Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีตาร์ "ดีดี" กีตาร์สายเลือดไทย Update : รีวิวเต็มรูปแบบ No.2 OM ทั้งสายเหล็กและสายไนล่อน-หน้า 4  (อ่าน 33139 ครั้ง)

dory0021

• member

Guitar DD

• member
  • beyond standard... with reasonable price
    • กีตาร์ดีดี.com
ขอเเสดงความเห็นนิดนึงได้เคยฟังเสียงจากยูทูบความเห็นส่วนตัวนะครับอาจจะผิดก็ได้ผมรู้สึกว่าเสียงมันค่อนข้างไม่คุ้นจริงๆรุสึกสงสัย พอดีสันนึงเค้าไม่ดูรูปเห็นด้านข้างเป็นรูคือทำรูไว้ก็เเปลกใจมากคิดว่าถ้าไม่มีรูนั้นคิดว่าเสียงน่าจะดีเยอะเลยครับไม้ดีราคาถูกทำจากคนไทยเเน่นอนร้อยเปอร์เซนต์

รูด้านข้างคือ Sound Port ครับ ทำให้ผู้เล่นได้ยินเสียงชัดเจนมากยิ่งขึ้นโดยไม่มีผลกระทบต่อเสียงคุณภาพที่เล่นตามปกติเลย
ซึ่ง Sound Port แบบนี้ก็มีในกีตาร์ระดับ Custom หลาย ๆแบรนด์ครับ
อยากให้มีโอกาสได้ไปลองเสียงดูครับ ถ้าสะดวกสามารถลองได้ที่ร้าน Forte' Music ชั้น 4 เซ็นทรัล พระราม 9
แล้วลองเล่นทั้งแบบเปิดและปิดรู Sound Port ครับ
ดีดี กีตาร์ของคนไทย

Guitar DD

• member
  • beyond standard... with reasonable price
No.3 มายังอะครับ

No.3 Dreadnought มีให้ลองและวางจำหน่ายแล้วที่ร้าน Forte' Music ชั้น 4 เซ็นทรัล พระราม 9 ครับ

talsang

• member
    • เว็บของฅนรักษ์ม้า
ชอบสายเอ็น
มีให้ลองที่เชียงใหม่ไหมครับ
horse.siamcattle.com

J.taka

• member
ขออนุญาติเสนอเเนะหน่อยนะครับผมเชื่อมั่นในฝีมือคนไทย เเต่เรื่องรูที่ไม้ด้านข้างน่ะครับผมว่าปิดจะดีกว่าครับกังวาลกว่าจากคลิบน่ะครับไม้ด้านข้างมีผลต่อเสียงเเน่นอนครับความดังของกีต้าร์อคูสติคต้องอาศัยตัวกีต้าร์ที่ทึบเหมมือนกล่องในการประกอบบางยี้ห้อประกอบไม่ดีส่องกับเเดดเเล้วเห็นมีเเสงเข้านิดเดียวยังถือว่าไม่ดีเลยครับ ที่บอกว่าคนเล่นได้ยินด้วยก็เป็นความคิดที่ดีเเต่มันต้องขาดความกังวาลของเสียงไปอย่างเเน่นอนกีต้าร์โปร่งเเบนเนมบางรุ่นบอดี้บางเล่นไม่ผ่านเเอมเสียงบางมาก ขออนุญาติเเสดงความคิดเห็นนะครับไม่ได้มีเจตนาอย่างอื่นชื่นชมคนไทยที่ขายกีต้าร์ราคาไม่เอาเปรียบผู้บริโภค

