Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มันเป็นเพราะสาเหตุใด  (อ่าน 7277 ครั้ง)

Traveler

• member
Re: มันเป็นเพราะสาเหตุใด
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 11:25:48 »
555 ถ้าบอกยี่ห้อมาเสียตั้งแต่แรก เข้าใจความรู้สึกเลยครับ
โดยเฉพาะยี่ห้อ 555 เนี่ย เห็นด้วยกับ จขกท ครับ  ให้เวลาเขาปรับตัวนิดนึง เขายังมี Momentum เดิมอยู่ แต่หลังจากนี้ ถ้ายังไม่ปรับตัว ไม่รู้ว่าจะตายอย่างเขียด หรือว่าตายแบบไดโนเสาร์
อันที่จริงผมคือสาวกเลยนะครับสินค้าดี แต่ผมรับราคาไม่ได้เหมือนกัน ช่วงนี้มีตัวเลือกอื่นเยอะแยะ เลยได้ออกผจญภัยในโลกกว้างครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 11:32:19 »
บอกยี่ห้อได้มั้ยครับ nylonster
ตระกูล L series ครับ LL6 ล่อเข้าไปร่วมสามหมื่น (แต่อยากได้ LJ 16)ราคาร่วมสี่หมื่นครับ

ผมว่า ราคามือ 1 มันเว่อไป จริงๆ นั่นแหละครับ

ตัวนี้ LJ 16 ราคา มือ 2 ร่วงลงมา ไม่ถึง 30,000 บาท

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=26460.0

เก็บตัง 30,000 บาท ไว้ หา Yamaha Jumbo มือสอง จาก Japan ได้สบาย เลยครับ

Yamaha CJ ซีรีย์ ผมเคยขายไป สองหมื่นกว่า ครับ

Line id: 081-8718003

nylonster

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 13:00:30 »
เวลาดูราคากีตาร์ มักเอาไปเทียบกับตลาดอเมริกาเสมอ ถึงแม้ว่าปัจจัยหลายๆอย่าง เช่นการขนส่ง ภาษี ค่าเงิน จะมีผลทำให้กีตาร์แต่ละที่ราคาไม่เหมือนกัน แต่เนื่องจากตลาดเครื่องดนตรีที่เมกาเป็นตลาดใหญ่ น่าจะอันดับหนึ่งของโลก กีตาร์จึงมีการแข่งขันกันสูงมาก  ทุบได้ทุบ ขายได้ขาย โดยเฉพาะใน range under 1000$ จะเน้นความ value สุดๆ มูลค่าที่แท้จริงของมันมักจะฉายแววออกมา ยิ่งราคามือสองนี่ cheap like shit

ยกตัวอย่างให้ดู เอาเฉพาะราคา map บนเว็บนะครับ

ผมสนใจ yamaha ll16 กับ guild d150
เช็คราคาบนเว็บ map ขายเท่ากันคือ 750 $

ทีนี้ เช็คราคาเมืองไทย ลดแล้ว

ll16     32xxx
d150  26xxx

เห็นราคาแล้วคุณอยากเลือกตัวไหน

นี่ดูเฉพาะราคาตลาดนะครับ แต่ถ้าดูเสปคแล้ว ll16 ให้ไม้หน้า engelman spruce ฟิงเกอร์บอร์ด และบริดจ์เป็น ebony ซึ่งดูดีกว่า

กีตาร์ในเมืองไทยมักขายแพงกว่าประเทศอื่น 4xxx-8xxx โดยเฉลี่ย แต่ไม่ต้องน้อยใจ เพื่อนบ้านเราอย่างมาเลย์ก็ขายราคานี้ และน่าจะแถบนี้ทั้งหมดด้วย

