Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นกีต้าร์แบบนี้เรียกว่าแนวไหนครับ  (อ่าน 4538 ครั้ง)

AcousticGuy

• member
แบบที่ 1 เล่นกีตาร์ที่มีเสียงเมโรดี้แทรกอยู่ด้วยตลอดเพลง
I Believe - My Sassy Girl - Classical Guitar
(เพลงประกอบหนังเกาหลี my sassy girl)

แบบที่ 2 เล่นบรรเลงใสๆแต่ฟังแล้วสบายใจแบบนี้
Tommy Emmanuel - Angelina

Salt Water ( Tommy Emmanuel ) Cover

เรียกว่าแนวอะไรครับ และจะเรียนได้ที่ไหน ใครพอจะช่วยสงเคราะห์ได้บ้างครับ

ขอบคุณคับ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: เล่นกีต้าร์แบบนี้เรียกว่าแนวไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 20:54:34 »
ฟิงเกอร์สไตล์ ครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

AcousticGuy

• member
Re: เล่นกีต้าร์แบบนี้เรียกว่าแนวไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 00:59:34 »
ฟิงเกอร์สไตล์ ครับ

เวลาไปสมัครเรียน หรือมองหา คอร์สเรียน ก็บอกเค้าแบบนี้เลยร๋อครับ

ผมไม่ได้หมายถึงวิธีเล่นที่ เราจับคอร์ดมือซ้ายและมือขวาก็เกาไปตามคอร์ดนะครับ
แบบว่าต้องมีเมโรดีของเพลงด้วยแล้วก็นิ้วมันต้องกางออกมาเยอะๆ ตกลงเรียกแบบฟิงเกอร์สไตล์ สั้นๆแค่นี้ร๋อครับ

มีใครพอจะอธิบายกระจ่างกว่านี้หรือเปล่าครับ แต่อย่างไรก็ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 01:08:50 »
คือที่จริง ถ้าคนที่อยู่ในวงการกีตาร์โปร่ง บอกว่า ฟิงเกอร์สไตล์ เค้าก็จะรู้ครับ
แต่ถ้าจะเอาแต็มๆ ก็ Acoustic Fingerstyle Solo Guitar แต่โดยทั่วไป เรียก Fingerstyle ก็รู้เรื่องกันละครับ
คือถ้าจับคอร์ดแล้วเกา เค้าเรียก Picking ครับ

ถ้าจะเรียน Fingerstyle แนะนำ อ.บุญชอบ ครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 01:17:45 »
ที่จริง Fingerstyle สามารถเรียนได้ทั้งกีตาร์โปร่ง และกีตาร์คลาสสิค ครับ เวลาลงเรียนก็ระบุไปเลยครับว่า จะเรียนด้วยกีตาร์อะไรครับ
เพราะ การเรียนด้วยกีตาร์คลาสสิค กับกีตาร์โปร่ง จะแตกต่างกันนิดหน่อยครับ คือการนำนิ้วหัวแม่มือเข้ามาช่วยเล่นสาย 6 ครับ

I-Believe OST. My Sassy Girl [Fingerstyle Solo Guitar by KOH]

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 10:38:52 »
น้าเส้นขอบฟ้า แจ่มมากๆ เลยครับ สอนบ้างสิครับ ^^

AcousticGuy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 17:14:47 »
ที่จริง Fingerstyle สามารถเรียนได้ทั้งกีตาร์โปร่ง และกีตาร์คลาสสิค ครับ เวลาลงเรียนก็ระบุไปเลยครับว่า จะเรียนด้วยกีตาร์อะไรครับ
เพราะ การเรียนด้วยกีตาร์คลาสสิค กับกีตาร์โปร่ง จะแตกต่างกันนิดหน่อยครับ คือการนำนิ้วหัวแม่มือเข้ามาช่วยเล่นสาย 6 ครับ

I-Believe OST. My Sassy Girl [Fingerstyle Solo Guitar by KOH]

