Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: [ขายแล้วครับ] S.yairi SYD-50N พร้อม HARDCASE  (อ่าน 12395 ครั้ง)

meng_man77

• member
Re: ขาย S.yairi SYD-50 พร้อม HARDCASE กีตาร์สวย สภาพดี
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 01:39:38 »
ขออภัยที่ผมเห็นแตกต่างอีกแล้ว
เท่าที่ดูจากหลายๆเวป ทั้งไทยและเทศ
Solid = Real Wood
Veneer = Real Wood ที่ผ่านการสไลซ์และอัดประกบแล้ว

ตามสเปคของเมืองนอก ถ้า Solid เค้าจะลง Solid
ถ้า Veneer เค้าก็จะลงว่า Veneer ชัดเจนครับ

ผิดถูกอย่างไร ขออภัยด้วยครับ  :)

เล่นดนตรี..เพราะสนุก

Opor (Like ... )

• member
  • "Acoustic" เสียงแห่งความทรงจำ...
Re: ขาย S.yairi SYD-50 พร้อม HARDCASE กีตาร์สวย สภาพดี
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 07:46:21 »
 ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

jeng!?

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 09:35:03 »
อ.บุญชัยคนนี้แกขายแต่ของดีครับ ผมการันตี คุยถูกคอแกให้ตังค่าทางด่วนกลับบ้านด้วย555มาเชียร์ครับอาจารย์

boonchai

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 13:43:24 »
ขอบคุณน้า mang ,opor, jang มากครับ ความเห็นแตกต่างช่วยให้เราได้ค้นหาความรู้ที่เป็นจริงครับ และได้ต่อยอด ส่งต่อให้กับเพื่อนๆ พี่น้อง

ตอนนี้ผมได้นำประเด็นปัญหาเรื่อง "วาทกรรมไม้ veneer" นี้ไปตั้งกระทู้ในบอร์ดถาม-ตอบ เรียบร้อยแล้ว
เผื่อว่าจะได้มีผู้แสดงความคิดเห็นที่หลากหลายและเป็นประโยชน์ คิดว่าหลายท่านยังไม่มีคำตอบที่ชัดเจน
หลายท่านยังไม่ทราบเหมือนที่ผมเจอสเปคไม้ veneer คืออะไร แล้วต่างกับ laminate , solid อย่างไร 
หาคำตอบได้ในบอร์ดถาม-ตอบ acousticthai.net ครับ
ส่วนให้ผลเรื่องเสียงแค่ไหน อย่างไร รอคำตอบจากน้าๆอยู่ครับ

boonchai

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 11:57:07 »
ก่อนหน้านี้หลายท่านไม่แน่ใจว่าไม้หน้า S.yairi syd-50 ซึ่งเขียนสเปคไม้หน้าจากเว็ปญี่ปุ่นเป็น veneer
และเกิดความลังเลใจว่าเป็นไม้ solid หรือไม่ ซึ่งส่งผลต่อการตัดสินใจซื้ออย่างมาก ผมจึงขออนุญาต
นำเอาคำตอบของน้ากฤษณ์ และน้า amnaj2513 เกี่ยวกับไม้ veneer ที่ตอบในบอร์ดถาม-ตอบ มาลงไว้
ณ.ที่นี้ เพื่อประกอบการตัดสินใจครับ

ผมเองก็เคยงงกับคำศัพท์เล่านี้เมื่อหลายปีก่อนเหมือนกันเพราะผมเองก็อ่านภาษาญี่ปุ่นไม่ออกแต่บังเอิญมีหลานที่อ่านออกก็เลยรู้ว่า Google แปลไม่ตรง context ซึ่งเป็นเรื่องปกติสำหรับการแปลภาษาตะวันออกเป็นภาษาตะวันตกครับ ตัวอย่างเช่นคำว่า "กล่องแข็ง" กูเกิ้ลอาจแปลว่า "frozen case" เป็นต้น
ฝรั่งเขาเรียกภาษาอังกฤษที่แปลจากภาษาญี่ปุ่นโดย Google ว่า "Jinglish" ครับ สำหรับกีตาร์นั้น  Veneer, single plate = Solid. Plywood = Laminate
ลองดูตัวอย่างจากเสป็คของ Yamaha FG2500 ด้านซ้ายเป็นการแปลจากเว้บของ Yamaha Japan ส่วนด้านขวาไม่ใด้แปลเพราะเขาลงสเป็คเป็นภาษาอังกฤษอยู่แล้ว (เว้บของร้าน Shimokura)