กีตาร์ที่เมืองไทยขายถูกสุดในโลกจริงๆ ผมยกให้สองยี่ห้อ walden กับ Furch

notinuse

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 14:59:27 »
ลองให้เยอะ ไม่ยึดติดดีที่สุดครับ อย่าเป็นแบบผม ผิดหวังกับตัวในใจมาหลาย สุดท้ายเอาตัวที่นอกกระแส ที่ไม่คิดว่าจะชอบมาซะงั้น

tacky

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 21:34:48 »
ผมซื้อกีตาร์ยี่ห้อ  Dream  มาใช้สอนนักเรียนในห้อง  25 ตัวครับ  ราคาตัวละ 1,200 เองคุณภาพมาตรฐานดีใช้ได้เลยทีเดียวสวยด้วย  ถ้าเป็นสมัยผมเด็กๆหาไม่ได้หรอกครับกีตาร์ที่มาตรฐานขนาดนี้ราคานี้คงหาไม่ได้

tasakilo

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 04:33:08 »
ความเห็นส่วนตัว ผมยังมองว่า กีตาร์เป็นสินค้าฟุ่มเฟือยครับ

พอใจก็ซื้อ ไม่พอใจก็ไม่ได้มีใครบังคับ มันไม่เหมือนปัจจัย 4 หรอกครับ
โอเคนักดนตรี บางคนอาจจะมันกลายเปนปัจจัย ที่5ของผมไปแล้ว อะไรประมานนี้
กีตาร์มันก็มีตัวถูกลงเยอะ สมัยก่อนผมคิดว่า งบ2พัน ไม่มีทางได้แตะกีตาร์ได้เลย แต่ทุกวันนี้เป็นยังไงครับ

แล้วก็เข้าใจความเป้นจริงกันซักนิดว่า โลกมันเปลี่ยนไป ผมจำได้ว่าเด็ก ได้เงินไป รร 20 บาทนี่คือโคตรรวยแล้ว
แต่ทุกวันนี้ รู้สึกว่า วัน ละ 300-500 ยังไม่ค่อยพอด้วยซ้ำ

ภาวะเงินเฟ้อมันมีผลตลอดเวลาแหละครับ เราแค่ไม่รู้ตัว

ส่วนเรื่องของ สะสม หายาก มีมูลค่า นั่นแล้วแต่คนตีค่ามากกว่าครับ
อย่างผมเอากีตาร์แพงๆไปให้เืพ่อนดู แต่มันเก่าแล้ว
เพื่อนก็บอก เห้ย เสียตังค์แพงขนาดนี้ซื้อซากกีตาร์มากทำไม เห็นไหมครับ ว่า คนเรามองค่าของๆแต่ละอย่างไม่เท่ากันครับ
เรื่องราคา กับของสะสม ของที่ถูกตีค่าตีราคามา ไม่ต้องถกกันให้เสียเวลาครับ
อย่างที่ผมบอก
พอใจซื้ก็ซื้อ พอใจจะขายก็ขายครับ แล้วชีวิตจะมีความสุข ถ้าไม่ยึดติด ขอบคุณครับ

uncle nok

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 04:59:28 »

เก็บตัง 30,000 บาท ไว้ หา Yamaha Jumbo มือสอง จาก Japan ได้สบาย เลยครับ TOM1869
ขอบคุณครับน้าTOM1869 สงสัยว่าต้องทำอย่างที่น้าว่านั่นล่ะครับ

ส่วนท่านที่แนะนำให้ไปเล่นอย่างอื่นแทนกีต้าร์นั้น อันนี้ต้องขอบคุณในความหวังดีครับ แต่คงทำไม่ได้เพราะผมรักในเครื่องดนตรีชนิดนี้
แบบเข้าเส้น แม้ว่าฝีมือจะไม่เอาไหน แต่ชีวิตหนึ่งก็อยากจะมีกีต้าร์ดีๆไว้เล่นสักตัว

ส่วนท่านที่คิดว่าไม่แพง คงเป็นที่ฐานะ ที่ทำให้เราคิดต่างกันนะครับ สำหรับคนรวยแน่นอนว่าราคาแค่นี้ไม่แพงเลย
แต่ฐานะคนอย่างผม มันแพงมากครับ แพงแล้วจะซื้อทำไม..คำตอบอยู่ข้างบนครับ

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 07:33:44 »

เก็บตัง 30,000 บาท ไว้ หา Yamaha Jumbo มือสอง จาก Japan ได้สบาย เลยครับ TOM1869
ขอบคุณครับน้าTOM1869 สงสัยว่าต้องทำอย่างที่น้าว่านั่นล่ะครับ

