Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: (ถาม): การปรับactionเอง  (อ่าน 1740 ครั้ง)

WinPawin

• member
(ถาม): การปรับactionเอง
« เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 12:03:21 »
สวัสดีครับน้าๆทุกคน

ตามที่ผมเข้าใจการฝนร่องNutผมคิดว่าคงต้องเป็นงานสำหรับช่างที่เชี่ยวชาญ
แล้วถ้าผมต้องการปรับActionเอง เราควรเริ่มจากขันTruss rod ดูก่อน หรือว่าลองฝนsaddleก่อนดีครับ

ปล.ผมใช้Walden G3000 น้าท่านใดเคยเซทอัพกีตาร์รุ่นนี้ ช่วยชี้แนะเพิ่มเติมด้วยนะครับ

ขอบคุณน้าๆทุกท่านครับ :)

nylonster

• บุคคลทั่วไป
Re: (ถาม): การปรับactionเอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 12:40:28 »
จริงๆทุกอย่างที่เกี่ยวกับกีตาร์ ผมว่าไม่ใช่งานยากอะไรหรอกครับ ยกเว้นพวกทำสีใหม่ เปลี่ยนเฟรต ยกคอใหม่

ตะไบร่องนัท ผมยังซื้อมาอันละ 25 บาท มาทำเอง ส่วนใหญ่ตอนเป็นเด็กเราก็เคยผ่านการวิชาการงานพื้นฐานอาชีพกันมาแล้ว กพอ. ใช้เลื่อย ใช้อะไรกันเป็นทุกคน
ไม่ก็ซื้อนัทสำเร็จรูป เราแค่มาฝนให้เตี้ยอย่างเดียว

อย่างแรกคอต้องทำให้ตรงก่อนครับ แล้วค่อยปรับ นัทกับแซดเดิ้ล ให้ได้ระยะห่างที่เฟรต 12 ตามมาตรฐาน หรือสูงกว่า (เพื่อเสียงที่ดีกว่า)

แล้วค่อยเปลี่ยนขนาดสาย ให้พอดีกับแรงตึง และความอิ่มของเสียง

nhoy

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 13:51:09 »
สวัสดีครับน้าๆทุกคน

ตามที่ผมเข้าใจการฝนร่องNutผมคิดว่าคงต้องเป็นงานสำหรับช่างที่เชี่ยวชาญ
แล้วถ้าผมต้องการปรับActionเอง เราควรเริ่มจากขันTruss rod ดูก่อน หรือว่าลองฝนsaddleก่อนดีครับ

ปล.ผมใช้Walden G3000 น้าท่านใดเคยเซทอัพกีตาร์รุ่นนี้ ช่วยชี้แนะเพิ่มเติมด้วยนะครับ

ขอบคุณน้าๆทุกท่านครับ :)
สวัสดีครับน้า Winwinn ขออนุญาตเรียนดังนี้ครับ.-
สำหรับผมเองการเซ็ทแอคชั่น เริ่มจากการตัดสินใจก่อนว่าชอบและต้องการจะใช้สายเบอร์อะไรครับ
แล้วผมจะดูคอของกีต้าร์และขันให้เหมาะสมกับการที่จะใช้สายเบอร์นั้น
หลังจากนั้นผมจะดูว่าการเล่นในเฟรทต้นๆ เป็นเช่นไร ถ้าสูงและยังกดเล่นลำบาก ก็ต้องเช็คที่ "นัท" ถ้าไม่มีปัญหาก็ผ่านขั้นตอนนี้ไปครับ
ต่อมาผมจะดูว่าการเล่นในเฟรทลึกๆ จับได้สบายไหม ถ้าสูงไปเล่นไม่สะดวก ผมจะดึง "แซดเดิ้ล" ออกมาฝน
สำหรับ Walden G3000 เป็นกีต้าร์ที่น่าเล่นเลยครับ ยินดีกับน้า Winwinn ด้วยนะครับ

GFGolf

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 14:02:12 »
ปรับ Action อย่างง่ายไม่เสี่ยงคือขัน Truss rod ก่อนครับ พอคอเริ่มตรงแล้วความสูงเฟรต 12 สายฝั่งเฟรตใน
จะต่ำลงมาทำให้เล่นเฟรตในง่ายขึ้น   แต่ถ้าเตี้ยไม่พอ อันนี้ถึงต้องฝน Saddle ลงครับ

