Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อมาแล้วครับ TAYLOR 314 (all solid USA)ตามคำแนะนำๆบ้านไม้ ขอบคุณน้าๆมากครับ  (อ่าน 23537 ครั้ง)

jakkavoot

• member
ตอนแรก กะเอา TAYLOR 214-E G แต่ผมเคยอ่านกระทู้ของน้าๆ หลายกระทู้บอกว่า ถ้าจะเล่น TAYLOR เริ่มที่  314  จะคุ้มกว่า    และทางร้าน (ร้าน Guitar Room, Central World ) ยืนยัน ว่ามันเป็น All Solid  และ Made in USA  ผมเชื่อว่าทางร้านคงไม่หลอกผม เพราะเป็นร้านใหญ่ ในเครือของ Music Collection   

เสียดายอย่างเดียว  เพราะไม้หลัง กับไม้ข้าง ของ TAYLOR 214-E GG เป็น Rosewood Laminate แต่ไม้หน้า ไม้ข้าง ของ TAYLOR 314  เป็น Solid Sapele  เพราะผมชอบไม้ Rosewood  แต่ผมเชื่อคำแนะนำของน้าๆมากกว่า   

อีกอย่างก็คือ  TAYLOR 214-E G มีภาคไฟฟ้าให้ด้วย แต่ TAYLOR 314 ไม่มี   ราคาต่างกันพอสมควรครับ  TAYLOR 214-E G  ราคา 32,200  TAYLOR 314 ราคา 42,700  ต่างกัน  10,500 บาท 

หวังว่าผมคงเลือกไม่ผิดนะครับ เพราะว่าจะไ้ด้เงินมาซื้อ TAYLOR 314 ผมขาย กล้อง  โน๊ตบุค และนาฬิกา ในราคาครึ่งนึงของใบเสร็จ (แถมลดแลกแจกแถมเพียบ) 

ตอนนี้คิดว่าจะปล่อย กีตาร์สักตัว เพิ่งซื้อเมื่อ สองอาทิตย์ก่อนเองครับ ที่ร้าน ฟอเต้มิวสิค เซ็นทรัลพระราม 9  คือ
1. Deewhy DX-2 (ตัวนี้ซื้อมา 8,900) https://www.facebook.com/photo.php?fbid=699686453379183&set=a.429569360390895.117147.370680582946440&type=1&theater

2. DD-no.1S (ตัวนี้ซื้อมา 8,900 ไม่มีกระเป๋าแถม ซื้อแยก 1,000) https://www.facebook.com/photo.php?fbid=698568240157671&set=a.429569360390895.117147.370680582946440&type=1&theater

ช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าควรปล่อยตัวไหน (ซื้อ ช่วงวันที่ 11 สิงหาครับ)
ปล. รูปที่ถือ Deewhy DX-2  กับ  DD-no.1S  คือผมเอง หน้าตาอุบาทมาก  5555

jakkavoot

• member
ลิงก์ของ TAYLOR 314  http://www.music.co.th/product_detail.php?id=111702
ลิงก์ของ TAYLOR 214-E G http://www.music.co.th/product_detail.php?id=112174

ที่โพสมากขนาดนี้ เพราะลึกๆ ก็ยังคาใจว่าทำไมไม่เอา TAYLOR 214-E G ทั้งที่ ราคาถูกว่าเป็นหมื่น  ได้ภาคไฟฟ้าด้วย ไม่ข้างกับหลังเป็น Rosewood(Laminate ) เพียงแค่มัน ไม่ใช่ All Solid และไม่ได้ Made in USA

joeykid

• member
  • joe neck solid
ดีจัยด้วยครับ
ฟิง-เก้อ-สะ-ตาย

Olanla

• member
หวังว่าผมคงเลือกไม่ผิดนะครับ

ขอถามกลับง่ายๆว่าเล่นแล้วชอบกว่า 214 รึเปล่าครับ ถ้าชอบกว่าก็ยินดีด้วยครับ น้าเลือกถูกแล้ว
ไม่มีใครตอบได้หรอกครับว่าเลือกถูกหรือผิดนอกจากคนที่ลงทุนลงแรงซื้อเพื่อเอามาเล่นเอง ถ้ามันนำมาซึ่งความสุขทั้งทางเสียง รูปร่าง สัมผัส ความภูมิใจ และน้าเต็มใจจ่ายเพื่อความรู้สึกนั้น แค่นั้นก็เพียงพอแล้วครับ

