Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคนที่ใช้ Eastman เสียงเป็นอย่างไรบ้าง  (อ่าน 14973 ครั้ง)

monster_boy

• member
Re: ถามคนที่ใช้ Eastman เสียงเป็นอย่างไรบ้าง
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 21:49:42 »

พอดีวันนี้อยู่บ้านพอมีเวลาถ่ายเล่น ๆ ครับ ผมมือใหม่+ยังตื่นกล้องอยู่ หากผิดพลาดอย่างไร โปรดละเว้นครับ

https://www.youtube.com/watch?v=pVqdkedFVoY&feature=youtube_gdata_player

monster_boy

• member
Re: ถามคนที่ใช้ Eastman เสียงเป็นอย่างไรบ้าง
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 21:50:49 »
ทำอย่างไรให้วีดีโอมันขึ้นง่ะครับ?

memento

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 23:30:13 »
ทำอย่างไรให้วีดีโอมันขึ้นง่ะครับ?

<a href="http://youtu.be/pVqdkedFVoY" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/pVqdkedFVoY</a>

ผมคลิกไปตรง "แบ่งปัน" แล้วก๊อปโค้ดมาน่ะครับ ขออนุญาตแปะให้เลยละกันนะครับ  :)

Gamo Lab

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 23:58:20 »
อันนี้ของผมครับ ผมให้รุ่นน้องไปซื้อเมื่อคืนวันอาทิตย์ 21/7/56 ที่ผ่านมาครับ

รุ่นน้องผมเล่นกีต้าร์ไม่เป็น และเลือกไม่เป็นเช่นกันครับ นำมาส่งให้ผมวันอังคารที่ผ่านมานี่เอง

สาบานได้ว่าไม่ได้ไปทำอะไรกับกีต้าร์มากกว่าเช็ดถู เปลี่ยนสาย เช็ดฟิงเกอร์บอร์ด ขัดแซดเดิลให้เตี้ยลง  และก็เล่นวันละนิดวันละหน่อย เท่านั้นครับ

เพราะผมมี hass & dalton มาพร้อมกัน ก็เห่อตัว h&d มากกว่าครับ :D

สภาพตอนแรกเลอะกว่านี้อีกครับ สายสนิมขึ้นแระ ฟิงเกอร์บอร์ดเป็นลาย แต่เอาเลมอนออยเช็ดออก ก็โอเคครับ

ทัชชิ่งมาจากโรงงานค่อนข้างสูง ผมต้องฝนแซดเดิลลงเกือบสุดครับ

งานที่ไม่เรียบร้อยที่ผมว่า เป็นแบบไหน เป็นแบบนี้ครับ

ด้านฟิงเกอร์บอร์ดต่อกับซาวโฮลครับ มีคราบสีขาว ๆ เดาว่าเป็นการทำแลคเกอร์ที่ไม่เรียบร้อย

ที่นัท มีรอยกาวแลดูหยาบ ๆ  (ถ่ายยากมากครับ)

เฟรตสะดุดหลายเฟรตเลยครับ

มีรอยแบบนี้ยาวประมาณ 4" จากเฟรตที่ 4-7 เลยครับ

รอยตาไม้บนท๊อป

รอยเล็ก ๆ น้อย ๆ ทีหัว

รอยขนแมวที่แผ่นหลังครับ

ภาพเต็มตัวครับ

ลองพิจารณาดูแล้วกันครับ โอเค ผมคงบ่นอะไรมากกว่านี้ไม่สะดวกปากนักครับ เพราะผมไม่ได้เป็นคนไปเลือกเองครับ ถือว่าซื้อของไม่ถูกใจมาแล้วกัน แล้วก็ใช้ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ให้มันคุ้มค่าตัวกันไปครับ คงไม่ต้องถนอมอะไรมากครับ ในใจตอนแรก ๆ ก็เซ็งนะครับ อยากเอาไปเปลี่ยน แต่ก็ถือว่าเตะหมูเข้าปากหมาแล้ว คงไม่มีกลับมาแน่ ๆ ครับ เลยตามเลยกันไปครับ ถือเป็นบทเรียนกันไปครับ

