Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าครับขอถามเรื่องtunedown 1/2tone to Eb เค้าเรียกว่าอะไรหรอครับ tone Eb/tune Eb/หรือคีย์Eb  (อ่าน 20101 ครั้ง)

F4nta

• member
tune down 1/2 tone to eb          << เค้าเรียกกันว่าอะไรหรอครับ คีย์ eb หรือ Tone Eb หรือว่า tune EB

แล้วจากเสียงปกติมาตรฐานก่อนดอปมาเป็น Eb เค้าเรียกอะไรหรอครับ ไช่ E ไหม หรือว่า...อะไรผม งง ตรงนี้ตอนตั้งสายมากๆครับเล่นเพลงหลายเพลง บางเพลงก้ต้องตั้งสายไม่เหมือนกัน ดอปลงเป็น eb บ้าง ดอป ลงอีกบ้างอย่างตย ทั้ง6 ข้อที่ผมพอหาข้อมูลมานะครับ แต่ผมไม่รุ้ว่าจะเรียกว่ายังไงอย่างที่ผมถามนั่นเหละ ผม งง  ช่วยผมทีครับ   

1.Standard tuner {E-A-D-G-B-E}                            เรียกว่าอะไรหรอครับ
2.Half step down tuner {Eb-Ab-Db-Gb-Bb-Eb}        เรียกว่าอะไรหรอครับ
3.One Step down tuner {D-G-C-F-A-D}                   เรียกว่าอะไรหรอครับ
4.Drop D tuner {D-A-D-G-B-E}                                เรียกว่าอะไรหรอครับ
5.Drop Db tuner {Db-Ab-Gb-Bb-Eb}                        เรียกว่าอะไรหรอครับ
6.Drop C Tuner {C-G-C-F-A-D}                               เรียกว่าอะไรหรอครับ

แล้ว ถ้าผมจะปรับสายแบบทั้ง 6 ข้อนี้ มีตัวช่วยแบบง่ายๆไหมครับ อย่างเช่นซื้อเครื่องตั้งสายแบบราคาถูกๆ สามารถปรับ แบบทั้ง 6 ข้อ ช่วยแนะนำให้ผมหน่อยนะครับ 
รบกวนด้วยนะครับ น้าๆ t_t

jomarnjamorn

• member
มี iphone มั๊ยครับ. ถ้ามี ผมแนะนำ ให้ใช้ apps  guitar toolkit ครับ. ใช้ตั้งสายดีมากครับ คือมีมากกว่าที่ว่ามาทั้งหมดอีกครับ. นอกจากนี้ยังสามารถตั้ง customize เองได้. โดยผมจะตั้งแบบ open C# m7 ที่เล่นเพลงของ Oshio  ในเพลง brand new wings ครับ ลองดูครับ
S.Yairi
K.Yairi
Dove

mai_911

• member
ผมไม่เคยสนใจเรียกชื่อเลยครับ ไม่เคยรู้ด้วย

ก็รู้แค่มาตรฐาน, Drop D แล้วก็การตั้งมาตรฐาน แต่ dropทุกสาย เป็นอะไรก็ตามนั้นครับ

ที่ไม่สนใจชื่อเพราะไม่รู้จะไปเรียกชื่อให้ใครฟัง เพราะเวลาใครถามก็บอกไปเลยแบบบ้านๆ ไม่ได้เรียกชื่อเฉพาะอะไรครับ

F4nta

• member

prateepmc17

• member
  • ทางของเรา...ตัวของเรา
ที่บอกมาทั้งหมดก็เรียกตามนั้นหละครับ
ทําในในสิ่งที่ใจรัก

