Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: [ขายแล้วครับ] S.yairi SYD-50N พร้อม HARDCASE  (อ่าน 12392 ครั้ง)

boonchai

• member
[ขายแล้วครับ] S.yairi SYD-50N พร้อม HARDCASE
« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 00:52:30 »
ขาย S.yairi SYD-50 พร้อม HARDCASE กีตาร์สวย สภาพดี top: solid spruce side and back: Rosewood
เสียงครบดีทั้งสูง กลาง ต่ำ ออกแนวอุ่นหน่อยครับมีร่องรอยใช้งานบ้างเล็กน้อย งานประกอบเรียบร้อยดี

ตัวเต็มๆ พร้อม hard case

ทรงสวยๆ ขนาดใกล้เคียงกับทรง OM แต่ไหล่โค้งมน สะโพกจะผายกว่าสักหน่อย

Headstock: logo S.YAIRI ประดับด้วย mother of pearl

ลูกบิด GOTOH

top องค์ประกอบสวยๆ ด้วย Fingerboard ตัดโค้งยื่นซ้อนส่วนของ soundhole ที่มี rosete ประดับด้วย abalone
รวมทั้ง Pickguard Tortoise Color และ bridge : ebony รูปทรงเก๋ๆ เอกลักษณ์ S.YAIRI

back&side : Rosewood สวยๆ

w

issi

• member
  • อนาคตกำหนดได้
Re: ขาย S.yairi SYD-50 พร้อม HARDCASE กีตาร์สวย สภาพดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 10:22:16 »
สวยกระทัดรัด ราคาเยี่ยมครับ
คนบ้านฉาง ระยองครับ

Opor (Like ... )

• member
  • "Acoustic" เสียงแห่งความทรงจำ...
Re: ขาย S.yairi SYD-50 พร้อม HARDCASE กีตาร์สวย สภาพดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 10:26:36 »
สวยมากครับ ว่าแต่ขายแยกเคสรึเปล่าครับ

boonchai

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 10:52:54 »
ขอบคุณมากครับ น้า issi
ขอบคุณมากครับน้อง O'por  case มีร่องรอยการขนส่ง มีถลอกบ้างครับ ตอนpack มาเรียบร้อยดี
น่าจะที่ศุลกากรแกะกล่องแหละครับ อาจจะต้องลดราคาให้คนซื้อส่วนนี้ด้วยนะครับ

kitti7265560

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 11:37:17 »
พอจะมีรายละเอียด สเปค กับ คลิปเสียง ตัวอย่างมั้ยครับ ขอบพระคุณครับผม   ;D ;D ;D

• member
  • "Acoustic" เสียงแห่งความทรงจำ...
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 11:43:51 »
 ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

OldiesHunter

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 12:05:29 »
สวยมากเลยครับ ขนาดก็กำลังดี ว่าแต่ Hard Case ตัวนี้เป็นของ S.Yairi คู่ตัวมาหรือซื้อทีหลังครับท่าน และหากกรุณาระบุสเป็คด้วยจะขอบคุณมาก  ผมเข้าไปดูในเน็ตยังไม่ชัดเจนว่าเป็น Solid หรือ  Laminate  รบกวนด้วยครับ

boonchai

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 14:07:01 »
ขอบคุณน้องOpor มากครับสำหรับ คลิปเสียง รุ่น ye-50 รูปทรงและเสียงคล้ายกันครับ แต่ที่ฟังจากคลิปรุ่น syd-50 น่าจะกลมกว่าพอสมควรครับ
อยากให้มาลองเสียงเองดีกว่าครับ (ผมเล่นไม่เก่ง ขออนุญาตไม่อัดเสียงมานะครับ)

เรียน น้าkittiphon น้าOldiesHunter  สเปคไม้หน้า ผมดูตรง soundhole มีเส้นลายไม้ต่อเนื่องลงมาตรงขอบ ตอนซื้อก็คิดว่าน่าจะเป็น topsolid ผมเลยไม่แน่ใจว่าเป็น Solid หรือ  Laminate  เหมือนกัน ผมลองเช็คจากเว็ปญี่ปุ่น เป็นรุ่น SYD-50 3TS เป็นดังนี้ครับ

