Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ย้อนรำลึกความหลังครั้งเก่า เพื่อเป็นกำลังใจให้กับผู้เริ่มต้นครับ  (อ่าน 8825 ครั้ง)

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
        เผอิญสังเกตุเห็นว่ามีสมาชิกใหม่ที่เพิ่งเริ่มหัด และกะลังฝึกฝนกีต้าร์มีเข้ามาอยู่เรื่อยๆ จึงอยากจะย้อนรอยอดีตอันแสนหวาน (ของตัวเอง) มาประจาน อุ้ย! มาเล่าประสบการณ์สู่กันฟังจ้าาาาาาา......

xxxxx  ช่วงเริ่มต้นจนถึงปีแรกที่ฝึกหัด ย้อนอดีตไปซัก 20-30 ปีที่แล้ว ที่วัสดุอุปกรณ์เสริมของกีต้าร์มีราคาสูง และเทคโนโลยี ทีวี อินเตอร์เน็ต ยังไม่มีและยังไม่เจริญเท่าทุกวันนี้ xxxxx

ยากจัง , เจ็บนิ้วอิ๊บอ๋าย , บอดอีกแล้ว , ปิ๊กร่วงไปในซาวด์โฮล , ดีดไปโดนสายที่ไม่ต้องการ , เจอคอร์ดทาบเข้าไป (ใครมะแร่งคิดคอร์ดนี้ว่ะ จับเส้นเดียวกรูยังบอดเลย) , เล่นไม่เป็นเพงซักทีว้อย....ยยย , ทำไมเพลงนี้คอร์ดมันเยอะนักวะ , โอ้โห! เพลงส้งติงอะรายเนี่ยะ มีแต่คอร์ดทาบล้วนๆ , สรุปจะให้ตรูมองนิ้วที่จับคอร์ด หรือมองมือมองสายที่กรูดีดเนี่ยะ ฉันไม่ได้มีตาเป็นสับปะรดนะ... Shit...

เริ่มเข้าสู่ปีที่สอง

พอจับคอร์ดเริ่มคล่องขึ้นมากก็พยายามเล่นเพลงที่มีคอร์ดวนอยู่ 4 คอร์ด จอดทุกเพลง เพลงไหนเกินสี่คอร์ดผ่านไปก่อน วันหลังค่อยเล่น พอเล่นเพลงเหล่านั้นจนหมดเริ่มเบื่อหน่าย ....... เอาก็เอาว่ะมีคอร์ดทาบนิดหน่อยมะเปงราย เล่นไปเล่นมาจากคอร์ดที่เปลี่ยนนิ้วฟอร์มนิ้วอยู่ในช่วงสามเฟร็ตแรกต้องย้ายคอร์ดไปเริ่มต้นจับที่เฟร็ต 4 แล้วก็ต้องย้ายกลับมาเริ่มจับตั้งแต่เฟร็ตที่ 1 ก็ให้นึกถอนใจ ~_^ เมิงจะย้ายบ้านกันไปไหนไกลว่ะ! ขนาดคอร์ด C ต่อไปยัง Am ตรูยังเปลี่ยนแทบไม่ทัน.....

พอจับคอร์ดได้คล่องดีแล้ว ตีคอร์ดแม่นเรื่องจังหวะมากขึ้น

เฮ้ย! ทำไมเพลงเดี๋ยวนี้มีแต่ดึง ตบ ดึง ตบ กะเกาสายอ่ะ!  แค่ตีคอร์ดก็หืดขึ้นคอแล้ว นี่ตรูจะเกาสายไหนก่อนดีหล่ะเนี่ยะ จริงๆ (แล้วก็ปลอบใจเข้าข้างตัวเอง)เพลงนี้ตีคอร์ดก็ได้ ไม่เห็นจำเป็นต้องปิ๊คกิ้งเลย อ่ะโด่..  (แต่ในใจ...... เออว่ะ! เพลงนี้ต้นฉบับเค้าเกาสายได้เพราะดี ลองหน่อยก็มะเหงเปงราย เล่นไม่ได้เดี๋ยวกรูก็กลับมาตีคอร์ดเหมือนเดิม ช่างมัน! ไม่ง้อหร้อก) และพอเริ่มปิ๊คกิ้งเป็นเพลงก็เริ่มย่ามใจ ชักสนุกใส่โน๊ตในคอร์ด ใส่ลูกเล่นดึ๊ง ดึง ดึ๊ง ดึง เริ่มเหมือนในเพลง เริ่มฝึกอินโทร เอ๊าท์โทร ก่อนเข้าท่อนแยก ท่อนฮุ๊ค ท่อนโซโล่ ช่วงนี้เลยพาลฝึกแต่ปิ๊คกิ้งอย่างเดียว เพลงอะไรตรูไม่รู้ จะร็อค จะป๊อป จะแจ๊ส มาเหอะ กรูจับมาเกาหมด จะเข้ากันหรือไม่ ไม่รู้ ไม่สน เกาแล้วดูไม่จน ดูดี มีซากการ์ตูน(ชาติตระกูล) ก็พอใจ ครายยยย..จา..ทามมาย นี่คืออาการของผู้ที่อยู่ในช่วงปีที่สอง