usamah

• member
  • เสียงเพลงทำให้โลกน่าอยู่..
เข้าให้เข้าใจง่ายๆนะครับ...
    -คีย์มาตรฐานที่เราตั้งเล่นกันคือคีย์ E แต่ถ้าจะเล่นกีตาร์แล้วร้องด้วยแบบที่ศิลปินนักร้องบ้านเราเล่นกันก็จะลดสายลงมาครึ่งเสียงเป็น Eb ส่วนมากจะใช้เล่นแค่ 2 คีย์ครับคือ E และ Eb
     -การจะได้มาซึ่งตัว b ซึ่งเราเรียกกันจนติดปากกว่าตัวแบทนั้นคือการที่คีย์นั้นๆลดเสียงลง 1 เฟรต ถ้าลดไป 2 เฟรตมันก็จะเป็นคีย์อื่น ลดลงในที่นี่คือการลื่นมือมาหาหัวกีตาร์มากขึ้น 1 ช่อง ถ้าปกติคุณจับคอร์ท A ในเฟรตที่ 5 ถ้าคุณเลื่อนมาจับแบบเดียวกันในเฟรตที่ 4 คุณก็จะได้คอร์ท Ab ถ้าคุณเลื่อนมือมาอีกช่องที่เฟรตที่ 3 คุณก็จะได้คอร์ท Gและถ้าคุณเลื่อนต่อมาอีกในเฟรตที่ 2 คุณก็จะได้คอร์ท Gbเป็นอย่างนี้ต่อไปเรื่อยๆครับ ผมเคยมีข้อจดจำสั้นๆคือ ** bคือถอยหลัง 1 ช่องส่วนถ้ามีตัว # คือเดินหน้า 1 ช่องครับ

1.Standard tuner {E-A-D-G-B-E}                            เรียกว่าอะไรหรอครับ
...เรียกว่าคีย์ E ปกติเสียงมาตรฐาน
2.Half step down tuner {Eb-Ab-Db-Gb-Bb-Eb}        เรียกว่าอะไรหรอครับ
...เรียกว่าดร๊อบ Eb จะสังเกตุว่าคีย์ทุกสายมันเหมือนเสียงมาตรฐาน เพียงแต่เติมตัว b เข้าไปหลังมัน นั่นหมายความว่าทุกสายจะต้องลดลงครึ่งเสียงหรือ 1 ช่องครับ
3.One Step down tuner {D-G-C-F-A-D}                   เรียกว่าอะไรหรอครับ
...อย่างที่เรียนในข้างต้นว่าถ้าเลื่อนมา 2 ช่องมันจะเป็นคีย์อื่น ในคีย์นี้คือคีย์ Standard tuner {E-A-D-G-B-E}ในข้อ 1 เพียงแค่มันลดสายลงมา 1 เสียงเต็มๆหรือ 2 ช่องในคอกีตาร์ ในคีย์นี้ผมไม่ชอบเล่นเพราะสายมันย้วยเกินไปครับ
4.Drop D tuner {D-A-D-G-B-E}                                เรียกว่าอะไรหรอครับ
...จะสังเกตุว่าในคีย์นี้ มันเปลี่ยนไปจากคีย์มาตรฐานในข้อ 1 แค่ตัว D ในสาย 6 นั่นหมายความว่าคุณต้องตั้งสายมาตรฐานเกือบทั้งหมดยกเว้นสาย 6 ให้ลดจากคีย์ E ลง 2 ช่องหรือ 1เสียงเต็มๆให้เป็นคีย์ D การเล่นแบบนี้จะใช้เฉพาะฟิงเกอร์เน้นสายเปิดเยอะๆถ้าตีคอร์ทร้องเพลงแบบนี้ไม่มีประโยชนืครับ
5.Drop Db tuner {Db-Ab-Gb-Bb-Eb}                        เรียกว่าอะไรหรอครับ
...อันนี้เหมือนข้อ 4 แค่ลดลงมาอีก 1/2 เสียงครับ
6.Drop C Tuner {C-G-C-F-A-D}                               เรียกว่าอะไรหรอครับ
...อันนี้ผมไม่รู้ครับ
**ศึกษาไว้หลายๆคีย์เป็นเรื่องที่ดีครับ แต่ในระดับกลางๆนี้แนะนำให้เน้น Eและ Eb ก็พอครับ ส่วนการดร๊อบ Dหรือ Cนั้นค่อนข้างอยู่ในระดับที่ใช้ความเข้าใจสูงครับ ส่วนชื่อเรียกแต่ละคีย์ก็ตามที่น้าเขียนมานั่นแหละครับ

