Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องการเล่น on chord  (อ่าน 5695 ครั้ง)

Acousticsmiley

• member
สงสัยเรื่องการเล่น on chord
« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 22:46:27 »
ขอรบกวนน้าๆทุกท่านช่วยชี้แนะให้หน่อยนะครับ ว่าการเล่นออนคอร์ดมันเล่นต่างจากคอร์ดธรรมดายังไง หรือเหมือนกันยังไง คือไม่ทราบจริงครับ พอดีเป็นมือใหม่ รบกสนด้วยนะครับ :)))

TuiHY

• member
Re: สงสัยเรื่องการเล่น on chord
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 23:30:02 »
คอร์ดออน คือเราเล่นคอร์ดปกติ แต่เ่ล่นเบสที่แตกต่างจากคอร์ดปกติครับ เช่น
D/F# (ดีออนเอฟชาร์พ) คือเล่นคอร์ด D แต่เอานิ้วโป้งมาจับที่ F#
เราจะเล่นคอร์ดออนเมื่อเราเล่นแบบเน้นเสียงเบสด้วย เพราะโน๊ตที่เราออน มันคือทางเดินเบส
เช่น เราจะเล่นชุดคอร์ด G D Em D C  แต่ทางเดินเบสจะเป็น G F# E D C (ไล่ลง)
มันก็จะรวมได้เป็น G D/F# Em D C
หรือจะเล่น A A D Dm แต่ทางเดินเบสเป็น A G F# F
เราก็จะเล่นคอร์ดออนเป็น A  A/G  D/F#  Dm/F เป็นต้น
สรุป การเล่นคอร์ดออน คือการเล่นกีต้าร์และเล่นเบส (ที่เป็นจริงเป็นจัง) ไปพร้อมๆกันครับ

Acousticsmiley

• member
Re: สงสัยเรื่องการเล่น on chord
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 23:33:08 »
ขอบคุณมากๆเรยครับน้า TuiHY ^ ^

หมอก

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 01:02:29 »
เข้าใจมากขึ้นเลยคับน้าตุ๋ย ขอบคุณคับ ^^

Carboy

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 15:19:38 »
เก็บ  ขอบคุณครับ