Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Travis Picking กับ hybrid picking คืออะไรครับ?  (อ่าน 4025 ครั้ง)

staryu

• member
Travis Picking กับ hybrid picking คืออะไรครับ?
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 04:15:18 »
Travis Picking กับ  hybrid picking  คืออะไรครับ แตกต่้างกันอย่างไร??
" Always learning new song  song will be your teacher"

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
Re: Travis Picking กับ hybrid picking คืออะไรครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 05:48:28 »
Travis Picking เป็นสไตล์การเล่นแบบ FingerPicking หรือ Fingerstyle รูปแบบหนึ่งที่ Merle Travis นำมาใช้ในการเล่นกีตาร์ บางทีเรียกว่า Thumb Picking เพราะมีการใช้ Thumb Pick ที่ใช้กับแบนโจมาเล่นกับกีตาร์ ซึ่งในภายหลังเทคนิคนี้ก็เป็นที่รู้จักมากขึ้นเมื่อ Chet Atkins, Marcel Dadi จนถึง Tommy Emmanuel และนักกีตาร์อีกหลายคนนำมาเล่นครับ ปัจจุบันหลายคนอาจจะรู้จักในชื่อ บูม-ชิค (Boom-Chic)

Merle Travis I'll See You In My Dreams live

ส่วน Hybrid Picking เป็นการเล่นกีตาร์ด้วยการใช้ปิ๊คแบนร่วมกับการดีดสายด้วยนิ้ว จะเห็น Tommy Emmanuel ใช้เทคนิคนี้เล่นอยู่หลายเพลงครับ

Hybrid Fingerpicking

Mook :)

• member
Re: Travis Picking กับ hybrid picking คืออะไรครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 06:52:26 »
มาเก็บความรู้ ขอบคุณค่ะ

อูฐอวกาศ

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 12:17:39 »
สงสัย Travis Picking มานานแล้วค่ะ เพิ่งรู้นี่เอง
ขอบคุณสำหรับความรู้ค่ะ