ย่างเข้าสู่ปีที่สาม

ก็เริ่มเล่นเพลงแกะเพลงได้มากขึ้น ดีขึ้น หูเริ่มดี จับลักษณะเสียง  เริ่มฟังเสียงออกแกะเพลงได้ การเปลี่ยนคอร์ดก็คล่องขึ้นตามลำดับ วันนึงขณะกะลังแกะเพลงอยู่ .....เอ! ทำไมกีต้าร์เราเสียงไม่เพราะหว่า? เล่นก็ชักไม่เหมือนทั้งๆที่เราก็แกะถูกต้องทุกอย่าง
          ซักพักนึงนึกขึ้นได้ เอ้อ! ตั้งแต่ซื้อมายังไม่เคยเปลี่ยนสายเลย มิน่าเล่าทำไมเสียงมันอับทึบ เหมือนเสียงตดปึ๊ด! ในผ้าห่มเลย....  ง่าาาา....
             คิดได้ดังนั้นก็ไปซื้อสายใหม่มาเปลี่ยน และคิดวาดฝันเอาไว้ว่า ทีนี้แหละเสียงกีต้าร์ของเราก็จะกลับมาไพเราะ สดใส ทุ้มนุ่มลึก คึกคักเหมือนอาชาได้เคี้ยว "ย่าอ่อน" (แห่งละครสุภาพบุรุษจุฑาเทพ) อิอิ

อ้าว! แล้วมันพันสายเข้ากับหลักยังงัยหว่า ไม่เป็นไรลองพันเงื่อนพิรอด เงื่อนกระตุกเบ็ด เอ๊ย! ตะกรุดเบ็ด  แบบสมัยตอนเรียนลูกเสือสำรองก็ได้ พันสาย ขึ้นสายตึงได้ที่ ก็เตรียมจัดแจงที่จะตั้งสาย พอพันสายเสร็จจะตัดสายที่เหลือยื่นยาวออกมาก็ให้นึกเสียดายด้วยว่าซื้อมาแพง เผื่อเอาไว้ ห้อยเอาไว้ให้มันรกรุงรังพันกันเป็นสังกะตังซะยังงั้นแหละ เผื่อสายขาดจะได้เอามาต่อเล่นใหม่ได้ เพราะสมัยก่อนสายกีต้าร์ก็สุดแสนจะหาซื้อยาก ห้างก็อยู่ไกล เปิดก็สาย ที่ร้านขายเครื่องเขียน เครื่องกีฬาในซอยบ้านก็มีให้เลือกเยอะจนเวียนหัวอยู่สองยี่ห้อ Gibson (ซองสีขาว) กะ M.Suzuki (ซองสีดำ-แดง)

โอ้ววววว.....แม่เจ้า  แล้วมันตั้งสายยังไงหว่า ปกติครูสอนกีต้าร์ หรือเพื่อน พี่ น้องตั้งให้ (สมัยก่อน Clip Tuner ไม่มี มีแต่แบบเป่าแหมือนแคน ส่วนที่ดีๆหน่อยก็อันใหญ่ แพงมาก) ไอ้เราก็นึกว่าตั้งครั้งแรกที่ร้าน ก็คงจะตรงมาตรฐานและไม่ต้องตั้งกันใหม่ไปอีกนานแสนนาน ครูสอน คนอื่นสอนทุกอย่างปฏิบัติตามได้หมด ยกเว้นการฝึกตั้งสาย ไม่เคยฝึก ไม่เคยลอง ตั้งไม่เป็น ตายห่ะ! เอายังงัยหล่ะทีนี้ ไอ้พี่น้องข้างบ้านที่เล่นเป็นก็ไม่อยู่ วันนี้ก็ไม่มีคิวเรียนดนตรี แล้วตรูจะหันหน้าไปพึ่งใครหล่ะครานี้ ?

