Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ความถี่ของไม้หน้า บอกอะไรได้บ้างครับ ?  (อ่าน 4092 ครั้ง)

aa

• member
ความถี่ของไม้หน้า บอกอะไรได้บ้างครับ

mai_911

• member
Re: ความถี่ของไม้หน้า บอกอะไรได้บ้างครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 13:39:24 »
บอกสายพันธุ์ครับ

Gamo Lab

• member
Re: ความถี่ของไม้หน้า บอกอะไรได้บ้างครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 14:25:00 »
บอกถึงความสมบูรณ์ของดินฟ้าอากาศที่ไม้เจริญเติบโตในปีนั้นๆครับ และคุณภาพของไม้ที่จะให้เสียงที่ดีขึ้นครับ ยิ่งเกรนไม้ถี่จะยิ่งแพงขึ้นด้วยครับ อย่างเช่นไม้ Adirondack Spruce เป็นต้นครับ

pas

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 20:30:32 »
อายุ..เพราะพืชใบเลี้ยงคู่ ลายคือเส้นวงปี ยิ่งถี่ แผ่นเท่ากันอายุมากกว่า ไม้ที่ถี่ยังบอกพื้นที่ปลูก พืชที่ปลูกเขตหนาวโตช้าไม้จะแน่น..เส้นถี่ ไม้ลายถี่หากเป็นต้นเดียวกัน ลำต้นเส้นจะถี่กว่ากิ่งก้าน.etc

กฤษณ์

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 22:41:01 »
อายุ..เพราะพืชใบเลี้ยงคู่ ลายคือเส้นวงปี ยิ่งถี่ แผ่นเท่ากันอายุมากกว่า ไม้ที่ถี่ยังบอกพื้นที่ปลูก พืชที่ปลูกเขตหนาวโตช้าไม้จะแน่น..เส้นถี่ ไม้ลายถี่หากเป็นต้นเดียวกัน ลำต้นเส้นจะถี่กว่ากิ่งก้าน.etc

เป็นตามที่คุณ PAS บอกครับ "วงปี" หรือ growth rings ก็คือลายเส้นที่เราเห็นบนไม้หน้าของกีตาร์ที่ถูกเลื่อยในแนวตั้งฉากกับวงปีหรือ quarter-sawn นั่นเอง ความห่างของวงปีจะขึ้นอยู่ที่ว่าต้นไม้มันโตเร็วแค่ไหนในแต่ละปีครับ

การนำวงปีของต้นไม้มาเป็นตัวชี้บอกถึงการเปลี่ยนแปลงของสิ่งแวดล้อมในอดีตเป็นวิชาที่เรียกว่า "Dendrochronology" ครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/Dendrochronology

จะเห็นใด้ว่าวงปีนั้นบอกใด้สารพัดจนมีคนจบปริญญาเอกสาขานี้ไปหลายพันคนแล้ว ที่มันบอกไม่ใด้สองอย่างก็คือเรื่องเสียงของไม้เมื่อเอามาทำกีตาร์และสายพันธุ์ของไม้ครับ

ตอนผมเริ่มสนใจกีตาร์เมื่อสี่สิบกว่าปีก่อนผมก็รู้น้อยกว่าพวกน้าๆ "มือใหม่" ในบ้านนี้เยอะเพราะสมัยนั้นยังไม่มีกูเกิ้ลและไม่มีใครเขียนตำราเกี่ยวกับไม้ที่เอามาทำกีตาร์โปร่ง พอไปอยูที่อเมริกาใด้จับกีตาร์หลายร้อยตัวก็คิดว่าตัวเองก็เป็น "เซียน" คนหนึ่ง ตอนนี้ใด้จับกีตาร์มาเป็นพันๆตัวก็เลยกลับมาโง่อีกครั้ง เรื่องกีตาร์โปร่งนี่ยิ่งใด้สัมผัสมากก็ยิ่งรู้น้อยครับ

ตัวอย่างเช่นกีตาร์ของผมสองตัวในรูปนี่ผมยังไม่รู้เลยว่าตัวขวามือเป็น spruce ชนิดไหน

กลับมาเข้าเรื่องดีกว่าครับ ความถี่ของไม้นั้นถ้าเป็นไม้พันธุ์เดียวกันลายยิ่งถึ่ก็ยิ่งอายุมาก (นับใด้ครับว่าไม้หน้าของคุณอายุกี่ปี) ลายยิ่งถี่ราคายิ่งแพงแต่มีคุณสมบัติอื่นๆเป็นตัวกำหนดราคาด้วยนะครับ

