Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มันเป็นเพราะสาเหตุใด  (อ่าน 7275 ครั้ง)

uncle nok

• member
มันเป็นเพราะสาเหตุใด
« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 15:52:57 »
ผมเองรู้สึกมึนงงมาก กับราคากีต้าร์ ในปัจจุบันนี้ ทำไมราคามันถึงโหดร้ายได้ปานนี้
มีการตั้งราคาไว้สูงลิบ ทั้งๆที่บอกว่าย้ายฐานการผลิตไปที่ประเทศจีน ประเทศที่มีค่าแรงถูกมากๆ
ทั้งมือหนึ่ง มือสอง แพงเว่อร์ จนจ่ายไม่ลง ทั้งแบรนด์เนม ทั้งโนเนม  ทั้งๆที่ปัจจุบันนี้ราคาทองคำลดเอาๆ
หรือว่ามันไม่เกี่ยวกัน ใครรู้บอกผมที เฮ้อ............งง

TOM1869

• member
Re: มันเป็นเพราะสาเหตุใด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 15:56:43 »
ซื้อทองครับ ราคากำลังดี
Line id: 081-8718003

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 15:59:41 »

ผมกลับมองว่ากีต้าร์มือสองตอนนี้ลงเอาๆถ้าเทียบกับช่วง1-2 ปีก่อนครับ ;D ;D ;D
noomxman

jomarnjamorn

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 16:13:30 »
เพราะส่วนใหญ่คนที่เล่นกีตาร์ มักจะเน้นความสุขทางใจมากกว่า การเก็งกำไรอย่างทองครับ มือสองจึงขายถูกลงมาเป็นทอดๆ ทั้งๆที่บางตัวสภาพมือหนึ่งชัดๆ. แต่ทองเนี่ย มันขึ้นเยอะเกินไปครับ จนควรลงกลับมาที่ความเป็นจริงครับ
S.Yairi
K.Yairi
Dove

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 22:07:14 »
ค่าแรงที่จีนเดี๋ยวนี้ไม่ใช่ถูกๆแล้วน๊ะครับ.......

ท๊อปโซลิด 4000  น้าว่าแพงมั๊ยครับ......

nylonster

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 22:15:34 »
บอกยี่ห้อได้มั้ยครับ

monster_boy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 22:59:23 »
ไปลองwalden. มาตัวละห้าพันเสียงดี๊ดีผมว่าไม่แพงเลยครับของผมapx7ct ลามิเนตทั้งตัวทำไต้หวันยังสองหมื่นกว่าแน่ะครับ

Traveler

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 23:54:28 »
ขออนุญาตครับ

ราคากีต้าร์ไม่ได้ผูกกับราคาทองครับ ไม่เช่นนั้นราคาก๋วยเตี๋ยว ข้าวแกง และ ฯลฯ ก็ต้องลงด้วยสิ ดังนั้นทองลงไม่จำเป็นที่กีต้าร์จะต้องลงตาม 
ที่ถามว่าการย้ายฐานผลิตไปจีนแล้วราคาต้องถูกลง มันก็ไม่แน่ครับ บางยี่ห้อต้องการลดต้นทุนเพื่อให้มีกำไรมากขึ้น ดังนั้นราคาก็ไม่ได้ถูกลง  มันยังมีปัจจัยอีกหลายอย่างเช่น ค่าขนส่ง ค่าภาษี ค่าการตลาด ค่าความเสี่ยงในการรับประกันสินค้า
แต่ในบ้านเราก็มีบางยี่ห้อที่หาซื้อได้ถูกกว่าซื้อที่ยุโรปหรืออเมริกา นะครับ
และทำนองเดียวกันในบ้านเราก็มีบางยี่ห้อเช่นกันที่ตั้งราคาไว้สูงกว่าเมืองนอก อันนี้มันก็อยู่ที่ผู้ขายครับ
กีต้าร์เป็นสินค้าที่ใช้อารมณ์เป็นเกณฑ์ในการซื้อ บางทีการแพงเว่อร์กลับทำให้ขายดีก็ได้นะครับ

