Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ### จริงหรอ ! แอมป์ ... ยิ่งใช้งานเยอะ เสียงยิ่งดี ###  (อ่าน 1213 ครั้ง)

cross

• member
### จริงหรอ !  แอมป์ ... ยิ่งใช้งานเยอะ  เสียงยิ่งดี ###

สวัสดีครับ  น้าๆ ทุกท่าน แห่ง บ้านไม้

เคยได้ยินมาว่า  "แอมป์  ยิ่งใช้งานมากเท่าไหร่  เสียงยิ่งดี"

อยากทราบว่า  มันจริงมั้ยครับ 

โดยส่วนตัว  ผมใช้แอมป์ Fishman Loudbox mini  (ตั้งแต่ซื้อมา  ใช้งานน้อยมาก)
มันมีผล  จริงมั้ยครับ

:)

ฝีมือดีต้องฝึกซ้อม

1900

• member
Re: ### จริงหรอ ! แอมป์ ... ยิ่งใช้งานเยอะ เสียงยิ่งดี ###
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 11:32:18 »
แนะนําให้ใช้ไปเรื่อยๆจนได้ระยะเวลาเบิรนของภาคขยายและลําโพงจะได้เสียงที่ดีและอยู่ตัวครับ

...............................................................

ผมไม่ค่อยได้ใช้แอมป์กับกีตาร์เท่าใร
แต่แอมป์กีตาร์ก็เหมือนกับเครื่องเสียงครับ

แอมป์กีตาร์คือเครื่องขยายเสียงที่มีลําโพงอยู่ในตัวเอง ของแบ่งเป็น 2 ส่วน
1. ภาคขยายเสียง ที่ดีก็จะให้เสียงที่ดี จนกว่าจะเสื่อมและหมดอายุ
2.ลําโพงที่ดีก็จะให้เสียงที่ดี จนกว่าจะเสื่อมและหมดอายุ

การใช้งานจริง
แอมป์ของใหม่ๆตัววงจรต่างๆภายในจะโดนทดสอบมาแล้วบ้างจากโรงงานคือผ่านการอุ่นเครื่องมาแล้วนั่นเอง แต่หลังจากผู้ใช้เริ่มใช้จริงๆจังๆก็จะเพิ่มระยะเวลามากขึ้นเรื่อยๆขึ้นอยู่กับการใช้งานว่าหนักมากแค่ใหน มีความชื้นมากน้อยเพียงใด ความสั่นสะเทือนการกระแทกมีมากใหม ฝุ่นและความร้อนของวงจรมากไปใหม วงจรมีอายุการใช้งานนานเท่าไรเมื่อใช้ไปสักระยะต้องทําความสะอาด และเมื่อใช้ไปนานๆก็หมดอายุเพราะวงจรเริ่มเสื่อมครับ

ลําโพงต้องมีการเบิรน(เสียงที่เราได้ยินเกิดจากการยืดหยุ่นของกรวยลําโพงของใหม่ๆความยืดหยุ่นอาจจะยังไม่อยู่ตัวครับ) ลําโพงใช้แรกๆเสียงอาจจะแข็งๆ ใช้ไปสัก 50 ชม. เริ่มดีขึ้น 100 ชม.เริ่มอยู่ตัวและคงที่ แต่หลังจากผู้ใช้เริ่มใช้จริงๆจังๆก็จะเพิ่มระยะเวลามากขึ้นเรื่อยๆขึ้นอยู่กับการใช้งานว่าหนักมากแค่ใหน มีความชื้นมากน้อยเพียงใด ความสั่นสะเทือนการกระแทกมีมากใหม ฝุ่นมากไปใหม ลําโพงมีอายุการใช้งานนานเท่าไรเมื่อใช้ไปสักระยะต้องทําความสะอาด และเมื่อใช้ไปนานๆก็หมดอายุเหมือนกันเพราะกรวยลําโพงเริ่มขาดความยืดหยุ่น(แต่ช่างฝีมือดีๆซ่อมกรวยหรือเปลี่ยนได้)ครับ

แอมป์และลําโพงทุกชนิดต้องใช้งานบ่อยๆจนเสียงอยู่ตัว หลังจากนั้นก็จะใช้ไปได้นานเท่าที่เรารักษาดีแค่ใหน อย่าเก็บไว้นานๆโดยไม่ได้ใช้อาจจะเกิดปัญหาได้ครับ ถ้าเก็บไว้นานๆก่อนใช้ก็เช็คความเรียบร้อยก่อนเปิดใช้งานหน่อย เช่น เช็คฝุ่น ฉีดนํ้ายาไล่ความชื้นตามจุดต่างๆ เช็ควอลลุ่มทั้งหมดให้อยู่ที่ 0 ทั้งหมดก่อนเสียบปลั๊กเปิดสวิทช์ครับ

กฤษณ์

• บุคคลทั่วไป
Re: ### จริงหรอ ! แอมป์ ... ยิ่งใช้งานเยอะ เสียงยิ่งดี ###
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 13:09:20 »
ถ้าเป็นแอมป์สมัยก่อนน่าจะจริงครับแต่สมัยนี้แอมป์กีตาร์โปร่งนี่เป็นแอมป์ Class D เกือบหมดทุกยี่ห้อแล้วดั้งนั้นอายุการใช้งานไม่น่าจะมีผลต่อเสียงเพราะแอมป์พวกนี้เป็น binary system ครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/Class-D_amplifier

แอมป์กีตาร์โปร่งที่ไม่ใช่ class D น่าจะมียี่ห้อนี้เท่านั้นครับ

GFGolf

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 14:05:35 »
ผมเชื่อว่าดีขึ้นจริงครับ แต่ก่อนเคยเล่นพวกหูฟัง วงจรก็มีส่วนสำคัญ แต่หลักๆสิ่งที่ทำให้เสียงมันดีขึ้นคือ การที่ลำโพงมันได้ออกกำลัง หรือขยับบ่อยๆ จนความยืดหยุ่นมันอยู่ตัวครับ เหมือนที่น้า 1900 กล่าวไว้  เวลาว่างๆ ก็ลองเอาเพลงไปเปิด บ่อยๆครับ ให้มันได้ทำงานเรื่อยๆ

พวกเครื่องเสียงตัวใหญ่ๆเคยอ่านเจอเค้าจะเปิดเพลงทิ้งไว้แล้วเอาผ้าคลุมหน้าลำโพง เปิดทิ้งไว้เป็นหลายสิบชั่วโมง เรียกว่าการ Burn in อะครับ  :)

mai_911

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 14:31:04 »
มันถึงระดับอยู่ตัวทำนั้นครับ หลังจากนั้นก็คงที่ จนกระทั่งเริ่มชำรุดครับ

cross

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 16:18:52 »
ขอบคุณ น้าๆ ทุกท่านครับ ที่เข้ามาให้ความรู้

น้า 1900
น้า กฤษณ์
น้า GFGolf
น้า mai_911 

ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะเลย 

:)
ฝีมือดีต้องฝึกซ้อม