นี่ก็เป็นประสบการณ์ในการเล่นกีต้าร์ของผม ซึ่งอาจจะเหมือนหรือแตกต่างกันไปกับท่านอื่นๆ แค่อยากย้อนรำลึกความหลังให้ผู้กำลังหัด เพิ่งเริ่มต้น ว่าพวกเราทุกคนก็เคยผ่านวิกฤติการณ์ตรงนั้นมา เพราะฉะนั้นมือใหม่ที่มีความตั้งใจจง "อย่าท้อ"

อย่างที่สุภาษิตจีนเค้าว่าไว้ "หนทางไกลนับหมื่นลี้  เริ่มต้นด้วย...ก้าวแรก" และ "อ่านหนังสือพันเล่ม ร้อยจบ ก็ไม่เท่ากับเดินทางไปพบประสบการณ์ด้วยตัวเอง" โชคดีทุกท่านครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
ตามมาฟังประสบกามคนแก่ เอ๊ย!ประสบการณ์ดีๆครับพี่เล็ก อิอิอิ  ;D ;D ;D

ขอบคุณครับ ฟังแลวคิดถึงกีค้าร์ตัวแรกแอ๊คชั่นสูงโครตสูงเป็นเซ็นเลย
noomxman

ktl kyokonlo

• member
สวัสดีครับน้าเล็ก อดีตที่สะสม มานาน ของ น้าเล็ก ตั้งแต่ เริ่ม หัดเล่น จนทุกวันนี้ น้าเล็ก ก็ ยัง หัด เล่น อยู่ ผมเชื่อเช่นนั้น เพราะว่าน้าเล็กไม่เคยหยุดนิ่ง กับ เสียงกี่ต้าร์ และ ไม่เคยหลงตัวเอง ตรงกันข้าม มีแต่ พัฒนาตัวเองไปเรื่อยๆ แบบ ไม่โลดโผน เอ๊ะ น่าจะช่ายนะครับ 5555555
เป็นตัวอย่าง ที่ดี กับ นักกี่ต้าร์มือใหม่ หรือ มือเก่า ทุกๆท่าน ((((ผมก็มือใหม่กำลังที่จะหลงใหล ในเสียงกี่ต้าร์เช่นกันครับ))))
พอมาได้ อ่าน บทความ ของ น้าเล็ก ถึง เข้าใจ ในความหมาย ของ นักเล่นกี่ต้าร์ ว่าจะ เก่ง ได้นั้น ต้องฝึก และ ก็ฝึก แบบ มีทิศทาง ด้วย ถึง จะพัฒนาตัวเองได้ 555555 ไม่มีใครเก่งมาจากในท้องแน่ๆๆๆๆ 5555 แต่ความคิดของผม นะครับ น้าเล็ก 1 คนที่จะเล่นได้เก่ง ต้องทนฝึกหัดและต้องยอมรับจากท่านผู้รู้ ที่แนะนำ ไม่มาก ก็ น้อย แต่ จะเป็นเร็ว หรือ เป็นช้า ไม่ต้องสนใจ(((ความคิดผมนะ))) ขอแค่ ได้เล่น และ ได้ คิดใส่ใจ กับ กี่ต้าร์ ผมว่าความสุข ก็เกิด ขึ้น พร้อมกับการพัฒนา ตัวเอ็ง ครับ ยาวจัง ฮิ สรุป ผม ขอขอบคุณบทความที่ดี มีประโยชน์ มากๆๆๆๆ ในแง่ความคิด นะครับน้าเล็ก