F4nta

• member
เข้าให้เข้าใจง่ายๆนะครับ...
    -คีย์มาตรฐานที่เราตั้งเล่นกันคือคีย์ E แต่ถ้าจะเล่นกีตาร์แล้วร้องด้วยแบบที่ศิลปินนักร้องบ้านเราเล่นกันก็จะลดสายลงมาครึ่งเสียงเป็น Eb ส่วนมากจะใช้เล่นแค่ 2 คีย์ครับคือ E และ Eb
     -การจะได้มาซึ่งตัว b ซึ่งเราเรียกกันจนติดปากกว่าตัวแบทนั้นคือการที่คีย์นั้นๆลดเสียงลง 1 เฟรต ถ้าลดไป 2 เฟรตมันก็จะเป็นคีย์อื่น ลดลงในที่นี่คือการลื่นมือมาหาหัวกีตาร์มากขึ้น 1 ช่อง ถ้าปกติคุณจับคอร์ท A ในเฟรตที่ 5 ถ้าคุณเลื่อนมาจับแบบเดียวกันในเฟรตที่ 4 คุณก็จะได้คอร์ท Ab ถ้าคุณเลื่อนมือมาอีกช่องที่เฟรตที่ 3 คุณก็จะได้คอร์ท Gและถ้าคุณเลื่อนต่อมาอีกในเฟรตที่ 2 คุณก็จะได้คอร์ท Gbเป็นอย่างนี้ต่อไปเรื่อยๆครับ ผมเคยมีข้อจดจำสั้นๆคือ ** bคือถอยหลัง 1 ช่องส่วนถ้ามีตัว # คือเดินหน้า 1 ช่องครับ

...เรียกว่าคีย์ E ปกติเสียงมาตรฐาน
...เรียกว่าดร๊อบ Eb จะสังเกตุว่าคีย์ทุกสายมันเหมือนเสียงมาตรฐาน เพียงแต่เติมตัว b เข้าไปหลังมัน นั่นหมายความว่าทุกสายจะต้องลดลงครึ่งเสียงหรือ 1 ช่องครับ
...อย่างที่เรียนในข้างต้นว่าถ้าเลื่อนมา 2 ช่องมันจะเป็นคีย์อื่น ในคีย์นี้คือคีย์ Standard tuner {E-A-D-G-B-E}ในข้อ 1 เพียงแค่มันลดสายลงมา 1 เสียงเต็มๆหรือ 2 ช่องในคอกีตาร์ ในคีย์นี้ผมไม่ชอบเล่นเพราะสายมันย้วยเกินไปครับ
...จะสังเกตุว่าในคีย์นี้ มันเปลี่ยนไปจากคีย์มาตรฐานในข้อ 1 แค่ตัว D ในสาย 6 นั่นหมายความว่าคุณต้องตั้งสายมาตรฐานเกือบทั้งหมดยกเว้นสาย 6 ให้ลดจากคีย์ E ลง 2 ช่องหรือ 1เสียงเต็มๆให้เป็นคีย์ D การเล่นแบบนี้จะใช้เฉพาะฟิงเกอร์เน้นสายเปิดเยอะๆถ้าตีคอร์ทร้องเพลงแบบนี้ไม่มีประโยชนืครับ
...อันนี้เหมือนข้อ 4 แค่ลดลงมาอีก 1/2 เสียงครับ
...อันนี้ผมไม่รู้ครับ
**ศึกษาไว้หลายๆคีย์เป็นเรื่องที่ดีครับ แต่ในระดับกลางๆนี้แนะนำให้เน้น Eและ Eb ก็พอครับ ส่วนการดร๊อบ Dหรือ Cนั้นค่อนข้างอยู่ในระดับที่ใช้ความเข้าใจสูงครับ ส่วนชื่อเรียกแต่ละคีย์ก็ตามที่น้าเขียนมานั่นแหละครับ