Guitar DD

• member
ขออนุญาติเสนอเเนะหน่อยนะครับผมเชื่อมั่นในฝีมือคนไทย เเต่เรื่องรูที่ไม้ด้านข้างน่ะครับผมว่าปิดจะดีกว่าครับกังวาลกว่าจากคลิบน่ะครับไม้ด้านข้างมีผลต่อเสียงเเน่นอนครับความดังของกีต้าร์อคูสติคต้องอาศัยตัวกีต้าร์ที่ทึบเหมมือนกล่องในการประกอบบางยี้ห้อประกอบไม่ดีส่องกับเเดดเเล้วเห็นมีเเสงเข้านิดเดียวยังถือว่าไม่ดีเลยครับ ที่บอกว่าคนเล่นได้ยินด้วยก็เป็นความคิดที่ดีเเต่มันต้องขาดความกังวาลของเสียงไปอย่างเเน่นอนกีต้าร์โปร่งเเบนเนมบางรุ่นบอดี้บางเล่นไม่ผ่านเเอมเสียงบางมาก ขออนุญาติเเสดงความคิดเห็นนะครับไม่ได้มีเจตนาอย่างอื่นชื่นชมคนไทยที่ขายกีต้าร์ราคาไม่เอาเปรียบผู้บริโภค

ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
เรื่อง Sound Port ด้านข้าง ของเราเกิดจากการออกแบบและพัฒนากีตาร์ในแบบของเราเอง
ซึ่งเราได้ออกแบบ Bracing และคำนวณปริมาตรของ Body กีตาร์เผื่อเอาไว้สำหรับการนี้แล้ว
ตอนแรกก็ตั้งใจว่าจะเจาะ Sound Port ให้เฉพาะตัวที่สั่งทำในแบบ Custom เท่านั้น

แต่พอเราทำตัวต้นแบบ Production ที่จะวางจำหน่ายจริง ทางทีมงานของเราก็ได้ถกเถียงกัน
ในเรื่องนี้อย่างเข้มข้น  เพราะมันอาจจะทำให้หลายท่านอาจจะเข้าใจว่ามีผลเสียมากกว่าผลดี
แต่จากผลจากการทดสอบจริงจากทีมงานของกีตาร์ดีดี  รวมถึงการทำตัวต้นแบบของเราไปให้
นักดนตรีมืออาชีพทดลองเล่นหลาย ๆ ท่าน ทั้งตัวที่มีและไม่มี Sound Port ด้านข้าง

เราได้ผลสรุปออกมาว่าการมี Sound Port ด้านข้างของกีตาร์ดีดี  ไม่มีผลต่อเสียงหรือความแตกต่างของเสียงเลย
เมื่อเปรียบเทียบกับกี่ตาร์ดีดีตัวที่ไม่มี Sound Port ด้านข้างเ
แต่ตัวที่มี Sound Port ด้านข้าง  จะให้ผลดีต่อผู้เล่นในเรื่องของการที่จะได้ยินเสียงที่ชัดและตรงกว่า
และเสียงที่ออกจาก Sound Hole ด้านหน้ายังคงมีเสียงและความดังเช่นเดิม
จึงเป็นเหตุผลที่เราทำกีตาร์ดีดี รุ่น Production ที่วางจำหน่าย มี Sound Port ด้านข้างด้วยครับ

P.S.

ณ เวลานี้ทีม Luthier ของกีตาร์ดีดี กำลังอยู่ระหว่างการออกแบบและพัฒนากีตาร์ดีดี แบบที่ไม่มี Soundhole เลย
ซึ่งคงใช้เวลาอีกสักพัก  หากตัวต้นแบบเสร็จเรียบร้อยแล้ว  จะนำตัวอย่างเสียงมาให้ฟังกันครับ

artdotalism

• member
วันนี้ผมได้ขายกีตาณืของผมไปครับ ตอนแรกที่เล็งว่าจะซื้อใหม่ก็เป็นดีดี นี่แหล่ะครับ แต่คนที่มาซื้อกีตารืกับผมเขาบอกว่าพี่เค้าก็ถอยดีดี OM มาจากพระราม 9 ผมก็เลยถามว่าเป็นยังไงเสียงเอยไรเอย เค้าบอกว่าสายแข็งมาก แล้ว ทัชชิ่งเล่นยาก แต่นั่นไม่ใช่ปัญหาครับ ปัญหาคือ เค้าซื้อมาเล่นแล้วไม่ลั่น แต่ผมก็ไม่ได้ถามว่าไม่ลั่น คืออะไรแตกหรือร้าวอะไร ผมเลยมาถามว่าไม้ลั่นมันเป็นยังไงเิกดจากอะไรทำไมอยู่ดีๆถึงเป็น แล้วเค้าบอกว่าตอนนี้เอาไปที่พระราม9 เค้าก็รับกีตาร์ไปบริการดี แต่ตอนนี้เค้าบอกว่ายังไม่ได้คืนเลย ช่วยบอกหน่อยนะครับว่ามันเกิดจากอะไรผมก็เลงแบรนด์นี้ไว้เหมอืนกันอ่ะครับ

