Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อถูกขายต่อราคาสูงกว่า  (อ่าน 6883 ครั้ง)

Peter-C

• member
ซื้อถูกขายต่อราคาสูงกว่า
« เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 16:33:56 »
น้าๆเคยเจอประสบการที่เพื่อนๆบางท่าน ขอซื้อต่อกีตาร์จากเราแบบว่า อยากได้ งบไม่ถึง ขอลดราคาอีก
เราก็เห็นใจ เอาเป็นว่า ยอมให้ แบบว่าแบ่งๆกันเล่น เห็นว่ารัก กีตาร์เหมือนกัน
ผ่านมาสาม สี่ เดือน พี่ท่านเอามาลงขาย ตั้งราคาสูงกว่าตอนเอาไป ตั้ง 25%
ลองให้น้องลองโทรถาม ต่อรอง ยังไงพี่ท่านก็ไม่ลด แถม .......ใส่เราอีก
แบบว่าเซ็งเลยครับ เสียความีู้สึกครับ
เข้าใจว่าว่าส่วนใหญ่ น้าๆในบ้านไม้ไม่เป็นนะครับ
อยากให้บ้านนี้เป็นบ้านที่แบ่งปันครับ ไม่อยากให้มีวัฒนธรรม แบบค้ากำไรกันเกินไป

guitar_import

• member
Re: ซื้อถูกขายต่อราคาสูงกว่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 18:54:22 »
การซื้อขายย่อมขึ้นกับความพอใจทั้ง2ฝ่าย เขาซื้อของคุณไป100แล้วเขาอยากขาย120หรือ80ผมว่านั่นมันก็เรื่องของเขาครับ การแบ่งปันก็ส่วนแบ่งปัน การค้าก็ส่วนการค้า ลองคิดดูเล่นๆนะะครับ สมมติว่าผมขายTaylor810ให้คุณในราคาแบบแบ่งกันไปเล่นที่เพราะว่าเรารู้จักกันที่ราคา35,000บาททั้งๆที่ในความเป็นจริงแล้วราคาในท้องตลาดน่าจะอยู่ที่ราวๆ70,000 อยู่มาวันหนึ่งคุณเกิดเล่นเบื่อแล้วอยากขายเพื่อไปสอยตัวที่เทพกว่า อยากถามว่าคุณจะมาโพสลงขายที่ราคา35,000ไหมครับ?ถ้าคุณทำอย่างนั้นผมบอกเลยว่าคุณได้ทำร้ายคนอีกหลายคนที่เขาอยากจะขายTaylor810ที่เหมือนกับของคุณแต่เขาไม่ได้ซื้อมาถูกๆแบบที่คุณได้ไปจากผม ถ้าคุณโพสขายที่35,000คนทั่วไปที่ไม่อยู่ในวงการจริงๆก็จะนึกว่าTaylor810มือ2นี่มันราคา35,000ทั้งที่จริงๆแล้วมันไม่ใช่...ส่วนตัวแล้วผมอยากจะขอบคุณเพื่อนหรือว่ารุ่นน้องของคุณด้วยซ้ำที่ไม่ยอมขายถูกเกินจริงเพราะในระยะยาวแล้ว นี่ต่างหากล่ะที่เป็นการปกป้องผลประโยชน์ของสมาชิกชาวบ้านไม้ทุกคนอย่างแท้จริง...

chung2009

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 19:26:36 »