uncle nok

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 05:01:08 »
คิดเล่นๆนะครับ กำหนดเป็นสินค้าราคาควบคุมได้ไหมครับ
ส่วนปัจจัย ค่าขนส่ง ค่าภาษี ค่าการตลาด ค่าความเสี่ยงในการรับประกันสินค้า พวกนี้มันน่าจะกำหนดตายตัวไว้แล้ว
หรือว่ารัฐบาลกำหนดเอาตามใจชอบ เฮ้อ..ยิ่งคิดยิ่งปวดหมอง
ผมว่านะครับปัจจุบันไม้ที่นำมาทำกีต้าร์คุณภาพน่าจะด้อยกว่าอดีต สมัยก่อนเขาคงเอาไม้ที่อายุได้ ขนาดได้นำมาทำ
ปัจจุบันนี้คุณภาพของไม้น่าจะด้อยกว่าเมื่อก่อน ผมคิดเองนะ

loh

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 08:01:32 »
คิดเล่นๆนะครับ กำหนดเป็นสินค้าราคาควบคุมได้ไหมครับ
ส่วนปัจจัย ค่าขนส่ง ค่าภาษี ค่าการตลาด ค่าความเสี่ยงในการรับประกันสินค้า พวกนี้มันน่าจะกำหนดตายตัวไว้แล้ว
หรือว่ารัฐบาลกำหนดเอาตามใจชอบ เฮ้อ..ยิ่งคิดยิ่งปวดหมอง
ผมว่านะครับปัจจุบันไม้ที่นำมาทำกีต้าร์คุณภาพน่าจะด้อยกว่าอดีต สมัยก่อนเขาคงเอาไม้ที่อายุได้ ขนาดได้นำมาทำ
ปัจจุบันนี้คุณภาพของไม้น่าจะด้อยกว่าเมื่อก่อน ผมคิดเองนะ

คิดเล่น คิดเยอะขนาดนี้ ผมว่า เลิกเล่นกีต้าร์ดีกว่า! ครับ

ถ้ามันแพงสำหรับน้า น้าก็อย่าไปซื้อยี่ห้อนั้น หรือกีต้าร์ตัวนั้น ก็เลือกซื้อที่มันพอใจกับกระเป๋าเงินน้า
หรือ ถ้ามันแพงไปสะทุกๆตัว ทุกๆยี่ห้อ ก็เลิกเล่น หันไปเล่นเครื่องดนตรีอื่นดีไหม น่าจะดีนะผมว่า

ผมว่า เดี๋ยวนี้ กีต้าร์ราคาถูกลง เมื่อเทียบกับสมัย 10 ปีก่อน
เพราะอะไร.... เมื่อก่อน จะซื้อกีต้าร์ top solid ต้องใช้เงินเท่าไร หรือ จะซื้อ all solid ต้องใช้เงินเท่าไร
เดี๋ยวนี้ top solid ราคา 5,000-6,000 บาท ซื้อได้แล้ว ส่วน all solid ไม่เกิน 20,000 บาท ยังซื้อได้ในบางยี่ห้อ
เมื่อ 10 กว่าปีก่อน all laminate งานดีๆ ราคาปาไป 10,000 กว่าบาท
แต่......เดี๋ยวนี้ all laminate ราคาแค่ 3,000-4,000 บาท เอง
แล้วมันแพงขึ้นตรงไหน

ผมไม่รู้ว่าน้าทันซื้อกีต้าร์ในประมาณ 15 ปีก่อนไหม มันเป็นแบบที่ผมบอกเนียละ
ร้านค้าก็ไม่ได้ติดแอร์ เดินเย็นใจเหมือนทุกๆ วันนี้ ทุกๆวันนี้ ร้านเกือบ 100% ขึ้นห้าง เดินเย็นใจ แอร์ฉ่ำ
บางที ถ้าเราเปิดร้านค้า ขายสินค้าเองบ้าง อาจจะเข้าใจในคำที่ว่า อกเค้าอกเรา ใจเค้าใจเราบ้าง

อย่าบอกว่า ไอ้ที่สเปคดี แต่เสียงไม่ดีนะ
ผมว่า เดี๋ยวนี้ กีต้าร์ 8,000 - 9,000 เสียงดีหมดเกือบ 100%
ฝีมือโรงงาน china ดีขึ้นกว่า 5-6 ปีก่อนมาก