Piyawat.H

• member
" อย่างที่สุภาษิตจีนเค้าว่าไว้ "หนทางไกลนับหมื่นลี้  เริ่มต้นด้วย...ก้าวแรก" และ
"อ่านหนังสือพันเล่ม ร้อยจบ ก็ไม่เท่ากับเดินทางไปพบประสบการณ์ด้วยตัวเอง" โชคดีทุกท่านครับ "
 มีดโกน ดาบ ล้วนๆ ดีครับ
 น้า lekjung ฝึกเล่นมา 20-30 ปี ผมเพิ่งเริ่มปีที่แล้ว ในวัยนี้ ยังไม่ท้อ ที่ได้มากๆคือ ความรักในการที่จะเล่น
 ที่จ่ายไปคือราคากีต้าร์ แต่.. เป็นความพอใจ เหมือนให้รางวัลตัวเอง

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
ตามมาฟังประสบกามคนแก่ เอ๊ย!ประสบการณ์ดีๆครับพี่เล็ก อิอิอิ  ;D ;D ;D

ขอบคุณครับ ฟังแลวคิดถึงกีค้าร์ตัวแรกแอ๊คชั่นสูงโครตสูงเป็นเซ็นเลย

นั่นความสูงของสายกีต้าร์หรือความสูงของสะพานข้ามแม่น้ำเจ้าพระยาอ่ะพี่หนุ่ม 555555 ขอบคุณครับที่เข้ามาอ่านและร่วมย้อนรำลึกไปด้วยกัน

lekjung1974

• member
สวัสดีครับน้าเล็ก อดีตที่สะสม มานาน ของ น้าเล็ก ตั้งแต่ เริ่ม หัดเล่น จนทุกวันนี้ น้าเล็ก ก็ ยัง หัด เล่น อยู่ ผมเชื่อเช่นนั้น เพราะว่าน้าเล็กไม่เคยหยุดนิ่ง กับ เสียงกี่ต้าร์ และ ไม่เคยหลงตัวเอง ตรงกันข้าม มีแต่ พัฒนาตัวเองไปเรื่อยๆ แบบ ไม่โลดโผน เอ๊ะ น่าจะช่ายนะครับ 5555555
เป็นตัวอย่าง ที่ดี กับ นักกี่ต้าร์มือใหม่ หรือ มือเก่า ทุกๆท่าน ((((ผมก็มือใหม่กำลังที่จะหลงใหล ในเสียงกี่ต้าร์เช่นกันครับ))))
พอมาได้ อ่าน บทความ ของ น้าเล็ก ถึง เข้าใจ ในความหมาย ของ นักเล่นกี่ต้าร์ ว่าจะ เก่ง ได้นั้น ต้องฝึก และ ก็ฝึก แบบ มีทิศทาง ด้วย ถึง จะพัฒนาตัวเองได้ 555555 ไม่มีใครเก่งมาจากในท้องแน่ๆๆๆๆ 5555 แต่ความคิดของผม นะครับ น้าเล็ก 1 คนที่จะเล่นได้เก่ง ต้องทนฝึกหัดและต้องยอมรับจากท่านผู้รู้ ที่แนะนำ ไม่มาก ก็ น้อย แต่ จะเป็นเร็ว หรือ เป็นช้า ไม่ต้องสนใจ(((ความคิดผมนะ))) ขอแค่ ได้เล่น และ ได้ คิดใส่ใจ กับ กี่ต้าร์ ผมว่าความสุข ก็เกิด ขึ้น พร้อมกับการพัฒนา ตัวเอ็ง ครับ ยาวจัง ฮิ สรุป ผม ขอขอบคุณบทความที่ดี มีประโยชน์ มากๆๆๆๆ ในแง่ความคิด นะครับน้าเล็ก

น้าเคียวพูดได้ถูกต้องเลยครับผมเองก็ยังต้องฝึกอยู่เรื่อยๆครับ ขอบคุณที่เเวะเข้ามาอ่านจ้า

lekjung1974

• member
" อย่างที่สุภาษิตจีนเค้าว่าไว้ "หนทางไกลนับหมื่นลี้  เริ่มต้นด้วย...ก้าวแรก" และ
"อ่านหนังสือพันเล่ม ร้อยจบ ก็ไม่เท่ากับเดินทางไปพบประสบการณ์ด้วยตัวเอง" โชคดีทุกท่านครับ "
 มีดโกน ดาบ ล้วนๆ ดีครับ
 น้า lekjung ฝึกเล่นมา 20-30 ปี ผมเพิ่งเริ่มปีที่แล้ว ในวัยนี้ ยังไม่ท้อ ที่ได้มากๆคือ ความรักในการที่จะเล่น
 ที่จ่ายไปคือราคากีต้าร์ แต่.. เป็นความพอใจ เหมือนให้รางวัลตัวเอง

