Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์ Handmade ในไทย  (อ่าน 11880 ครั้ง)

phuping2535

• member
กีต้าร์ Handmade ในไทย
« เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 16:14:26 »
อยากสั่งกีต้าร์ handmade จากช่างไทยน่ะครับ อยากทราบเรตราคา หรือช่วยแนะนำข้อมูลของช่างหน่อยครับ

TOM1869

• member
Re: กีต้าร์ Handmade ในไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 18:48:04 »
โทรไปถามช่างดีกว่าครับ. ว่ามี คิวว่างหรือเปล่า
Line id: 081-8718003

mai_911

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 21:59:39 »
โทรไปถามช่างดีกว่าครับ. ว่ามี คิวว่างหรือเปล่า

ตามนี้เลยครับ น้าๆท่านไหนมีรวบรวมเบอร์โทรช่างกีต้าร์บ้านเรามาลงไว้เลยครับ

IceSerVice

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 17:58:38 »
รอดูตัวนี้ครับ

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=34107.0

parker1713

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 18:10:10 »
จริงๆกีตาร์Handmadeไม่ใช่ถูกกว่าBrandญี่ปุ่น หรืออเมริการุ่นต่ำหรอก เพียงแต่คุณอยากได้ความเป็นCustomของมันคือกีตาร์ของตัวคุณ และมีการลองผสมไม้แบบต่างๆที่ ไม่สามารถหาซื้อได้

ไม่ใช่แค่ราคาขาย แต่ต้นทุนการผลิตงานCustomสูงกว่างานMassที่ผลิตจากโรงงานมากๆๆๆ หลายคนไม่เข้าใจคิดว่ากำไรเยอะแต่ถ้าค่างานฝีมือแบบCustomเมืองนอกแพงกว่าบ้านเรามากเช่นยี่ห้อ Olson, Ryan, Monteleone ทั้ง3ยี่ห้อนี้ราคาเริ่มต้นพื้นฐานเกินสองแสนทุกรุ่นครับ  :D

Gamo Lab

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 19:10:00 »
ราคาของกีต้าร์ Handmade ช่างไทย ราคาไม่ถูกนะครับ ดังนั้นจึงต้องถามตัวเองว่าอยากได้กีต้าร์แบบไหน. แบบมีแบรนด์หรือกีต้าร์ที่มียี่ห้อที่ไม่ค่อยมีใครรู้จักแต่เสียงดีและการเล่นที่ง่าย ได้ถูกใจตัวเองครับ เพราะหลายคนมักจะบอกว่าถ้าสั่งทำสู้ไปซื้อ Taylor หรือ Martin ดีกว่า เพราะซื้อง่ายขายก็คล่องตัวกว่า ส่วนตัวผม ผมอยากมีกีต้าร์ที่มี Spec ไม้สูงในราคาที่พอเอื้อมไหวเลยจัดไป 4 ตัวแล้วครับ เป็นของช่างไทย 3 ช่างฮาวาย 1 ตอนนี้ได้มา 2 ครับ พอได้มามีความสุขมากครับ เพราะเสียงและทัชชิ่งตามความรู้สึกผมดีกว่า GS-8e ที่ผมมีอยู่อีก แต่อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบของแต่ละคนนะครับ ส่วนถ้าจะถามค่าทำแบบรวมไม้ก็เริ่มโดยเฉลี่ยตั้งแต่ 60,000 บาทขึ้นไปล่ะครับ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 11:44:17 »
ใช่เลยครับ หลายคนมักเข้าใจว่าการเลือกสั่งทำกีต้าร์กับช่างไทยเป็นทางเลือกที่จะครอบครองกีต้าร์แบบ Martin, Taylor หรือยี่ห้อดังในราคาถูก
แต่สมัยนี้ไม่ใช่แล้ว เพราะกีต้าร์แบรนด์ใหญ่ลงมาลุยตลาดกลางล่างกันเยอะ กีต้าร์ custom made ช่างบ้านเราเอาเข้าจริงๆราคาไม่ต่ำนะครับ เพียงแต่มันคุ้มมากกับงานแบบ custom สเปกไม้และรายละเอียดต่างๆที่เราเลือกได้เอง
และอยากจะบอกอีกข้อว่ากีต้าร์ custom made ไม่เหมาะอย่างยิ่งกับมือใหม่ที่ยังไม่รู้แน่ว่าต้องการอะไรจากการสั่งทำ หรือมือเก่าขี้เบื่อ เพราะเดี๋ยวสั่งมาเสร็จก็อยากขาย ยิ่งสั่งทำมาเป็นแบบตัวเองมากเท่าไหร่ ก็ยิ่งขายยากและเจ็บตัวมากครับ

monster_boy

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 15:13:31 »
งบประมาณเริ่มต้นที่ประมาณสี่หมื่นครับ และรอของประมาณสามถึงหกเดือน