สุดท้าย อย่าคิดไปไกล อย่าคิดเยอะ เล่นดนตรี ซื้อกีต้าร์ ให้มีความสุข เงินของเรา ซื้อแบบที่เราพอใจ ไม่พอใจก็อย่าไปซื้อ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 09:08:48 »
ขออนุญาตครับ

ราคากีต้าร์ไม่ได้ผูกกับราคาทองครับ ไม่เช่นนั้นราคาก๋วยเตี๋ยว ข้าวแกง และ ฯลฯ ก็ต้องลงด้วยสิ ดังนั้นทองลงไม่จำเป็นที่กีต้าร์จะต้องลงตาม 
ที่ถามว่าการย้ายฐานผลิตไปจีนแล้วราคาต้องถูกลง มันก็ไม่แน่ครับ บางยี่ห้อต้องการลดต้นทุนเพื่อให้มีกำไรมากขึ้น ดังนั้นราคาก็ไม่ได้ถูกลง  มันยังมีปัจจัยอีกหลายอย่างเช่น ค่าขนส่ง ค่าภาษี ค่าการตลาด ค่าความเสี่ยงในการรับประกันสินค้า
แต่ในบ้านเราก็มีบางยี่ห้อที่หาซื้อได้ถูกกว่าซื้อที่ยุโรปหรืออเมริกา นะครับ
และทำนองเดียวกันในบ้านเราก็มีบางยี่ห้อเช่นกันที่ตั้งราคาไว้สูงกว่าเมืองนอก อันนี้มันก็อยู่ที่ผู้ขายครับ
กีต้าร์เป็นสินค้าที่ใช้อารมณ์เป็นเกณฑ์ในการซื้อ บางทีการแพงเว่อร์กลับทำให้ขายดีก็ได้นะครับ

เป๊ะ..ครับ พี่ตู่....

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 09:16:13 »
ปีนี้ ผมว่าเป็นปีทองของ ผู้ซื้อกีต้าร์มือสองเลยน่ะครับ  เพราะ บาทแข็ง เงิน yen อ่อน สังเกตุว่ากีต้าร์ ไฮเอ็น มือสองจากฝั่ง Japan เข้ามามากพอสมควรและราคาถูกลงมากด้วย อย่าง เช่น D28 ราคา ห้าหมื่นกลางๆ ยังออกยากเลย

ปีนี้ ถือว่าราคากีต้าร์มือสองลงมาพอสมควร ส่วนมือ 1 เป็นไปตามกลไกตลาด แต่ คนที่ซื้อมือ 1 เอามาลงขาย จะเจ็บหน่อยครับ
Line id: 081-8718003

Okc_City

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 09:36:18 »
ผมรู้ครับเป็นเพราะอะไร???
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
เป็นเพราะตัวพี่คิดมากไปเองครับ^^ ;D

monster_boy

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 10:25:10 »
เดี๋ยวนี้กีต้าร์ถูกลงจริง ๆ ครับ คอนเฟิม

Traveler

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 10:50:46 »
ท่าน จขกท ครับ ถือว่าเป็นการถก ( Discuss ) กันนะครับ เกรงว่าเดี๋ยวกระทู้จะร้อนแรงขึ้น
สินค้าพวกเครื่องดนตรี เคยถูกจัดอยู่ในกลุ่มสินค้าฟุ่มเฟือย เดี๋ยวนี้ไม่ทราบว่าเปลี่ยนหมวดหรือยัง  เมื่อก่อนภาษีจะสูง เดี๋ยวนี้เป็นยังไง ไม่ทราบจริงๆ
การที่จะจัดเป็นสินค้าควบคุม จะเอาเหตุผลใดมาจัดครับ  มันมีสินค้าอีกหลายตัวที่มีความจำเป็นมากกว่า เช่น สินค้าในหมวด ปัจจัย 4 ซึ่งยังควบคุมได้ไม่ดีเลยครับ  ไม่ทราบว่าแถวบ้าน ก๋วยเตี๋ยวชามเท่าไหร่แล้วครับ อันนี้น่าจะควบคุมให้มีราคาและปริมาณเท่ากันทั่วประเทศ ทำได้หรือเปล่าครับ อันนี้แค่ยกตัวอย่างนะครับ และลองไปไล่เรียงดูว่าอะไรที่จำเป็นกว่าและเร่งด่วนกว่า