เล่นมานานจริงแต่หยุดไปเป็น 10 ปีครับ ยังเล่นไม่เก่งเลยน้าวัฒน์ แต่ก็ดีขึ้นเรื่อยๆ อาศัยพยายามมุมานะ เมื่อมีเวลาว่างเพราะผมไม่ได้เรียนดนตรีมา ครูก็คือเพ่่อน พี่น้องที่รู้จักในยูทู้บ ในบ้านไม้นี้ ขอบคุณที่เข้ามาอ่านครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
พี่เล็ก ยังจำได้ด้วยเหรอครับ นี่.................ความจำดีมากเลย........ผมจะพิมพ์ อะไรต่อหว่า...........

lekjung1974

• member
พี่เล็ก ยังจำได้ด้วยเหรอครับ นี่.................ความจำดีมากเลย........ผมจะพิมพ์ อะไรต่อหว่า...........

ขอบคุณครับ พอมีเพื่อนอายุเยอะๆแบบพี่เบียร์เลยนึกออกครับ 555555555

AMNAJ2513

• member
ใครจะฝึกนานเท่าไหร่ผมไม่รู้ แต่ที่รู้แน่ๆคือ ได้ฝึกพลังนิ้ว เพราะเมื่อก่อนเซ็ตแอคชั่นไม่เป็น เล่นมันทั้งสายสูงๆนั่นแหละ
เลยส่งผลดีมาจนถึงทุกวันนี้ เพราะเล่นสายใหญ่ยังไง สูงแค่ไหน ก็ไม่เจ็บนิ้ว (ยกเว้นเล่นนาน)
ป.ล. สวัสดีครับน้าเล็ก

lekjung1974

• member
ใครจะฝึกนานเท่าไหร่ผมไม่รู้ แต่ที่รู้แน่ๆคือ ได้ฝึกพลังนิ้ว เพราะเมื่อก่อนเซ็ตแอคชั่นไม่เป็น เล่นมันทั้งสายสูงๆนั่นแหละ
เลยส่งผลดีมาจนถึงทุกวันนี้ เพราะเล่นสายใหญ่ยังไง สูงแค่ไหน ก็ไม่เจ็บนิ้ว (ยกเว้นเล่นนาน)
ป.ล. สวัสดีครับน้าเล็ก
ุุ

อันนี้จริงเลยครับน้าอำนาจ ทุกวันนี้ เอามือลูบหน้าแฟน แฟนบอกว่า "พี่เล็กเอา Teen ลูบหน้าหนูทำไม"

pannpower

• member
[quote

อันนี้จริงเลยครับน้าอำนาจ ทุกวันนี้ เอามือลูบหน้าแฟน แฟนบอกว่า "พี่เล็กเอา Teen ลูบหน้าหนูทำไม" ]