ส่วนท่านที่แนะนำให้ไปเล่นอย่างอื่นแทนกีต้าร์นั้น อันนี้ต้องขอบคุณในความหวังดีครับ แต่คงทำไม่ได้เพราะผมรักในเครื่องดนตรีชนิดนี้
แบบเข้าเส้น แม้ว่าฝีมือจะไม่เอาไหน แต่ชีวิตหนึ่งก็อยากจะมีกีต้าร์ดีๆไว้เล่นสักตัว

ส่วนท่านที่คิดว่าไม่แพง คงเป็นที่ฐานะ ที่ทำให้เราคิดต่างกันนะครับ สำหรับคนรวยแน่นอนว่าราคาแค่นี้ไม่แพงเลย
แต่ฐานะคนอย่างผม มันแพงมากครับ แพงแล้วจะซื้อทำไม..คำตอบอยู่ข้างบนครับ

กระทู้บนๆผมถามน้าว่า "กีต้าร์ท๊อปโซลิดราคาสี่พันบาทนี่แพงหรือเปล่าครับ".........น้ายังไม่ตอบเลย........

uncle nok

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 08:35:54 »
อ้อ..ขออภัยด้วยครับ ที่ตอบไม่ครบ
กระทู้บนๆผมถามน้าว่า "กีต้าร์ท๊อปโซลิดราคาสี่พันบาทนี่แพงหรือเปล่าครับ".........น้ายังไม่ตอบเลย.......
น้าต่อ....

สำหรับผมนะครับ ราคากับคุณภาพ คงต้องสมดุลย์กัน กีต้าร์สี่พันบาท แพงมั๊ย..หากคุณภาพไม่สมกับราคาก็ต้องนับว่าแพงครับ
ที่ผมพูดความหมายคือกีต้าร์ทุกวันนี้จะมีราคาที่บริษัทตั้งไว้ อาทิ ตั้งไว้ 30000 บาท แต่ขายจริงๆราคาอาจจะลดหลั่นกันไป
สุดแท้แต่การต่อรองของแต่ละคน ที่น่าตกใจคือราคานี้มันสามารถลดได้แบบสุดๆ เกือบหมื่นบาทเลยทีเดียว
หากคนต่อรองไม่เป็น อาจจะซื้อได้ในราคาเต็มเลยทีเดียว

uncle nok

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 08:39:53 »
อันนี้ไม่รวมกีต้าร์ที่ทำมาพิเศษ ทำมาจำกัด หรือจำพวกสะสมนะครับ เพราะของพวกนั้นหากของมีน้อย แต่คนต้องการมาก
มันก็ต้องแพงเป็นของธรรมดาครับ

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 09:18:55 »
ผมเองรู้สึกมึนงงมาก กับราคากีต้าร์ ในปัจจุบันนี้ ทำไมราคามันถึงโหดร้ายได้ปานนี้
มีการตั้งราคาไว้สูงลิบ ทั้งๆที่บอกว่าย้ายฐานการผลิตไปที่ประเทศจีน ประเทศที่มีค่าแรงถูกมากๆ
ทั้งมือหนึ่ง มือสอง แพงเว่อร์ จนจ่ายไม่ลง ทั้งแบรนด์เนม ทั้งโนเนม  ทั้งๆที่ปัจจุบันนี้ราคาทองคำลดเอาๆ
หรือว่ามันไม่เกี่ยวกัน ใครรู้บอกผมที เฮ้อ............งง
มันเป็นกลไกทางการตลาด ไม่ต้อง..งง
ก่อนจะซื้อกีต้าร์ บิลด์ 2 อย่างก่อน อารมณ์ กับ บัดเจ็ท..
คำพูดของชาว เซียมหล่อนั้ง ( SIAM ) ในน้ำมีปลา ในนามีข้าว ใจคอกว้างขวาง
" ระแวงคน ไม่ใช้งาน สงสัยสิ่งของ อย่าเอาเข้าบ้าน "

