Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีตาร์จะพังป่าวครับ ขอความช่วยเหลือจากน้าๆหน่อยครับ  (อ่าน 2684 ครั้ง)

Mag

• member
พอดีผมเปลี่ยนสายกีตาร์จสก 12 มาเป็นเบอร์ 11 แล้วตั้งสายปกติ แต่หมุนสาย 4-5-6 ตอนหมุนสาย 6 เกินไปประมาณรอบนึงอะครับ มันมีเสียงแป๊กๆ เหมือนไม้แตกหรือร้าวประมาณนี้อ่ะครับ ผมก็คิดว่าเป็นเสียงจากความแน่นของสาย. พอมาดูอีกทีกีตาร์ ตรงนัท กับช่วงต่อคอกีตาร์ ปริออกมาอะครับแต่ไม่เยอะนะครับ มันจะมีผลเกี่ยวกับเสียงกีตาร์หรือ หัวกีตาร์จะหักหรือป่าวครับ ควรนำไปหาช่าง. หรือว่าเป็นปกติอะครับ รบกวนน้าๆหน่อยนะครับ

Takamine. EG340SC

ภาพ 1

รบกวนหน่อยนะครับ
line: gt_exp_2012

-San!M-

• member
  • เรียนรู้ทุกอย่างเปรียบเสมือนน้ำที่ไม่มีวันเต็มแก้ว
ลองถ่ายรูปลงมาให้น้าๆ ท่านอื่นๆดูน่าจะดีนะครับ
น้าๆ หลายท่านในที่นี้จะได้ช่วยแก้ปัญหาได้ถูกต้องยิ่งขึ้น
*ผมรัก เสียงกีตาร์*

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
ตามที่น้า -San!M- ว่าเลย รบกวนถ่ายรูปมาให้พวกเราช่วยกันดูดีกว่าครับ จะได้วินิจฉัยได้ง่ายขึ้น

Mag

• member
ผมลงรูปไม่เป็นอะครับน้า ผมขอส่งรูปทางอีเมล ได้มิครับน้า

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
ผมลงรูปไม่เป็นอะครับน้า ผมขอส่งรูปทางอีเมล ได้มิครับน้า

วิธีลงรูปครับ

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=30.0

-San!M-

• member
  • เรียนรู้ทุกอย่างเปรียบเสมือนน้ำที่ไม่มีวันเต็มแก้ว

วิธีลงรูปครับ

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=30.0

ใช่ครับ ลงรูปตามวิธีในลิงค์ที่น้า lekjung1974 แนะนำมาให้เลยครับ น้าๆกูรูทั้งหลาย เข้ามาดูได้ง่ายกว่า จะส่งทางเมล์  ;D ;D
*ผมรัก เสียงกีตาร์*

Mag

• member
ขอบคุณมากครับน้าๆทุกท่าน เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมลงไว้ให้ดูนะครับ

TOM1869

• member

ตรงไหนครับ มองไม่ค่อยชัด ขอชัดๆหน่อยจ้า
Line id: 081-8718003

Mag

• member
ด้านบนของ นัทอะครับ จะเห็นว่ามีรอย ปริๆของไม้กับนัทนิสนึง

Mag

• member
ผมลงรูปให้ใหม่แล้วครับ น้า ลองดูด้านบนนะครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
       รูปมันไม่ค่อยชัดนะครับ  แต่ถ้าไม้ไม่ใด้ร้าวก็ไม่เป็นอะไรครับ 

อาจจะแค่แล็คเกอร์กระเทาะหรือกาวที่ติดนัทใว้มันหลุดครับ
;D ;D ;D
noomxman

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
ไม่มีปัญหาครับ ถ้ามีเสียงแปลกๆค่อยเปลี่ยนนัท
:)

Mag

• member
ของน้า เป็นกันบ้างไหมครับ เวลาหมุนสายกีตาร์แน่นเกินไปจะดัง แป๊คๆ

ยินยอม

• member
อาการน่าจะเพราะนัทไม่แนบกับไม้ครับ ลองแงะออกมาแล้วเอากระดาษทรายขัดไม้+นัทให้เรียบ แล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ครับ
เวลาขัดอย่ามือหนักนะครับ เดี๋ยวมากไปจะสายติดเฟรต แอคชันต่ำเกิน

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
ของน้า เป็นกันบ้างไหมครับ เวลาหมุนสายกีตาร์แน่นเกินไปจะดัง แป๊คๆ

ถ้าตัวที่ลูกบิดดีๆไม่เป็นครับ เคยมีเสียงบ้างกับตัวที่เป็นกีต้าร์คลาสสิค

แล้วลูกบิดที่ติดมาเป็นรุ่นเล็กครับ ;D ;D ;D
noomxman

GFGolf

• member
คงแค่กาวใต้ nut หลุด ไม่ก็แลคเกอหลุด  ไม่น่ามีผลอะไร  :D

Mag

• member
แต่ตอนผมหมุนสายกีตาร์ สาย 6 เหมือนมีความรู้สึกว่า หัวกีต้ารมันงอออกตามสายเลย กลัวมันหักมากครับ

ยินยอม

• member
ด้านหลังคอมีรอยปริอะไรไหมครับ?

Mag

• member
ด้านหลังคอมีรอยปริอะไรไหมครับ?

ไม่มีครับน้า มีแค่ตรงนัทอะครับ มีคราฟกาวเล็กน้อย

ยินยอม

• member
ไม่น่าเป็นไรครับ ถ้าจะหักเพราะแรงตึงสายนี่หลังคอต้องเกิดรอยร้าวก่อนใคร