แล้วที่บอกว่า คชจ ต่างๆนั้นน่าจะเป็นค่าที่ตายตัว   จริง แต่ ไม่ทั้งหมดครับ
ค่าขนส่ง แต่ละเจ้า ราคาไม่เท่ากัน
ภาษี คิดเป็น เปอร์เซ็นต์  ทุนสูง ราคาก็สูงขึ้นไปอีก
ค่าการตลาด / ค่าแบรนด์ ขึ้นอยู่กับเจ้าของสินค้า ไม่ตายตัว  ในแง่ของการวางแผนงาน อาจใช่ว่าในแต่ละปีจะใช้งบเท่าไร แต่มีการปรับเปลี่ยนอยู่ตลอด
นี่พูดรวมๆระดับโรงงานนะครับ
พอมาถึง Distribution Channel  เอาล่ะ เขาต้องการกำไรเท่าไหร่  มันก็มีค่าน้ำค่าไฟค่าแรง อะไรอีก จิปาถะ ก็มีการบวกเข้าไปอีก ขึ้นอยู่กับว่าเขาจะใช้นโยบายแบบไหน
พอไปถึงซาปั๊ว หรือร้านดีลเลอร์ ก็บวกเข้าไปอีก

คราวนี้ผมขอบ่นมั่ง ทำไมไข่มันแพงจัง ผมเคยซื้อ ฟองละ บาทห้าสิบตอนทองราคาบาทละ 25000-26000 ตอนนี้ทองบาทละ 18000-19000 ลดราคาไข่ลงมาให้ผมหน่อยครับ นี่สินค้าควบคุมนะ  อ้อ! อีกอัน ค่ารถโดยสารสาธารณะ ช่วยลดลงด้วย ขอแค่นี้ล่ะ ไม่กล้าขอมากกว่านี้

เพราะเตรียมตัวเตรียมใจไว้ว่า ถ้าข้าวแพงก็จะปลูกข้าวกินเอง ไข่แพงก็จะเลี้ยงเป็ดเลี้ยงไก่เพื่อเอาไข่ พืชผักแพงก็จะปลูกผักไว้กินเอง
เช่นกัน กีต้าร์หากแพงมากๆ ก็จะทำไว้เล่นเอง และแจกให้กับคนที่วิ่งหนีไม่ทันครับ   8) 8) 8) 

ตอนแรกไม่กล้าเข้ามาตอบเพราะเกรงว่าเป็นกระทู้ล่อเป้า อ่านอยู่หลายรอบ ทำความเข้าใจผู้ถาม เห็นว่าเป็นการถามเพื่อถกเลยเข้ามาร่วมแชร์ หวังว่า จขกท คงเปิดใจรับฟังนะครับ

ลืมพูดถึงเรื่องไม้  ไม้ในปัจจุบันไม่ได้มีคุณภาพด้อยกว่าสมัยก่อน เพราะต้องได้ขนาด นั่นก็หมายความว่าอายุต้องถึง ไม้ในปัจจุบันราคาควรจะสูงกว่าสมัยก่อนครับ
ส่วนในการผลิตกีต้าร์เขาก็จะคัดไม้ อันไหนเกรดดี ก็จะแยกไปทำกลุ่มราคาสูง  เกรดรองลงมาก็ทำกลุ่มราคาถูกลดหลั่นลงมา
ทีนี้ไอ้ไม้หายาก หรือไม้เก่าที่ถูกเก็บ ยิ่งแพงเข้าไปใหญ่เลย เพราะมีค่าใช้จ่ายในการเก็บรักษา คุมความชื้น ทำให้แห้ง อื่นๆอีกมากมายครับ