คุณสมบัติอีกอย่างที่กำหนดราคาก็คือไม้ชิ้นนั้นเลื่อยใด้ตั้งฉากกับวงปีแค่ไหน ลองส่องดูลายตรง sound hole ใด้ครับว่ามันเป็นเส้นตั้งฉากหรือเปล่า เรื่องนี้ไม่มีผลต่อเสียงอีกเหมือนกันครับ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 22:45:55 »

แหล่มครับ สรุปว่าหัวข้อนี้เรียกได้ว่าผม โชว์โง่ ไปเต็มๆ จากบทความของน้ากฤษณ์ อิอิ

จริงๆผมไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเลยครับ ผมเล่นอย่างเดียว บ้านผมมีกีต้าร์โปร่งแค่ 2-3ตัวเอง 55555 ::)

กฤษณ์

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 23:29:18 »

แหล่มครับ สรุปว่าหัวข้อนี้เรียกได้ว่าผม โชว์โง่ ไปเต็มๆ จากบทความของน้ากฤษณ์ อิอิ

จริงๆผมไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเลยครับ ผมเล่นอย่างเดียว บ้านผมมีกีต้าร์โปร่งแค่ 2-3ตัวเอง 55555 ::)

ยังอีกหลายปีครับกว่าจะโง่เท่าผม  :) :)

ผมว่าคนที่ไม่เคยโง่มาก่อนคงไม่มีวันจะฉลาดหรอกครับ

gttle

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 23:35:28 »
เมื่อก่อนเคยคิดว่ามีผลต่อเสียงครับพอหาข้อมูลตามเว็บสรุปแล้วหลายๆแหล่งบอกว่าไม่มี..มีผลเรื่องหน้าตาความสวยเป็นสำคัญ

Gamo Lab

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 23:54:52 »
แต่ด้วยความเห็นของผม ผมว่าความถี่ของ Grain มีผลต่อเสียงนอกจากความสวยงามเหมือนกันนะครับ (ไม่นับรอยหมีข่วนนะครับ) เพราะความหนาแน่นของไม้ที่ต่างกันการนำมาทำแผ่นหน้าของกีต้าร์ความแน่นของไม้จะส่งผลถึงการสั่นสะเทือนที่ทำให้เกิดเสียงขึ้น แต่อันนี้ก็เป็นความเห็นส่วนตัวของผมเองครับที่นอกเหนือจากความเชื่อก็อาจจะถูกหรือไม่ก็ได้

mboma55

• member
  • ยิ่งรู้มาก ยิ่งจนมาก -*-
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 00:11:55 »

อย่าคิดมากครับ ผมก็โง่เหมือนกัน อิอิ!

ขอบคุณความรู้จากน้ากฤษณ์ด้วยครับ ผมตามอ่านน้ามาหลายเรื่องครับ เพิ่มพูนความรู้

mai_911

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 02:07:42 »
แต่ด้วยความเห็นของผม ผมว่าความถี่ของ Grain มีผลต่อเสียงนอกจากความสวยงามเหมือนกันนะครับ (ไม่นับรอยหมีข่วนนะครับ) เพราะความหนาแน่นของไม้ที่ต่างกันการนำมาทำแผ่นหน้าของกีต้าร์ความแน่นของไม้จะส่งผลถึงการสั่นสะเทือนที่ทำให้เกิดเสียงขึ้น แต่อันนี้ก็เป็นความเห็นส่วนตัวของผมเองครับที่นอกเหนือจากความเชื่อก็อาจจะถูกหรือไม่ก็ได้

ขออกความเห็นเล็กน้อย ถ้าช่างคนเดียวกัน และจูนไม้หน้าไม่เป็น กรณีนี้ใช่ครับ การนำไม้ที่ให้เสียงที่ดีมาทำจะได้กีต้าร์ที่เสียงดีกว่าแน่นอน
แน่ผมเคยได้ยินเรื่องช่างทำกีต้าร์ระดับยอดฝีมือ ไปเลือกไม้ธรรมดาๆจากบางโพ โดยการ Tap tone เอาเอง ไม่ได้สนเกรนไม้หรือเกรดไม้อะไรมากนัก
และสุดท้าย คือการ Tuneไม้ ให้ได้เสียงตามที่ได้คิดเอาไว้ครับ ทำได้จริงๆด้วยนะ อิอิ

OLEK

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 05:38:56 »
ว้าวความรู้ทั้งนั้น ;D ;D

SoundCard

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 09:33:06 »
สงสัยมานานเหมือนกันเรื่อนเกรนไม้  ผมก็มีความเห็นว่า ถึงเราเลือกไม้มาได้ดี แต่ไม่ได้สนใจเรื่องความหนาของไม้ การเข้าbracing tuning ฯลฯ ก็คงเหมือนไม้ธรรมดาๆทั่วไปที่ไม่ได้คัดอะไรเลยรึเปล่า พูดง่ายๆเลือกก็มาเสียของ แต่ก็อาจมีภาษีที่ดีกว่าการไม่ได้เลือกเลย

