Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคนที่ใช้ Eastman เสียงเป็นอย่างไรบ้าง  (อ่าน 14937 ครั้ง)

izedowntown

• บุคคลทั่วไป
ไม่ทราบว่าเสียงของ Eastman ออกไปในโทนไหน และเมื่อเทียบราคากับเสียงที่ได้ถือว่าคุ้มค่าไหม
พอดีว่ากำลังดูอยู่ครับ น้าๆแนะนำรุ่นไหนบ้าง ขอทรงD ครับ

izedowntown

• บุคคลทั่วไป
Re: ถามคนที่ใช้ Eastman เสียงเป็นอย่างไรบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2013, 18:57:53 »
ไม่มีใครเคยเล่นเลยหรอ

PenguinThpsc

• member
Re: ถามคนที่ใช้ Eastman เสียงเป็นอย่างไรบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2013, 19:04:30 »
ไม่เคยเล่นนะครับ แต่ไปเจอคลิปนี้มาครับเลยเอามาฝาก

https://www.youtube.com/watch?v=d3bDGkcpFqs

Martin D18 vs Eastman E10D

loh

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2013, 22:47:14 »
ผมใช้ E10D รุ่นตามคลิปรีวิว นี้

Eastman Guitar E10D by www.AcousticThai.Net

Eastman เสียงแบบสไตล์ Martin ผมว่า ทานไปลองเองดีกว่า เสียงก็แบบในรีวิว vdo ข้างบนเนียละ
รุ่นที่น่าเล่นสำหรับทรง D ก็คือ Eastman E10D และ E20D

wineak

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 22:33:39 »
ผมใช้ E10Om อยู่ครับ เสียงดีงานดี
ผมว่าโทนเสียงรุ่นที่ผมเล่นเองถึงจะทำตาต้นแบบมาร์ติน แต่ผมเองว่าก็ยังไม่เหมือนซะทีเดียวนะครับ
ผมว่า Martin จะออกไปแนวๆบลู หรือ Vintage กว่า
แต่ไม่ใช่ว่า Eastman ไม่ดีนะครับ แต่ผมว่าโทนมันจะใสๆกว่าหน่อยนะ มันจะดู Modern ว่านิดๆครับ

ถามว่าสมราคามั้ย ถ้าสเปคไม้ตามนี้ยี่ห้ออื่นก็น่าจะเอาเรื่องเหมือนกันนะครับ แต่ถ้างานเกรดแบบนี้ผมก็คิดว่าโอเคพอสมควรครับ
ซึ่งราคาจริงๆที่ประเทศอื่นๆอาจจะถูกกว่าเรานิดหน่อย

ปล.ถ้าจะเล่นรุ่นไม้หน้าเป็น ADINLONDACK ผมว่ายี่ห้ออื่นราคาน่าจะสูงกว่านี้ แต่ถ้าไม้หน้า Silka ผมว่าอาจจะมีตัวเปรียบเทียบได้อยู่บ้างครับ

monster_boy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 10:32:13 »
ผมเพิ่งได้ E20OM มาเทียบกับ 0028EC

ตัว eastman ใสกระจ่างกว่าเยอะเลยครับ ถามว่าชอบตัวไหนมากกว่ากัน ก็ต้องตอบว่าตัวหลังผมเล่นถนัดกว่าเพราะคอ V และงานประกอบของ eastman ยังไม่เข้าขั้น แอบรู้สึกเสียดายเงิน 4 หมื่นนิดนึงครับ แต่เสียงดีไหม ตอบได้ครับว่าดี แต่ระดับราคาเดียวกันผมว่ามีตัวเลือกอื่นอีก

ถ้างบประมาณ 40000 บาทที่จะนำไปซื้อ eastman E20om ผมว่าลอง larivee OM-03 ก็ได้นะครับ เพิ่มอีกไม่กี่พัน ได้ made in canada/usa

คหสต. นะครับ

sonic

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 10:53:58 »
ในงบนี้ มีสองยี่ห้อ ที่แนะนำ Blueridge และ Eastman คุณภาพพอกัน แต่ design ต่างกัน
ในแง่สเปค และ งานประกอบ โทนเสียง =คุ้มค่าทั้งคู่ ครับ