โห ช่างโหดร้ายเสียนี่กระไร อิอิ ^_________^

WarDog

• member
  • Veelah V1-DCE
ขอบคุณน้าเล็กสำหรับประสบการณ์อันมีค่าทีนำมาเล่าสู่น้องๆฟัง เป็นกำลังใจได้ดีมากๆเลยครับ
สำหรับผม ถ้าผมเริ่มหัดเล่นตอนเป็นวัยรุ่นตอนต้นๆน่าจะดีกว่านี้ คงเล่นได้ดีกว่าตอนนี้เป็นแน่แท้ แต่ถึงผมจะหัดเล่นได้ปีกว่าๆแต่ก็รู้สึกภูมิใจแล้วที่มาได้ขนาดนี้ ยิ่งได้มารู้จักบ้านไม้แห่งนี้ยิ่งทำให้ผมได้ความรู้และประสบการณ์เพิ่มมากขึ้น เล่นดนตรีมันมีความสุขดีจริงๆ และยิ่งเทคโนโลยีสมัยนี้มันอำนวยมากๆทำให้ผมก้าวไปได้ ถ้าเป็นเมื่อก่อนตอนนั้นคงต้องพึ่งหนังสือหรือไม่ก็ไปเรียนตามสถาบันต่างๆเป็นแน่แท้ครับ ทุกวันนี้เห็นแม้กระทั่งทางนิ้ว แนวการเล่น หาดูได้ง่าย ซึ่งสะดวกมากๆ และตอนนี้ เข้าสู่ปีที่สองของผม ผมก็แกะเพลงง่ายๆเล่นด้วยตัวเองได้หลายเพลงแล้ว ส่วนแนว Finger Style ยังคงต้องพึ่งคลิป พึ่ง TAB + คิดทางนิ้วเองบ้างครับ แต่ก็ยังมีแป้กยังวืดเช่นเดิม (เล่นไม่ Clean) ประเด็นนี้ก็คงต้องฝึกต่อไป  :P ท้ายนี้ก็ขอบคุณน้าเล็กและน้าๆทุกท่านอีกครั้งครับ
<<<มือใหม่หัดเล่น>>>

ktl kyokonlo

• member
ขอบคุณน้าเล็กสำหรับประสบการณ์อันมีค่าทีนำมาเล่นสู่น้องๆฟัง เป็นกำลังใจได้ดีมากๆเลยครับ
สำหรับผม ถ้าผมเริ่มหัดเล่นตอนเป็นวัยรุ่นตอนต้นๆน่าจะดีกว่านี้ คงเล่นได้ดีกว่าตอนนี้เป็นแน่แท้ แต่ถึงผมจะหัดเล่นได้ปีกว่าๆแต่ก็รู้สึกภูมิใจแล้วที่มาได้ขนาดนี้ ยิ่งได้มารู้จักบ้านไม้แห่งนี้ยิ่งทำให้ผมได้ความรู้และประสบการณ์เพิ่มมากขึ้น เล่นดนตรีมันมีความสุขดีจริงๆ และยิ่งเทคโนโลยีสมัยนี้มันอำนวยมากๆทำให้ผมก้าวไปได้ ถ้าเป็นเมื่อก่อนตอนนั้นคงต้องพึ่งหนังสือหรือไม่ก็ไปเรียนตามสถาบันต่างๆเป็นแน่แท้ครับ ทุกวันนี้เห็นแม้กระทั่งทางนิ้ว แนวการเล่น หาดูได้ง่าย ซึ่งสะดวกมากๆ และตอนนี้ เข้าสู่ปีที่สองของผม ผมก็แกะเพลงง่ายๆเล่นด้วยตัวเองได้หลายเพลงแล้ว ส่วนแนว Finger Style ยังคงต้องพึ่งคลิป พึ่ง TAB + คิดทางนิ้วเองบ้างครับ แต่ก็ยังมีแป้กยังวืดเช่นเดิม (เล่นไม่ Clean) ประเด็นนี้ก็คงต้องฝึกต่อไป  :P ท้ายนี้ก็ขอบคุณน้าเล็กและน้าๆทุกท่านอีกครั้งครับ

เอาใจช่วยครับสู้ๆๆๆๆๆๆๆ อิอิ ผมก็เพิ่งจะหัดเล่นเช่นกันครับ ยัง จับผิดจับถูกอยู่เลย (( น้า ๆ ส่วนแนว Finger Style )) เล่นยาก ป่าว ครับ ว่าจะลองหัดเล่น เช่นกัน ครับ(((( คือว่า ผมร้องเพลง ไม่เป็น ครับ ))))

WarDog

• member
  • Veelah V1-DCE
ขอบคุณน้าเล็กสำหรับประสบการณ์อันมีค่าทีนำมาเล่นสู่น้องๆฟัง เป็นกำลังใจได้ดีมากๆเลยครับ

เอาใจช่วยครับสู้ๆๆๆๆๆๆๆ อิอิ ผมก็เพิ่งจะหัดเล่นเช่นกันครับ ยัง จับผิดจับถูกอยู่เลย (( น้า ๆ ส่วนแนว Finger Style )) เล่นยาก ป่าว ครับ ว่าจะลองหัดเล่น เช่นกัน ครับ(((( คือว่า ผมร้องเพลง ไม่เป็น ครับ ))))

