Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีกีตาร์ All Solid ยี่ห้อไหนราคาเบาๆ บ้างครับ (นอกจาก Walden)  (อ่าน 18543 ครั้ง)

netiwut

• member
ขอคำแนะนำและข้อมูลจากน้าๆ หน่อยครับ

ตอนนี้ผมเล็งๆ Walden D810 อยู่ครับ เพราะอยากได้ All Solid สักตัว แล้วราคาอยู่ในงบที่แตะต้องได้ทันที

แต่ว่า ไม่อยากรีบตัดสินใจครับ
ช่วยแนะนำหน่อยครับว่า มี All Solid ยี่ห้อไหนที่ราคาใกล้ๆ กันอีกไหมครับ
หรืออาจจะเพิ่มนิดหน่อย ราคาไม่เกินหมื่นสอง ประมาณนี้ครับ

อยากได้ทรง Dreadnaught ครับ
ถ้ามี จะได้ตระเวนลองเทียบเสียงก่อนตัดสินใจ

PichPo

• member
นึกออกตอนนี้ลองดู Dolce , Veelah , Recording King ครับ แต่ราคาสูงกว่าพอสมควรและไม่รู้มีของมั๊ยครับ
DD ก็น่าสนใจครับ แต่เหมือนจะยังไม่มีทรงD

Auponata

• member
  • OR'Solid
TANGER  ALL SOLID แต่ไม่เคยลอง
facebook:or ponata

nhoy

• member
ขอคำแนะนำและข้อมูลจากน้าๆ หน่อยครับ

ตอนนี้ผมเล็งๆ Walden D810 อยู่ครับ เพราะอยากได้ All Solid สักตัว แล้วราคาอยู่ในงบที่แตะต้องได้ทันที

แต่ว่า ไม่อยากรีบตัดสินใจครับ
ช่วยแนะนำหน่อยครับว่า มี All Solid ยี่ห้อไหนที่ราคาใกล้ๆ กันอีกไหมครับ
หรืออาจจะเพิ่มนิดหน่อย ราคาไม่เกินหมื่นสอง ประมาณนี้ครับ

อยากได้ทรง Dreadnaught ครับ
ถ้ามี จะได้ตระเวนลองเทียบเสียงก่อนตัดสินใจ
TANGER  ALL SOLID แต่ไม่เคยลอง
All Solid ในราคาหมื่นกว่าๆ นอกจากที่น้า netiwut ได้มองไว้ ก็คงเป็น Tanger ตามที่น้า Or'solid ได้กรุณาบอกให้ทราบครับ
ในกรณี All Solid ตามงบดังกล่าว และเป็นโปร่งธรรมดา น่าจะดูพวก G3000 หรือ CG2010 ของ Walden ด้วยก็ดีนะครับ

netiwut

• member
ขอบคุณครับ  ;D
เดี๋ยวต้องไปลอง Tanger สักหน่อย

ส่วน G3000 กับ CG2010 ก็น่าสนใจ
แต่ตอนนี้มีทรง G แล้วตัวนึง เลยมองหาเป็นทรง Dreadnaught ครับ  :)

usamah

• member
  • เสียงเพลงทำให้โลกน่าอยู่..
Tanger เป็นกีตาร์ที่เสียงดีใช้ได้เลยนะครับ เพียงแต่ตามความคิดผมมันติดที่การออกแบบไปนิดนึงครับ เกือบจะสวยแต่ไม่สวย ตัวอย่างเช่นรุ่น TO50 ไม่รู้โรงงานคิดอะไรถึงใส่ลูกบิดสีดำทะมึนมาในกีตาร์ OM เห็นหลายๆท่านนำมาเปลี่ยนเป็นลูกบิดแบบวินเทจดูหล่อขึ้นเป็นกองเลยครับ

IceSerVice

• member
DD ครับแต่ตอนนี้มีแค่ OM ตัวต่อไปจะเป็นทรง D แต่ OM ก็ตีคอร์ดได้นะครับไม่แพ้ทรง D เลย

ลองดูครับ https://www.facebook.com/kuba.shop/media_set?set=a.534015513335506.1073741829.100001811877250&type=1

IceSerVice

• member
อ่อราคา 12999 ครับแถมกระเป๋าให้ด้วย

netiwut

• member
ขอบคุณครับ เข้าไปดูข้อมูลและรีวิวแล้ว สำหรับ Guitar DD
น่าสนใจมากครับ ต้องเก็บไว้เป็นตัวเลือกในลิสต์เลยครับ
แต่ขอรอชมทรง D ก่อนนะครับ  :D
ระหว่างรอ จะได้หาข้อมูลและลองยี่ห้ออื่นๆ ประกอบการตัดสินใจไปก่อน ;D

