Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Veelah V1D จะเปลี่ยนสายเคลือบ แนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 2022 ครั้ง)

DivineRapeir

• member
D'Addario EXP26 Coated Phosphor Bronze 11-52
หรือ
D'Addario EXP13 Coated 80/20 Bronze 11-52
2 แบบนี้จะให้เสียงต่างกัน ประมานไหนใครเคยลองช่วยหน่อยครับ

หรือจะเป็น Elixir Phosphor Bronze หรือ 80/20 Bronze จะเหมาะมั้ยคับ

nhoy

• member
Re: Veelah V1D จะเปลี่ยนสายเคลือบ แนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 16:50:35 »
เรียนน้า DivineRepeir
สำหรับ V1 ผมชอบที่ EXP26 ของ D'ad ครับ
Veelah พวก V1 มีบุคลิกเสียงออกคมใสกังวานอยู่แล้ว ผมจึงชอบที่จะใช้สายพวก Phosphor Bronze เพื่อให้ได้ความนวลของเสียงครับ
สายประเภท 80/20 Bronze นั้น จะให้ความคมชัด ออกใสสว่างกว่า พวก Phosphor Bronze ซึ่งจะให้เสียงนุ่มนวลและมีบาลานซ์ของเสียงที่ดีครับ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละท่านเป็นสำคัญครับน้า DivineRepeir

chang_boonake

• member
  • รักที่จะเล่น ชอบทีจะสะสม
    • :)
Re: Veelah V1D จะเปลี่ยนสายเคลือบ แนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 10:08:39 »
เรียนน้า DivineRepeir
สำหรับ V1 ผมชอบที่ EXP26 ของ D'ad ครับ
Veelah พวก V1 มีบุคลิกเสียงออกคมใสกังวานอยู่แล้ว ผมจึงชอบที่จะใช้สายพวก Phosphor Bronze เพื่อให้ได้ความนวลของเสียงครับ
สายประเภท 80/20 Bronze นั้น จะให้ความคมชัด ออกใสสว่างกว่า พวก Phosphor Bronze ซึ่งจะให้เสียงนุ่มนวลและมีบาลานซ์ของเสียงที่ดีครับ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละท่านเป็นสำคัญครับน้า DivineRepeir

ตามน้า nhoy เลยครับ ท่านแนะนำไว้อย่างดีแล้วครับ  ;D
Mr. All Laminate

WarDog

• member
  • Veelah V1-DCE
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 10:24:45 »
ส่วนตัวผมขอแนะนำลอง D'Addario EXP26 เลยครับ ตัวอื่นผมลองมายังไม่โดนใจผมครับ
ถ้าไม่ชอบก็ค่อยค้นหาอีกทีครับ
<<<มือใหม่หัดเล่น>>>

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 23:15:18 »
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ
พอดีใช้สาย Dad EJ  มา4เดือนกว่าแล้ว เสียงเบสทึบๆ อยากเปลี่ยนๆๆๆๆๆๆๆๆ
สายDad EXP เชียงใหม่ขาย 480 บาท แพงจัง มีร้านไหนถูกๆแนะนำหน่อยได้มั้ยคับ

farabark

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 23:28:05 »
ขอถามแทรกนิดนึงในกระทู้นี้หน่อยครับ ไม่ทราบว่า veelah v1 dce ที่เป็นโปร่งไฟฟ้าใช้สายเบอร์อะไรเหรอครับ แล้วจะใส่เบอร์12ได้รึเปล่า

mboma55

• member
  • ยิ่งรู้มาก ยิ่งจนมาก -*-
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 01:05:02 »
D'Addario EXP26 Coated Phosphor Bronze 11-52
หรือ
D'Addario EXP13 Coated 80/20 Bronze 11-52
2 แบบนี้จะให้เสียงต่างกัน ประมานไหนใครเคยลองช่วยหน่อยครับ

หรือจะเป็น Elixir Phosphor Bronze หรือ 80/20 Bronze จะเหมาะมั้ยคับ

น้าตั้มมูเก้นเคยแนะนำประมาณนี้คับ

Dad EXP phospor bronze อายุการใช้งานจะยาวกว่า 80/20 และสายจะแข็งกว่านิดหน่อย(กำลังดี)
Dad EXP 80/20 bronze เสียงจะใสกว่า Phospor อายุการใช้งานจะน้อยกว่านิดนึง