ผมว่าซื้อขายไปแล้ว เค้าจะไปขายแพงหรือถูกกว่าเดิมก็เรื่องของเค้าแล้วครับ

Peter-C

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 19:52:11 »
การซื้อขายย่อมขึ้นกับความพอใจทั้ง2ฝ่าย เขาซื้อของคุณไป100แล้วเขาอยากขาย120หรือ80ผมว่านั่นมันก็เรื่องของเขาครับ การแบ่งปันก็ส่วนแบ่งปัน การค้าก็ส่วนการค้า ลองคิดดูเล่นๆนะะครับ สมมติว่าผมขายTaylor810ให้คุณในราคาแบบแบ่งกันไปเล่นที่เพราะว่าเรารู้จักกันที่ราคา35,000บาททั้งๆที่ในความเป็นจริงแล้วราคาในท้องตลาดน่าจะอยู่ที่ราวๆ70,000 อยู่มาวันหนึ่งคุณเกิดเล่นเบื่อแล้วอยากขายเพื่อไปสอยตัวที่เทพกว่า อยากถามว่าคุณจะมาโพสลงขายที่ราคา35,000ไหมครับ?ถ้าคุณทำอย่างนั้นผมบอกเลยว่าคุณได้ทำร้ายคนอีกหลายคนที่เขาอยากจะขายTaylor810ที่เหมือนกับของคุณแต่เขาไม่ได้ซื้อมาถูกๆแบบที่คุณได้ไปจากผม ถ้าคุณโพสขายที่35,000คนทั่วไปที่ไม่อยู่ในวงการจริงๆก็จะนึกว่าTaylor810มือ2นี่มันราคา35,000ทั้งที่จริงๆแล้วมันไม่ใช่...ส่วนตัวแล้วผมอยากจะขอบคุณเพื่อนหรือว่ารุ่นน้องของคุณด้วยซ้ำที่ไม่ยอมขายถูกเกินจริงเพราะในระยะยาวแล้ว นี่ต่างหากล่ะที่เป็นการปกป้องผลประโยชน์ของสมาชิกชาวบ้านไม้ทุกคนอย่างแท้จริง...
เรียนคุณ Guitra_import ขอบคุณครับ และผมเข้าใจสิ่งที่คุณแนะนำ แล้วก็ OK สำหรับกรณีที่คุณยกมา แต่มันคนละกรณีกันครับ 
จริงๆแล้ว ถ้าเป็น Taylor810 ราคา 70,000 คุณแบ่งให้ผมใช้ในราคา 35,000 เพราะรักใคร่กัน ถ้าคุณรู้ว่าผมไปขายคนอื่น70,000 คุณไม่เคืองเหรอครับ เป็นผม ผมจะถามคุณก่อนเลยว่าพี่ซื้อคืนมั๊ยเพราะรู้ว่าคุณมีน้ำใจกับผม แล้วรู้ว่าถ้าขาย 34,000 นี่ บ้ามาก
แต่กับกรณีน้องคนนี้ ไม่ใช่ครับ ผมไม่ได้รู้จักเป็นการส่วนตัว  ก็ขอซื้อกันในบ้านไม้ นี่แหละครับ ราคาผมซื้อมา 27,000 ผมตั้งขาย 22,000 ต่อผมเหลือ 20,000 ผม OK เห็นว่าเด็กอยู่ แต่ตอนโพส ขาย กลับ ตั้ง 25,000 ลองให้คนโทรไปขอซื้อ ไม่ยอมลดเลย อันนี้เข้าใจว่าเป็นเรื่องความพึงพอใจของผู้ซื้อ ผู้ขาย แต่ทั้งหมดที่ขายในห้องนี้ไม่ใช่เรื่องการค้าเสมอไป หน้าซื้อขายแบบนี้ กรณีที่ของสะสม หายาก นี่ก็เป็นอีกเรื่องครับ
น้าๆ รู้จักกันซะเป็นส่วนใหญ่ คุยกันในกระทู้แทบทุกวัน ราคาในการซื้อ-ขาย ก็ ค่อนข้างรู้กันอยู่แล้ว ว่าอะไรเหมาะสม
ผมไม่อยากให้คนซื้อมือใหม่ มารู้ทีหลังแล้วรู้สึกว่า มันไม่เป็นมิตรเลย  (เพราะกระทู้เก่าๆ เกี่ยวกับ การซื้อขายบางทีมันเช็คราคา ,รูปภาพ , No. ได้เลย รู้เกือบหมดว่า ผ่านมือใครมาบ้าง ไปท่องยุทธจักรมากี่จังหวัดแล้ว แบ่งกันไป  แบ่งกันมา ให้ลองกันจนทั่วถึง ก็มี )
ความตั้งใจผมก็ประมาณนี้นะครับ น้าๆ  ไม่ได้ไรมากมาย  หรือ โจมดีใคร  แต่ ชอบความเป็นสังคมแบบเพื่อนฝูง  พี่-น้อง มากกว่าการค้าแบบหวังกำไรเกินควร กับ บอร์ด-ซื้อขาย แบบนี้ ครับ