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 10:26:56 »
      คุณ loongnox คงต้องทำใจ ปรับตัว ปรับใจให้อยู่และยอมรับได้กับโลกที่มันหมุนเวียนเปลี่ยนผันไป เราไม่ชอบได้ ไม่เข้าใจได้ ไม่พอใจได้ สงสัยได้ แล้วเราแก้ไขมันได้มั๊ย คำตอบก็คือ ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ไม่ได้เลยหลายอย่าง ได้เป็นบางอย่าง ได้เกือบทุกอย่าง คำถาม.....คือทำไมจึงเป็นเช่นนั้นที่แต่ละคนมองเห็นและเข้าใจปัญหาต่างกัน แก้ไขปัญหาต่างกัน ผลลัพธ์มันจึงต่างกัน

ท่านที่เข้าใจความเป็นไปของโลก ของสิ่งรอบๆตัว จะแก้ไข ทำใจ และอยู่กับสิ่งที่เราชอบหรือไม่ชอบได้
และท่านที่ไม่เข้าใจในสิ่งเดียวกันนี้ จะอยู่ จะกิน จะนอน จะเดิน จะขี้  จะเยี่ยว จะทำอะไรก็จะจดจ่อถึงขั้นหมกมุ่นในเรื่องที่ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำก็จะเครียด อารมณ์เสีย ไม่มีความสุข อย่างที่เพลงเค้าบอกไว้น่าจะดี "อยู่กับสิ่งที่มีไม่ใช่สิ่งที่ฝัน และทำสิ่งนั้นให้ดีที่สุด"

ลองไปถามหลายๆท่านดูสิครับ ทั้งๆที่ผ่านกีต้าร์ดีๆมาเยอะ แต่ทำไมสั่งทำกีต้าร์และกับช่างไทยด้วย เมื่อคุณได้คำตอบแล้วคุณจะเข้าใจ ทุกคนอยากมีกีต้าร์ดีๆมียี่ห้อเป็นที่ยอมรับกันทั้งนั้น รวมถึงผมด้วย
   เล่นยังไม่เก่ง อยู่ในช่วงฝึกฝน แต่ขยันซ้อม อ่าน ศึกษา ทดลอง ปฏิบัติตาม มีกีต้าร์ที่ได้มาตรฐานระดับราคาไม่เกินสามหมื่น ก็ถือว่าดีมากแล้ว แต่ถ้าเล่นเก่งแล้ว เล่นเป็นอาชีพ เงินทองมากมายเหลือกินเหลือใช้จะจัดตัวละเท่าไหร่ก็แล้วแต่เรา แต่คุณเชื่อผมเหอะ ถ้าคุณจะเอามาฝึก (เฉพาะผู้ที่ไม่ได้มีเงินถุงเงินถัง แค่พอมี ไม่ลำบาก) ราคาไม่จำเป็นต้องเกินหมื่น เพราะถ้าเอาราคาหลายหมื่นแถมเป็นของใหม่มาฝึก  (อันนี้ขออนุญาตสงวนไว้ให้กับผู้ที่ไม่ติดขัดเรื่องปัจจัย) ถ้าเป็นคนที่ผมรู้จักคงต้องบอกว่าให้รีบเอาเก็บด่วนแล้วไปหาซื้อตัวละสี่ห้าพันมาฝึกดีกว่าเสียดายของ ผมมองว่ามันไม่ต่างอะไรกับการ "ยื่นหวีให้กับคนศีรษะล้าน" ครับ ขอให้คุณ loongnox เปิดใจและลองพิจารณาดูครับ คุณเชื่อหนมกินได้เลย กีต้าร์ดีๆที่จะแพงหรือไม่นั้นมันจะมีคุณค่าก็ต่อเมื่อคุณรู้ประวัติ ที่มา ความสำคัญ  หรือสร้างเสียง บทเพลงอันไพเราะ ตอนนี้เรามาฝึกฝนการเล่นกันดีกว่า โชคดีครับ

Traveler

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 11:32:15 »
หากใช้ "อารมณ์" เป็นเกณฑ์ 
  ถูกใจ  ราคาสูง = ไม่แพง
  ไม่ถูกใจ ราคาต่ำ = แพง

หากใช้ "คุณภาพ" เป็นเกณฑ์
  คุณภาพต่ำ ราคาต่ำ = ไม่แพง    (ก็ราคามันเท่าเนี้ย)
  คุณภาพสูง ราคาสูง =  แพง   (อยู่ดี)