โอ้วววววว จ๊อดดดด *O* น้าาา เล่นได้ด้วย เพลงโปรดผมเลย นี่เล่นเป็นอยู่แล้ว หรือว่าแค่ดูโน๊ต อ่านแทป ก็จับมาเล่นได้เลยอ่ะครับ d(*O*)b

ผมจะไปเรียนได้ที่ไหนครับ แล้ว อ.บุญชอบ สอนตัวต่อตัวหรือเป็นโรงเรียนแล้วสถานที่เรียนคือจังหวัดไหนครับ

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 17:51:24 »

โอ้วววววว จ๊อดดดด *O* น้าาา เล่นได้ด้วย เพลงโปรดผมเลย นี่เล่นเป็นอยู่แล้ว หรือว่าแค่ดูโน๊ต อ่านแทป ก็จับมาเล่นได้เลยอ่ะครับ d(*O*)b

ผมจะไปเรียนได้ที่ไหนครับ แล้ว อ.บุญชอบ สอนตัวต่อตัวหรือเป็นโรงเรียนแล้วสถานที่เรียนคือจังหวัดไหนครับ

ประมาณ 2 เดือน อะครับ กว่าผมจะเล่นจบ แกะเองด้วย ดูเทปด้วย ดู youtube ด้วย อะครับ ผสมกัน เป็นเพลงแรกของผมด้วยครับ

อ.บุญชอบ รู้สึกแกจะสอนตัวต่อตัวนะครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าแกอยู่ที่ไหนครับ ลองเอาลูกศิษย์แกไปชมกันซักหนึ่งกระเบื่องครับ อิอิ

Eternal flame (fingerstyle) played by Jennie

She's the one (fingerstyle) played by Jennie

Olanor ^^

• member
  • คิดดี ทำดี พูดดี
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 23:05:34 »
อะไรก็ยอม LoSo cover by Olanor

ขำๆ ดูเทียบกับคลิปบน อิอิ

หะๆๆ แกะแล้วเล่นเรย ^^
คิดดี ทำดี พูดดี

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 23:22:05 »
ชอบ Cover Loso ของน้า Olanor จังเลย หุหุ บรรเลงได้ไพเราะมาก :D

AcousticGuy

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 11:50:53 »

ประมาณ 2 เดือน อะครับ กว่าผมจะเล่นจบ แกะเองด้วย ดูเทปด้วย ดู youtube ด้วย อะครับ ผสมกัน เป็นเพลงแรกของผมด้วยครับ

อ.บุญชอบ รู้สึกแกจะสอนตัวต่อตัวนะครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าแกอยู่ที่ไหนครับ ลองเอาลูกศิษย์แกไปชมกันซักหนึ่งกระเบื่องครับ อิอิ

Eternal flame (fingerstyle) played by Jennie

She's the one (fingerstyle) played by Jennie

เจนนี่ ลูกศิษย์อาจารย์ร๋อครับ ผมฟังผลงานของเธออยู่บ่อยๆ แต่ผมชอบหลินคนร้องมากกว่า เสียดายแยกวงกันซะละ

AcousticGuy

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 11:58:49 »
อะไรก็ยอม LoSo cover by Olanor

ไม่ขำหรอกครับ แบบนี้ใช้ได้เลยทีเดียว ฟังสบายๆดีครับ เรียนกีต้าร์ที่ไหนอ่ะครับ

Olanor ^^

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 16:01:45 »

ไม่ขำหรอกครับ แบบนี้ใช้ได้เลยทีเดียว ฟังสบายๆดีครับ เรียนกีต้าร์ที่ไหนอ่ะครับ

ผมเคยเรียนคลาสสิคครับ กีตาร์ที่ใช้เล่นก็คลาสสิค c70 (ตอนนี้ยังไม่มีตังค์ซื้อใหม่)

อยากเล่นเพลงไหนก็แกะๆ ไปเรื่อยเปื่อยครับ

Olanor ^^

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 16:02:13 »
ชอบ Cover Loso ของน้า Olanor จังเลย หุหุ บรรเลงได้ไพเราะมาก :D

ขอบคุณคร้าบบที่ชม หุหุ