BlueRidge Guitar BR160 by AcousticThai.Net

Eastman Guitar E20D by AcousticThai.Net

Gamo Lab

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 17:03:39 »
ผมเพิ่งได้ E20OM มาเทียบกับ 0028EC

ตัว eastman ใสกระจ่างกว่าเยอะเลยครับ ถามว่าชอบตัวไหนมากกว่ากัน ก็ต้องตอบว่าตัวหลังผมเล่นถนัดกว่าเพราะคอ V และงานประกอบของ eastman ยังไม่เข้าขั้น แอบรู้สึกเสียดายเงิน 4 หมื่นนิดนึงครับ แต่เสียงดีไหม ตอบได้ครับว่าดี แต่ระดับราคาเดียวกันผมว่ามีตัวเลือกอื่นอีก

ถ้างบประมาณ 40000 บาทที่จะนำไปซื้อ eastman E20om ผมว่าลอง larivee OM-03 ก็ได้นะครับ เพิ่มอีกไม่กี่พัน ได้ made in canada/usa

จะรบกวนถามว่างานของ Eastman E-20OM ไม่ค่อยเรียบร้อยตรงส่วนไหนเหรอครับ พอดีกำลังสนใจอยู่ครับคุณ monster_boy

bestboss

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 17:38:11 »
ในงบนี้ มีสองยี่ห้อ ที่แนะนำ Blueridge และ Eastman คุณภาพพอกัน แต่ design ต่างกัน
ในแง่สเปค และ งานประกอบ โทนเสียง =คุ้มค่าทั้งคู่ ครับ
ช่วยเสริมให้นะครับ พอดีผมมีBlueridge br160เหมือนกัน เสียงดีไหมผมตอบไม่ได้นะครับเพราะในชีวิตได้ลองกีต้าร์น้อยอันนี้ต้องลองเอง แต่เล่นแล้วมีความสุขมากครับ คอเล็กจับถนัดดีสำหรับคนตัวเล็กอย่างผม(สูงแต่160cm)

GFGolf

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 13:49:02 »

จะรบกวนถามว่างานของ Eastman E-20OM ไม่ค่อยเรียบร้อยตรงส่วนไหนเหรอครับ พอดีกำลังสนใจอยู่ครับคุณ monster_boy

ขออนุญาตเสริมนิดนึงครับตัว eastman E20om  ผมว่าต้องดูเป็นตัวๆไปครับ  จากประสบการณ์ผมเคยไปลองรุ่นนี้เลย 20OM

ปรากฏว่างานประกอบดูผิดปกติมาก มีรอยขนแมวเยอะมากไม้หลัง , จุด neck joint แลกเกอเป็นรอยร้าวของแลกเกอร์เหมือนไปกระแทกไรมาแล้วคอร้าว  , แลกเกอตรงฟิงเกอร์บอร์ด ที่เชื่อมกับไม้หน้า แลกเกอร์เป็นรอย ขาวๆเต็มเลย

ผมลองเสร็จคำถามแรกที่ผมถามพนักงานขายที่ร้านว่า  นี้เป็นสินค้าตัวลองรึเปล่าครับ เพราะงงมากว่าทำไมมันดูงานไม่เรียร้อย

เพราะเห็นจากรีวิวหลายคนบอกงานค่อนข้างเรียบร้อยดี  ซึ่งตัวที่ผมลองผมคิดว่าใครซื้อไปในราคา 40,000 นี้ไม่คุ้มมากๆ 

อย่างไรก็ดีผมคิดว่าตัวที่ผมลองอาจจะเป็นเฉพาะตัวนั้นก็ได้่ครับที่มีตำหนิ  อย่าได้เอาความเห็นผมเป็นตัวตัดสินนะครับว่า

งานยี้ห้อนี้ไม่ดี อันนี้แค่เล่าจากประสบการณ์ที่เจอครับ  :'(      (ไปลองมาเมื่อเกือบ 2 เดือนก่อนครับตอนนั้นเหลือ E20OM ตัวเดียว)

monster_boy

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 15:30:02 »