Guitar DD

• member
วันนี้ผมได้ขายกีตาณืของผมไปครับ ตอนแรกที่เล็งว่าจะซื้อใหม่ก็เป็นดีดี นี่แหล่ะครับ แต่คนที่มาซื้อกีตารืกับผมเขาบอกว่าพี่เค้าก็ถอยดีดี OM มาจากพระราม 9 ผมก็เลยถามว่าเป็นยังไงเสียงเอยไรเอย เค้าบอกว่าสายแข็งมาก แล้ว ทัชชิ่งเล่นยาก แต่นั่นไม่ใช่ปัญหาครับ ปัญหาคือ เค้าซื้อมาเล่นแล้วไม่ลั่น แต่ผมก็ไม่ได้ถามว่าไม่ลั่น คืออะไรแตกหรือร้าวอะไร ผมเลยมาถามว่าไม้ลั่นมันเป็นยังไงเิกดจากอะไรทำไมอยู่ดีๆถึงเป็น แล้วเค้าบอกว่าตอนนี้เอาไปที่พระราม9 เค้าก็รับกีตาร์ไปบริการดี แต่ตอนนี้เค้าบอกว่ายังไม่ได้คืนเลย ช่วยบอกหน่อยนะครับว่ามันเกิดจากอะไรผมก็เลงแบรนด์นี้ไว้เหมอืนกันอ่ะครับ

กีตาร์ของเราล็อตก่อนหน้านี้ในบางตัวมีปัญหากับไม้หน้าที่เรานำเข้ามา
เมื่อเจอกับการเปลี่ยนแปลงอย่างมากมายของอุณหภูมิ และโดยเฉพาะอย่างยิ่งความชื้น
จากสภาพอากาศของเมืองไทยในช่วงที่ผ่านมา ทำให้บางตัวเกิดการแตกตามทางยาวของไม้ครับ

ทางทีมงานของเราได้ดำเนินการเปลี่ยนใหม่ให้กับลูกค้าที่มีปัญหานี้ทุกคนครับ
สำหรับลูกค้าที่ยังไม่ได้รับกีตาร์คืน ขอเวลาหน่อยนะครับ เพราะเราเปลี่ยนใหม่ให้เลย
ไม่ได้ดำเนินการซ่อม  และต้องใช้เวลาเพื่อรอไม้ที่เรานำเข้ามาล็อตใหม่ด้วย

ทีมงานกีตาร์ดีดีขอถือโอกาสนี้ ขออภัยลูกค้าทุกท่านที่ไม่ได้รับความสะดวก
และขอขอบคุณลูกค้าทุกท่านที่เข้าใจ  และให้โอกาสเราครับ

artdotalism

• member
คือไม่เกินวันที่ 11 มีนานี้ผมว่าจะเข้าไปดูที่พระราม 9 อ่ะครับยังเป็นลฃ็อตที่มีปัญหาอยู่หรือเปล่าครับ

Guitar DD

• member
คือไม่เกินวันที่ 11 มีนานี้ผมว่าจะเข้าไปดูที่พระราม 9 อ่ะครับยังเป็นลฃ็อตที่มีปัญหาอยู่หรือเปล่าครับ

