Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: shure PG 58 เข้าคอมแล้วเสียงเบามากครับต้องแก้ไขอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 6471 ครั้ง)

Atom-Studio

• member
เห็นเค้าบอกว่าต้องใช้ Pre mic แต่ผมไม่มีความรุ้ด้านนี้เลยครับ
รบกวนน้าๆ อธิบายให้ทีครับว่าหน้าที่
1.มันคืออะไร
2.ทำงานอย่างไร
3.แล้วราคาถูกสุดประมาณเท่าไหร่ครับผม

รบกวนด้วยนะครับผม

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
เห็นเค้าบอกว่าต้องใช้ Pre mic แต่ผมไม่มีความรุ้ด้านนี้เลยครับ
รบกวนน้าๆ อธิบายให้ทีครับว่าหน้าที่
1.มันคืออะไร
2.ทำงานอย่างไร
3.แล้วราคาถูกสุดประมาณเท่าไหร่ครับผม

รบกวนด้วยนะครับผม

1. Pre-mic คือเครื่องขยายสัญญาณเสียงให้อิ่มเต็มที่ก่อนจะส่งผ่านไปยังกระบวนการอื่น เช่นการบันทึก หรือเล่นสดครับ
2. ทำหน้าที่ขยายสัญญาณที่อ่อนย้วยจากไมค์ หรือกีตาร์ ของคุณครับ โดยเอากีตาร์หรือไมค์ input เข้าไป พอมันขยายสัญญาณให้อิ่มเอมเปรมปรีเสร็จ มันก็จะส่ง output ไปเข้ามิกเซอร์หรือ Audio Interface อีกที ก่อนที่จะเข้าคอมพิวเตอร์
3. ถูกสุดประมาณ 1,500 บาท แพงสุดประมาณ 500,000 บาท
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
อยากได้พรีไมค์แบบคุ้มค่าราคาประหยัด เอาแบบคุ้มสุดในรอบ 100 ปี
รบกวนพี่กบชี้เป้าหน่อยครับ ^_^
:)

• member
อยากได้พรีไมค์แบบคุ้มค่าราคาประหยัด เอาแบบคุ้มสุดในรอบ 100 ปี
รบกวนพี่กบชี้เป้าหน่อยครับ ^_^

โหหหห..พี่ยินยอมถามได้สะใจผมมากครับ 555+

จริง ๆ แล้ว pre-mic นั้น มักจะมีคุณภาพ ตามราคาครับพี่ ถูกแล้วดีไม่มีอะครับ  โดยเฉพาะไอ้พวกกล่องเล็ก ๆ ตัวละพันกว่าถึง 3-4 พันบาท นี่อย่าได้ซื้อมาเด็ดขาดเลยครับ 555+

แต่ถ้าจะถามว่า รุ่นไหนคุณภาพดีในระดับที่น่าพึงพอใจ ไม่ผิดหวัง และราคาไม่แพงจนเกินไปนัก ชาวบ้านแบบเรา ๆ พอจะเก็บเงินซื้อหามาใช้ได้ เหมาะกับทั้งระดับเริ่มต้น หรือใช้เป็นเรื่องเป็นราวได้ ก็มีอยู่บ้างครับ เช่น  BEHRINGER mic2200 ราคา 6,700 บาท , BEHRINGER : VX2496 ราคา 7,500 บาท และ TL Audio หลาย ๆ รุ่น ซึ่งก็พอจะหาได้ในราคาประมาณ 2 - 3 หมื่นบาทอยู่บ้าง ก็ยังถือว่าราคาไม่หนักสำหรับ pre-mic ครับ

แต่...ถ้างบน้อยจริง ๆ ใช้แบบเล่นเพลิน ๆ ไม่ซีเรียส อัดเล่นในบ้านอะไรทำนองนี้ ก็มีพวก Presonus : Tube Pre 4,900 บาท  หรือ samson tube C-valve ราคา 4,900 บาท ก็ถือว่าพอใช้ได้ในระดับนึงครับ

แต่ .. แน่นอนครับ ผมต้องมีทางออกให้สำหรับเพื่อน ๆ ที่ต้องการความคุ้มค่าแบบเหนือชั้น จนน่าตกตะลึงอีกเช่นเคย ติดตามต่อไปครับ wow!!
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

ยินยอม

• member
ถามต่ออีกนิดครับ ถ้าตอนนี้ผมใช้ M-audio Fast track pro เป็น audio interface อยู่แล้ว
ถ้าซื้อเพิ่มมา มันจะให้ผลที่ต่างกับการปรับเกนของ audio interface ยังไงบ้างครับ

Fatman น่าสนใจมากครับ เคยเห็นแอมป์หลอดเขา เสียงแจ่มมากเลย

• member
ต่อภาค 2 ครับ ..