เคยบ่นกับพรรคพวกเหมือนกันว่าค่าแรงช่างทำกีต้าร์บ้านเราทำไมมันแพงจังเลย ก็คึกหาไม้หาอะไรมาจะทำเอง เจอแค่เรื่องผ่าไม้ ทั้งวัน ได้ดีๆแค่ 3 แผ่น ที่เหลือเสียหมด  หมดเวลาไป 1 วันเต็มๆ  ถึงตอนนี้ เออ! จะคิดเท่าไหร่ก็คิดไปเหอะ ถ้าครึ้มๆอารมณ์ดีรับราคาได้ก็จะทำ

sonic

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 10:54:01 »
กระทู้ นี้ ถามผิด ครับ

ต้องถามว่า ทำไมช่วง 3-4 ปีนี้
กีต้าร์ ราคาดีๆๆๆๆๆ มากๆๆๆๆๆๆๆๆ
สเปค ก็ ดีๆๆๆๆๆๆๆๆ มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แล้วทำไมถูกจัง

เงินไม่ถึงหมื่น ซื้อ top Solid เสียงดีๆ ได้แล้ว
หรือ เงินหมื่นนิดๆ ซื้อ top solid , Back & Side solid ได้แล้ว

บางยี่ห้อ ได้เครื่องประดับอีกเพียบ แถมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม ได้ hard-case เจ๋งๆ อีก

wowwwwwwwww ผมว่า เจ้าของกระทู้อาจจะเข้าใจอะไรผิดมั่ง หุๆๆๆๆ

monster_boy

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 11:01:51 »
หากเอาประเด็นเรื่องต้นทุน

ค่าไม้ เอ้า ตีไปห้าพันครับ
ค่าแรง เอ้า เอาไปห้าพันครับ
ค่าใช้จ่าย เอ้า เอ้าไปห้าพันครับ

เท่ากับกีต้าร์ตัวนี้ หมื่นห้า

งี้จบเลยนะครับ เทเลอร์ มาร์ติน เจ๊งหมดแน่ครับ

เพราะมันมีค่าโสหุ้ยต่าง ๆ ที่เรามองไม่เห็นนะครับ

ไม่งั้นภาพเขียนของแวนโก๊ะ โมเน่ นี่ ผมให้แค่สามพันห้าพอครับ ค่ากรอบ ค่าผ้าใบ ค่าสี ค่าแรง

uncle nok

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 11:13:02 »
บอกยี่ห้อได้มั้ยครับ nylonster
ตระกูล L series ครับ LL6 ล่อเข้าไปร่วมสามหมื่น (แต่อยากได้ LJ 16)ราคาร่วมสี่หมื่นครับ

1900

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 11:16:01 »
เครื่องดนตรีเป็นสินค้าควบคุมยากครับ เพราะมันเป็นทั้ง สินค้าฟุ่มเฟือย/ไม่ใชปัจจัย 4 (แต่สําหรับผมมันเป็น555)
เป็นเรื่องของความพอใจ ความสมัครใจ ความชอบส่วนตัว ความหลงใหลส่วนตัวจริงๆครับ

แต่......เป็นสินค้าที่ควรสนับสนุนได้  โดยรัฐบาลผ่านหน่วยงานที่เกี่นวข้องเให้ป็นผู้ดูแลราคาต้นทาง และประกาศให้เป็นเรื่องเป็นราวกันไป แต่ก็ต้องให้มีหลักเกณฑ์หน่อย ทั้งการผลิต/และนําเข้า ยกเว้นสินค้าแบบพรีเมี่ยม