แต่ยืนยันครับ เสียงดีครับ

ผมว่าสงสัยจะเป็นตัวสุดท้ายที่เหลืออยู่ ที่รอล็อตใหม่มา ผมก็ได้เห็นแล้วครับตัวนี้ ตอนนั้นไปลองได้สักอาทิตย์สองอาทิตย์ที่แล้ว มีร่องรอยพอควรเลยครับ แต่เสียงดีครับ ยังไงก็เป็นกำลังใจครับ

prapoj

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 02:21:57 »
ผมมีe20dผมว่าเสียงโอเคนะเป็นกีต้าร์เสียงค่อนข้างดังมากๆ ส่วนตัวคิดว่าคุ้มค่าครับกับเงินที่จ่ายไปได้เคสด้วยนะครับ ไม้เกรดดีใช้ได้เลย กีต้าร์ที่ได้มาไม่มีรอยอะไรเลยครับ ผมได้มาจากพี่ในบ้านไม้นี่แหล่ะครับ วันแรกที่จับมันผมลองดีดแค่สาย6เปล่าๆก็ชอบเลย ก็เลยขอรับจากพี่เขามาเลย เสียงและสภาพถูกใจมากๆ ส่วนตัวผมให้คะแนนถ้าเทียบกับเงินที่ต้องจ่ายไป เสียง10:10 งานปะกอบ10:10 แอ็คชั่น9.7:10 ครับส่วนเรื่องริ้วรอยผมคิดว่าน่าจะเป็นตอนขนส่งเหมือนน้าท่านนึงที่เรียนไว้ก่อนหน้าครับ มันใช้เวลาขนส่งนานด้วยครับกลางทะเล ถ้าสนใจให้ไปลองดูครับของเข้าเดือนหน้า ไปก่อนได้เลือกก่อนครับจะได้รู้แนวทางของเสียงด้วยว่าเราแบบนี้มั๊ยจะได้ตอบโจทย์ตัวเราเองได้ครับ

Kevin

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 09:38:53 »
ผมเพิ่งได้ E20OM มาเทียบกับ 0028EC

ตัว eastman ใสกระจ่างกว่าเยอะเลยครับ ถามว่าชอบตัวไหนมากกว่ากัน ก็ต้องตอบว่าตัวหลังผมเล่นถนัดกว่าเพราะคอ V และงานประกอบของ eastman ยังไม่เข้าขั้น แอบรู้สึกเสียดายเงิน 4 หมื่นนิดนึงครับ แต่เสียงดีไหม ตอบได้ครับว่าดี แต่ระดับราคาเดียวกันผมว่ามีตัวเลือกอื่นอีก

ถ้างบประมาณ 40000 บาทที่จะนำไปซื้อ eastman E20om ผมว่าลอง larivee OM-03 ก็ได้นะครับ เพิ่มอีกไม่กี่พัน ได้ made in canada/usa

คหสต. นะครับ

จะรบกวนถามว่างานของ Eastman E-20OM ไม่ค่อยเรียบร้อยตรงส่วนไหนเหรอครับ พอดีกำลังสนใจอยู่ครับคุณ monster_boy

ขออนุญาตเสริมนิดนึงครับตัว eastman E20om  ผมว่าต้องดูเป็นตัวๆไปครับ  จากประสบการณ์ผมเคยไปลองรุ่นนี้เลย 20OM

ปรากฏว่างานประกอบดูผิดปกติมาก มีรอยขนแมวเยอะมากไม้หลัง , จุด neck joint แลกเกอเป็นรอยร้าวของแลกเกอร์เหมือนไปกระแทกไรมาแล้วคอร้าว  , แลกเกอตรงฟิงเกอร์บอร์ด ที่เชื่อมกับไม้หน้า แลกเกอร์เป็นรอย ขาวๆเต็มเลย