ที่โพสมากขนาดนี้ เพราะลึกๆ ก็ยังคาใจว่าทำไมไม่เอา TAYLOR 214-E G ทั้งที่ ราคาถูกว่าเป็นหมื่น  ได้ภาคไฟฟ้าด้วย

ผมไม่ชอบภาคไฟฟ้า (ES-system) ของ Taylor อยู่แล้วครับ  ถ้าผมซื้อ Taylor ซักตัว ผมคงชอบแบบไม่มีภาคไฟฟ้าแล้วเอามาติดpickupอันที่ชอบทีหลังดีกว่า แหะๆ

WarDog

• member
  • Veelah V1-DCE
เลือกผิดหรือไม่ผิดก็ต้องมาดูกันหล่ะครับเพราะซื้อมาแล้ว ซุ่มเสียงเป็นยังไงบ้างครับน้า jakkavoot ชอบไหมครับ
เรื่องภาคไฟฟ้าคงต้องหาเพิ่มเอาแล้วครับถ้าอยากได้ ยินดีกับกีต้าร์ใหม่ด้วยคนครับ  ;D
<<<มือใหม่หัดเล่น>>>

pas

• member
ยินดีด้วยครับ...แบบไม่มี pick up นี่น่าสนใจกว่า หากผมซื้อกีตาร์ตัวใหม่อีก ผมก็จะเลือกแบบไม่มี เพราะได้ของที่ดีกว่าและเสียง sound เปิดได้เต็มที่กว่า ใช้ ไมค์เสียงน่าสนใจกว่าสำหรับกีตาร์เสียงเยี่ยมๆ

OLARN

• member
    • OLARN2000
ยินดีกับกีตาร์ใหม่ด้วยครับ
สำหรับของเก่า ถ้าเลือกจะเก็บ ผมจะเก็บ DD เอาไว้ครับ ;D

1900

• member
สนับสนุนให้น้าjakkavoot เก็บ DD เอาไว้เหมือนกันครับ

เป็นกีตาร์ไทย ทําไทย 100% ไม้จริง รุ่นแรกที่ทําขายเป็นเรื่องเป็นราวไม่นับของแพงๆที่สั่งทํากันอยู่

nylonster

• บุคคลทั่วไป
เลือกไม่ผิดหรอกครับ ถ้ายิ่งได้ลองทั้งสองตัวพร้อมกัน จะเห็นความต่างได้ชัดทั้ง เสียง และงานประกอบ 3xx เป็นซีรี่เริ่มต้นที่ผลิต usa มาตรฐานเลยโดดมาจาก 2xx เยอะ
แต่จาก 3xx ขึ้นไปถึง 9xx จะเริ่มต่างเรื่อง ตกแต่ง เครื่องประดับ เสปคไม้

214 ไม้ข้่างโรสวู้ด แต่ความรู้สึกผม 314 กลับให้เสียงมีนำ้มีนวลกว่า

ไม้โร้สวูด ลามิเนท นี่ไม้ไส้กลาง ก็เป็นพวกไม้ตระกูล mahog นี่แหละครับส่วนใหญ่

เรื่องที่ผมไม่ชอบเกี่ยวกับ 314 คือไม้ข้าง กับหลัง เป็นเคลือบด้าน ซึ่งเข้าใจว่า ถ้าเคลือบเงา เสียงคงทึบๆ ห่างชั้นรุ่นใหญ่ไปอีกเยอะ

ขอให้มีความสุขกับ taylor นะครับ เล่นไปอีกซักสองสามปี ถ้ามีโอกาสขยับขยาย ยังไง ก็ไม่หยุดอยู่ที่ซีรี่ย์ 3 แน่นอน

the kooks

314 น้าได้มา มี ปิ๊คการ์ด มาด้วยไหมครับ
เพราะเข้าไปดูที่ http://www.music.co.th/product_detail.php?id=111702 ไม่มีปิ๊คการ์ด

jakkavoot

• member
314 น้าได้มา มี ปิ๊คการ์ด มาด้วยไหมครับ
เพราะเข้าไปดูที่ http://www.music.co.th/product_detail.php?id=111702 ไม่มีปิ๊คการ์ด