ที่สําคัญที่สุด น่าจะสนับสนุนให้มีการผลิตกีตาร์มาตรฐานให้มากขึ้นในบ้านเรา
กีตาร์มาตรฐาน คือ กีตาร์ที่มีคุณภาพใช้ได้-ดี ในราคามาตรฐาน อาจจะเป็นไม้อัดหรือ ลามิเนต หรือไม้ในประเทศอะไรก็ได้ เพื่อให้เยาวชนได้เล่นกีตาร์มากขึ้น
ผมเคยอยู่ที่ ฟิลิปปินส์ มีถนนสายหนึ่งสองข้างทางเต็มไปด้วยร้าน(บ้าน)ขายกีต้ารทําเอง
ดีบ้างไม่ดีบ้างปะปนกันไป จะเรียกว่าทํามือก็ได้เพราะไม่มีเทคโนโลยีอะไรมาก
ราคาถูกๆ ก็ตั้งแต่ หลัก 100 จนถึงหลักพันทํากันเป็นครอบครัว คุณภาพใช้ได้ต้องเดินเลือกดูหน่อยเคยซื้อมา 2 ตัวฝากเพื่อนๆ คิดว่ารัฐคงไม่สนับสนุนอะไรหรอกครับทํากันเองด้วยเพราะว่ามันเป็นความรักและอาชีพ ส่วนกีตาร์แบรนด์ ฟิลิปปินส์เองก็มีเป็นักดนตรีที่มีชื่อเสียงของเขาสร้างแบรนด์ขึ้นมาเอง ชื่อ RJ คุณภาพดีราคาก็ไม่แพงมีร้านในห้าง
ส่วนกีตาร์แบรนด์ต่างประเทศในเวลานั้น(15ปีมาแล้ว)ก็ราคาถูกกว่าบ้านเราอยู่พอสมควร เอาเป็นว่าถ้าเป็นราคาบ้านเรา 25000 ที่นี่ไม่น่าเกิน15000-18000 ผมเองไม้เก็บสะสมกีตาร์เลยไม่ได้สนใจมากนักแต่ชอบเดินดูเพราะมันสวยดีราคาก้ไม่แพง จําได้ว่ามีTakamineอยู่รุ่นหนึ่ง ที่เป็นรูป กิ้งก่าหรือจิ้งจกรอบๆซาวด์โฮลสวยดีน่าจะราคาไม่เกิน 8000 เปโซ กะจะซื้อแต่รอให้ใกล้ๆกลับบ้านก่อนค่อยซื้อแต่เสียดายว่าพอจะกลับของดันหมด จริงๆมีTakamineอีกหลายรุ่นที่ดีๆสวยๆราคาแค่ 8000-18000 เปโซ (เป็นกีตาร์ระดับกลางถึงสูงแล้วนะ)แต่เดี๋ยวนี้ไม่รู้ราคาเป็นไงบ้าง

;Dคงไม่มีใครปฎิเสธว่ากีตาร์บ้านเราหลายยี่ห้อราคาสูงไปหน่อย แต่บางยี่ห้อก็ไม่แพง ถ้าไม่ยึดติดแบรนด์เนมหรือสะสม หรือเก็บไว้เก็งกําไร จริงๆแล้วก็มีกีตาร์จีน/เกาหลีที่คุณภาพดีแต่ราคาสมนํ้าสมเนื้ออยู่อีกหลายยี่ห้อครับ พอใจในสิ่งที่เรามี เล่นอย่างมีความสุข สอนลูกสอนหลานสอนคนอื่นๆเป็นวิทยาทานไปบ้างกีตาร์ตัวนึงของเรามันก็มีคุณค่ามากเกินราคาแล้วแล้วครับ ;D

อ้อ...ส่วนหนึ่งที่ทําให้สินค้าแรนด์เนม ดีๆที่แพงอยู่แล้วแพงขึ้นไปอีกคือ  ไม่มีการแข่งขันเพราะคําว่า
บริษัท....ของเราเป็นตัวแทนจําหน่าย กีตาร์.....แห่งเดียวเท่านั้น อิอิ

uncle nok

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 11:24:50 »
ตอนแรกไม่กล้าเข้ามาตอบเพราะเกรงว่าเป็นกระทู้ล่อเป้า อ่านอยู่หลายรอบ ทำความเข้าใจผู้ถาม เห็นว่าเป็นการถามเพื่อถกเลยเข้ามาร่วมแชร์ หวังว่า จขกท คงเปิดใจรับฟังนะครับ Traveler

ถือว่าเป็นการแชร์ความคืดกันครับ หลายท่านก็มีมุมมองที่น่าสนใจดีครับ

อ้อ...ส่วนหนึ่งที่ทําให้สินค้าแรนด์เนม ดีๆที่แพงอยู่แล้วแพงขึ้นไปอีกคือ  ไม่มีการแข่งขันเพราะคําว่า
บริษัท....ของเราเป็นตัวแทนจําหน่าย กีตาร์.....แห่งเดียวเท่านั้น อิอิ (แต่ตัวนี้ของคุณ 1900ชอบมากครับ)