ผมลองเสร็จคำถามแรกที่ผมถามพนักงานขายที่ร้านว่า  นี้เป็นสินค้าตัวลองรึเปล่าครับ เพราะงงมากว่าทำไมมันดูงานไม่เรียร้อย

เพราะเห็นจากรีวิวหลายคนบอกงานค่อนข้างเรียบร้อยดี  ซึ่งตัวที่ผมลองผมคิดว่าใครซื้อไปในราคา 40,000 นี้ไม่คุ้มมากๆ 

อย่างไรก็ดีผมคิดว่าตัวที่ผมลองอาจจะเป็นเฉพาะตัวนั้นก็ได้่ครับที่มีตำหนิ  อย่าได้เอาความเห็นผมเป็นตัวตัดสินนะครับว่า

งานยี้ห้อนี้ไม่ดี อันนี้แค่เล่าจากประสบการณ์ที่เจอครับ  :'(      (ไปลองมาเมื่อเกือบ 2 เดือนก่อนครับตอนนั้นเหลือ E20OM ตัวเดียว)
Eastman E10M ของผมก็เป็นเหมือนน้าที่กล่าวไว้ข้างต้นเกือบทั้งหมดเลยครับ ยกเว้นรอยขนแมว

Dog Never Lie

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 10:22:51 »
โชคดีที่ผมได้ไปเลือกเองทั้ง 2 ตัว เลยไม่มีปัญหาอะไรครับ
It's my...

prapoj

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 13:40:27 »
ผมได้มาจากพี่xXxนี่เเหล่ะครับเดิมๆเลย ขอบคุณพี่xXxครับที่เก็บไว้ในสภาพดีมาก ตอนนี้ผมเข้าหน้าซื้อขายน้อยลงเลยครับ เคยลองเทียบกับมาร์ตินd28ครับ ใกล้เคียงกันครับ เเต่ต้องยอมรับว่าd28มาร์ตินเสียงเบสส์ กลมกล่อม กว่า เเน่นกว่า ส่วนe20d ได้กลางใสกว่า ดังกังวานพอๆกันครับ เเละเสียงทุกย่านมาครบดีมาก ขนาดไม้ยังไม่เเห้งดีนะครับ อีก2ปีน่าจะใกล้เคียงd28มากขึ้นเลยครับ ตอนนี้ผมนั่งเล่น นั่งเช็ดทุกวัน จะรอดูความเปลี่ยนเเปลงของมันครับ ผมคิดว่าถ้ามีe20dเเล้วคิดจะเปลี่ยนใหม่ คงต้องมองไปมาร์ตินd28อะไรงี้ขึ้นไปเลยครับ สรุปว่าเป็นกีต้าร์เสียงดีมาก คุ้มราคาเลยแต่ต้องไปลองเลือกดูด้วยตัวเองนะครับ จะได้กีต้าร์ที่สวยเเละเสียงดีถูกใจครับ ผมขอเเนะนำำe10d-e20dครับได้ไม้หน้าเเหล่มๆครับ

monster_boy

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 19:25:51 »
วันนี้ได้ปิ๊กการ์ดมาเลยนำมาติดให้กับเจ้าตัวนี้เสียหน่อยครับ

แหมะ ค่อยดูน่าเล่นน่ากอดขึ้นเยอะเลยครับ :D

Non789

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 21:06:16 »
วันนี้ได้ปิ๊กการ์ดมาเลยนำมาติดให้กับเจ้าตัวนี้เสียหน่อยครับ

แหมะ ค่อยดูน่าเล่นน่ากอดขึ้นเยอะเลยครับ :D

ใส่ปิ๊กการ์ดแล้วดูหล่อขึ้นเยอะเลยครับน้า

PichPo

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 22:29:55 »