เนื่องจากปัญหานี้ไม่ได้เกิดกับกีตาร์ทุกตัวที่เราส่งเข้าร้านฯครับ ถ้าเป็นทุกตัวในล็อตเราคงเก็บกลับหมดแล้ว
เกิดกับบางตัวที่เก็บในที่ซึ่งมีอุณหภูมิและความชื้นแตกต่างกันมาก ๆ เท่านั้น
และส่วนใหญ่กีตาร์ที่อยู่ในร้านฯตอนนี้เป็นล๊อตใหม่หมดแล้วครับ

eesanan

• member
ถึงคณะผู้ผลิต กีต้าร์ ดีดี ผมเป็นคนนึงที่อุดหนุน เป็นรุ่น palor สายเหล็ก(สั่งซื้อ ผมอยู่ต่างจังหวัด) งานออกมาต่ำกว่ามาตรฐานมาก คอบิดและแอ่นมาก ปรับ ทัสรอท ก็ไม่หาย เฟรตก็ไม่เรียบร้อย ลูกบิดน่าจะมีคุณภาพดีกว่านี้ จึงอยากให้มีระบบตรวจสอบที่ดีขึ้น ไม่ต้องเร่งงานจนเกินไป ไม่ที่ใช้ทำตัว(ทั้งหน้า ข้าง หลัง)ให้มีขนาดที่หนาขึ้น น่าจะทนต่อสภาพอากาศมากขึ้นนะครับ ตอนนี้ตัวที่ผมได้มาก็ยังเล่นไม่ได้

artdotalism

• member
เมื่อวานผมจะไปซื้อดีดีOMที่ฟอเต้ พระราม9อ่ะครับแต่พอไปถึงผมทำใจไม่ได้ กับงานจริงๆยังไม่เรียบร้อยเลยครับ หรือเป็นเพราะอาจจะเป้นตัวสุดท้ายที่เหลืออยู่ที่ร้านก็ได้คืองานยังไม่เนียนครับ แล้วก็ไม้ผมเห็นยังมีรอยอาจจะเป็นรอยถลอกก่อนจะคเลือบอีกอ่ะครับ ผมอยากได้ดีดีมากเพราะเห็นว่าเป้นของคนไทยก็อยากสนับสนุน ยังไงก็ช่วยๆดูงานหน่อยนะครับไว้ถ้าเนียน เรียบร้อยผมคงได้แวะไปสอยสักตัว นะครับ

Guitar DD

• member
ถึงคณะผู้ผลิต กีต้าร์ ดีดี ผมเป็นคนนึงที่อุดหนุน เป็นรุ่น palor สายเหล็ก(สั่งซื้อ ผมอยู่ต่างจังหวัด) งานออกมาต่ำกว่ามาตรฐานมาก คอบิดและแอ่นมาก ปรับ ทัสรอท ก็ไม่หาย เฟรตก็ไม่เรียบร้อย ลูกบิดน่าจะมีคุณภาพดีกว่านี้ จึงอยากให้มีระบบตรวจสอบที่ดีขึ้น ไม่ต้องเร่งงานจนเกินไป ไม่ที่ใช้ทำตัว(ทั้งหน้า ข้าง หลัง)ให้มีขนาดที่หนาขึ้น น่าจะทนต่อสภาพอากาศมากขึ้นนะครับ ตอนนี้ตัวที่ผมได้มาก็ยังเล่นไม่ได้

ทีมงานของเราพยายายทุกวิถีทางให้งานของเรามีคุณภาพและเสียงที่ได้มาตราฐานที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้
หากเกิดปัญหาใดใดกับผลิตภัณฑ์ของเรา  กรุณาติดต่อแจ้งใหเราทราบ ผ่านทาง Fan Page Guitar"DD" ก็ได้ครับ
www.facebook.com/PageGuitarDD
เรายินดีที่จะดำเนินการแก้ไขให้กับลูกค้าทุกท่านครับ
และขออภัยในความไม่สะดวกมา ณ โอกาสนี้