แต่ยกย่องช่างที่ทำกีต้าร์บ้านเราสุดยอดจริงๆครับ เรื่องเหล่านี้ล้วนต้องมาจากประสบการณ์ของเขาล้วนๆเลย ลองผิดลองถูก ว่าจะทำให้กีต้าร์เสียงออกมายังไงให้ถูกใจลูกค้า เป็นอะไรที่ต้องใช้เวลาศึกษาทดลองจริงๆครับ

Gamo Lab

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 13:42:55 »

ขออกความเห็นเล็กน้อย ถ้าช่างคนเดียวกัน และจูนไม้หน้าไม่เป็น กรณีนี้ใช่ครับ การนำไม้ที่ให้เสียงที่ดีมาทำจะได้กีต้าร์ที่เสียงดีกว่าแน่นอน
แน่ผมเคยได้ยินเรื่องช่างทำกีต้าร์ระดับยอดฝีมือ ไปเลือกไม้ธรรมดาๆจากบางโพ โดยการ Tap tone เอาเอง ไม่ได้สนเกรนไม้หรือเกรดไม้อะไรมากนัก
และสุดท้าย คือการ Tuneไม้ ให้ได้เสียงตามที่ได้คิดเอาไว้ครับ ทำได้จริงๆด้วยนะ อิอิ

กรณีนี้ผมเห็นด้วยครับและขอเสริมความเห็นส่วนตัวครับ ทั้งนี่ก็คงต้องขึ้นกับความสามารถและทักษะของช่างแต่ละท่านครับ แต่ถ้าช่างคนเดียวกันที่สามารถจูนเสียงให้ดีได้ ถ้าให้เขาเลือกระหว่างไม่ที่มีเกรนถี่กับไม้ที่มีเกรนห่างโดยไม่ติดขัดเรื่องงบประมาณ ผมเชื่อว่าช่างท่านนั้นคงจะเลือกไม้ที่มีเกรนถี่มากกว่าที่จะเลือกเกรนห่างนอกเหนือจากความสวยงามแน่คร้บ เพราะความเห็นส่วนตัวยังไงผมยังเชื่อถึงเรื่องความหนาแน่นของไม้ที่เกิดจากวงปีที่ทำให้เกิดเสียงต่างกัน 

สงสัยมานานเหมือนกันเรื่อนเกรนไม้  ผมก็มีความเห็นว่า ถึงเราเลือกไม้มาได้ดี แต่ไม่ได้สนใจเรื่องความหนาของไม้ การเข้าbracing tuning ฯลฯ ก็คงเหมือนไม้ธรรมดาๆทั่วไปที่ไม่ได้คัดอะไรเลยรึเปล่า พูดง่ายๆเลือกก็มาเสียของ แต่ก็อาจมีภาษีที่ดีกว่าการไม่ได้เลือกเลย

แต่ยกย่องช่างที่ทำกีต้าร์บ้านเราสุดยอดจริงๆครับ เรื่องเหล่านี้ล้วนต้องมาจากประสบการณ์ของเขาล้วนๆเลย ลองผิดลองถูก ว่าจะทำให้กีต้าร์เสียงออกมายังไงให้ถูกใจลูกค้า เป็นอะไรที่ต้องใช้เวลาศึกษาทดลองจริงๆครับ

ผมขออนุญาตเสริมความเห็นของคุณ Bracing ครับ เรื่องความหนาของหน้าไม้มีผลแน่นอนครับสำหรับช่างกีต้าร์ทั่วไปที่ไม่เข้าใจในการทำและเสียง แต่ก็มีกีต้าร์คัสตอมที่ทำจากช่างกีต้าร์บางท่านเช่น ช่างสมชาย ก็จะทำแบบหน้าไม้และเบรซซิ่งหนากว่าช่างท่านอื่น ซึ่งส่งผลให้เมื่อได้รับกีต้าร์มาต้องใช้เวลามากในการเบิร์นอินถึงจะได้เสียงดีครับ ซึ่งช่างไทยเราก็มีฝีมือ ประสบการณ์และความสามารถเป็นหนึ่งไม่รองใครครับ ไม่อย่างนั้นผมคงไม่หลงใหลในคัสตอมกีต้าร์และได้สั่งทำกับช่างไทยไปแล้ว 3 ตัวจาก 3 ช่างครับ

PichPo

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 21:50:05 »
ขอบคุณครับชอบอ่านเรื่องเกี่ยวกับไม้และbracingมากๆ