ผมก็เป็นอีกคนที่ร้องเพลงได้ห่วย เนื้อเสียงมันไม่ได้ฮ่าๆๆ เล่นแบบไม่ร้องเนี่ยแหละใช่เลย ฮ่าๆๆ บางครั้งแอบเปรี้ยวเล่นร้องอยู่คนเดียวก็สนุกอยู่คนเดียว พอไปเล่นต่อหน้าเพื่อนๆก็โชว์ห่วยแนว Finger Stlye เอาเพลงที่ถนัดแบบแป้กๆสัก 3-4 เพลงพอให้ไปกับเขาได้สักหน่อย เพื่อนชมเก่งว่ะ ก็จมูกบานหน้าแดง ฮ่าๆๆ (เพื่อนเล่นดนตรีไม่เป็น คนเป็นก็อยู่ Skill Low Class เช่นเดียวกัน) ก็สนุกดีครับ ฮ่าๆๆ  ;D
อ้อ...ส่วนที่ถามว่ายากไหม สำหรับผม ผมตอบเลยว่ายากครับยากมากด้วย แต่ถ้าเล่นได้นะมันจะเริ่มง่ายครับ แต่ละเพลงตอนเริ่มมันยากมากๆ เหมือนหัดจับคอร์ดนั่นแหละครับแต่ถ้าเราฝึกไปเรื่อยๆเราสามารถจับคอร์ดโดยไม่มองมันอัตโนมัติเลย คิดว่า Finger Style ก็ประมาณการหัดจับคอร์ดใหม่ๆนั้นครับ เล่นได้แล้วมันก็เหมือนอัตโนมัติครับ พอเริ่มหัดเพลงใหม่ก็เริ่มความยากใหม่ ท้าทายดีครับ
<<<มือใหม่หัดเล่น>>>

prateepmc17

• member
  • ทางของเรา...ตัวของเรา
สําหรับผมเริ่มเล่นกีต้าร์เพราะพี่ชายครับ อันนี้เรื่องจริงครับ

ย้อนหลังไปเมื่อ 20 ปีแล้ว ตอนนั้นยังเล่นกีต้าร์ไม่เป็น

แล้วก็เป็นช่วงที่พี่ชายผมได้ฝึกเล่นกีต้าร์ ก็ต้องทนฟังครับ ดีดเสียงบอดบ้าง ตีคอร์ดงูๆปลาๆ

ร้องก็ไม่ค่อยเป็นเพลง 555 แล้วผมก็ต้องทนฟังเกือบทุกวัน จนมาวันหนึ่งก็คิดว่า

กีต้าร์มันเล่นยากเหรอวะ ทําไมพี่ชายผมถึงเล่นแล้วมันไม่เป็นเพลง ตั้งแต่วันนั้นก็เลยลองเล่นลองหัดจับคอร์ดดูจากหนังสือเพลง

จับคอร์ดผิดๆถูกดีดเสียงบอดบ้าง สุดท้ายก็ดีขึ้น แล้วก็เล่นเป็นเพลง จนพี่ชายจากที่เล่นเป็นก่อนผมต้องมาให้ผมสอน ก็เป็นอะไรที่ตลกๆดีครับ ในช่วงนั้น
ทําในในสิ่งที่ใจรัก

lekjung1974

• member
ขอบคุณน้า pannpower

มาร่วมฝึกไปด้วยกันครับ น้า WarDog

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ส่วนตัวของน้า prateepmc17

nhoy

• member
ขอบคุณน้า lekjung1974 ที่กรุณานำประสบการณ์ที่น่าติดตามและเป็นประโยชน์มาแบ่งปันกันครับ

lekjung1974

• member
ขอบคุณน้า lekjung1974 ที่กรุณานำประสบการณ์ที่น่าติดตามและเป็นประโยชน์มาแบ่งปันกันครับ

ขอบพระคุณน้าหน่อยเช่นกัน ที่คอยโพสต์ให้คำแนะนำและเป็นกำลังใจให้เพื่อน พี่ น้องสมาชิกเสมอมา และเสมอไปครับ

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
อ่านแล้ว เริ่มอยากไปหยิบกีต้าร์กลับมาเล่นอีกรอบเลยครับ หลังจากหยุดเล่นไปร่วมปี

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ครับ