ขออนุญาตเสริมนิดนึงครับตัว eastman E20om  ผมว่าต้องดูเป็นตัวๆไปครับ  จากประสบการณ์ผมเคยไปลองรุ่นนี้เลย 20OM

ปรากฏว่างานประกอบดูผิดปกติมาก มีรอยขนแมวเยอะมากไม้หลัง , จุด neck joint แลกเกอเป็นรอยร้าวของแลกเกอร์เหมือนไปกระแทกไรมาแล้วคอร้าว  , แลกเกอตรงฟิงเกอร์บอร์ด ที่เชื่อมกับไม้หน้า แลกเกอร์เป็นรอย ขาวๆเต็มเลย

ผมลองเสร็จคำถามแรกที่ผมถามพนักงานขายที่ร้านว่า  นี้เป็นสินค้าตัวลองรึเปล่าครับ เพราะงงมากว่าทำไมมันดูงานไม่เรียร้อย

เพราะเห็นจากรีวิวหลายคนบอกงานค่อนข้างเรียบร้อยดี  ซึ่งตัวที่ผมลองผมคิดว่าใครซื้อไปในราคา 40,000 นี้ไม่คุ้มมากๆ 

อย่างไรก็ดีผมคิดว่าตัวที่ผมลองอาจจะเป็นเฉพาะตัวนั้นก็ได้่ครับที่มีตำหนิ  อย่าได้เอาความเห็นผมเป็นตัวตัดสินนะครับว่า

งานยี้ห้อนี้ไม่ดี อันนี้แค่เล่าจากประสบการณ์ที่เจอครับ  :'(      (ไปลองมาเมื่อเกือบ 2 เดือนก่อนครับตอนนั้นเหลือ E20OM ตัวเดียว)

แสดงว่าเป็นตัวนัน้แหละครับ ไว้มีเดี๋ยวหาเวลาถ่ายมาให้ชมครับ หลัก ๆ ก็หลายจุดที่ท่านได้เอ่ยมาแหละครับ ที่ขอบคอ binding เป็นริ้ว ๆ เหมือนไสไม้ไม่เรียบร้อย มีรอยขาว ๆ ที่จุดเชื่อมคอ-บอดี้ ไม้หน้ามีตาไม้เหมือนสิวหลายจุดครับ ขอบ purfing ก็มีบางจุดดูไม่งามตา เหตุที่ผมไม่ได้เช็คก่อนเพราะบ้านอยู่ไกลครับ และเห็นว่าจะเอามาเป็นกีต้าร์ตัวสำรอง เจาะใส่ PU ไว้เล่นหิ้วไปไหนมาไหนสบายใจ เลยฝากน้อง ๆ ไปจัดมาให้ ซึ่งน้อง ๆ ก็เป็นมือกลอง ดูกีต้าร์อะไรไม่เป็นหรอกครับ ผมก็โอเค ผิดเองแหละครับ ซื้อของราคาสี่หมื่นดันไม่ได้ไปเลือกเองครับ

แต่ไหน ๆ ก็ได้มาแล้ว ก็เล่น ๆ กันไปครับ เสียงดีไหม ยอมรับว่าเสียงดีครับ แต่ผมแอบเสียดายตังค์นิด ๆ แค่นั้นเองจ๊ะ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 15:44:54 »
สงสัยระยะหลัง เมื่อกีต้าร์ได้รับความนิยมและมีแรงต้องการสูง เลยเร่งผลิตมังครับ..

monster_boy

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 16:07:54 »
พอผมผิดหวังจาก E20om ก็เลยไปลอง ๆ Larivee ที่ CTW เป็นตัว OM-03 นะครับ ลดแล้วน่าจะเหลือ 45000

บอกได้คำเดียวว่าเซ็งเป็ดมาก ๆ ครับ  :) :) :) :) เพราะ larivee สวยกว่า "มาก" ครับ แถมเสียงก็ไม่ได้แพ้ eastman เลย ผมไม่ได้ไปเทียบเป็น a/b นะครับ แต่รู้สึกว่า eastman เสียงดีกว่า larivee นะครับ ดังกว่า มวลเบสมากกว่า