ได้มาด้วยครับ

jakkavoot

• member
เลือกผิดหรือไม่ผิดก็ต้องมาดูกันหล่ะครับเพราะซื้อมาแล้ว ซุ่มเสียงเป็นยังไงบ้างครับน้า jakkavoot ชอบไหมครับ
เรื่องภาคไฟฟ้าคงต้องหาเพิ่มเอาแล้วครับถ้าอยากได้ ยินดีกับกีต้าร์ใหม่ด้วยคนครับ  ;D
เสียงใสมากครับ ตามแบบที่ชอบเลยครับ

jakkavoot

• member
ยินดีกับกีตาร์ใหม่ด้วยครับ
สำหรับของเก่า ถ้าเลือกจะเก็บ ผมจะเก็บ DD เอาไว้ครับ ;D
สนับสนุนให้น้าjakkavoot เก็บ DD เอาไว้เหมือนกันครับ

เป็นกีตาร์ไทย ทําไทย 100% ไม้จริง รุ่นแรกที่ทําขายเป็นเรื่องเป็นราวไม่นับของแพงๆที่สั่งทํากันอยู่

ครับ มันเป็นกีตาร์ที่สวย น่ารักมากด้วยครับ

WarDog

• member
  • Veelah V1-DCE
เสียงใสมากครับ ตามแบบที่ชอบเลยครับ
ถ้าชอบแล้วก็แสดงว่าไม่ผิดแล้วครับ ขอให้สนุกครับ ยินดีด้วยอีกครั้งครับ
<<<มือใหม่หัดเล่น>>>

the kooks

ยินดีต้อนรับเข้าแก๊งค์ 314 non CE ครับ 
ของผมตัวในรูป  ปี2001  โมดิฟาย ไป2จุด
1. ติดตั้ง pickup fishman prefix  เพราะต้องใช้งานเล่นกลางคืนเป็นหลัก
2. เปลี่ยนลูกบิด สีทอง ลูกบิดดำ เป็นของ grover ครับ
นอกนั้น ของเดิมจากโรงงานทุกชิ้นครับ ไม่ว่าจะเป็น nut  saddle  pin

jakkavoot

• member
ยินดีต้อนรับเข้าแก๊งค์ 314 non CE ครับ 
ของผมตัวในรูป  ปี2001  โมดิฟาย ไป2จุด
1. ติดตั้ง pickup fishman prefix  เพราะต้องใช้งานเล่นกลางคืนเป็นหลัก
2. เปลี่ยนลูกบิด สีทอง ลูกบิดดำ เป็นของ grover ครับ
นอกนั้น ของเดิมจากโรงงานทุกชิ้นครับ ไม่ว่าจะเป็น nut  saddle  pin

สวยงามมากเลยครับ ทั้งกีต้าร์ ทั้งคนถือ

Note™

• member
  • มีความสุขทุกครั้งที่เล่นกีตาร์...
ยินดีด้วยนะครับกับ taylor 314 ขอให้เล่นให้สนุกครับ

jakkavoot

• member
ยินดีด้วยนะครับกับ taylor 314 ขอให้เล่นให้สนุกครับ
ขอบคุณครับ

aek_of

• member
ดีใจด้วยนะครับ ผมเองถ้าเลือกได้ก็อยากได้เวอร์ชันอคุศติกเพียว ๆ non electric เหมือนกัน

guitarhaha

• member
เชื่อผมสิ อีก 10 ปี ถ้าคุณไม่ขายกีต้าร์ตัวนี้นะ ราคามันจะขึ้นไปอีกเยอะเลย ยิ่งเล่นทุกวันเสียงจะยิ่งดีด้วย(ที่สำคัญฝีมือจะไปก่อนเสียงอีกนะ) ขอให้มีความสุขกับการเล่นกีต้าร์นะครับ