Body Top: Spruce veneer
body side and back: Rosewood
Neck: Mahogany
Fingerboard: Rosewood
Frets: 24F
Scale: 645mm

ส่วน Hardcase ไม่แน่ใจว่าเป็น ของ S.yairi หรือปล่าว เพราะไม่มีสกีน S.yairi ให้เห็น แต่ได้มาพร้อมกับตอนซื้อกีต้าร์ครับ
ไม่ได้ซื้อ case แยกต่างหากที่หลัง และมีเหล็กขันคอขนาดเล็กกว่าขนาดทั่วไปสักเบอร์ใส่ในกล่องมาให้ด้วย 

meng_man77

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 02:32:59 »
ขออนุญาตนะครับ ตัวนี้ไม้วีเนียร์ไม่ใช่ Solid ครับ ;)
เล่นดนตรี..เพราะสนุก

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 09:05:22 »
ขออนุญาติเสริมนิดนึงนะครับ คำว่า veneer  หลายท่านอาจจะเข้าใจว่าเป็นไม้อัดหรือที่เราเรียกว่า ลามิเนท อันที่จริงแล้ว veneer ที่เป็นไม้อัดจะอยู่จำพวกไม้เฟอร์นิเจอร์ซะส่วนใหญ่ แต่ในคำว่า veneer ที่อยู่ในชื่อไม้ทำกีต้าร์ต่างๆ(ส่วนมาก)มันคือกรรมวิธีการฝานไม้ให้บางๆ นั้นการบ่งบอกกรรมวิธีการผลิตนั้นเอง แต่จะเป็นไม้อัดหรือไม่นั้นต้องไปลองด้วยตัวเองครับ(รายละเอียดมีเยอะครับเลยเอามาคร่าวๆครับ)

boonchai

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 11:11:21 »
ขอบคุณน้อง Opor มากเลยครับ กำลังจะตั้งกระทู้ถามเหมือนกันครับ ตอนนี้ได้ทราบว่า คำว่า veneer  ความหมายในงาน
ferniture กับงานผลิตกีตาร์ต่างกัน รวมทั้งกรรมวิธีการผลิตก็ต่างกันด้วย

แต่ยังสงสัยว่า veneer กับ laminate ลักษณะที่มองเห็นได้ (ทางกายภาพ) มันแตกต่างกันอย่างไร
และให้ผลทางด้านเสียงแตกต่างกันอย่างไร เมื่อเทียบกับ solid หากน้าๆท่านใดพอมีข้อมูลรบกวนขอความรู้ด้วยครับ
(หากเป็นข้อมูลทาง technical specification ที่อ้างอิงได้จะดีมากๆเลยครับ )

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 11:28:12 »
แต่ยังสงสัยว่า veneer กับ laminate ลักษณะที่มองเห็นได้ (ทางกายภาพ) มันแตกต่างกันอย่างไร

veneer จะเป็นลักษณะการนำไม้แผ่นบางๆมาประกบกันสองหรือสามชั้นโดยมีไม้แท้อยู่ส่วนหน้าของไม้กีต้าร์ชั้นที่สองเป็นไม้อัด ส่วน laminate เป็นเศษไม้ที่ผ่านกระบวนการอัดให้เป็นแผ่นครับ ส่วนการสังเกด veneer ไม้จะมีลักษณะซ้อนกันเป็นชั้นๆ แต่ถ้า laminate จะสังเกตไม่ยากนะครับ (อันนี้เท่าที่ผมหาข้อมูลจากหลายๆเว็ปหลายความคิดเห็นนะครับ) ส่วนความแตกต่างทางด้านเสียงไม่สามารถตอบได้เพราะเอกลักณ์กีต้าร์แต่ละตัวแตกต่างกันอยู่ที่คนเล่นมากกว่าว่าชอบแบบไหนครับ

boonchai

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 15:35:55 »
ขอบคุณน้องOpor อีกครั้งสำหรับความรู้ครับ คราวนี้มีรายละเอียดชัดเจนขึ้นเยอะเลยครับ

veneer จะเป็นลักษณะการนำไม้แผ่นบางๆ มาประกบกันสองหรือสามชั้นโดยมีไม้แท้อยู่ส่วนหน้า
laminate เป็นเศษไม้ที่ผ่านกระบวนการอัดให้เป็นแผ่น

