Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อไหร่ควรจะใช้ DI Box ครับ  (อ่าน 774 ครั้ง)

jorj

• member
เมื่อไหร่ควรจะใช้ DI Box ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 17:05:31 »
สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ครับ

เพิ่งมาศึกษาเรื่องกีต้าร์โปร่งไฟฟ้าได้ไม่นานครับ เห็นอุปกรณ์เสริมเพิ่มเติมอีกตัวนึงก็คือเจ้า DI Box
เท่าที่ทราบคร่าวๆว่า หาก mixer อยู่ห่างจากตัวกีต้าร์ของเรามากๆ ควรจะมี DI Box ตัวนี้ต่อเพิ่มขึ้นมาด้วย
ผมจึงอยากทราบว่ามันต้องอยู่ห่างกันสักกี่เมตรเหรอครับเราถึงควรจะใช้อุปกรณ์ตัวนี้ ผมจะได้หาซื้อสายแจ็คความยาวระดับนั้นเก็บเอาไว้
(เพราะผมไม่เคยลองสายแจ็คยาวๆด้วยจึงอยากถามจากประสบการณ์ของคนที่เคยเจอมา เท่าที่ผมเคยใช้ก็ประมาณ 3-4 เมตรเองครับ)
แล้วมีเหตุผลอย่างอื่นอีกมั้ยครับนอกจากระยะห่างระหว่างกีต้าร์กับ mixer

ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับทุกความเห็นและคำตอบครับ

mai_911

• member
Re: เมื่อไหร่ควรจะใช้ DI Box ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 20:10:19 »
เกิน5ครับ สายที่ต่อเพิ่มเป็นสาย XLR (สานไมค์) ก็จะเหมาะสมครับ

jorj

• member
Re: เมื่อไหร่ควรจะใช้ DI Box ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 10:50:42 »
ขอบคุณครับ อยากถามเพิ่มครับว่าถ้าสมมติผมมี acoustic amp ผมจะสามารถให้ amp ทำหน้าที่เป็น DI Box แทนได้ไหมครับ (ต่อสาย XLR ออกจาก amp เข้า mixer)

kaerk

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 10:52:52 »
ได้ครับ แต่มันไม่ค่อยสะดวกนะครับ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 11:11:28 »
ขอบคุณครับ อยากถามเพิ่มครับว่าถ้าสมมติผมมี acoustic amp ผมจะสามารถให้ amp ทำหน้าที่เป็น DI Box แทนได้ไหมครับ (ต่อสาย XLR ออกจาก amp เข้า mixer)

แล้วแต่รุ่นครับ