ผมก็ว่า eastman มันขาดอะไรไป
สวยครับ

ใส่ปิ๊กการ์ดแล้วดูหล่อขึ้นเยอะเลยครับน้า

bujarati

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 14:42:31 »
ตอนนี้ผมก็ใช้ E20 ทรงOM อยู่ เสียงค่อนข้างพอใจมากครับ เอาอยู่ทั้ง2แนว ฟิงเกอร์กับสตรัม (สตรัมเสียงแน่นดีครับ ปั๊บๆเลย)
ถือว่าคุ้มค่าในราคางานจีนเกรดA กะสเปคไม้หน้า adirondack

แต่กีตาร์นี่ นน.เบามากเลยครับ

ส่วนเรื่องความเนี๊ยบนี่....คงต้องปรับปรุงอีกเยอะ order เยอะ เร่งงานจนซะ QC สอบตกเลย
ด้านเรื่องเสียงนี่มาตราฐานยังดีครับ  แต่ละตัวเสียงไม่ค่อยหนีกันมาก  เวลา่ซื้อก็เ้น้นดูแึ้ค่ลายไม้กับความเนี๊ยบก็พอแล้วครับ

aa

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 17:38:40 »
ลองดู Eastman เทียบกะกีต้าร์ Hi-end ดูครับ
Santa Cruz Om ,
Martin D41 Spical,
Collings D2H,
Lee Guitar D Jr.,
Collings CJ,
Lowden F-38C,
Eastman E20D

高級民謠吉他大PK第1集(Collings,Martin,Lee Guitar,Eastman,Lowden,SCGC)

nhoy

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 17:56:42 »
ไม่ทราบว่าเสียงของ Eastman ออกไปในโทนไหน และเมื่อเทียบราคากับเสียงที่ได้ถือว่าคุ้มค่าไหม
พอดีว่ากำลังดูอยู่ครับ น้าๆแนะนำรุ่นไหนบ้าง ขอทรงD ครับ
เสียงดีเลยครับ  ไม่ทราบป่านนี้ได้มาหรือยัง
ทรง Dreadnought ก็ E10D และ E20D ครับ น่าเล่นมาก

sonic

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 18:21:13 »
ก่อนอื่น ขอบคุณน้า aa ที่นำ vdo มาให้ชม แต่ผมอยากจะ comment นิดว่า

ตาม "หลักการ" ที่ผู้เล่นกีตาร์ใน vdo เอากีตาร์ แต่ละ brand มาเทียบกันนั้น  ถือว่า "ผิด"
เพราะ กีตาร์ที่นำมาเทียบกัน มันคนละ body shape คนละสเปคไม้
มันจึงไม่สามารถเป็นไกด์ เพื่อเทียบกันได้ ไม่ว่าจะยี่ห้ออะไรก็ตาม ครับ

Eastman ทำกีตาร์ ได้เสียงดี งานดีมาก ในล็อดแรกๆ ช่วงกลางๆ มีหลุดๆบ้าง QC พลาดนิดหน่อย
ส่วนล็อคหลังสุด ผมเข้าไปชม (เพราะเห็นในเวบบอร์ดคุย พูดถึงกันเยอะ) ก็ถือว่า QC ได้ดีขึ้นนะครับ
ผมเองโชคดีตรงที่ กล้าซื้อเป็นคนแรก ๆ จึงได้ กีตาร์ในล็อดแรกๆ เป็น Eastman E20D

ตัวที่รีวิว นี้ http://acousticthai.net/eastman-guitar-e20d.html

Eastman Guitar E20D by AcousticThai.Net

ตอนนี้กำลังอยากได้ E20OM อีกตัว เพราะยังไม่มีกีตาร์ ทรง O Shapes ที่สเปคเจ๋งๆ
กับ ราคา ผมคิดว่า คุ้มมากๆ ครับ สำหรับกีตาร์เกรดนี้

