Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆพี่ๆคิดว่า capo ควรมีแต่ละคนๆ ไหมครับ  (อ่าน 7795 ครั้ง)

iTui

• member
Re: น้าๆพี่ๆคิดว่า capo ควรมีแต่ละคนๆ ไหมครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 22:07:14 »
คาโปของ Jim Dunlop นี่หาซื้อได้ที่ไหนครับ?

เรียนน้า iTui  ติดต่อน้าตะวันเลยครับ

ขอบคุณมากครับ แต่ไม่ทันแล้ว เมื่อบ่ายไปจัด The G7TH Nashville มาเรียบร้อยแล้วครับ  ;D

iTui

• member
Re: น้าๆพี่ๆคิดว่า capo ควรมีแต่ละคนๆ ไหมครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 22:08:50 »
น้่าทอมครับขอ e-mail หน่อยครับ จะขอปรึกษานิดนึงครับ

[email protected]

nhoy

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 22:23:21 »
คาโปของ Jim Dunlop นี่หาซื้อได้ที่ไหนครับ?

เรียนน้า iTui  ติดต่อน้าตะวันเลยครับ

ขอบคุณมากครับ แต่ไม่ทันแล้ว เมื่อบ่ายไปจัด The G7TH Nashville มาเรียบร้อยแล้วครับ  ;D
G7 ก็เป็น CAPO ที่ดีครับ ออกแบบได้สวยและทันสมัย  ยินดีด้วยครับน้า iTui

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 23:03:31 »
081-8718003
ครับ
Line id: 081-8718003

iTui

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 23:14:55 »
-
081-8718003
ครับ

ขอบคุณมากครับน้าทอมสำหรับคำแนะนำที่ดีมากๆ  ประทับใจครับ   :D

KimteeEL84

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 08:07:58 »
คาโปรุ่นแรกผมเจอที่ไหนผมก็ซื้อครับ(ใช้ของใหม่เก็บของเก่า)

Guitar_Joe

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 09:28:00 »
สำหรับผมว่าถ้าน้าชอบเล่นโฟล์คซองจริงๆ คาโป้นี่จำเป็นมาก มันสามารถจะเปลี่ยนอารมณ์ของเพลงบางเพลงจากเรื่อยๆเอื่อยๆ เป็นสดใสมีชีวิตชีวาขึ้นทันทีเลย ยกตัวอย่างที่ผมใช้อยู่บ่อยๆก็มี
    -เพลงpuff เดิมคนเดียวเล่นคีย์G(คาดคาโป้ช่อง2) ถ้าเล่น2คน ผมก็จะเปลี่ยนมาคาดคาโป้ช่อง9แล้วเล่นคีย์ C โดยให้เพื่อนเล่นคีย์G (คาดคาโป้ช่อง2) แล้วร้องประสานเสียงกัน...โอ..สนุกมาก...ได้เสียงประสานของกีต้าร์ด้วย
    -เพลง leaving on a jet plane ปกติผมเล่นคีย์G แต่บางวันก็จะคาดคาโป้ช่อง7 แล้วเล่นคีย์ C ....เพลงก็จะสดใสและสนุกขึ้นอีกเยอะ

ช่ายๆ มีผลเรื่องอารมณ์ของเสียงเลยครับ ลองเพลงอนัก ของเฟรดดี้ อากีล่าดู จับ เอไมเน่อ กับคาโป้แล้วอีไมเน่อ คนละซาวเลย มีผล ฟันธงครับ
ชีวิตและวิญญาณ บรรณา

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 10:34:49 »
ถ้าเป็นคนเล่นกีต้าร์อคูสติค ตัวจริง  ต้องมี Capo  คู่กับกีต้าร์เสมอ  เพราะเป็นสิ่งที่จำเป็นต้องใช้มาก  สมมุติว่า  ให้คุณเล่นกีต้าร์ได้ดี ได้เก่ง ก็แล้วกัน  ถ้าคุณจำเป็นต้องเล่นเพลง  เช่น  Hotel California (ใน Line Picking), Scarborough Fair, Dust In The Wind, Everyting I Own, Here Come The Sun, April Come She Will, แค่มี (ของ พลพล)  ให้คล้ายต้นฉบับมากที่สุด..  ถ้าคุณไม่ใช้ Capo  คุณจะเล่นได้ยังไง หรือจะทดคอร์ด ไปเล่นให้ยาก ลำบายิ่งขึ้น ไปทำไม?
หากจะเลือกซื้อ ก็แนะนำรุ่นที่สามารถตั้งน้ำหนักแรงกดได้ จะดีที่สุด เพื่อ
1  แรงกดสายที่พอเหมาะพอดี  จะไม่ทำให้สายกีต้าร์ เกิดความเพี้ยนเสียงสูงขึ้น เพราะต่อให้เล่นได้ดีแค่ไหน ผลงานที่ออกมาก ฟังแล้วก็เหมือนกันคนเล่น ไม่ตั้งสายกีต้าร์ให้มาตรฐาน  เล่นดียังไง ก็ฟังเพี้ยน + ไม่ไพเราะอีกต่างหาก  ทำให้ดูเหมือนไม่มีฝีมือ ไม่ละเอียด รอบคอบ
2  แรงกดสายจาก Capo ที่ใช้สปริง  เนื่องจากมีแรงกดสายรุนแรง  เป็นสาเหตุทำให้ ด้านหลังฟิงเกอร์บอร์ด เป็นรอย เกิดการยุบตัวของผิวไม้  เวลาจะขายต่อ จะเป็นเหตุทำให้เกิดการต่อรองลดราคา  ระหว่างผู้ซื้อ และผู้ขาย ทำให้ราคากีต้าร์ ตก
3  แรงกดสายจาก Capo ที่ใช้สปริง  เนื่องจากมีแรงกดสายรุนแรง  เป็นสาเหตุทำให้ สายกีต้าร์ มีแรงกดที่ เฟรตกีต้าร์ สูงเช่นกัน  หากใช้ไปนาน ๆ ทำให้เฟรตกีต้าร์ สึกหรอ ก่อนเวลาอันควร  ซึ่งการเปลี่ยน เฟรตกีต้าร์ และปรับเรเดียส์ ที่ฟิงเกอร์บอร์ด ก่อนติดตั้งเฟรตใหม่  โดยช่างอาชีพ  มีค่าใช้จ่าย หลักพันกว่าบาท ขึ้นไป

ส่วนตัว  ได้เลือกใช้ Capo ของ  SHUBB  ตามรูปด้านล่าง ที่แข็งแรง ทนทาน Body เป็นสแตนเลสแข็ง ใช้มา 3 ปี กว่า  ยังไม่เคยทรยศ  ครับ

Finger Picking Style

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 11:17:03 »
ผมใช้  3 อันเลย

3 CAPOS Easy Song By Me

iTui

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 11:26:55 »
^
^
555+ น้าเบียร์สวดยวดดดดด   นี่ถ้าเล่นอยู่บนคอระหว่างคาโป 2 อันอีกละก็ เทพเรียกพี่แน่นอนครับ   ;D