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 20:15:34 »
น้า Peter-C อย่าไปคิดอะไรมากเลยครับ
ซื้อของมา 27000 ขาย ไป 20000 น้องคนที่ซื้อไปเค้าโชคดีแล้วครับ
แต่น้องเค้าเอามาขาย 25000 ถ้าราคาของใหม่ 27000 มันไม่ได้ขายง่ายๆหรอกครับ
เค้าคงขายเผื่อฟลุ๊ค คนที่เค้าเคยเห็นตัวนี้ผ่านตามาต้องมีคนจำได้บ้างละครับ
ถ้าเค้าเห็นว่าแพง มันก็จะขายไม่ออก จนกว่าจะมีการลดราคาลงมา
แต่ที่แน่ๆถ้ามันจะขายดีจริง คงขายไปตั้งแต่น้า Peter-C  ขาย 22000 แล้วละครับ
แล้วแต่จังหวะด้วยครับ ช่วงนี้ฝืดๆ ทั้งคนซื้อคนขาย

ขายแล้วผ่านไป หาตัวใหม่ให้ไฉไลกว่าเก่าดีกว่าครับ
คิดดี คิดบวก สบายใจครับ
ACOUSTIC GUITAR ONLY

giggscii

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 20:55:27 »
 ;Dก็น่าเสียความรู้สึกอยู่นะครับ แต่ในความเป็นจริงคือกีต้าร์เป็นของเขา 100% ตั้งแต่น้ารับเงินเขาไป ดังนั้นน้าจะเสียความรู้สึกก็ไม่ผิด ส่วนเขาจะขายราคาไหนก็คงไม่ผิดครับ ตามความคิดส่วนตัวครับ

1900

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 21:06:59 »
อย่าไปคิดมากเลยครับ สบายๆใจดีกว่า
เราขายในราคาที่เราพอใจจะขายไปแล้ว

สําหรับผมนะการตั้งราคาสินค้าอยู่กับความพอใจของผู้ขายเป็นหลักครับ ไม่ต้องเกรงใจใครเพราะเราต้องการขายให้ได้ในราคาที่เรามีในใจ หรือตั้งใจไว้
อาจจะตั้งราคาถูกมากๆ หรือกลางๆ และในเมื่อหลุดจากมือเราขายให้เขาไปแล้วเขาจะขายเท่าใหร่ก้เรื่องของเขา อาจจะตั้งราคาเผื่อต่อหรืออยากได้กําไรหรืออะไรก็แล้วแต่ครับ
เพราะเขาก็จะขายในราคาที่เขาอยากจะขายเหมือนกัน ส่วนผู้ซื้อก็คงพิจารณาเอาว่าราคาที่ขายเป็นอย่างไร แพง /พอดี /ถูก ซื้อมาก็อาจจะขายต่ออีก
ในราคาที่ถูกกว่าเดิมมากๆก็ได้ครับ มันก็จะวนๆกันเป็นอย่างนี้แหละครับ คือตัวเราเองมีทั้ง 2 บทบาท คือเป็นทั้ง ผู้ซื้อ และผู้ขายครับ(ในกรณีที่เราไม่ใช่พ่อค้าครับ)

การซื้อขายควรมีอิสระที่จะขายเท่าใหร่ก็ได้ตามความต้องการของผู้ขาย
เหตุผล เพราะเราไม่ใช่ร้านค้า ไม่ใช่พ่อค้าอาชีพกลุ่มผลประโยชน์ที่ต้องคอยดูราคากันว่าอย่าตัดราคากันนะ
เราแค่คนเล่นกีตาร์ที่ต้องการขายกีตาร์ของเราเอง

สบายๆดีกว่าครับอย่าไปคิดมาก ;D

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 21:31:19 »
น้า Peter-C อย่าไปคิดอะไรมากเลยครับ
ซื้อของมา 27000 ขาย ไป 20000 น้องคนที่ซื้อไปเค้าโชคดีแล้วครับ
แต่น้องเค้าเอามาขาย 25000 ถ้าราคาของใหม่ 27000 มันไม่ได้ขายง่ายๆหรอกครับ
เค้าคงขายเผื่อฟลุ๊ค คนที่เค้าเคยเห็นตัวนี้ผ่านตามาต้องมีคนจำได้บ้างละครับ
ถ้าเค้าเห็นว่าแพง มันก็จะขายไม่ออก จนกว่าจะมีการลดราคาลงมา
แต่ที่แน่ๆถ้ามันจะขายดีจริง คงขายไปตั้งแต่น้า Peter-C  ขาย 22000 แล้วละครับ
แล้วแต่จังหวะด้วยครับ ช่วงนี้ฝืดๆ ทั้งคนซื้อคนขาย