Jaxalation

• member
ขออนุญาตครับ ผมลงขายอยู่ครับ Recording King RD26 All Solid ถ้าสนใจก็เข้าไปดูรูปตามลิ้งค์ได้ครับ
http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=34222.0

#null#

• member
มีแต่ก็เสียงตามราคาเลยครับ แรกๆผมก็คิดเหมือนกันครับว่า all solid ราคาถูกๆประหยัดกว่าไปซื้อพวกมียี่ห้อแพงๆ  แต่ผลคือ top solid ของรุ่นแพงๆหรือบางยี่ห้อที่ไม่แพง ก็ยังเสียงดีกว่า all solid หลายๆตัวที่พูดถึงกันอยู่นี่ด้วยครับ  เรื่องจริงเลย  ไปลองดีกว่าครับ อย่ายึดติดที่ว่าจะต้อง all solid เลยครับ

บูมบาม

• member
LEGPAP ครับ All Solid ไม่ถึงหมื่น
เล่นได้เพราะใจมันรัก

#null#

• member
LEGPAP ครับ All Solid ไม่ถึงหมื่น
เหล็กแป็ป  น่าสนใจครับไม่ถึงหื่นด้วย

CATKAWKONG

• บุคคลทั่วไป
มีแต่ก็เสียงตามราคาเลยครับ แรกๆผมก็คิดเหมือนกันครับว่า all solid ราคาถูกๆประหยัดกว่าไปซื้อพวกมียี่ห้อแพงๆ  แต่ผลคือ top solid ของรุ่นแพงๆหรือบางยี่ห้อที่ไม่แพง ก็ยังเสียงดีกว่า all solid หลายๆตัวที่พูดถึงกันอยู่นี่ด้วยครับ  เรื่องจริงเลย  ไปลองดีกว่าครับ อย่ายึดติดที่ว่าจะต้อง all solid เลยครับ
เห็นด้วยอย่างยิ่งคะ all solid ในระดับราคาหมื่นต้น-สองหมื่น ซื้อมาแล้วไม่จบอ่ะคะ ไม่ช้าไม่นานได้อัพรุ่นเปน 3-4-5หมื่นแน่ๆ เพราะจากที่ลองมา เสียงที่ได้ไม่ต่างจากโซลิดท็อปหลักหมื่นยี่ห้อดังๆคะ เผลอๆโซลิดท็อปเสียงดีกว่าall solidราคากลางๆอีกคะ

monthiansonsree

เห็นด้วยอย่างยิ่งคะ all solid ในระดับราคาหมื่นต้น-สองหมื่น ซื้อมาแล้วไม่จบอ่ะคะ ไม่ช้าไม่นานได้อัพรุ่นเปน 3-4-5หมื่นแน่ๆ เพราะจากที่ลองมา เสียงที่ได้ไม่ต่างจากโซลิดท็อปหลักหมื่นยี่ห้อดังๆคะ เผลอๆโซลิดท็อปเสียงดีกว่าall solidราคากลางๆอีกคะ
ผมคิดว่าอาจเป็นเพราะ all solid เสียงมันเปิดช้ากว่า top solid หรือเปล่าครับ  (ความเห็นส่วนตัวครับ)

netiwut

• member
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ที่อยากได้ All Solid เพราะอยากสัมผัสประสบการณ์การพัฒนาของเสียงที่ได้จากไม้ด้วยตัวเองครับ (เป็นเหตุผลที่ต้องการมือหนึ่งด้วย)
กีตาร์ที่ใช้อยู่ เป็น Top Solid: Cedar/Rosewood ซื้อมาเกือบปี เห็นการพัฒนาของเสียงบ้าง แต่เห็นชัดๆ ก็แค่ช่วงสามเดือนแรก
หลังจากนั้นมา ก็อยู่ตัว ไม่ค่อยพัฒนาเท่าไร (หรือหูผมตึงขึ้นฟังไม่ออกก็ไม่รู้ ฮา...)