Laminate คือ เศษไม้อัด ที่ถูกประกบหน้าหลังด้วยไม้แท้ฝานบางๆ (ส่วนใส้กลางจะเป็นเศษไม้อะไรนั้นก็แล้วแต่โรงงานผู้ผลิต)
Veneer คือ ไม้แท้ฝานบางๆ หนาประมาณไม่เกิน 3มิล ใช้แผ่นเดียว เพื่อเอามาทำไม้หน้ากีต้าร์ (ฝานเหมือนที่เอาไปแปะบนไม้อัดที่ทำเฟอร์นิเจอร์)
Solid คือ ไม้แท้ (ฝานบางๆเหมือนกับ Veneer)ใช้แผ่นเดียว เพื่อเอามาทำไม้หน้ากีต้าร์
สรุปก็คือ Veneer และ Solid ก็คือ ไม้แท้ แผ่นเดียวที่เอามาทำไม้หน้ากีต้าร์  ญี่ปุ่นเรียก Veneer ฝรั่งเรียก Solid
              แต่ ถ้าเอาไม้ Solid หรือไม้ Veneer บางๆมาซ้อนกัน 3ชั้น ก็จะเรียกว่า ไม้ Laminate (เพราะผ่านกระบวนการอัด)
              ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกต้องหรือปล่าวครับน้ากฤษณ์ อยากทราบเหมือนกัน

ผมคิดว่าถูกต้องครับแต่ความจริงแล้วญี่ปุ่นเขาก็ไม่ใด้เรียกว่า "veneer" หรอก เขาเรียกว่า "単板" ที่กูเกิ้ลดันแปลว่า veneer ถ้าใช้โปรแกรมอื่นแปลก็จะใด้คำแปลอื่นๆครับ

อย่าง Babylon จะแปลว่า "single plate" หรือไม้ชิ้นเดียวเป็นต้น

GFGolf

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 12:23:35 »
ไปลองตัวจริงมาแล้วครับ เสียงอุ่น มีเบสมาพอสมควร แนวมาติน เสียงดีครับ และยืนยัน top solid จริงครับ ขอบ soundhold มีวงปีไม้ ชัดเจน คนขายใจดี เชียร์   ;D

เรื่อง veneer กับ Top solid เป็นปัญหา ของการแปล ภาษา japan > eng  ของ google

น้า กฤษณ์  ได้เคยให้ความเห็นไว้ในเว็บ siamacou ....

กระทู้ ตำนานของ YAMAHA L-SERIES  หน้าที่ 2

boonchai

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 12:45:29 »
ขอบคุณน้อง gfgolf มากครับ K. yairi สภาพนี้เหมือนซื้อมือ 1 คุ้มราคาแน่นอนครับ ขอให้เล่นให้สนุกครับ

ส่วน S.yairi ไม้หน้า solid [single plate] แน่นอนครับ  คอตรงแน่ว touching กำลังดี playability ดีมาก
เล่นง่ายสบายมือ เสียงพุ่งกังวาล เสียงออกเต็มดี แนวอุ่นๆ หน่อยครับ (ติด PU.ออกแอมป์น่าจะเพราะดี) 
เหมาะสำหรับ strumming  หรือ fingerstyle ก็ได้ อยากให้มาลองเสียงเองมากกว่า

meng_man77

• member
Re: ขาย S.yairi SYD-50 พร้อม HARDCASE กีตาร์สวย สภาพดี เสียงดี
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 21:21:12 »
ชัดเจนครับ  ;D
เล่นดนตรี..เพราะสนุก