แต่ larivee ก็มีเสียงที่อ่อนโยนกว่า บอกไม่ถูกครับ สิ้นเดือนนี้ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดคงได้สู่ขอ larivee มาอยู่ในอ้อมใจล่ะครับ ชอบมาก ๆ ครับ ผมชอบกีต้าร์สวย ๆ เสียงดี ก็ส่วนนึง ส่วนจะเล่นถนัดหรือไม่นั้น เป็นเรื่องรองครับ

รู้งี้อย่าเพิ่งคะนองดีกว่า เรื่องพวกนี้ใจร้อนไม่ได้จริง ๆ นะครับ 5555

nhoy

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 16:33:19 »
^^
ครับน้า monster_boy ขอให้ได้ Larivee สมใจนึกนะครับ

GFGolf

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 16:42:42 »
พอผมผิดหวังจาก E20om ก็เลยไปลอง ๆ Larivee ที่ CTW เป็นตัว OM-03 นะครับ ลดแล้วน่าจะเหลือ 45000

บอกได้คำเดียวว่าเซ็งเป็ดมาก ๆ ครับ  :) :) :) :) เพราะ larivee สวยกว่า "มาก" ครับ แถมเสียงก็ไม่ได้แพ้ eastman เลย ผมไม่ได้ไปเทียบเป็น a/b นะครับ แต่รู้สึกว่า eastman เสียงดีกว่า larivee นะครับ ดังกว่า มวลเบสมากกว่า

แต่ larivee ก็มีเสียงที่อ่อนโยนกว่า บอกไม่ถูกครับ สิ้นเดือนนี้ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดคงได้สู่ขอ larivee มาอยู่ในอ้อมใจล่ะครับ ชอบมาก ๆ ครับ ผมชอบกีต้าร์สวย ๆ เสียงดี ก็ส่วนนึง ส่วนจะเล่นถนัดหรือไม่นั้น เป็นเรื่องรองครับ

รู้งี้อย่าเพิ่งคะนองดีกว่า เรื่องพวกนี้ใจร้อนไม่ได้จริง ๆ นะครับ 5555

เรียนน้า monster_boy   คิดในแง่ดีนะครับผมว่ากีต้าร์ คอยังไม่ได้หัก ท้องไม่ป่อง เล่นได้ปกติ ก็น่าจะโอเคแล้วครับ ยังไงของใช้งานก็ต้องเป็นรอย มีตำหนิเข้าสักวันอยู่ดี  ;)

เรียนน้า nhoy ผมว่าน่าจะเป็นเฉพาะตัวนี้นะครับ ไม่น่าจะเกิดจากการผลิต  สันนิษฐานดูเหมือนอาจจะทำกีต้าร์ล้ม พร้อมทั้งที่อยู่ใน Hardcase ก็เลยกระเทือนอย่างแรง หรืออาจะเกิดจากการขนส่ง  ส่วนพวกรอยขนแมว น่าจะเกิดจากคนมาลองเยอะ นะครับ 

nhoy

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 17:05:00 »
^^
ครับน้า gfgolf
ขอบคุณที่กรุณาบอกให้ทราบนะครับ น้า gfholf มีทัศนคติที่ดีมากครับ

monster_boy

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 17:32:28 »

เรียนน้า monster_boy   คิดในแง่ดีนะครับผมว่ากีต้าร์ คอยังไม่ได้หัก ท้องไม่ป่อง เล่นได้ปกติ ก็น่าจะโอเคแล้วครับ ยังไงของใช้งานก็ต้องเป็นรอย มีตำหนิเข้าสักวันอยู่ดี  ;)

เรียนน้า nhoy ผมว่าน่าจะเป็นเฉพาะตัวนี้นะครับ ไม่น่าจะเกิดจากการผลิต  สันนิษฐานดูเหมือนอาจจะทำกีต้าร์ล้ม พร้อมทั้งที่อยู่ใน Hardcase ก็เลยกระเทือนอย่างแรง หรืออาจะเกิดจากการขนส่ง  ส่วนพวกรอยขนแมว น่าจะเกิดจากคนมาลองเยอะ นะครับ