เรื่องเสียงหาก กีตาร์spec ทรง ไม้หลัง ไม้ข้าง การเคลือบ สาย braceing ทุกอย่างเหมือนกันหมด ต่างเฉพาะไม้หน้าเท่านั้น
veneer  laminate และ solid เมื่อเทียบกับ ให้ผลทางด้านเสียงแตกต่างกันอย่างไร น้าๆ รบกวนขอความรู้อีกรอบครับ

อ้างถึง
สเปคไม้หน้า ผมดูตรง soundhole มีเส้นลายไม้ต่อเนื่องลงมาตรงขอบ ตอนซื้อก็คิดว่าน่าจะเป็น topsolid ผมเลยไม่แน่ใจว่าเป็น Solid หรือ Laminate เหมือนกัน ผมลองเช็คจากเว็ปญี่ปุ่น เป็นรุ่น SYD-50 3TS เป็นดังนี้ครับ Body Top: Spruce veneer

:o :-\ ???

komblues

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 15:44:52 »
กีตาร์สวยมากครับ

เข้ามาเก็บความรู้ด้วยครับ^^

nhoy

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 15:45:13 »

น่าเล่นครับ ดูจากภาพแล้วตัวนี้อย่างน้อยๆ ก็น่าจะมี Top เป็น Solid แน่ครับ ^^

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 17:27:46 »
Top Solid  ชัวย์ครับพี่อ๊อด

jomarnjamorn

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 17:35:54 »
Solid ชัวๆ ชัดเลย
S.Yairi
K.Yairi
Dove

meng_man77

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 09:48:00 »
*ถ้าดูจากรูปผมก็ว่า Solid 100%ครับ

แต่ผมเคยเจอสเปคที่เขียนว่าวีเนียร์ในกีต้าร์หลายรุ่น
สงสัย เลยเอาไปถามช่าง เค้าก็บอกว่าคนละอย่างกับลามิเนต
แต่ก็ไม่ใช่ Solid ครับ ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยนะครับ
ผมไม่ได้มีเจตนาจะ discredit แค่อยากจะร่วมแชร์

**กีต้าร์น้าสวยมาก และตัวนี้เสียงหายห่วงครับ ^^
เล่นดนตรี..เพราะสนุก

boonchai

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 23:47:12 »
ขอบคุณน้าๆทุกท่านครับ โดยเฉพาะน้า meng_man77 สบายใจได้ครับ

ผมเองก็ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ ตอนซื้อก็ว่า solid แน่ๆ พอค้นไม่เจอรุ่นที่ได้มา แต่เจอสเปค รุ่น SYD-50 3TS ไม้หน้าเป็น
veneer  ซึ่งรุ่นที่ลงขายเป็น รุ่น SYD-50 (ไม่มี 3TS) ครั้งแรกที่ประกาศขายเลยไม่ได้ลงสเปคไว้ในกระทู้

พอมีน้าๆถามถึงสเปค ก็เลยเอาสเปค รุ่น SYD-50 3TS มาลง ด้วยความที่ไม่รู้นี่ละครับ ก็เลยจำเป็นต้องถ่ายรูปมาให้ดูครับ
และขอความรู้กับน้าๆ ที่มีความรู้มาช่วยตอบ

ผมยังคิดต่อว่า จะเอาประเด็นนี้ไปไว้ในบอร์ดถาม-ตอบ และขออนุญาตทุกท่านก๊อปปี้ส่วนที่เป็นความรู้ไปด้วย น่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ อีกหลายๆ คนครับ รบกวนน้าmang_man77 และน้าๆ ช่วยกัน comment ในบอร์ดถาม-ตอบ กันเยอะๆ ครับ ขอขอบคุณไว้ล่วงหน้าครับ

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 00:45:51 »
เอาอย่างนี้ครับ veneer เอาเข้าจริงๆมันก็คือ solid แต่แค่บ่งกรรมวิธีการผลิตแค่นั้นครับ ส่วน Laminate มันก็คือ  Laminate แต่สุดท้ายแล้วต้องดูด้วยความรู้ที่ต้นมีด้วยตัวเองครับ