แต่การขัน Truss rod  ไม่ช่วยให้ความสูงฝั่ง nut เตี้ยลงได้ (กดสายเฟรต 1 ยาก) หรือ ลงแต่เล็กน้อยมากๆ ดังนั้นเค้าจึงต้องตะไบร่อง Nut กัน

การซื้อ Nut สำเร็จรูปมา แล้วฝนใต้นัืท เพื่อให้เตี้ยลงอย่างเดียวก็ทำได้ครับ แต่ว่ากีต้าร์แต่ละตัวจะมี radius ของ fretboard ไม่เท่ากัน  ถ้า radius ของ Nut ไม่เข้ากับความโค้ง fretboard ก็อาจจะมีสายที่สูงไป หรือต่ำไป เช่น สาย 2-5 อาจจะต่ำพอแล้วกดง่าย  แต่สาย 1 กับ 6 อาจจะยังสูงอยู่ อะไรทำนองนี้ครับ ยกตัวอย่าง

สรุปว่า ส่งช่างง่ายกว่าครับ 200 กว่าบาท เองไม่เหนื่อย

ไม่เสี่ยงกับการ ฝน Saddle พลาด หรือกระเทาะ nut ออกมาแล้วแลกเกอแตก ฝนไม่ดี เจอบัส อีก

แต่ถ้าแค่อยากลองทำเองไม่อยากส่งช่าง ลองหา clip วิธีการ setup ดู  แล้วทำช้าๆ ค่อยๆทำครับ  แล้วก็เตรียมซื้อนัท Saddle สำรองไว้ด้วยครับ ^^

monster_boy

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 15:10:18 »
เด็ก ๆ สมัยนี้น่าจะไม่ได้เรียน กพอ. มาแล้วน่ะสิครับ

WinPawin

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 02:07:13 »
พรุ่งนี้ผมจะลองทำเองดูครับ

ถ้าผมต้องการActionที่ต่ำลง ต้องเริ่มจากขันTruss rodให้เข้าหาสายใช่ไหมครับ หรือว่าถ้าคอตรงแล้วก็ไม่ต้องไปยุ่งมัน
จากนั้นถ้ายังสูงอยู่ค่อยฝนsaddleลง ตามนี้ถูกต้องมั้ยครับ

ขอบคุณน้าnhoyมากเลยครับ ตอบผมทุกกระทู้เลย แหะๆ น้าnylonsterด้วยครับ
สวัสดีครับพี่กอล์ฟ สายกีตาร์ของพี่ถูกใจผมมากครั่
ขอบคุณทุกคนครับ :)

nylonster

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 23:01:52 »
สรุปนะครับ กีตาร์เล่นง่ายไม่ง่าย ปัจจัยคือแรงตึง และระยะห่างของสาย หรือความสูง

ตัวแปรมี3 อย่าง 1 ความตรงของคอ 2 nut saddle 3 ขนาดของสาย

1กับ2 มีผลกับแรงตึงและระยะห่างสาย ส่วน3 มีผลต่อแรงตึงอย่างเดียว

การปรับแต่งนั้นให้เริ่มจากคอก่อน เพราะยังไงคอต้องตรงไว้ก่อน ถ้าคุณไปปรับอันอื่นแล้วมาปรับคออย่างสุดท้าย ผลคือสายเล่นง่ายตอนคอตกท้องช้าง จะเอามั้ย

คอตรงแล้ว ฝนนัท แซดเดิ้ล ให้ได้ตามเสปค จะสูงหน่อยก็ได้ เพื่อเสียงที่ดังกว่า

สุดท้ายลองเล่นกับสายที่มีอยู่ดู ถ้าสายย้วยไป ให้เพิ่มเบอร์ สายตึงไป ลดเบอร์ ผมถึงบอกว่าให้เปลี่ยนสายเป็นตัวเลือกสุดท้าย เพราะมันมีผลต่อแรงตึงอย่างเดียว ไม่เกี่ยวระยะห่างสาย

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 00:01:13 »
ปรับ Action อย่างง่ายไม่เสี่ยงคือขัน Truss rod ก่อนครับ พอคอเริ่มตรงแล้วความสูงเฟรต 12 สายฝั่งเฟรตใน
จะต่ำลงมาทำให้เล่นเฟรตในง่ายขึ้น   แต่ถ้าเตี้ยไม่พอ อันนี้ถึงต้องฝน Saddle ลงครับ