meng_man77

• member

โดยส่วนตัวผมกลับมองว่าเป็นโอกาสที่ดีสำหรับคนงบน้อยอย่างผม ที่จะได้มีโอกาสเป็นเจ้าของกีต้าร์ All Solid ในราคาเบาๆครับ
กีต้าร์ All Solid งานจีนที่เคยมี งานภายนอกเนี๊ยบกว่า แต่ใช้ไปปัญหาตามมาเยอะครับ
สำหรับแบรนด์ DD ที่ผมชอบที่สุดคือ ถ้ากีต้าร์มีปัญหาสามารถส่งกลับไปแก้ได้ ผมเลยจัดทุกซีรีส์เลย ^^
เป็นกำลังใจให้แบรน์ไทยแท้นะครับ  ;D
เล่นดนตรี..เพราะสนุก

J.taka

• member
ให้กำลังใจกีต้าร์ไทยครับ ปัญหามันก็อาจเกิดขึ้นได้บ้างเป็นธรรมดา ผมก็เคยใช้กีต้าร์จีนเเค่ปีกว่าๆเปลี่ยนสายปรากฎลูกบิดเเตกเเล้วเล่นไม่ได้เลยต้องขายไปครับ

Guitar DD

• member

โดยส่วนตัวผมกลับมองว่าเป็นโอกาสที่ดีสำหรับคนงบน้อยอย่างผม ที่จะได้มีโอกาสเป็นเจ้าของกีต้าร์ All Solid ในราคาเบาๆครับ
กีต้าร์ All Solid งานจีนที่เคยมี งานภายนอกเนี๊ยบกว่า แต่ใช้ไปปัญหาตามมาเยอะครับ
สำหรับแบรนด์ DD ที่ผมชอบที่สุดคือ ถ้ากีต้าร์มีปัญหาสามารถส่งกลับไปแก้ได้ ผมเลยจัดทุกซีรีส์เลย ^^
เป็นกำลังใจให้แบรน์ไทยแท้นะครับ  ;D

ขอขอบคุณที่ให้การสนับสนุนและให้กำลังใจครับ
ทีมงานกีตาร์ดีดี

VinusV

• member
สำหรับผม  เรื่องรายละเอียดของชิ้นงานยังไม่ค่อยเรียบร้อยเท่าไรนะครับ แต่เรื่องเสียงตั้งแต่ที่ได้ครอบครอง No.3 ต้องบอกเลยว่าเสียงสุดยอดมากๆครับ

Guitar DD

• member
สำหรับผม  เรื่องรายละเอียดของชิ้นงานยังไม่ค่อยเรียบร้อยเท่าไรนะครับ แต่เรื่องเสียงตั้งแต่ที่ได้ครอบครอง No.3 ต้องบอกเลยว่าเสียงสุดยอดมากๆครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูล และดีใจที่ชอบเสียงครับ
กีตาร์"ดีดี" ที่เป็น Production ทุกรุ่นตั้งแต่ No.1 -  No.3
เราตั้งใจให้เป็นกีตาร์ Hand Crafted ที่เป็น All Solid ในราคาที่ทุกคนเป็นเจ้าของได้
โดยเน้นเป็นพิเศษเรื่องเสียง ซึ่งในส่วนนี้มีต้นทุนในการดำเนินการสูงสุด
ส่วนรายละเอียดของงานนั้นเราพยายามทำให้ดีที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ และต้องใกล้เคียงกับแบรนด์อื่น ๆ
ที่จำหน่ายในระดับราคาเดียวกัน แต่ที่สำคัญจะต้องสามารถจำหน่ายได้ในราคานี้ครับ

สำหรับผู้ที่ต้องการความเรียบร้อยความเนี๊ยบของงาน  และมีความพร้อมด้านงบประมาณ
เรามีกีตาร์ "ดีดี" รุ่น Premium ที่จะทำในลักษณะ Semi-Custom
และกีตาร์ "ดีดี" ที่เป็นงานในระดับ Custom ไว้ให้เป็นทางเลือกครับ

hotbigcat

• member
ถ้ามีลูกบิด Grover อยู่แล้ว ไม่เอาลูกบิด standard ของทางร้านแบบนี้คิดตังเพิ่มไหมครับ