ขายแล้วผ่านไป หาตัวใหม่ให้ไฉไลกว่าเก่าดีกว่าครับ
คิดดี คิดบวก สบายใจครับ

+1 ขอลอกน้าเอ็กซ์ครับ  กีต้าร์ตังนึงตั้งราคาขายใว้22,000บาทแล้วโดนต่อแค่2,000 บาท

เป็นเรื่องปรกติครับ  เขาจะต่อราคาก็หาวิธีหว่านล้อมคนขายครับ แต่เวลาเขาจะขายมันก็เป็นสิทธิ

ของเขาครับ ตั้งแพงก็ขายไม่ออกเองละครับ   แต่จริงๆก็มีอีกธรรมเนียมที่สำคัญพอกันคือเวลาเรา

ขายไปแล้วเราจะไม่บอกคนอื่นนะครับว่าเราลดให้เขาเหลือเท่าไหร่  เพราะเขาจะใด้มีความยืดหยุ่น

ของราคาออกตัวขายง่ายๆ เมื่อมีความจำเป็นต้องขาย  น้าๆที่ผมรู้จักกันเวลาคุยกันหลังไมล์ก็ไม่เคย

บอกราคาที่ลดกันไปแล้วนะครับ   ว่าขายต่อไปให้น้าึคนไหนราคาเท่าไหร่บอกกันแต่ราคาที่เราตั้งใว้ครับ ;D ;D ;D

ปล.ส่วนตัวผมหลังจากโต้เต้แถวบ้านไม้นี่มาหลายปีคำถามแบบนี้ จะมีมาอยู่เรื่อยๆครับ   ;)
noomxman

rattanachotrp

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 22:37:02 »
เรื่องนี้ค่อนข้างระเอียดอ่อนนะครับ ผมเข้าใจความรู้สึก จขกท นะครับ แต่ถ้าเป็นผู้บริโภคอย่างเรา เรากำเงินไว้ก็เลือกไปเรื่อยถ้ามันโดนนะครับ ยังไงก็จะเอาให้ได้แพงไงก็จะเอา แต่ถ้าเพื่อนกัน รู้จักกันจริงๆ เสียมิตรภาพมาเยอะแล้วครับ และผมก็เห็นด้วยกับกรณีพี่หนุ่มเรื่องการต่อรองราคา บางครั้งลดราคาให้คนรู้จักจนเพลินไปหน่อย คนมาถามบอกขายเท่าไหร่ก็กลัวเค้าจะว่าบ้าขายไปได้ไง เราพอใจขายแล้วไม่ว่าด้วยเหตุผลอะไรก็ตาม ก็ปล่อยไปเถอะครับ เชื่อว่าเกือบทุกคนรู้หมดแต่จะพูดหรือไม่พูดนี่ละครับ ผลสุดท้ายกีต้าลอยแพอยู่หน้าบอร์ดครับ

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 23:18:18 »
เก็บไว้เป็นบทเรียนสอนใจละกันนะครับ คราวหน้าก็อย่าใจดีจนเกินไป ตั้งราคากลางๆเอาไว้ สบายใจและจะไม่หงุดหงิดทีหลังครับ

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 23:36:02 »
ชัดเป๊ะ! ในทุกๆเม้นท์เลยครับ น้า Peter-C

หาเงินซื้อกีต้าร์ตัวใหม่สบายใจกว่าครับ

mom2545

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 23:47:15 »
ของหลุดจากมือเราไปแล้วมันก็กลายเป็นของคนอื่นไปแล้ว...เค้าจะขายเท่าไหร่อย่าไปคิดมากเลยครับ แล้วแต่วาสนาของคนขายกับคนซื้อ..เราหาตัวใหม่ถูกใจกว่าเก่าดีกว่าครับ...สดชื่น..สบายใจ

