Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีตาร์ classic ที่มีเหล็กด้ามคอ มียี่ห้อไหนบ้าง  (อ่าน 5386 ครั้ง)

newyear

• member

ผมอยากถามว่า กีตาร์คลาสสิคยี่ห้อไหนบ้าง มีเหล็กดามคอ บ้างครับ
รบกวนช่วยยกตัวอย่างแบรนด์ซัก 4-5แบรนด์ ได้มั้ยครับ
และ กีตาร์คลาสสิคที่ซื้อๆ มาเล่นกันแล้ว ไม่มีเหล็กดามคอ ไม่กลัวคอมันโก่งกันบ้างหรอครับ
ถ้าอายุมัน7-8 ปีเป็นลามิเนต มันจะโก่งมั้ยครับ
เห็น yamaha ก็ไม่มีเหล็กดามคอ

ท่านใดเคยเจออาการคองอ มั้ยครับ
แล้วแรงตึงสายกีตาร์คลาสสิค ประมานกี่กิโลกรัม ครับ

ขอรบกวนน้าๆในบ้านไม้ด้วยนะครับ

TOM1869

• member
Re: รบกวนขอความรู้จากน้าๆครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 18:29:32 »
K.yairi สายไนล่อน มีทั้งรุ่นที่มีเหล็ก ดามคอ และไม่มี ครับ
Line id: 081-8718003

กฤษณ์

• บุคคลทั่วไป
Re: รบกวนขอความรู้จากน้าๆครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 18:37:36 »
กีตาร์คลาสสิคแท้ๆนั้นไม่มีเหล็กดามคอครับ เหล็กดามคอนี่เขานำมาใช้กับกีตาร์สายเหล็กเพื่อกันคอโก่งในระยะยาว ที่ต้องใช้ก็เพราะสายเหล็กมีแรงดึงมากกว่าสายไนล่อนประมาณสองเท่าและคอของกีตาร์สายเหล็กมีพื้นที่หน้าตัดน้อยกว่ากีตาร์คลาสสิคด้วยครับ

ในยุค '60s นั้น Ramirez เริ่มดามคอด้วยไม้ ebony หนึ่งชิ้นเพื่อให้รับสาย high tension ใด้ ส่วน Masaru Kohno นั้นใช้ไม้ ebony สองชิ้นดามคอครับ

ส่วน Yamaha classic นั้นไม่มีเหล็กดามคอครับ ถ้าเป็นรุ่นถูกอย่าง G, C series นั้นผมเห็นคองอจนเล่นไม่ใด้เกือบทุกตัวเพราะใช้ไม้ nato มาทำคอ ถ้าเป็นรุ่นแพงอย่าง Grand Concert series นี่ผมยังไม่เคยเจอตัวที่คอโก่งเลยเพราะเขาใช้ honduran mahogany ที่แข็งกว่าเยอะมาทำคอครับ

กีตาร์คลาสสิคที่มีเหล็กดามคอก็มีของ Jim Redgate และกีตาร์ La Patrie ครับ ส่วนกีต้า nylon string hybrid นั้นมี adjustable truss rod ทุกรุ่นทุกยี่ห้อเพราะคอมันเล็กเท่ากับกีตาร์สายเหล็กและออกแบบมาให้ใช้สาย high tension ด้วยครับ

แรงดึงสายกีตาร์คลาสสิคอยู่ประมาณ 37 กิโลกรัมครับ

virgoromance

• member
Re: กีตาร์ classic ที่มีเหล็กด้ามคอ มียี่ห้อไหนบ้าง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 11:56:09 »
G ซีรี่ ของยามาฮ่ามีเหล็กดามคออยู่นะครับ แต่เขาปิดไว้ เป็นแบบปรับไม่ได้
จาริกรอบใจตน

samaklen

• member
Re: กีตาร์ classic ที่มีเหล็กด้ามคอ มียี่ห้อไหนบ้าง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 08:58:14 »
ยามาฮ่า ปีเก่า ๆ หลายรุ่น ก็มีปัญหาเรื่องคอยกครับ
ซึ่งก็แก้กันไม่ได้ หรือแก้ลำบากมาก จนไม่คุ้ม
สาเหตุมาจากคุณภาพของวัสดุในรุ่นราคาไม่แพงมาก
ส่วนการใช้มาฮอกกานี ก็เป็นทางแก้ แต่ดูเหมือนจะได้รับความนิยมจากฝั่งญี่ปุ่นเป็นพิเศษ
แต่ฝั่งยุโรปมักใช้สแปนนิชซีดาร์ครับ ซึ่งก็น้ำหนักเบากว่า
การคาดโครงเพื่อช่วยเรื่องความแข็งแรงของคอ ก็มีส่วนช่วยได้
หลายยี่ห้อ มักใช้คาร์บอนไฟเบอร์ ช่วยเสริมความแข็งแรง
ดูน่าเชื่อถือดีครับ แต่คงสวยสู้เสริมแรงด้วยไม้เนื้อแข็ง เช่นเอโบนี่ไม่ได้

กีตาร์ที่เชื่อมั่นในความแข็งแรงของวัสดุ (ใช้คาร์บอนเสริม) และวิธีการออกแบบที่ดี อย่างแมคเฟอร์สัน (สายเหล็ก)
ก็ไม่มีเหล็กปรับคอครับ เขาว่ารับมือกับแรงดึงและสภาพอากาศได้

ถ้ากังวลเรื่องสายเอ็นคอไม่แข็งแรง
เลือกกีตาร์ที่คุณภาพวัสดุดี ดูน่าเชื่อถือไว้ก่อนก็ดีครับ
แต่ส่วนมาก เมื่อราคาแพงขึ้น วัสดที่ใช้คุณภาพดีขึ้น
ปัญหาเรื่องที่ห่วงก็น่าจะหมดไปนะครับ

tata3

• member
    • ออแกน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 08:35:33 »
เข้ามาฟังด้วยครับผม  :)

biot0107

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 23:20:51 »
เคยคุยกับเซลล์ขายกีตาร์ยามาฮ่า เค้าบอกว่าปัจจุบันรุ่น CG และ GC มีเหล็กดามคออยู่ ลองถอด nut ออกจะมองเห็น น่าจะปรับตั้งได้ด้วย ใครมีกีตาร์ยามาฮ่ารุ่นดังกล่าวก็ลองดูแล้วกันนะครับ ได้ผลยังไงเเจ้งให้ทราบบ้างนะครับ ผมก็อยากลองเเต่ไม่มีกีตาร์ 2 รุ่นนี้

Veelah Vee101CE

rhythmsniper

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2015, 01:25:15 »
GC series ไม่มีนะครับ ฟันธง  100%  แต่CGรุ่นที่เป็นภาคไฟฟ้า ผมไม่แน่ใจ ส่วน nx series  มีทุกตัวครับ 8)

yutthasak

• member
  • www.yaiguitar.com
    • นักกีตาร์คลาสสิค
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 07:18:11 »

กีตาร์ของ Thomas Humphrey ในบางตัวก็จะมีเหล็กด้ามคอครับ เช่นในรูป เป็นของอาจารย์ผม เอง Adam Holzman

ในวีดีโอเป็น ของที่ผมใช้ตัวนี้อยู่ ตัวซ้าย สุด ถือว่าเป็นกีตาร์ที่มีพลังมาก ตัวหนึ่ง

https://www.youtube.com/watch?v=lQAcORBdAIc
classical guitarist