สรุปว่า กำลัง ลังเล ระหว่าง Eastman กับ Blueridge ครับ

bujarati

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 19:07:20 »
ถ้าเน้น picking ไม่เน้นตีคอรด์ ว่า E20 SS  ช่วงนี้มาแรงเลยครับ
ทรง slope shoulder  ชนกะ Gibson J45  ได้เลยครับ
เบสหวาน sustain ยาวมาก  สิ้นปีคงจะได้สอยอีกตัว

aa

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 22:27:55 »
ก่อนอื่น ขอบคุณน้า aa ที่นำ vdo มาให้ชม แต่ผมอยากจะ comment นิดว่า

ตาม "หลักการ" ที่ผู้เล่นกีตาร์ใน vdo เอากีตาร์ แต่ละ brand มาเทียบกันนั้น  ถือว่า "ผิด"
เพราะ กีตาร์ที่นำมาเทียบกัน มันคนละ body shape คนละสเปคไม้
มันจึงไม่สามารถเป็นไกด์ เพื่อเทียบกันได้ ไม่ว่าจะยี่ห้ออะไรก็ตาม ครับ

Eastman ทำกีตาร์ ได้เสียงดี งานดีมาก ในล็อดแรกๆ ช่วงกลางๆ มีหลุดๆบ้าง QC พลาดนิดหน่อย
ส่วนล็อคหลังสุด ผมเข้าไปชม (เพราะเห็นในเวบบอร์ดคุย พูดถึงกันเยอะ) ก็ถือว่า QC ได้ดีขึ้นนะครับ
ผมเองโชคดีตรงที่ กล้าซื้อเป็นคนแรก ๆ จึงได้ กีตาร์ในล็อดแรกๆ เป็น Eastman E20D

ตัวที่รีวิว นี้ http://acousticthai.net/eastman-guitar-e20d.html

Eastman Guitar E20D by AcousticThai.Net

ตอนนี้กำลังอยากได้ E20OM อีกตัว เพราะยังไม่มีกีตาร์ ทรง O Shapes ที่สเปคเจ๋งๆ
กับ ราคา ผมคิดว่า คุ้มมากๆ ครับ สำหรับกีตาร์เกรดนี้

สรุปว่า กำลัง ลังเล ระหว่าง Eastman กับ Blueridge ครับ

น้า Sonic ครับ E20D แลกกะ E20om ครับ เดี๋ยวผมเพิ่มเงินให้

sonic

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 09:51:40 »
ขอบคุณน้า aa ครับ ผมยังไม่มีความคิดที่จะขาย Eastman E20D ครับ
และมั่นใจว่าไม่ขายแน่นอน อิๆๆๆ เพราะกีตาร์คุณภาพเสียงแบบนี้ สเปคแบบนี้ ราคาเท่านี้ ซื้อเก็บอย่างเดียวครับ
มีแต่จะซื้อเพิ่ม ซึงตอนนี้กำลังเล็ง Eastman รุ่น slope shoulder
และ ตัวที่เป็นรุ่น ไม้หน้า Sunburst http://www.eastmanguitars.com/e20ss/

แต่กำลัง คิดๆๆๆ ว่าจะสอบ Eastman ก่อน หรือ Blueridge ก่อน .................เพราะคงจะต้องซื้อตั้ง 2 ยี่ห้อนี้

sonic

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 09:52:37 »
ถ้าเน้น picking ไม่เน้นตีคอรด์ ว่า E20 SS  ช่วงนี้มาแรงเลยครับ
ทรง slope shoulder  ชนกะ Gibson J45  ได้เลยครับ
เบสหวาน sustain ยาวมาก  สิ้นปีคงจะได้สอยอีกตัว

เห็นด้วยกับน้า bujarati
ทั้ง Eastman กับ Blueridge เจ๋ง ทั้งคู่

bujarati

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 10:36:57 »

เห็นด้วยกับน้า bujarati
ทั้ง Eastman กับ Blueridge เจ๋ง ทั้งคู่
;) ;) ;) ;)
ตามลิงค์เลยครับ

http://theunofficialblueridgeguitarforum18213.yuku.com/reply/65737/Re-Beautiful-Eastmans-Gallery#.UpgPOicc1hA

Eastman แต่ละรุ่น งามๆ ทั้งนั้น