Peter-C

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 00:21:03 »
ขอโทษครับที่ตั้งกระทู้แบบนี้ ผมเข้าใจแล้วครับว่าคนส่วนใหญคิดกันอย่างไร
คำถามแบบนี้มีมาเรื่อยๆในบ้านนี้เหรอครับน้าหนุ่ม ผมไม่ชินเลย
เรื่องขายไปแล้วเป็นสิทธิของเจ้าของคนต่อไป ว่าจะไปปล่อยราคาอย่างไรก็ได้เป็นสิทธิถูกต้อง ถูกต้องครับ คนซื้อพอใจ จบ
แต่เรื่องจิตสำนึก ส่วนตัวผมคิดว่ามัน ไม่ MAN (ไม่ผิดครับแต่ สำหรับผมคิดว่า ไม่ MAN)
สาเหตุที่ผมยอมขายให้เพราะผมเห็นใจ บอกว่าชอบมากแต่เงินไม่พอ   พอคนอื่น สนใจซื้อ บอกลดไม่ได้ คำเดียวสั้นๆ
ไม่เห็นใจบ้างเหมือนกับที่ตัวเองเคยได้รับความเห็นใจ ไม่ช่วยเหลือผู้อื่นเหมือนกับที่ตัวเองเคยได้รับความช่วยเหลือ
ตอนนี้ผมเลยมานั่งพิจารณาตัวเอง สงสัยผมจะผิดปรกติไปแล้ว

Thanawat bass

• member
  • ^__^
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 00:35:56 »
น้าๆเคยเจอประสบการที่เพื่อนๆบางท่าน ขอซื้อต่อกีตาร์จากเราแบบว่า อยากได้ งบไม่ถึง ขอลดราคาอีก
เราก็เห็นใจ เอาเป็นว่า ยอมให้ แบบว่าแบ่งๆกันเล่น เห็นว่ารัก กีตาร์เหมือนกัน
ผ่านมาสาม สี่ เดือน พี่ท่านเอามาลงขาย ตั้งราคาสูงกว่าตอนเอาไป ตั้ง 25%
ลองให้น้องลองโทรถาม ต่อรอง ยังไงพี่ท่านก็ไม่ลด แถม .......ใส่เราอีก
แบบว่าเซ็งเลยครับ เสียความีู้สึกครับ
เข้าใจว่าว่าส่วนใหญ่ น้าๆในบ้านไม้ไม่เป็นนะครับ
อยากให้บ้านนี้เป็นบ้านที่แบ่งปันครับ ไม่อยากให้มีวัฒนธรรม แบบค้ากำไรกันเกินไป

ผมเข้าใจถึงกฏการค้าขายว่ามันเป็นเรื่องของคน2คนจริง แต่ที่น้า peterc กล่าวมา มันเป็นเรื่องของความรู้สึก ซึ่งผมก็เห็นใจกับน้า peterc ทีมีน้ำใจต่อเพื่อนนักดนตรี และผมขอชื่นชมกับสิ่งที่น้าทำไปครับ มันเป็นเรื่องของความรู้สึกที่ค่ามากกว่ามูลค่าเงิน ส่วนเรื่องที่ผ่านมาก็อย่าไปคิดมากเลยนะครับ ^^
:-)

wineak

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 01:46:28 »
ผมเองก็เคยเจอครับ ผมขายไปในราคาที่พอใจระดับนึง อีกสองวัน เอาไปขายราคาสูงกว่าผมพอสมควร
ประมาณว่าตั้งใจซื้อไปขายเลย แต่ผมก็ไม่คิดไรมากนะครับ เพราะตอนขายไปเราเองก็พอใจกับราคาที่เราให้นี่นา
แต่ถ้าเราไปคิดเสียดายว่าทำไมเราไม่ขายราคาสูงกว่านี้ ถ้าคิดแบบนั้นมันทำให้คิดลบไป แล้วก็รู้สึกเสียดาย หงุดหงิดไปเปล่าๆครับ
จำไว้เราปล่อยไปเพราะเรารับได้
คนที่ซื้อต่อไปอีกทอดถ้าเขารับกับราคาที่สูงกว่าได้นั่นก็เช่นกันเขาก็รับกับราคานั้นได้ครับ
อย่าคิดมากเลยครับ