โห ขอบคุณน้า มากๆครับ ได้ความรู้เต็มๆ ขอบคุณอีกทีคร๊าบบ ถึงบางอ้อ เลยยย

coolclub

• member
Guitar Tunings   Name
A#D#G#C#FA#C#   m6/9
A#FA#D#GC   Drop A#/Drop Bb
A#FCFA#D   Calyx
A#FCFGC      What You Don't See
A#FCGGC   Open C 7sus4
AAAGBE      A7 sus2
AAAGGG      User Submitted
AADEBE      Nick Drake
AADGBE      Dropped A
ABCDEF      Alphabetical Order
ABDBEG      Dusty Reed Slider
ABEF#AD      Hot Type
ACD#F#AC   Minor thirds (m3)
ACDEGA      Pentatonic
ACEGBD      Open A m11
ADADF#A   Open D Major
ADGBE      Mexican Vihuela
ADGCEA      Standard <5
AEAC#      Cigar Box Open A
AEADEA      Baritone DADGAD
AEADGC      Dropped A
AEAEAE      A Modal
AEAEG#C#   Dondo-A Tuning
AEBF#BE      Deep Cello Tuning
AGCFAD      
BABG#BE      Maki Tuning
BADF#AD      Van Larkins favorite one
BADGBE
BAGC#GE      Open A9
BAGDAD      User Submitted
BBDF#BD      Open B Minor
BBDGBE      Nick Drake
BDDDDD      Iris
BDGDG#B      baritone
BEADF#B      Baritone
BEADGC      Oud
BEBEBE      Nick Drake
BEGCA#E
BF#BEG#C#   Drop B Sharp
BF#BF#A#D#   Dondo Tuning
BF#BF#BC#   B Modal
BF#BF#BD#   Open B Major
BF#BF#BE   sitar
BF#BGBE      Federiciano
BF#C#F#A#D#   Drop B
BF#DF#AC#   B Minor 9th
BG#BG#BE   KMII Tuning
BGDGAD      BGDGAD
C#AC#ABC#   Jimmy Wahlsteen
C#AC#EBE   Mystic
C#AC#G#AE   Spirit Tuning
C#ADGBE      Rockwell Church
C#D#F#G#FG#   PaperWolve
C#F#BEG#C#   Standard <3
C#G#C#F#A#C#   Find Me Tuning
C#G#C#F#A#D#   Drop C#
C#G#C#FG#C#   Open C#
C#G#C#G#C#D#   Open C sus2
C#G#EF#BD#   30 minutes in london
CA#CFA#F   Tarboulton
CACGBC      Coldplay
CACGCE      Open C6
CADF#GD   Jeff WInwood
CADGBE      Major Sixth
CCDGAD      Aerial Boundaries
CCGCEG      Open C
CEG#CEG#   Major Thirds
CF#CF#CF#   Aug Fourths
CFA#D#GC   Standard <4
CFCDEA      JJP01
CFCFAC      Open F
CFCFCF      F5 (Fifth)
CFCGA#E      G Minor 13 No5
CFCGAC      A Minor 7#5
CFCGAE      Magic Farmer
CFCGCD      Cittern 1
CGBEAD      C7major 6/9
CGCDEG      New Standard tuning
CGCE      Cigar Box Open C
CGCEGC      Open C Low
CGCFAC      Neil Young
CGCFAD      Dropped C
CGCFBE      Nick Drake
CGCFCD      Dropped C
CGCFCE      Nick Drake
CGCFGC      F sus2
CGCGAD      CGCGAD
CGCGAE      Open C6
CGCGBE      Open Cmaj7
CGCGCC      Open C5
CGCGCD      C Modal
CGCGCD#   Ernesto Schnacks
CGCGCE      Open C
CGCGCG      Cittern 2
CGCGGC      Ben Howard
CGCGGD      C sus 2
CGCGGE      Burden In My Hand
CGDAEB      Mandoguitar
CGDAEG      Violin 5ths
CGDDAE      Breakfast in the Field
CGDGAD      Dave Evans/Kaki King
CGDGBC      Admiral
CGDGBD      Open G/C Add4
CGDGBE      Dropped C