boonchai

• member
Re: ขาย S.yairi SYD-50 พร้อม HARDCASE กีตาร์สวย สภาพดี เสียงดี
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 15:13:51 »
up หน่อยครับ กำลังพยายามอัพโหลดคลิปตัวจริงเสียงจริงอยู่นะครับ

boonchai

• member
                                             ลองฟังคลิปตัวจริงเสียงจริง S.yairi SYD-50 ดูครับ  :)

labamba 011

boonchai

• member
morning up  :D

★ hemp ★

• member
  • ไม่หล่อ ... แต่อร่อย ^ ^
    • acoustic ministry
ขออนุญาติท่าน จขกท นะครับ ที่ญี่ปุ่นเค้าใช้กันแบบนี้ครับ ( คร่าวๆนะคับ) ^^

veneer = solid

plywood = laminated

แต่ที่บ้านเราเอามาแปลว่า veneer = ไม้อัด ก็เพราะเอาภาษาญี่ปุ่นไปแปลผ่าน Google tran กันน่ะครับ ทำให้ความหมายคลาดเคลื่อนไป นอกจากนี้ยังมีคำว่า single plate / Solidto ( โซลิดโตะ ) ทับศัพท์มาเลยครับ ^^

จากรูปตัวนี้ top solid แน่นอนครับ ^^
★Acoustic Ministry★

Spunperee

• member
ขออนุญาติท่าน จขกท นะครับ ที่ญี่ปุ่นเค้าใช้กันแบบนี้ครับ ( คร่าวๆนะคับ) ^^

แต่ที่บ้านเราเอามาแปลว่า veneer = ไม้อัด ก็เพราะเอาภาษาญี่ปุ่นไปแปลผ่าน Google tran กันน่ะครับ ทำให้ความหมายคลาดเคลื่อนไป นอกจากนี้ยังมีคำว่า single plate / Solidto ( โซลิดโตะ ) ทับศัพท์มาเลยครับ ^^

จากรูปตัวนี้ top solid แน่นอนครับ ^^
ท่านผู้นี้คือ กูรูกีต้าร์ของแท้ฮะ  ไม่หล่อแต่อร่อยเวอร์ ^_^

folkbeach

• member
ยืนยันตาม น้า hemp ครับ เซียนกีต้าร์ญี่ปุ่นตัวจริง   ;) ;)

boonchai

• member
ขอบคุณน้า hemp มากครับที่ช่วยอธิบายเพิ่มเติมความรู้วิธีเรียกไม้แบบ ญี่ปุ่นๆ

ขอบคุณน้าspunperee และน้องมนัสมากครับ ที่ช่วยยืนยันอีกสองเสียงและเป็นแรงเชียร์มาตลอด

s.lucky

• member
เคยลองแต่ K.Yairi จำรุ่นไม่ได้ แต่บาลานซ์ดีมาก..... ตระกูล Yairi ไม่น่าทำให้ผิดหวัง... เชียร์ครับ....^^
Acoustic Only...!

boonchai

• member
ขอบคุณน้า s.lucky มากมายสำหรับแรงเชียร์ครับ

boonchai

• member
Re: [ปรับลดราคา] ขาย S.yairi SYD-50 พร้อม HARDCASE 14,500 บาท
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 09:43:37 »
เนื่องจากขอบ hard case มีรอยถลอกจากการขนส่งเล็กน้อย
ปรับลดราคาสุดๆเหลือ 14,500 บาท ครับ ราคานี้คุ้มค่าแน่นอนครับ
มีเวลาอยากให้เข้ามาลองเสียงเองครับ 086-9834713 บุญชัยครับ

boonchai

• member
Re: [ปรับลดราคา] ขาย S.yairi SYD-50 พร้อม HARDCASE 14,500 บาท
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 22:28:54 »
evening up  :)

boonchai

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 14:38:12 »
afternoon up  ;)