ดังนั้นไม่มีใครสามารถตอบคำถามนี้ได้ดีกว่าตัวผู้ถามเองหรอกครับ

คนทั่วเมืองโหวตว่า อั้ม พัชราภา คือสาวเซ็กซี่ เบอร์1  ผมว่าไม่ใช่ 

ผมซื้อทองแท่ง 10 บาท จ่ายเงินไป 2 แสน นับเงินตั้งนานตอนจ่าย (ตอนหายิ่งยากกว่า) รับทองมา อะไรฟระก้อนแค่เนี้ย   ท่านครับทุกอย่างคือสื่งสมมุติ
ไปทำงานก่อน ไว้มาต่ออีกที ไหนๆก็ไหนๆแล้ว

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 11:46:02 »
    คำตอบดีๆทังนั้นเลยอยู่ที่จะชอบคำตอบไหนละครับ ส่วนใหญ่ที่ซื้อกีต้าร์กันก็เพราัะ

ใช้อารมย์เป็นใหญ่กันทั้งนั้นละคร้าบ อย่างผมก็คนนึงแหละที่ไม่มีเหตุผลในการซื้อ ถ้าใช้

เหตุผลคงซื้อกีต้าร์ที่มีมาตฐาณในการผลิตตัวเดียวแล้วจบ    เล่นให้เก่งเล่นให้คุ้มคงพอ

แต่ว่าน้าๆแต่ละท่านที่ผมรู้จักไม่มีท่านไหนที่มีกีต้าร์ตัวเดียวเลย(ไม่ใด้จำกัดว่าถูกหรือแพง

รวยหรือจนนะครับ) เดี๋ยวมาต่อครับงานเข้าขอไปหาตังก่อน
;D ;D ;D

เดี๋ยวรอบดึกผมขออนุญาติมาแจมด้วยครับพี่  Traveler
noomxman

levis702

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 11:47:42 »
ผมว่าเจ้าของกระทู้คงแอบไปเหล่กีต้าร์ฝรั่งมาแน่เลย  ;D ;D  ของเค้าตัดด้วยเลเซอร์ กัดไม้ด้วย CNC    อย่าคิดมากไปครับก็เหมือนรถยนต์นั้นหละครับ มีตั้งแต่ หลักแสนยัน หลายล้าน แถมนั่งได้ 2 คนซะอีกบางคัน  ของแบบนี้อยู่ที่เราเองเป็นคนมองว่าคุ้มกับเราแค่ไหน
เรื่องนี้พูด 10 ปีก็ไม่จบครับ

uncle nok

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 13:58:19 »
ก่อนที่จะไปกันใหญ่ คืออย่างนี้ครับ เจตนาจริงๆของผมก็คือ "การค้าขายที่เป็นธรรม"
เราในฐานะผู้บริโภค ย้ำ ในฐานะผู้บริโภคนะครับ ควรจะได้รับความเป็นธรรมในการซื้อ
เท่านั้นล่ะครับคือเจตนา แต่ที่เข้ามาตอบส่วนใหญ่ น่าจะเป็นผู้ค้ากระมัง
เพราะคำตอบส่วนใหญ่ส่อไปในทางนั้น ขออภัยนะครับที่ต้องพูดตรงๆ
อันนี้ไม่ได้ก้าวล่วงท่านที่เก็บสะสมแล้วนำมาปล่อย นะครับ เพราะในส่วนนี้จะซื้อ จะขายเท่าไร ก็เป็นสิทธิ์ของท่าน ที่ผมพูดน่ะ หมายถึงร้านค้า เข้าใจนะครับ