555 ได้มาแล้วก็ลุยทำเลยครับ ตั้งแอคชั่นอะไรเรียบร้อย ก็เล่นทุกวันนี้นะครับ :D

Gamo Lab

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 19:04:57 »

555 ได้มาแล้วก็ลุยทำเลยครับ ตั้งแอคชั่นอะไรเรียบร้อย ก็เล่นทุกวันนี้นะครับ :D

อืมม....ขอบคุณครับสำหรับความเห็นที่มีประโยชน์ แต่ผมมือคันได้มาแล้วล่ะครับ เป็นมือสองปี 2011 ดูจากสภาพแล้วน่าจะโอเคนะครับ ก็เดี๋ยวจะรอดูตัวจริงครับ

monster_boy

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 19:38:44 »
อันนี้ของผมครับ ผมให้รุ่นน้องไปซื้อเมื่อคืนวันอาทิตย์ 21/7/56 ที่ผ่านมาครับ

รุ่นน้องผมเล่นกีต้าร์ไม่เป็น และเลือกไม่เป็นเช่นกันครับ นำมาส่งให้ผมวันอังคารที่ผ่านมานี่เอง

สาบานได้ว่าไม่ได้ไปทำอะไรกับกีต้าร์มากกว่าเช็ดถู เปลี่ยนสาย เช็ดฟิงเกอร์บอร์ด ขัดแซดเดิลให้เตี้ยลง  และก็เล่นวันละนิดวันละหน่อย เท่านั้นครับ

เพราะผมมี hass & dalton มาพร้อมกัน ก็เห่อตัว h&d มากกว่าครับ :D

สภาพตอนแรกเลอะกว่านี้อีกครับ สายสนิมขึ้นแระ ฟิงเกอร์บอร์ดเป็นลาย แต่เอาเลมอนออยเช็ดออก ก็โอเคครับ

ทัชชิ่งมาจากโรงงานค่อนข้างสูง ผมต้องฝนแซดเดิลลงเกือบสุดครับ

งานที่ไม่เรียบร้อยที่ผมว่า เป็นแบบไหน เป็นแบบนี้ครับ

ด้านฟิงเกอร์บอร์ดต่อกับซาวโฮลครับ มีคราบสีขาว ๆ เดาว่าเป็นการทำแลคเกอร์ที่ไม่เรียบร้อย

ที่นัท มีรอยกาวแลดูหยาบ ๆ  (ถ่ายยากมากครับ)

เฟรตสะดุดหลายเฟรตเลยครับ

มีรอยแบบนี้ยาวประมาณ 4" จากเฟรตที่ 4-7 เลยครับ

รอยตาไม้บนท๊อป

รอยเล็ก ๆ น้อย ๆ ทีหัว

รอยขนแมวที่แผ่นหลังครับ

ภาพเต็มตัวครับ

ลองพิจารณาดูแล้วกันครับ โอเค ผมคงบ่นอะไรมากกว่านี้ไม่สะดวกปากนักครับ เพราะผมไม่ได้เป็นคนไปเลือกเองครับ ถือว่าซื้อของไม่ถูกใจมาแล้วกัน แล้วก็ใช้ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ให้มันคุ้มค่าตัวกันไปครับ คงไม่ต้องถนอมอะไรมากครับ ในใจตอนแรก ๆ ก็เซ็งนะครับ อยากเอาไปเปลี่ยน แต่ก็ถือว่าเตะหมูเข้าปากหมาแล้ว คงไม่มีกลับมาแน่ ๆ ครับ เลยตามเลยกันไปครับ ถือเป็นบทเรียนกันไปครับ

แต่ยืนยันครับ เสียงดีครับ

bestboss

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 20:48:13 »
ดูจากร่องรอยแล้วเป็นผมเสียดายนะครับ แต่ถ้าไม่แคร์เรื่องหน้าตาแล้วมีความสุขก็ดีแล้วครับ