CGEGCC      Open C - US
D#BF#C#D#C#   tester
D#G#C#F#A#C#   ELLIOTT SMITH
D#G#C#F#A#D#   ASsaASs
D#GA#D#FA   
D# G A# D# F A
DAAEAE      Bagpipe Tuning
DABC#AC#   Almost (tuning)
DAC#EBE      antoine tunning
DACGCE      Layover
DADAAD      Blixa Bargeld
DADABC      Drop D harp
DADABE      Slacker/Pavement
DADAC#E   
dadac#e
DADAC#F#   Dondo-D Tuning
DADDAD      D (Modal)
DADEAD      Pelican
DADEAE      Dsus2 Modal
DADEG#A   Scott Huckabay
DADF#      Cigar Box Open D
DADF#AD   Open D
DADF#BE      D6/9
DADF#GC   Monkolonious
DADFAD      D Minor
DADGA#D   G Minor add 9th
DADGAD      Modal D
DADGAE      Open A sus4
DADGBD      Double Drop D
DADGBE      Drop D
DADGBF      Love Buzz
DADGCF      Open F 6/9
DADGDF#   Gary Nock
DAEAC#D   Never Meant Guitar 2
DAEAC#E      Open A add4
DAEAEE      Asus4 (Modal)
DAEEAA      D sus2
DAEF#AE      Open Dmaj9
DAEFCE      D Minor 9th - US
DAFCGD      Standard <2 Inversed
DDDDDD      Ostrich
DGCFA#D#   D3 fourths
DGCFAD      Standard <2
DGCFCC      Colin Hay 1
DGCGCD
DGCGCD
DGDAGD      Open G sus2
DGDF#AB      Triqueen
DGDF#AD   Chuttle
DGDFAA#   Processional
DGDFCD      Slow Motion
DGDGA#D   Open G Minor
DGDGA#E   The Tallest Man
DGDGAD      Nick Drake
DGDGBD      Open G
DGDGBE      G6. Drop DG
DGDGCD      Modal G
DGDGGD      Offtune blues
EABGBE
EABGBE
EAC#EAE      Open A
EACGBE      Nick Drake
EADADE
EADADE
EADEAE      Pipe
EADEBE      Nick Drake
EADEEA      Balalaika (Bass)
EADF#BE      Lute
EADGAE      Asus4/7
EADGBE      Standard
EADGBE <2   Standard <2
EADGBE <1   Standard <1
EADGCF      All Fourths
EAEAC#E      Open A
EBABDBGBBBE   Nick Drake
EBDGAD      David Crosby
EBEEBE      Open E5
EBEG#      Cigar Box Open E
EBEG#A#E   Maxwell doldan
EBEG#BE      Open E
EBEGBE      Open E Minor
EBF#DAD      Eddie
EBGDAD      Drop D
EBGDAE      Lefty
ECDFAD      Toulouse
ECDGAD      andy mckee
ECGCAE      Leo Kottke
EEBBBB      not sure?
EG#BEG#E   Drop Mayfield
EG#CEG#C   Major Thirds
EG#DG#BE   Open E7
F#A#C#F#A#F#   Mayfield
F#A#C#FA#E   PM EWEG
F#A#DF#A#D   Major Thirds
F#F#C#F#A#C#   dropped open f#
FA#D#G#C#F#   all fourths from f
FA#D#G#CF   Standard >1
FACEGB      Alternating Thirds
FACGCE      User Submitted
FAGFAG      User Submitted
FCFG#CF      Collins
FG#CC#A#F   So Little While Road
G#BDFG#B   Minor thirds (m3)
G#CEG#CE   Major Thirds
G#D#G#C#F#A#
GBDGBD      Dobro
GCEA      Ukulele GCEA C6
GCFBDG      Open G 7sus4
GDAE      Violin Standard
GDGB      Cigar Box Open G
GDGGDG      gdg
GGDGBD      Open G 12-string
GGDXXX      Nick Drake
GGGAAA      User Submitted
XGCEAE      Charango