ส่วนตัวนะครับ ผมว่าไม่ต่างกันเท่าไหร่ ผมชอบทั้งคู่

ส่วน Elixir เคยเปลี่ยนมาใช้ แต่ไม่ชอบเท่าไหร่ครับ ไม่แมทกับกีตาร์ของผม

mboma55

• member
  • ยิ่งรู้มาก ยิ่งจนมาก -*-
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 01:08:43 »
พอดีใช้สาย Dad EJ  มา4เดือนกว่าแล้ว เสียงเบสทึบๆ อยากเปลี่ยนๆๆๆๆๆๆๆๆ
สายDad EXP เชียงใหม่ขาย 480 บาท แพงจัง มีร้านไหนถูกๆแนะนำหน่อยได้มั้ยคับ

ขออนุญาตแนะนำครับ
สั่งซื้อจากน้าตั้มมูเก้นได้เรยครับ ถูกที่สุดในสามโลก ราคาชุดละ 375 บาท ช่วงนี้โปร ซื้อ 4 แถม 1
ดูได้จากปักหมุดหน้าซื้อขายเรยครับ

ปล. ผมไม่มีส้วนได้เสียครับ ที่ไหนดีก็บอกต่อๆกันไป

nhoy

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 02:14:31 »
ขอถามแทรกนิดนึงในกระทู้นี้หน่อยครับ ไม่ทราบว่า veelah v1 dce ที่เป็นโปร่งไฟฟ้าใช้สายเบอร์อะไรเหรอครับ แล้วจะใส่เบอร์12ได้รึเปล่า
ใช้ได้ครับ ที่ติดมากับกีต้าร์จากโรงงานเลยก็เป็นเบอร์ 12
แต่สำหรับผมเองชอบและใช้ที่เบอร์ 11 ซึ่งผมว่าเหมาะสมกับ V1-DCE ครับ

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 07:43:19 »

ขออนุญาตแนะนำครับ
สั่งซื้อจากน้าตั้มมูเก้นได้เรยครับ ถูกที่สุดในสามโลก ราคาชุดละ 375 บาท ช่วงนี้โปร ซื้อ 4 แถม 1
ดูได้จากปักหมุดหน้าซื้อขายเรยครับ

ปล. ผมไม่มีส้วนได้เสียครับ ที่ไหนดีก็บอกต่อๆกันไป
ขอบคุณมากจ้าน้าา งั้นแจ้งข่าวนิดนึง^^

ก่อนหมดโปรโมชั่นสุดฟิน 4 ฟรี 1^^
- daddario exp( PB)
http://www.mugenguitarshop.com/DADDARIO--EXP-PB
-daddario exp( 80/20 )
http://www.mugenguitarshop.com/DADDARIO-EXP-BZ
MUGEN_guitar_SHOP

WarDog

• member
  • Veelah V1-DCE
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 08:02:09 »
ใช้ได้ครับ ผมใช้อยู่เลยครับ  ;D
<<<มือใหม่หัดเล่น>>>

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 13:30:04 »
ตะก่อนผมก็ใช้ เบอร์12และชอมมากเลย แต่เป็นคนรักกีต้าร์และอยากให้ กีต้าร์ตัวนี้อยู่กับเรานานๆ เลย ลดเป็นเบอร์11ครับ

farabark

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 20:58:09 »
ขอบคุณมากครับ แล้วใช้สายเบอร์เล็กกว่าจะถนอมกีต้าได้มากกว่างั้นเหรอครับ แหะๆ ถามเยอะไปหน่อย ไม่ใช่กระทู้ตัวเองแท้ๆ

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 01:22:39 »
ขอบคุณมากครับ แล้วใช้สายเบอร์เล็กกว่าจะถนอมกีต้าได้มากกว่างั้นเหรอครับ แหะๆ ถามเยอะไปหน่อย ไม่ใช่กระทู้ตัวเองแท้ๆ
ไม่เป็นไรครับ ผมเข้าใจว่าประมานนั้นนะครับ ใส่เบอร์เล็กแรงดึงมันก็น้อยกว่าเบอร์ใหญ่ นิดหน่อย
คุณน้า farabark ใช้กีต้าร์อะไรรุ่นไหนอยู่หรอครับ