญหาอะไรทั้งสิ้นครับ

เรื่องของ "ท้องป่อง บริดจ์ยก" นั้น กีต้าร์แม้แต่แบรนด์ดังๆ ราคาแพงก็เกิดขึ้นได้ทั้งนั้นครับถ้าไม่ระวังดูแลรักษา หรือใช้สายเบอร์ใหญ่เกินไป
และขออนุญาตเรียนว่า กีต้าร์อะคูสติกโดยปกติทั่วไปส่วนใหญ่นั้น ไม้หน้าก็จะโค้งนูน Radius เล็่กน้่อย แม้จะยังไม่ได้ใส่สายก็ตามครับ
กีต้าร์ถ้าเก็บรักษาดีแล้ว จะมีอายุคงทนอยู่นานกว่าเราๆ อีกครับ

WarDog

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 17:59:48 »
ผมก็ใช้ V1DCE ยังไม่เจอปัญหาเหมือนกันครับ แถมใช้สายเบอร์ 12 ที่หลายๆท่านกลัว มันก็ยังไม่มีปัญหาให้เห็นเลยเช่นกันครับ
ไม้หน้าบางจริงครับ แต่ผมว่ามันก็ทนพอได้เลยครับ  ;D

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 18:28:59 »
 ;) ;) ;) ;)

myesterious

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 18:57:46 »
ขอบคุณทุกๆ ท่านมากๆ ครับ

เสียง V1D โอเคกว่าใช่ไหมครับ แต่หน้าไม้ดูบางกว่าแค่นั้น (ผมว่าทำไมจับๆ แล้วมันเบากว่า Greg น่ะครับ)

แล้วถ้า V1D มันรู้สึกจับยากกว่า ผมต้องให้ร้านเค้าปรับจูนยังไงครับ (เช่น ขันคอ รึปล่าว)

ขอบคุณครับ

WarDog

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 19:05:50 »
ส่วนตัวไม่ได้บอกว่า V1D เสียงดีกว่าครับ คือผมผมชอบเสียงแค่นั้นครับ ส่วนน้า myesterious อย่าเพิ่งคล้อยตามผมนะครับ ต้องไปลองให้ได้ก่อนครับ ส่วนเรื่องปรับแต่งเนี่ยก็ให้ทางร้านเลยครับ ไม่ว่าจะเป็นการขันคอ ปรับระยะแอคชั่น ถ้าไม่ถนัดที่ไม่เกี่ยวกับระยะแอคชั่น เช่น คอกว้างไป เล็กไป ก็คงต้องมองหารุ่นอื่นๆยี่ห้ออื่นๆที่คิดว่าถนัดและชอบเสียงครับ   :D  ;)  :)  :D

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 19:09:59 »
ถ้าถามผม2ตัวเลือก ผมตอบว่าชอบV1-Dครับ ชอบและทึ่งในการผลิต ในกระบวนยี่ห้อที่คนอื่นแนะนำก็ไปลองมา เสียงดีตามทุกคนแจ้งครับ แต่ผมก็กลับมาสอยV1-D เป็นตัวที่12แล้ว...สามารถนำมาโมฯให้สวยมีคุณค่าขึ้นได้เลย...

sc1104

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 21:01:17 »
ถ้าถามผม2ตัวเลือก ผมตอบว่าชอบV1-Dครับ ชอบและทึ่งในการผลิต ในกระบวนยี่ห้อที่คนอื่นแนะนำก็ไปลองมา เสียงดีตามทุกคนแจ้งครับ แต่ผมก็กลับมาสอยV1-D เป็นตัวที่12แล้ว...สามารถนำมาโมฯให้สวยมีคุณค่าขึ้นได้เลย...

ว้าวสวยลงตัวทีเดียวเลยครับน้า ผมก็กำลังจะซื้อ v1d  มาไว้ฝึกลุยๆเหมือนครับ ส่วนตัวชอบเสียงของแบรนนี้และราคาที่คุ้มค่าครับผม

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 21:21:22 »

ว้าวสวยลงตัวทีเดียวเลยครับน้า ผมก็กำลังจะซื้อ v1d  มาไว้ฝึกลุยๆเหมือนครับ ส่วนตัวชอบเสียงของแบรนนี้และราคาที่คุ้มค่าครับผม

****....  มาติดPU.เข้าหน่อยไว้ลุยแบบนอกพื้นที่ได้ทุกงานเลยจ้า..

nhoy

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 22:50:35 »
V1-D ของน้า Mr.Gula101 โมฯ แล้วดูสวยและน่าใช้ขึ้นมากครับ ^^

ของผมเองเป็น V1-DCE ก็สั่งปิ๊กการ์ดจาก "น้าตะวัน" มาติดเช่นกัน
ผมว่าทรง Dreadnought ยิ่งถ้าเป็น Cutaway อย่าง DCE แล้ว ติดปิ๊กการ์ดดูจะเหมาะสมดีครับ