Traveler

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 15:04:25 »
ก่อนอื่นขอบอกเช่นกันว่า ผมไม่ใช่ผู้ค้า  และพูดตั้งแต่แรกแล้วว่าดูเหมือนกระทู้ล่อเป้า
และก็เช่นกัน ไม่ได้จะบอกว่าตัวเองรวยหรือจน  แต่กล้าที่จะพูดว่า "บ้า" เสียมากกว่า
และก็เคยบอกว่า ต้องกล้าที่จะฟังที่ผู้อื่น comment นะครับ  ผมติดตามอ่านผมว่าผู้ตอบหลายๆท่านพยายามเรียบเรียงคำพูดให้นุ่มนวลที่สุดแล้วครับ
ท่านครับ  พ่อค้าก็คือพ่อค้า  ผมจะไม่ไปยุ่งกับการตั้งราคาของเขา แพงเว่อร์ผมก็ไม่ซื้อ คุณภาพไม่ดีก็ไม่ซื้อ สินค้าที่เวียนเทียนหลายรอบผมก็ไม่ซื้อ และผมจะบอกกับพรรคพวกที่สนิทกันเท่านั้น เพราะถ้าไม่รู้จักมักคุ้นกันจริงๆเกิดเขาเป็นเพื่อน เป็นญาติ กับคนขาย เขาอาจจะส่งคนมาตีกระบาลผมก็ได้ 
เรื่องพูดตรงนี่ดีครับ พูดไปเหอะ ไม่มีใครว่าหรอก เขาเกลียดไปเลย 555  ผมเจอมาเยอะ เขาบอกไอ้นี่ปากหมา ไอ้นี่กวนตีน หลังๆเลยสงบเสงี่ยมเจียมตัว
อยากชวนให้มาร่วมมี๊ตติ้งที่จะมีครั้งหน้า มาเจอกัน นั่งคุยกัน สาระพัดสาระพัน รับรองได้หมั่นไส้กันมากกว่านี้อีก  ;D  ;D
อ้อ! ผู้ที่เข้ามาตอบ เท่าที่ดู ไม่ใช่พ่อค้าครับ  และการคุยผ่าน Internet บางทีมันสื่อสารไม่สมบูรณ์ ทำให้ตีความผิดครับ
ด้วยความนับถือครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 15:26:26 »
ก่อนที่จะไปกันใหญ่ คืออย่างนี้ครับ เจตนาจริงๆของผมก็คือ "การค้าขายที่เป็นธรรม"
เราในฐานะผู้บริโภค ย้ำ ในฐานะผู้บริโภคนะครับ ควรจะได้รับความเป็นธรรมในการซื้อ
เท่านั้นล่ะครับคือเจตนา แต่ที่เข้ามาตอบส่วนใหญ่ น่าจะเป็นผู้ค้ากระมัง
เพราะคำตอบส่วนใหญ่ส่อไปในทางนั้น ขออภัยนะครับที่ต้องพูดตรงๆ
อันนี้ไม่ได้ก้าวล่วงท่านที่เก็บสะสมแล้วนำมาปล่อย นะครับ เพราะในส่วนนี้จะซื้อ จะขายเท่าไร ก็เป็นสิทธิ์ของท่าน ที่ผมพูดน่ะ หมายถึงร้านค้า เข้าใจนะครับ

ผมขอเข้ามายืนยันอีกนิดนึงนะครับว่าคนที่เขามาตอบส่วนใหญ่นี่จะมีตัวตนจริงๆรู้จักกัน

อยู่บ้่างไม่ใช้พ่อค้าครับ แต่ส่วนใหญ่ที่ตอบกันก็จะพยายามเรียบเรียงสำนวนให้มันนุ่มนวล

แบบที่พี่ตู่พูดละครับ  กีต้าร์ิมันมีทั้งถูกทั้งแพง คุ้มและไม่คุ้ม อยู่ที่วิจารณญาณของคนซื้อ

นันแหละครับที่เป็นตัวตัดสิน สินคาจะถูกหรือจะแพงมันอยู่ที่เราครับคิดว่ามันแพงไปก็อย่า

ไปซื้อ  ถ้าพ่อค้าเขาขายไม่ใด้ก็ต้องลดราคาลงมาเพื่อขายเอง เป็นกลไกการตลาดครับ

คนที่เข้่ามาตอบส่วนใหญ่ผมเห็นว่าจะตอบเป็นแนวนี้ซะส่วนมากเพราะว่ามันเป็นเรื่องจริง

ของการค้าในโลกครับ คนต้องการมากของก็แพงคนต้องการน้อยของก็ถูก  วันนึงถ้าเราเป็น

พ่อค้าเราก็อยากขายใด้กำไรเยอะๆ  พอวันหนึ่งเราเป็นคนซื้้อก็อยากซื้อถูกๆครับ ;D ;D ;D

