Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีตาร์ใหม่ทุกตัวต้องนำไปปรับแต่ง Action หรือไม่ครับ  (อ่าน 2657 ครั้ง)

vincent

• member
ผมเพิ่งซื้อ Taylor 914ce มาไม่นาน เล่นๆไปแล้วเจ็บนิ้วมากเลยครับ เนื่องจากตัว Action ผมคิดว่าค่อนข้างสูง แล้วสายที่ติดมาเป็นเบอร์ 12 ด้วย แต่วันก่อนไปเล่นของเพื่อน ที่เป็นกีตาร์ยี่ห้ออื่นแต่ใส่สายเบอร์ 12 เหมือนกัน และผ่านการปรับแต่งมาแล้ว ลองเล่นดูแล้วรู้สึกสายนิ่มมากและกดง่ายมาก
แต่เคยได้ยินคนพูดว่ากีตาร์ราคาสูงๆไม่ควรเอาไปปรับแต่งอะไรเพิ่ม เพราะเดี๋ยวจะเสียของ ผมเลยไม่ค่อยมั่นใจว่าควรจะต้องเอาไปแต่งActionไหม หรือลดขนาดสายลงหรือทนเล่นไปแบบนี้ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
ของใหม่มือหนึ่งใช่ไหมครับ? เค้าคงใส่มาสูงเพื่อให้เรามาปรับแต่งเองตามความชอบ เพราะแต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน บางท่านชอบสูงบางท่านชอบต่ำ เอาไปให้ช่างฝีมือดีแต่งได้ครับ ไม่ยาก

vincent

• member
ของใหม่มือ1 ครับ ขอบคุณมากคับ

Bluebird

• member
  • Bluebird Acoustic Vintage
ส่วนใหญ่ต้องแต่งตามฟิลลิ่งเจ้าของนะ

..เบสิค ก็ขันคอเอง เริ่มเบาๆก่อน หมุนทีล่ะ 5 นาที ตามเข็มนาฬิกา

... อย่าไปฝนหรือขัดนัทหรือแซดเดิลเชียวนะครับ จะเสียของ และไม่ช่ายวิธีที่ถูกต้องแต่แรกของกีต้าร์ใหม่ครับ

แต่ถ้างานหนักๆเกินมือ ก็คงต้องหาช่างที่ชำนาญการและเชื่อถือได้ครับ

รายละเอียด เมล์หรือโทรมาคุยละกานนะ จะสะดวกกว่าครับ
We're your pleasure!

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
ของใหม่มือ1 ครับ ขอบคุณมากคับ

งั้นไม่ต้องกังวลเลยครับ บ้านน้า vincent อยู่แถวไหนครับเพื่อนสมาชิกจะได้แนะนำช่างที่อยู่ใกล้ๆบ้านของน้าได้

vincent

• member
ผมอยู่เพชรบูรณ์ครับ งั้นเดี๋ยวผมลองเอาไปขันคอที่music collection ลองดูก่อนละกันนะครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
กีตาร์ที่ได้มาตรฐาน....ไมว่าจะถูกหรือแพง......แค่ขันคอให้ตรง   action วัดที่ สาย 1 เฟร็ท 12  ก้ได้ความสูงที่ 2 มม.  หรือต่ำกว่านั้นครับ  ถ้าขันคอแล้วยังได้ 3 มม. ก็ต้อง ฝนนัทลงมาครับ

vincent

• member
ขอบคุณที่ช่วยแนะนำมากๆเลยนะครับ

ktl kyokonlo

• member
ขอมาร่วมรับฟังด้วยครับ
ผมอยู่เพชรบูรณ์ครับ งั้นเดี๋ยวผมลองเอาไปขันคอที่music collection ลองดูก่อนละกันนะครับ

มีร้าน music collection ด้วย หรือ ครับ (((จากมานาน)))

vincent

• member
ที่เพชรบูรณ์ไม่มีครับ หมายถึงเอาเข้าไปทำที่ กทม น่ะครับ ผมซื้อสาขาพาราก้อนครับ

ktl kyokonlo

• member
ครับ ขอให้ ปรับ ได้ ตามที่ หวัง ไวั นะ ครับ ขอให้ สนุกกับกี่ต้าร์ นะ ครับ

vincent

• member
ขอบคุณมากครับ ;D

GFGolf

• member
ที่เพชรบูรณ์ไม่มีครับ หมายถึงเอาเข้าไปทำที่ กทม น่ะครับ ผมซื้อสาขาพาราก้อนครับ

ถ้ามาถึงจะมา พารากอน  ผมแนะำนำไป หาช่างศักดิ์ประตูน้ำ เลยครับ ทีเดียวจบ ^^

การ setup แต่งนัท แซดเดิ้ล ไม่เรียกว่าเสียของครับ  หากวันนึงต้องขายต่อก็ไม่มีผลกับราคาแน่ครับ

ถ้าทำกับช่างที่เชื่อฝีมือได้    การขันคอช่วยให้ฝั่งเฟรตใน ต่ำลงเล่นเฟรตในง่ายขึ้น

แต่ถ้าน้า vincent กดเฟรต 1-2 แล้วเจ็บ แข็ง กดคอร์ดทาบต้องใช้แรงมากหมายถึงนัทสูง

อันนี้ร้านที่พารากอน เค้าคงไม่น่าจะกล้าตะไบนัทให้ครับ

vincent

• member
เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

TOM1869

• member
เพชรบูรณ์ น่าจัด มิตติ้งมากเลย
Line id: 081-8718003

guitar_import

• member
กีตาร์ที่ได้มาตรฐาน....ไมว่าจะถูกหรือแพง......แค่ขันคอให้ตรง   action วัดที่ สาย 1 เฟร็ท 12  ก้ได้ความสูงที่ 2 มม.  หรือต่ำกว่านั้นครับ  ถ้าขันคอแล้วยังได้ 3 มม. ก็ต้อง ฝนนัทลงมาครับ
ก่อนฝนนัท ผมว่าซื้อsaddleอันใหม่แล้วฝนให้ต่ำลงกว่าอันเดิมดีกว่าครับ เอามาเปรียบเทียบกันดูครับ อาจจะช่วยให้เล่นง่ายขึ้นเยอะ (อย่าไปยุ่งกับsaddleอันเดิมนะครับ เก็บเข้ากรุใส่กล่องไปเลย)ส่วนactionก็ตามที่น้าเบียร์ว่าครับ ถ้ายังไม่หายก็ค่อยยุ่งกับนัทครับ

vincent

• member
ขอบคุณมากครับ พอเข้าใจแล้วครับ

Lue BL

• member
ไขคอก็พอแล้วครับ อย่าแต่งเลย เทเลอร์ ทัชชิ่งดีอยู่แล้ว ลดสายเป็นเบอร์11แหล่มเลย(ถ้านำไปหาช่างเขาแต่งแน่ครับ)

AMNAJ2513

• member
กีต้าร์ไม่จำเป็นต้องเซ็ตทุกตัว บางตัวแค่ขันคอก็เล่นได้แล้ว
แต่สิ่งที่จำเป็นก่อนเอากีต้าร์ออกจากร้านคือ ให้พนักงานตั้งคอให้ เพื่อเป็นการเ้ช็ค Truss rod ว่าใช้ได้ปกติหรือปล่าว
เพราะกีต้าร์บางตัวผิดปกติมาจากโรงงาน แน่น ขันไม่ได้ พอเราขันแรงก็ขาด บางร้านอาจไม่รับผิดชอบ เพราะคิดว่าเราขันไม่เป็น