พอตั้งเป้าหมายว่าอยากสัมผัสประสบการณ์ที่ว่า ก็เลยเล็ง All Solid ไม้หน้า Spruce ไว้ (พันธุ์ไหนก็ได้)
ที่มองทรง Dreadnaught ก็เพราะตัวใหญ่พื้นที่หน้าไม้เยอะ น่าจะสัมผัสได้เยอะกว่า (ไม่รู้คิดง่ายไปไหม)
แล้วเห็นมี Walden D810 ราคาอยู่ในงบที่ซื้อได้เลย ก็เลยสนใจ
แต่อยากเปรียบเทียบกับยี่ห้ออื่นที่ราคาใกล้เคียงด้วย

ที่สนใจ Walden เป็นพิเศษ เพราะเห็นว่าราคาในไทยต่ำกว่าเมืองนอกแทบจะครึ่งต่อครึ่ง
เลยคิดว่า น่าจะได้คุณภาพเกินราคาที่จ่าย (คิดง่ายๆ อีกแล้ว :P )

ทั้งนี้ ถ้าไปลองแล้วไม่ถูกใจ ก็คงเก็บเงินเพิ่มไปเรื่อยๆ ครับ
ตั้งใจว่าระหว่างที่ลองเปรียบเทียบ จะได้ฝึกหูตัวเองไปด้วย

ความเห็นทุกคนมีประโยชน์มากครับ ทำให้ผมใจเย็นลงเยอะ (จากอารมณ์ที่อยากได้จนตัวสั่น) ฮ่าๆ
คือผมห่างจากวงการ(กีตาร์)มา 4-5 ปีแล้ว ตั้งแต่เรียนจบก็ไม่ได้พัฒนาฝีมือหรือความรู้ด้านกีตาร์เลย
กลับมาคราวนี้ ข้อมูลแน่นในระดับนึงแล้ว (เอาเรื่องกีตาร์ไปทำรายงาน ป.โท ด้วย) กิเลสเลยหนาตาม ;D

Gu_AiR

ปัญหาของน้า netiwut เป็นปัญหาเดียวกับผมเลยครับ
ผมก็แอบมาเก็บข้อมูลในกระทู้นี้เหมือนกัน อิ อิ

nhoy

• member
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ที่อยากได้ All Solid เพราะอยากสัมผัสประสบการณ์การพัฒนาของเสียงที่ได้จากไม้ด้วยตัวเองครับ (เป็นเหตุผลที่ต้องการมือหนึ่งด้วย)
กีตาร์ที่ใช้อยู่ เป็น Top Solid: Cedar/Rosewood ซื้อมาเกือบปี เห็นการพัฒนาของเสียงบ้าง แต่เห็นชัดๆ ก็แค่ช่วงสามเดือนแรก
หลังจากนั้นมา ก็อยู่ตัว ไม่ค่อยพัฒนาเท่าไร (หรือหูผมตึงขึ้นฟังไม่ออกก็ไม่รู้ ฮา...)

พอตั้งเป้าหมายว่าอยากสัมผัสประสบการณ์ที่ว่า ก็เลยเล็ง All Solid ไม้หน้า Spruce ไว้ (พันธุ์ไหนก็ได้)
ที่มองทรง Dreadnaught ก็เพราะตัวใหญ่พื้นที่หน้าไม้เยอะ น่าจะสัมผัสได้เยอะกว่า (ไม่รู้คิดง่ายไปไหม)
แล้วเห็นมี Walden D810 ราคาอยู่ในงบที่ซื้อได้เลย ก็เลยสนใจ
แต่อยากเปรียบเทียบกับยี่ห้ออื่นที่ราคาใกล้เคียงด้วย

ที่สนใจ Walden เป็นพิเศษ เพราะเห็นว่าราคาในไทยต่ำกว่าเมืองนอกแทบจะครึ่งต่อครึ่ง
เลยคิดว่า น่าจะได้คุณภาพเกินราคาที่จ่าย (คิดง่ายๆ อีกแล้ว :P )

ทั้งนี้ ถ้าไปลองแล้วไม่ถูกใจ ก็คงเก็บเงินเพิ่มไปเรื่อยๆ ครับ
ตั้งใจว่าระหว่างที่ลองเปรียบเทียบ จะได้ฝึกหูตัวเองไปด้วย

ความเห็นทุกคนมีประโยชน์มากครับ ทำให้ผมใจเย็นลงเยอะ (จากอารมณ์ที่อยากได้จนตัวสั่น) ฮ่าๆ
คือผมห่างจากวงการ(กีตาร์)มา 4-5 ปีแล้ว ตั้งแต่เรียนจบก็ไม่ได้พัฒนาฝีมือหรือความรู้ด้านกีตาร์เลย
กลับมาคราวนี้ ข้อมูลแน่นในระดับนึงแล้ว (เอาเรื่องกีตาร์ไปทำรายงาน ป.โท ด้วย) กิเลสเลยหนาตาม ;D
ถ้าน้า netiwut สนใจ Walden D810 ก็เล่นได้เลยครับ