แต่การขัน Truss rod  ไม่ช่วยให้ความสูงฝั่ง nut เตี้ยลงได้ (กดสายเฟรต 1 ยาก) หรือ ลงแต่เล็กน้อยมากๆ ดังนั้นเค้าจึงต้องตะไบร่อง Nut กัน

การซื้อ Nut สำเร็จรูปมา แล้วฝนใต้นัืท เพื่อให้เตี้ยลงอย่างเดียวก็ทำได้ครับ แต่ว่ากีต้าร์แต่ละตัวจะมี radius ของ fretboard ไม่เท่ากัน  ถ้า radius ของ Nut ไม่เข้ากับความโค้ง fretboard ก็อาจจะมีสายที่สูงไป หรือต่ำไป เช่น สาย 2-5 อาจจะต่ำพอแล้วกดง่าย  แต่สาย 1 กับ 6 อาจจะยังสูงอยู่ อะไรทำนองนี้ครับ ยกตัวอย่าง

สรุปว่า ส่งช่างง่ายกว่าครับ 200 กว่าบาท เองไม่เหนื่อย

ไม่เสี่ยงกับการ ฝน Saddle พลาด หรือกระเทาะ nut ออกมาแล้วแลกเกอแตก ฝนไม่ดี เจอบัส อีก

แต่ถ้าแค่อยากลองทำเองไม่อยากส่งช่าง ลองหา clip วิธีการ setup ดู  แล้วทำช้าๆ ค่อยๆทำครับ  แล้วก็เตรียมซื้อนัท Saddle สำรองไว้ด้วยครับ ^^

ถ้าอยากลองโดยไม่กังวลกับปัญหาที่จะตามมา ผมเห็นด้วยกับการที่จะเรียนรู้ ทดลอง ฝึกฝนด้วยตนเองครับ แต่ต้องศึกษาขั้นตอนวิธีการให้ดีก่อนลงมือ ถ้าไม่มั่นใจ ไม่อยากเจ็บหนักไปกว่าเดิม ส่งช่างตามที่น้า gfgolf ว่า ปลอดภัยที่สุด เอาเวลามาฝึกฝนเรื่องการเล่นดีกว่า แต่ถ้ามีกีต้าร์ที่สมบูรณ์พร้อมใช้งานมากกว่าหนึ่งตัวก็น่าที่จะ Do it yourself. ครับ

WinPawin

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 00:06:22 »
ตอนนี้ปรับเองเสร็จเรียบร้อยดีแล้วครับ

ขอบคุณน้าๆทุกคนมากเลยนะครับที่ใ้ห้คำแนะนำ ;D

Twinbee

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 00:43:22 »
เข้ามาอ่านทู้นี้ได้ ความรู้มากมาย จากเพื่อนๆ พี่ๆ ผมเองก็คนนึง ที่ยังลองผิดลองถูก เซ็ทอัพเอง
ผลออกมาก็พอไปวัดไปว่าได้ แต่เรื่องบัส ก็ยังมีอยู่บ้าง 555+
ก็แก้ไปเรื่อยๆครับ เรียนรู้เป็นธรรมดา

nuttawat2535

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 02:32:16 »
ลองฝึกฝนเองเลยครับ ได้ประสบการณ์ในความผิดพลาดต่างๆ อย่างผมใช้ walden 710CE ผมก็รู้สึกActionมันสูงไป เลยไปฝนsaddle ให้ต่ำลง ปรากฏว่าเสียงออกแอมป์มันเปลี่ยนไปเพราะเราฝนไม่ตรง(ถึงแม้จะดูว่าตรงแล้ว มันละเอียดอ่อนมากถ้าเป็นโปร่งไฟฟ้าเบี้ยวที่ฐานนิดเดียวเสียงออกแอมป์ต่างเลยครับ) ผมเลยลองโพสถามในบ้านไม้ น้าๆก็บอกวิธีแก้ต่างๆว่า ถ้าจะฝนsaddle ก็ควรจะเก็บของตัวกีต้าร์ไว้แล้วซื้ออันอื่นมาฝนดีกว่า ก็ลองแก้ไปแก้มา ก็รู้จุดผิดของตัวเองครับ ได้ประสบการณ์ดีครับ ^ ^

nhoy

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 17:46:21 »
ตอนนี้ปรับเองเสร็จเรียบร้อยดีแล้วครับ

ขอบคุณน้าๆทุกคนมากเลยนะครับที่ใ้ห้คำแนะนำ ;D

ยินดีด้วยครับน้า Winwinn