ปล.ผมเปิดรับฟังความเห็นทุกฝ่ายนะครับ ถ้าจะเริ่มวิจารณ์เรื่องต่างๆกัน  ใจจะต้องเปิดกว้าง

ครับร้อยคนร้อยความคิด ยิ่งการตอบโต้ในเวปเพจนี่ไม่สามารถแสดงความรูสึกใด้ทั้งหมดครับ

ด้วยความรักและเคารพในน้าๆทุกท่านครับ ;D ;D ;D
noomxman

hnong

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 16:46:36 »

ผมขอเข้ามายืนยันอีกนิดนึงนะครับว่าคนที่เขามาตอบส่วนใหญ่นี่จะมีตัวตนจริงๆรู้จักกัน

อยู่บ้่างไม่ใช้พ่อค้าครับ แต่ส่วนใหญ่ที่ตอบกันก็จะพยายามเรียบเรียงสำนวนให้มันนุ่มนวล

แบบที่พี่ตู่พูดละครับ  กีต้าร์ิมันมีทั้งถูกทั้งแพง คุ้มและไม่คุ้ม อยู่ที่วิจารณญาณของคนซื้อ

นันแหละครับที่เป็นตัวตัดสิน สินคาจะถูกหรือจะแพงมันอยู่ที่เราครับคิดว่ามันแพงไปก็อย่า

ไปซื้อ  ถ้าพ่อค้าเขาขายไม่ใด้ก็ต้องลดราคาลงมาเพื่อขายเอง เป็นกลไกการตลาดครับ

คนที่เข้่ามาตอบส่วนใหญ่ผมเห็นว่าจะตอบเป็นแนวนี้ซะส่วนมากเพราะว่ามันเป็นเรื่องจริง

ของการค้าในโลกครับ คนต้องการมากของก็แพงคนต้องการน้อยของก็ถูก  วันนึงถ้าเราเป็น

พ่อค้าเราก็อยากขายใด้กำไรเยอะๆ  พอวันหนึ่งเราเป็นคนซื้้อก็อยากซื้อถูกๆครับ ;D ;D ;D

ปล.ผมเปิดรับฟังความเห็นทุกฝ่ายนะครับ ถ้าจะเริ่มวิจารณ์เรื่องต่างๆกัน  ใจจะต้องเปิดกว้าง

ครับร้อยคนร้อยความคิด ยิ่งการตอบโต้ในเวปเพจนี่ไม่สามารถแสดงความรูสึกใด้ทั้งหมดครับ

ด้วยความรักและเคารพในน้าๆทุกท่านครับ ;D ;D ;D

เห็นด้วยกับน้าๆ หลายๆท่าน และน้าหนุ่ม ครับ

ความเห็น ความคิดคนเรา ต่างกัน เรื่อง คุ้ม หรือไม่คุ้ม มันอยู่ที่ความชอบของเรา ครับ

สมัยนี้ กีต้าร์ไฟฟ้า กีต้าร์โปร่ง ของหลายๆ อย่าง ราคาถูกลง เมื่อเทียบกับสเปค และ ราคา
สมัยก่อนหลายปีก่อน สัก 10 ปี หรือ อาจจะกว่าจากนี้
หาซื้อ all solid สักตัว ต้องใช้เงินประมาณ 50,000 บาท
ถ้า top solid น่าจะประมาณ 20,000 เฉียด 30,000 บาท
พอ china เปิดตลาด แรงงานมีการพัฒนา ดูสิ คิดจะซื้อ top solid ไม่ต้องมีถึง 10,000 ก็ซื้อได้แล้ว

ถ้ามีคนขายบัตร เพื่อไปดู boy band (korea) ใบละ 2,000 บาท สำหรับผม ผมว่าแพงมาก
แต่ถ้ามีคนมาขายบัตร เพื่อไปดู Tommy Emmanuel : WorkShop ใบละ 2,000 บาท ผมว่า ถูกมาก

ถูกหรือแพง บางครั้งมันอยู่ที่ตรงนี้ล่ะ ครับ

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 16:55:57 »
เข้ามาฟัง ไม่ขอ ออกความเห็น จ้า
รักเธอนะ....กีต้าร์