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 01:50:06 »
ขอโทษครับที่ตั้งกระทู้แบบนี้ ผมเข้าใจแล้วครับว่าคนส่วนใหญคิดกันอย่างไร
คำถามแบบนี้มีมาเรื่อยๆในบ้านนี้เหรอครับน้าหนุ่ม ผมไม่ชินเลย
เรื่องขายไปแล้วเป็นสิทธิของเจ้าของคนต่อไป ว่าจะไปปล่อยราคาอย่างไรก็ได้เป็นสิทธิถูกต้อง ถูกต้องครับ คนซื้อพอใจ จบ
แต่เรื่องจิตสำนึก ส่วนตัวผมคิดว่ามัน ไม่ MAN (ไม่ผิดครับแต่ สำหรับผมคิดว่า ไม่ MAN)
สาเหตุที่ผมยอมขายให้เพราะผมเห็นใจ บอกว่าชอบมากแต่เงินไม่พอ   พอคนอื่น สนใจซื้อ บอกลดไม่ได้ คำเดียวสั้นๆ
ไม่เห็นใจบ้างเหมือนกับที่ตัวเองเคยได้รับความเห็นใจ ไม่ช่วยเหลือผู้อื่นเหมือนกับที่ตัวเองเคยได้รับความช่วยเหลือ
ตอนนี้ผมเลยมานั่งพิจารณาตัวเอง สงสัยผมจะผิดปรกติไปแล้ว

น้า Peter-C ไม่ผิดปรกติหรอกครับ แต่ถ้าเรายังคิดมาก และไม่มองข้ามมันซะบ้าง ทีนี้แหละจิตใจเราจะไม่ปกติ (หมายถึงเราจะมีทุกข์ ไม่สุข ไม่สงบ) ทุกๆท่านที่เข้ามาเม้นท์เค้าแนะนำด้วยความหวังดี ไม่เชื่อ ไม่ชอบ ไม่ใช่ เราก็รับฟัง แล้วเฉยไว้ดีกว่าครับ
                                                                                                                                      ด้วยความปรารถนาดี

sc1104

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 04:09:59 »

น้า Peter-C ไม่ผิดปรกติหรอกครับ แต่ถ้าเรายังคิดมาก และไม่มองข้ามมันซะบ้าง ทีนี้แหละจิตใจเราจะไม่ปกติ (หมายถึงเราจะมีทุกข์ ไม่สุข ไม่สงบ) ทุกๆท่านที่เข้ามาเม้นท์เค้าแนะนำด้วยความหวังดี ไม่เชื่อ ไม่ชอบ ไม่ใช่ เราก็รับฟัง แล้วเฉยไว้ดีกว่าครับ
                                                                                                                                      ด้วยความปรารถนาดี

พี่เล็กนี้เองคนที่ซื้อไป ล่อเล่นคร้าป อิอิ สู้ๆครับน้าpeter-c

Chitpong

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 13:27:17 »

ผมเข้าใจความรู้สึกครับ น้าไม่ผิด ครับ สำหรับผม ตรงกันข้ามคิดดี ซะอีกด้วย ทำต่อไปครับ 

Rut_pro

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 14:36:38 »
ผมก็พอจะเข้าใจความรู้สึกของ น้าPeter-C ว่ารู้สึกอย่างไร แต่ก็ว่าละครับ  คนเราคิดไม่เหมือนกัน เราคิดว่าเหมือนพี่เหมือนน้องแบ่งกันเล่น
แต่คนอื่นไม่รู้เหมือนกัน  ส่วนตัวผมจะซื้อมาถูก หรือ แพง ขายต่อให้เขา ไม่เคยได้กำไร มีแต่ขาดทุนกระจาย

Lue BL

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 14:45:14 »
ก็ดีแล้วครับที่เขาขายได้ราคาแพงกว่า แต่น้อยมากที่จะขายได้ ถ้าเขาไปขายสักหมื่นสองนี่สิน่าด่าให้ เวลาผ่านพ้นไป เดี๋ยวก็ดีเองครับ เอาเวลาที่คิดมาฝึกฝนดีกว่าครับ