สิ่งที่ผมกำลังจะกล่าวถึงต่อไปนี้นั้น เหมาะกับท่านที่ยังไม่มีทั้งปรี และไม่มีอินเตอร์เฟสเลย

เพราะเจ้าตัวนี้มันเป็นทั้ง ปรีไมค์ 2 ch. และ Audio Interface ในตัวแบบ USB หรือจะใส่ถ่าน 9v/หม้อแปลง ในกรณีที่เราไม่ได้ต่อกับคอมก็ยังได้ มี Phantom +48 ในตัว อีกด้วย เหมาะสำหรับท่านที่ต้องการ ปรีไมค์ เพื่อใช้ในการบันทึกเสียงแบบ home studio เป็นหลัก และยังมี DI เพื่อใช้เล่นสดได้อีกด้วย ที่สำคัญราคาเพียง 3,900 บาท !!! นั่นคือ

ART : USB Dual Pre Project Series

• member
ถามต่ออีกนิดครับ ถ้าตอนนี้ผมใช้ M-audio Fast track pro เป็น audio interface อยู่แล้ว
ถ้าซื้อเพิ่มมา มันจะให้ผลที่ต่างกับการปรับเกนของ audio interface ยังไงบ้างครับ

Fatman น่าสนใจมากครับ เคยเห็นแอมป์หลอดเขา เสียงแจ่มมากเลย

สำหรับออดิโอ อินเตอร์เฟสหลาย ๆ รุ่นสมัยนี้ มักมีภาคขยายในตัวติดมาด้วยอยู่แล้ว ซึ่งมันไม่แตกต่างกันด้านการเพิ่ม-ลด gain ครับ

แต่ในกรณีที่เราซื้อ pre ภายนอกมาเพิ่ม มันจะมีผลกับคุณภาพสัญญาณเสียงที่เราบันทึกไว้โดยตรงอย่างเห็นผลได้ชัดเจนครับ (ประดุจฟ้ากับเหวเลย)นั่นคือ ..

ถ้าคุณเลือกใช้ pre ที่ดี คุณภาพเสียงก็จะออกมาดีให้เรายิ้มได้แน่นอน ถ้าใช้ pre คุณภาพต่ำ เสียงที่ได้ก็จะฟ้องทันทีเลย บางทีอาจทุเรดกว่าใช้ภาคขยายของตัวอินเตอร์เฟสเองอีกครับ

นอกจากนั้น pre ที่มีคุณภาพดี ๆ หลาย ๆ รุ่น นอกจากจะปรับเสียงได้ตามความพึงพอใจของผู้ใช้ได้อย่างอิสระแล้ว ยังมักจะแถมภาค preset ที่เหมาะสำหรับเครื่องดนตรีแต่ละชิ้นมาด้วย ซึ่งเราแทบไม่ต้องไปตั้งค่าเองเลยครับ เพราะเค้าเซตมาให้มันดีที่สุดอยู่แล้วครับ

ซึ่งทั้งหมดนี่ ก็เป็นเพียงเหตุผลส่วนนึงเท่านั้นของคำว่า "คุณภาพ ตามราคา" ดังที่ผมกล่าวไว้ข้างต้นครับ  ;D

ยินยอม

• member
กระจ่างเลยครับ เก็บตังซื้อปรีดีฝ่า
ขอบคุณพี่กบมากๆครับ ^_^

ยินยอม

• member
ต่อภาค 2 ครับ ..

สิ่งที่ผมกำลังจะกล่าวถึงต่อไปนี้นั้น เหมาะกับท่านที่ยังไม่มีทั้งปรี และไม่มีอินเตอร์เฟสเลย

เพราะเจ้าตัวนี้มันเป็นทั้ง ปรีไมค์ 2 ch. และ Audio Interface ในตัวแบบ USB หรือจะใส่ถ่าน 9v/หม้อแปลง ในกรณีที่เราไม่ได้ต่อกับคอมก็ยังได้ มี Phantom +48 ในตัว อีกด้วย เหมาะสำหรับท่านที่ต้องการ ปรีไมค์ เพื่อใช้ในการบันทึกเสียงแบบ home studio เป็นหลัก และยังมี DI เพื่อใช้เล่นสดได้อีกด้วย ที่สำคัญราคาเพียง 3,900 บาท !!! นั่นคือ

ART : USB Dual Pre Project Series

อันนี้เจ๋งมากครับ มีแฟนท่อมด้วย

• member
กระจ่างเลยครับ เก็บตังซื้อปรีดีฝ่า
ขอบคุณพี่กบมากๆครับ ^_^

ยินดีให้บริการครับพี่ยินยอม ^^

ยินยอม

• member

Atom-Studio

• member
ขอบคุณมากๆเลยครับผม สำหรับความรู้ครับ

• member
ขอบคุณมากๆเลยครับผม สำหรับความรู้ครับ

ยินดีให้บริการครับ พี่อะตอม-สตูดิโอ ^^