ถ้าคนรู้ว่าตัวเองต้องการอะไรแล้ว ผมว่ากีต้าร์สั่งทำนี่ตอบโจทย์ที่สุดครับ

แต่ถ้าเป็นแนวขี้เบื่อ/ชอลลองโน่นลองนี่อาจจะแย่เอาได้

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 15:56:11 »

เห็นด้วยที่ว่าต้องรู้ความต้องการของตัวเองก่อนครับ สั่งทำแล้วจะใด้แบบโดนใจที่สุด

กีต้าร์สั่งทำแล้วจะใด้แบบที่เราต้องการมากที่สุดในแง่ของสัมผัสการจับ ทรงสเกล เชฟคอ

ความกว้างของฟิงเกอร์บอร์ด   ส่วนจะชอบความเรียบร้อยของงานประกอบหรือแนวเสียง

ของช่างท่านใดก็ต้องลองแล้วละครับ  ไม่มีใครตอบแทนกันใด้  ส่วนใหญ่พอสั่งทำตัวแรก

แล้วจะมีตัวที่สองที่สามตามมาถ้ามีงบครับ
;D ;D ;D
noomxman

ponduro

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 16:01:10 »
เห็นด้วย ครับ ที่ผม สั่งไป ก็เอา shape คอ รวมถึงความหนา ที่ตัวเองถนัดได้ครับ

gttle

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 16:08:51 »

เห็นด้วยที่ว่าต้องรู้ความต้องการของตัวเองก่อนครับ สั่งทำแล้วจะใด้แบบโดนใจที่สุด

กีต้าร์สั่งทำแล้วจะใด้แบบที่เราต้องการมากที่สุดในแง่ของสัมผัสการจับ ทรงสเกล เชฟคอ

ความกว้างของฟิงเกอร์บอร์ด   ส่วนจะชอบความเรียบร้อยของงานประกอบหรือแนวเสียง

ของช่างท่านใดก็ต้องลองแล้วละครับ  ไม่มีใครตอบแทนกันใด้  ส่วนใหญ่พอสั่งทำตัวแรก

แล้วจะมีตัวที่สองที่สามตามมาถ้ามีงบครับ
;D ;D ;D
ถูกต้องนะครับของผม 5 ตัวแล้วตั้งแต่ตัวแรกตอนนี้อยู่ที่ตัวเหลือ 2 ตัวกีตาร์สั่งทำถ้าจะสั่งแนะนำไปเล่นกีตาร์ยี่ห้อดังๆรุ่นดีๆหลายๆยี่ห้อก่อนครับเอาให้รู้ว่าเราชอบทรง+เสียงแบบไหน ไม้แบบไหนแล้วค่อยสั่งครับเพราะกีตาร์สั่งนี่จะรักเรามากครับเวลาปล่อยจะไม่ค่อยอยากไป 5555 ดังนั้นต้องรู้ความต้องการตัวเองให้แน่ๆครับ

Traveler

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 18:37:28 »
ขอเพิ่มเติมอีกนิด  หากฝีมือแก่กล้า  ผมอยากให้สั่งทำครับ
ส่วนจะเลือกช่างท่านใดลองโทรคุยกับ คุณ Noomxman ดูครับ แกมีข้อมูลแบบเป็นกลางครับ

Guitar DD

• member
  • beyond standard... with reasonable price
    • กีตาร์ดีดี.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 20:38:08 »

ขอขอบพระคุณ ผู้ที่มีใจรัก Acoustic Guitar ทุกๆ ท่าน ที่ให้ความสนใจ ครับ

เตรียมพบกับ "Guitar DD"
ข้อมูลเต็มๆ เร็วๆ นี้ ทาง www.AcousticThai.Net นี้ ครับ

ดีดี กีตาร์ของคนไทย

sudd

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 21:29:37 »
ถ้ามีงบไม่สูงมาก(20000-30000 บาท) แนะนำ ช่างเนยระยองครับ  เท่าที่ทดลองเสียง handmade all solid ตัวละ20000 บาท เสียงดีมาก งานประกอบค่อนข้างดี แต่ต้องรอนานหน่อย เห็นเพื่อนสั่งต้องรอ 3 เดือนครับ(ไม่ใช่รอคิวนะครับ แต่ช่างใช้เวลาทำ 3 เดือน) ลองโทรคุยครับ 086-148-1568 ที่แนะนำเนื่องจากเห็นราคาไม่แพง และสามารถเลือกสเปคไม้ได้ตามต้องการครับ